เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 08:57:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  จ่วยน้องน้อยเต๊อะอยากหายยยยยยยยยยยยยยย
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน จ่วยน้องน้อยเต๊อะอยากหายยยยยยยยยยยยยยย  (อ่าน 2144 ครั้ง)
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 18:36:10 »

ดีจ้าว ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้งมงายแต่อย่างได้

เกริ่นก่อนหนาจ้าว ตอนเป็นเด็กได้ยินเสียงสวดมนต์ประจำในตอนกลางคืนจากที่แสนไกล  ได้กลิ่นหอมๆน้ำอบตอนกลางคืน ธูปตอนเช้า  (อันนี้เวลาได้กลิ่นจะบอกแม่แม่ก็บอกว่าแม่ก็ได้กลิ่น)รู้ว่าจะมีคนตายอันนี้ไม่รู้ว่าชายหรือหญิงแต่รู้ต้องตายเวลานั้นหรือวันถัดไป รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกะตัวเองล่วงหน้านิดหน่อย
แต่อาการทั้งหมดก็ได้หายไป

จนไม่นานมานี้กลับมาเป็นอีกแล้วอาการคือไปวันป่าสักเจียงแสนได้กลิ่นธูปเฉยเลยลุงที่เฝ้าเก็บค่าเข้าชมยังงงถ่ายรูปมามีชัตเตอร์ด้วย ประมาณพฤษภาช่วงก่อนๆหูแว่วได้ยินภาษาอะไรก็ไม่รู้(ช่วงนี้หายแล้วจ้าว) ตอนนี้หนักบ่าคอ ร้อนกระหม่อม  ร้อนต้นคอ บางครั้งก็รู้สึกอึดอัดเหมือนหายใจไม่ออกบางครั้งก็ขนลุกแบบไร้สาเหตุ เหม็นหมูแบบคาวๆ แต่ก็ฝืนกิน  ฝันแปลกๆ  เห็นเด็กวิ่งผ่านหน้าห้อง อยากหายจ้าวทรมาน(กลัวตัวเองเป็นโรคจิต)  แต่อาการที่ว่ามาจะเป็นน้อย หรือไม่รู้สึกอะไรเลยเฉพาะวันพระจ้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 18:42:11 โดย tunlaya » IP : บันทึกการเข้า
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 18:41:42 »

จ่วยน้อยเต๊อะ PM มาก่ได้จ้าว ขอบคุณจาดนักจ้าว
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 18:54:27 »

สุดยอดแต้ครับ  คนตี่เปิ้นอยากมี ก็บะมี  แต่คนที่บะอยากได้กลับมี  สัมผัสพิเศษแบบนี้  ผมว่าเก็บไว้จะดีกว่าครับ  วันหน้า วันต๋า เปิ้นอาจจะฮื้อช่วยเหลือคนอื่นก็ได้ครับ พ่อเกิด แม่เกิด เปิ้นฮื้อมาละ  รักษาไว้กับตัว จะเป็นผลครับ ( ผมท่าจะผ่อหนัง ZEN เยอะไปหน่อย อิอิ )  แต่ถ้าอยากจะไปปรึกษาพระ  แนะนำวัดทัพกุมารทอง  เชียงแสนครับ  ไปหาตุ๊ปั๋น รักษาการเจ้าอาวาส  แล้วทุกอย่างจะกระจ่างครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 18:57:11 โดย ۰•ฮักแม่จัน©® » IP : บันทึกการเข้า

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Barbara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 19:03:24 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 11:33:39 โดย Barbara » IP : บันทึกการเข้า

Bad sometimes good .
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:12:59 »

สุดยอดแต้ครับ  คนตี่เปิ้นอยากมี ก็บะมี  แต่คนที่บะอยากได้กลับมี  สัมผัสพิเศษแบบนี้  ผมว่าเก็บไว้จะดีกว่าครับ  วันหน้า วันต๋า เปิ้นอาจจะฮื้อช่วยเหลือคนอื่นก็ได้ครับ พ่อเกิด แม่เกิด เปิ้นฮื้อมาละ  รักษาไว้กับตัว จะเป็นผลครับ ( ผมท่าจะผ่อหนัง ZEN เยอะไปหน่อย อิอิ )  แต่ถ้าอยากจะไปปรึกษาพระ  แนะนำวัดทัพกุมารทอง  เชียงแสนครับ  ไปหาตุ๊ปั๋น รักษาการเจ้าอาวาส  แล้วทุกอย่างจะกระจ่างครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณจ๊าดนักจ้าว ยุคนี้ยังมีอยู่กะ  โลกไอทีแต่แหมด้านมันยุคหยังนิ  หรือตามคำทำนายที่ว่าเทพเทวดาจะจ่วยทำนุบำรุงศาสนาต่อจากพระสงฆ์หลังจาก 2500 ปีถึงหมดยุค
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 20:48:40 »

ไหว้สา
ขออนุโมทนาบุญ ที่ มีเทพรักษา ใกล้ชิด แต่ เวลาวันพระจะมีอาการน้อยลง  เคยทราบจากอาจารย์ ว่า เทพเขาขึ้นข้างบน ตัวเราเลยเป็นแบบธรรมชาติ ของเรา
หนาน สอบถามอาการ แปลกประหลาด ของ ตนมา

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 22:25:40 »

ของกิน อันใด ไม่น่ากิน อย่าฝืนกิน ของทางในไม่มัก เดียวแพ้ตัว ระวัง ป่วย เจ็บอุบัติเหตุ ติดขัด
หมั่นกินผัก กินเจ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 01:04:29 »

อาการแบบนี้ มักเป็นกับ ท่าน ญ ครับ
ผมขอวิจารแบบส่วนตัวเป็น 2 อย่างคือ
1 สิ่งที่ดีคุ้มกาย เช่นมีเทวดาหรือผีดีคอยช่วยเหลือ ที่รู้อะไรแปลกๆก็เพราะเทวดา กุมารทองบอกเป็นต้น
2 สิ่งไม่ดีตามกาย เช่นผี เจ้ากรรมนายเวร บางทีเข้าใจผิดว่าเป็นเทพ แท้แล้วคือผีสิง ผีหลอก อิอิ เท่าที่รู้ส่วนใหญ่ มักมีตำหนักเป็นของตัวเอง หรือมักถูกดึงไปเป็นร่างทรง(ผี) เป็นต้น
ทั้งหมดขอส่วนบุญ

อาการของท่านผมเองมิอาจบอกได้ แค่ให้ขอแสดงความคิดเห็นพอ พอดีไม่ใช่หมอผี หรือตาเห็นเจ้ากรรมของใคร แต่จะบอกแบบแนะนำเป็นความรู้ว่า
1 ถ้าไม่ชอบหรือเหม็นเนื้ออะไรก็งดได้ แล้วเน้นผักเป็นมากกว่า อย่าง หนานธงแนะนำเลย แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ มักเหม็นเนื้อไปเลย จึงหันมากินเจแทน อันนี้เจอท่าน ญ หลายท่าน ส่วนตัวก็ได้แต่บอกไปว่า บ่อยครั้งที่จิตมีกำลังในทางกุศล แล้วปรุงแต่งขึ้น พูดสั้นๆว่าคร้ายๆสะกดจิตตัวเองประมาญนั้น เมื่อรู้สึกบาปไม่ดี ร่างกายก็จะต่อต้าน ซึ่งจะมีอาการอยากอวก เหม็น เป็นต้น จึงต้องเลิกทาน โดยส่วนตัว หลังๆก็ได้สำพัสอาการนี้มาบ้าง แต่ก็พอทานได้อยู่ แต่จะไม่มาก เพราะมากแล้วเลี่ยน อยากอวก มากกว่าความอล่อย เช่นเหม็นเนื้อวัว ควาย บางทียังไม่เข้าปากเลย ก็ขอไม่ทานดีกว่า แต่ที่ชัดๆเลย มันเริ่มมาจากสมัยทางหมูกระทะครับ ทานบ่อย ทานอล่อย และมากเกิน พอนานเข้า เริ่มเหม็น เบื่อ กลับมายังมาถูกหมูตามมาหลอกหลอนอีก (กลิ่นควัน กลิ่นเนื้อ) สุดท้ายไม่ค่อยกินแล้ว ถ้ามีโอกาศก็ทางพอประมาณ มากกว่านั้นไม่ได้ อึดอัด เหม็น เป็นทุขเพราะแน่นท้อง อิอิ
2 คงต้องทำบุญ ปฎิบัติธรรม ให้เจ้ากรรมนายเวร ที่ตามมาขอส่วนบุญ
3 ควรถือศีล ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่าท่าน ถือศีล 5 เป็นพื้น หรือเนืองๆบ้างหรือไม่ หย่อนบ้าง ฟ่องบ้าง ด่างพล้อยบ้างก็ยังดี ถ้าท่างมีสิ่งมงคล อันนี้จะเสริมพลัง ถ้าเป็นสิ่งไม่ดี อาการก็น่าจะดีขึ้น
4 ที่ผมเข้าใจ ถ้าวันพระ ความเป็นอวิชา ก็น่าจะอ่อนกำลังลง พลังดีจะเพิ่มขึ้น แต่ถ้าท่านรู้สึกดีในวันนี้อันนี้ท่านคิดเองเลย อิอิ
5 ยังไงก็ควรฝึกจริตให้หนักแน่น มั่นคง ไม่หวั่นใหวง่าย ด้วยการฝึกจิต เช่น นันสมาธิทุกสัปดาห์ ทุกเสาขทิต เป็นต้น จะสวดมนต์ทุกวันก็จะดี จิตมีที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเราจะมั่นคงและเข็มแข็งมากขึ้น หรือจะห้อยพระเยซูก็ตามชอบ แขวนพระก็ดี ทั้งหมดสามารถกันการรบกวนจากสิ่งไม่ดีได้
6 แค่นี้ก่อน ดึกแล้วมึน ซึ่งต้องปฎิบัติตนในทางดีไว้ก่อน ก็จะสรุปได้ง่ายว่า คุณถูกอะไรเข้าหรือติดตามกันแน่ อิอิ
ส่วนตัวไม่แนะนำ ให้ไปหาสำนักแปลกๆ ที่มีการเอาผีลง เรามักเข้าใจว่าเจ้าเข้า พวกเข้าทรงเป็นต้น ถ้าโทรถามริวจิตสำพัส หรือ หมอคอนเพริม ยังจะดีกว่า เพราะผมยังไม่เข้าใจว่า เทพประทับบ้าอะไร พูดจามึงกู บ้างก็สูบบุหรีเป็นมัดๆ แสดงอำนาจ แสดงความน่ากลัว ความโมโห ส่วนตัวเรียก สัมภเวสีเข้าสิงมากกว่า หรือผีเข้านั่นหละ ผีหลอกทั้งนั้น (ผี สัมภเวสี ก็มีพลังที่เห็น ที่รู้เหตการ์ล่วงหน้าได้นะ มีริดอื่นๆได้ เป็นต้น)

ถ้าท่านได้ปฎิบัติตนดีแล้ว อย่างไร หรือ มี อ. พระ อ. แนะนำ หรืออ่านกรรมให้อย่างไร ก็ให้แจ้งอาการด้วย (ไม่แน่หมอดูเก่งๆ ก็พอบอกเราได้)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 08:55:05 »

ของกิน อันใด ไม่น่ากิน อย่าฝืนกิน ของทางในไม่มัก เดียวแพ้ตัว ระวัง ป่วย เจ็บอุบัติเหตุ ติดขัด
หมั่นกินผัก กินเจ
ขอบคุณจ้าว  หมูกะคาว(กะลังหลีกเลี่ยง)  ไก่กะคาว(กินน้อยลง)  กินได้แต่ปลา(ปลาทูใส่แกงจ้าว)แมงน้อยๆกะกินอยู่ กบ เอี่ยน หอยจูบบ้านเฮาบะกิน เดือนเดียวเป็นได้ขนาดนี้มันเร็วขนาด ขอก่อยๆลดเน้อจ้าว  ลดหรืองดกำเดียวมันยาก
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 09:01:37 »

อาการแบบนี้ มักเป็นกับ ท่าน ญ ครับ
ผมขอวิจารแบบส่วนตัวเป็น 2 อย่างคือ
1 สิ่งที่ดีคุ้มกาย เช่นมีเทวดาหรือผีดีคอยช่วยเหลือ ที่รู้อะไรแปลกๆก็เพราะเทวดา กุมารทองบอกเป็นต้น
2 สิ่งไม่ดีตามกาย เช่นผี เจ้ากรรมนายเวร บางทีเข้าใจผิดว่าเป็นเทพ แท้แล้วคือผีสิง ผีหลอก อิอิ เท่าที่รู้ส่วนใหญ่ มักมีตำหนักเป็นของตัวเอง หรือมักถูกดึงไปเป็นร่างทรง(ผี) เป็นต้น
ทั้งหมดขอส่วนบุญ

อาการของท่านผมเองมิอาจบอกได้ แค่ให้ขอแสดงความคิดเห็นพอ พอดีไม่ใช่หมอผี หรือตาเห็นเจ้ากรรมของใคร แต่จะบอกแบบแนะนำเป็นความรู้ว่า
1 ถ้าไม่ชอบหรือเหม็นเนื้ออะไรก็งดได้ แล้วเน้นผักเป็นมากกว่า อย่าง หนานธงแนะนำเลย แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ มักเหม็นเนื้อไปเลย จึงหันมากินเจแทน อันนี้เจอท่าน ญ หลายท่าน ส่วนตัวก็ได้แต่บอกไปว่า บ่อยครั้งที่จิตมีกำลังในทางกุศล แล้วปรุงแต่งขึ้น พูดสั้นๆว่าคร้ายๆสะกดจิตตัวเองประมาญนั้น เมื่อรู้สึกบาปไม่ดี ร่างกายก็จะต่อต้าน ซึ่งจะมีอาการอยากอวก เหม็น เป็นต้น จึงต้องเลิกทาน โดยส่วนตัว หลังๆก็ได้สำพัสอาการนี้มาบ้าง แต่ก็พอทานได้อยู่ แต่จะไม่มาก เพราะมากแล้วเลี่ยน อยากอวก มากกว่าความอล่อย เช่นเหม็นเนื้อวัว ควาย บางทียังไม่เข้าปากเลย ก็ขอไม่ทานดีกว่า แต่ที่ชัดๆเลย มันเริ่มมาจากสมัยทางหมูกระทะครับ ทานบ่อย ทานอล่อย และมากเกิน พอนานเข้า เริ่มเหม็น เบื่อ กลับมายังมาถูกหมูตามมาหลอกหลอนอีก (กลิ่นควัน กลิ่นเนื้อ) สุดท้ายไม่ค่อยกินแล้ว ถ้ามีโอกาศก็ทางพอประมาณ มากกว่านั้นไม่ได้ อึดอัด เหม็น เป็นทุขเพราะแน่นท้อง อิอิ
2 คงต้องทำบุญ ปฎิบัติธรรม ให้เจ้ากรรมนายเวร ที่ตามมาขอส่วนบุญ
3 ควรถือศีล ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่าท่าน ถือศีล 5 เป็นพื้น หรือเนืองๆบ้างหรือไม่ หย่อนบ้าง ฟ่องบ้าง ด่างพล้อยบ้างก็ยังดี ถ้าท่างมีสิ่งมงคล อันนี้จะเสริมพลัง ถ้าเป็นสิ่งไม่ดี อาการก็น่าจะดีขึ้น
4 ที่ผมเข้าใจ ถ้าวันพระ ความเป็นอวิชา ก็น่าจะอ่อนกำลังลง พลังดีจะเพิ่มขึ้น แต่ถ้าท่านรู้สึกดีในวันนี้อันนี้ท่านคิดเองเลย อิอิ
5 ยังไงก็ควรฝึกจริตให้หนักแน่น มั่นคง ไม่หวั่นใหวง่าย ด้วยการฝึกจิต เช่น นันสมาธิทุกสัปดาห์ ทุกเสาขทิต เป็นต้น จะสวดมนต์ทุกวันก็จะดี จิตมีที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเราจะมั่นคงและเข็มแข็งมากขึ้น หรือจะห้อยพระเยซูก็ตามชอบ แขวนพระก็ดี ทั้งหมดสามารถกันการรบกวนจากสิ่งไม่ดีได้
6 แค่นี้ก่อน ดึกแล้วมึน ซึ่งต้องปฎิบัติตนในทางดีไว้ก่อน ก็จะสรุปได้ง่ายว่า คุณถูกอะไรเข้าหรือติดตามกันแน่ อิอิ
ส่วนตัวไม่แนะนำ ให้ไปหาสำนักแปลกๆ ที่มีการเอาผีลง เรามักเข้าใจว่าเจ้าเข้า พวกเข้าทรงเป็นต้น ถ้าโทรถามริวจิตสำพัส หรือ หมอคอนเพริม ยังจะดีกว่า เพราะผมยังไม่เข้าใจว่า เทพประทับบ้าอะไร พูดจามึงกู บ้างก็สูบบุหรีเป็นมัดๆ แสดงอำนาจ แสดงความน่ากลัว ความโมโห ส่วนตัวเรียก สัมภเวสีเข้าสิงมากกว่า หรือผีเข้านั่นหละ ผีหลอกทั้งนั้น (ผี สัมภเวสี ก็มีพลังที่เห็น ที่รู้เหตการ์ล่วงหน้าได้นะ มีริดอื่นๆได้ เป็นต้น)

ถ้าท่านได้ปฎิบัติตนดีแล้ว อย่างไร หรือ มี อ. พระ อ. แนะนำ หรืออ่านกรรมให้อย่างไร ก็ให้แจ้งอาการด้วย (ไม่แน่หมอดูเก่งๆ ก็พอบอกเราได้)
ขอบคุณจ้าวจะนำไปปฎิบัติกะลังหาคำแนะนำตี้ไปในตางเดียวกันอยู่มันทรมานขนาดจ้าว  ยิ่งเวลาโดนเพื่อนยุบหัวเล่น(บ่ได้บอกใผเดียวเขาจะว่าเฮาเป็นผีบ้า)บางครั้งกะเป็นตอนนั้นเลย  บางครั้งกลับหอกะเป็นนัก ปวดหัวจ้าวน้ำหูน้ำตาไหล
jirapraserd
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 10:44:17 »

แนะนำให้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลก่อนครับ อาการทั้งหลายทั้งหมดทั้งมวลที่คุณว่ามา ต้องตรวจสอบทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ก่อน อย่าเพิ่งไปเชื่อในเรื่องไร้สาระ เพราะระบบปราสาทที่ทำงานผิดพลาด มันอาจจะส่งผลครับ

ผมยกตัวอย่าง อย่างพวกที่มันดมกาว มันสามารถดึงดาวดึงเดือน มาอยู่ต่อหน้ายังได้เลย

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 11:05:48 »

ไหว้สา
สิ่งดี  จาก การลดอาหารโปรตีน จาก สัตว์เขาว่า เนื้อมันย่อยยาก งดได้กระเพาะจะทำงานเบาลง
 แม้แต่ กินผัก ก็ไม่ใช่กินดะนา  เลี่ยงของ ที่มีผลเสีย  ผมจะไป ว่า ที่ อาหารเจ อาจารย์ทีที ตั้งเอาไว้
ลดความเผ็ด ที่กินด้วย นอกจากงดเนื้อต่าง ๆ เนื้อดิบงดไป เช่น แหนม ปลาดิบซาซิมิ ฯ

กินยา คุณพระพุทธเจ้าบอกมา คือ น้ำมูตร บ่อย ๆ หรือ ทำเท่าที่ได้   ขอให้เราได้ทำตามพระพุทธเจ้า

ครูคน ครูผี ที่ผมมี บางท่านชอบผลไม้ กินเจ บางท่านชอบเนื้อสัตว์ กินเหล้า แต่ ทุกท่านชอบการบุญ กุศล เหมือนกัน เราดื่มมูตร ท่านต้องอนุโมทนาบุญ

เราทำดี ท่านอนุโมทนา  ทำผิดคงไม่ชอบ  ผมลุยไฟ บางที เท้าข้างหนึ่ง เหมือนวิ่งบนดิน อีกข้างแค่อุ่นๆ ร้อนนิดหน่อย อาจารย์ คง ลงมาผ่านร่างเราได้มากหน่อย แต่ บางคราวพองสิครับ เท้าคนเหยียบไฟ

เป็น ปกติ หรือ แปลก วันพระ อาจารย์ต่าย บอกผม ว่า ของรักษาปล่อยร่าง ไปสวรรค์ เราจึงเป็น ตัวเรามากขึ้น

คงไม่มีแต่ คุณ กับ ผม เท่านั้น  ใครเหมือนเรา ช่วยเปิดเผยตัวด่วน ขอขอบคุณมาก

สงสัย ว่า วันพระเขาปล่อยเรา คงเหมือน เขาว่า วันพระ  วันปล่อยผี  ครูบาอาจารย์ เห็นเราเป็น ผี ในร่างคน ส่วนท่านเป็น ผีชั้น ครูเรา

ไม่ว่า เทพ พรหม ผี คน เดรัจฉาน อบาย นรก ทางพระศาสนา ถึอว่า  สัมภเวสีทุกอย่าง  คือ  ผู้แสวงหา ที่ไป(เกิด) คนเมือง จึงเหมาเรียก ผี

ผี คือ ผู้ยังไม่ใช่ พระ  พระ คือ อริยบุคคล ผู้เข้ากระแสนิพพานเป็น อย่างต่ำ  อรหันต์อย่างสูง

ที่ผม ว่า เสวนาธรรมทานนี้ อาจมาจาก พลังครูบาอาจารย์ช่วย  บางที ผมก็ระลึกน้อมเคารพ พระธัมมวินัย  ครูบาอาจารย์
ได้เคล็ดวิชา จากหลวงปู่บุดดา  ถาวโร  สิงห์บุรี ผู้ละโลกไปไม่ยอมกลับ  ผมมีบุญ เป็น เจ้าภาพสวดศพ ท่าน 2 หน

แมัน พระพุทธองค์ แต่ในอดีต ปัจจุบัน ฮอดในอนาคต ทุกพระองค์ ทรงเคารพพระธัมมวินัย  แต่ กิเลสมาร  มารทั้งหลาย ไม่เคารพ

ข้อสี่ ของ อาจารย์เจมส์  มันถูก ของ ท่าน  
แต่มันผิด จาก ของ อาจารย์ต่าย  แต่ มันตรงกับ ผม หรือ น้องตูนลยา ที่สังเกตุ ตนเองมา เลยจำมาตอบน้องตูน อย่างสบาย ๆ ไม่ต้องคิดเอง

เปิง เขาว่า หนานธง ชอบไปหาก๊อปธัมมะ ตามในเนต  

ครูบาอาจารย์มีอยู่ทั่วไป ในกูเกิล เวบบอร์ด ครูคน ครูผี ครูพัก ครูลัก ครูจำ ครูแนะนำ ครูสั่งสอน ครูกูเกิล ครูอินเตอร์เนต

พระที่บอก ตนเองรู้เอง เห็นเอง ไม่ได้รู้ตามผู้ใด ? อาจกลายเป็น อันตรายกับเพศของพระได้ โดนอำนาจโมโหครอบงำ

เป็นการตั้งข้อสงสัย เทียบจาก ที่ ศึกษามา จำมาผิดถูกไง ผมไม่รับรอง คือว่า
พระวิสัย ของ พระบรมสัมมาสัมพุทธเจ้า กับ พระปัจเจกพุทธเจ้า  ที่ทรงตรัสรู้ด้วยพระองค์เอง  พระวิสัย ของ พระอนุพุทธะ ตรัสรู้ตาม คำสอนของพระพุทธเจ้า เท่านั้น

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 12:59:07 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 12:38:34 »

jirapraserd
แนะนำให้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลก่อนครับ
 อาการทั้งหลายทั้งหมดทั้งมวลที่คุณว่ามา ต้องตรวจสอบทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ก่อน

อย่าเพิ่งไปเชื่อในเรื่องไร้สาระ เพราะระบบปราสาทที่ทำงานผิดพลาด มันอาจจะส่งผลครับ

ผมยกตัวอย่าง อย่างพวกที่มันดมกาว มันสามารถดึงดาวดึงเดือน มาอยู่ต่อหน้ายังได้เลย

ไหว้สา ญาติธัมม์
การงมงาย  บางทีก็ คล้ายกับไม่งมงาย เป็นอาการโมโห   หงุดหงิด หาก ขัดความรู้สึก ขัดใจ ตนเอง หนานธงเป็นบ่อย ๆ
บางที ก้มองคนอื่น งมงาย แม้น คิดเห็น อย่างมีเหตุ  มีผล น่าเชื่อถือ  ว่าต้องพิสูจน์ ทางแพทย์ ส่วนอย่างอื่นมันไร้ สาระ

หนานเดาว่า ถ้า เป็นหมอ โรงบาลเอกชน นะ  เคสนี้น่าจะ 1500 บาท ได้ยากล่อมประสาท กินแล้วเบลอ ๆ ง่วงนอน
ดูดเลือด เจาะเลือด ตรวจแล้ว เขาอาจ บอกถึงระดับแมกนิเซียม ในกระแสเลือด  หากต่ำ ก็โดนกินแร่นี้เสริม  ไตเรา ต้องทำงานหนัก หากได้รับมากไป เกินต้องการ ฯ

คนหลงความคิดตน ว่า ดี แบบหนานธง ก็ งมงาย  
หลง ว่า ต้องเชื่อแต่ แพทย์พิสูจน์ เหมือนไม่งมงาย ด้วยทันสมัย ออกเป็น ไฮเทค วิทยาศาสตร์กว่า มีเครื่องมือหยาบ วัดตรวจผลได้
หมอบอกไง ก็เชื่อตามหมอ  ถามว่า เชื่อหมอไหม ?     เชื่อสนิท = ...?.............

หาก แต่งตัวเซอ ๆ สายตาไม่ดีทำตาหยี ๆ เวลามองอะไร  ขาดคนเชื่อถือ  แต่ พอใส่เสื้อสีขาว ๆ ใส่แว่นหนา เดินในโรงบาล  เห็นแล้ว สมองบอก ว่า หมอ ใจมันเชื่อถือทันที
ทั้งที่ เป็น คนเดียวกัน

พ่อผมเดินใน โรงพยาบาล พวกคนในโรงบาล พากันยกมือไหว้ ทำแกงง ปนตลก   พ่อมาเล่าให้ผม ให้แม่ฟังนานมากแล้ว ยังจำได้  
แต่ หากเขาเห็นเป็นอื่น เป็นอย่างที่เขาเห็น อันนั้นไม่รู้นะ
ในโรงบาล มีสิ่งแปลก ๆอยู่แล้ว  บางที อาจน่ากลัว กว่าน่าอยู่  ที่เขาอยู่ ก็ตามเหตุ ตามปัจจัย เช่น หมอ คนไข้  ญาติคนป่วย ฯ ล ฯ

สมัยนี้ ยังมีแพทย์ทางเลือก  แสดงว่า หมอเขาใจกว้าง น๊อ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 13:08:33 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 12:51:14 »

แนะนำให้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลก่อนครับ อาการทั้งหลายทั้งหมดทั้งมวลที่คุณว่ามา ต้องตรวจสอบทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ก่อน อย่าเพิ่งไปเชื่อในเรื่องไร้สาระ เพราะระบบปราสาทที่ทำงานผิดพลาด มันอาจจะส่งผลครับ

+1 อันนี้ถูกต้องเลย บางทีเป็นเรื่องของ ธาตุไม่สมดุล บ้างก็เกี่ยวกับฮอโมน มันอาจเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวหนาวก็มี จากประสบการณ์บ้างเคยได้กลิ่นใหม้ หรือผู้ฝึกเองอาจได้สำพัสที่ง่ายๆคือกลิ่น ส่วนตัวกลิ่นเหม็นไม่เคย ยกเว้นถ้าไปเจอศพ คิดถึงภาพเน่าเหม็นเหล่านั้น ก็อาจได้กลิ่นเป็นต้น(ท่านๆเคยใหมที่มักได้กลิ่นติดจมูก แล้วอาจคิดว่าผี หรือศพตามมา หรือมาหลอน) ซึ่งส่วนตัวใช้เวลาศึกษาและหาคำตอบอยู่นานจึงได้ความว่า มันเป็นเรื่องของจิตที่ปรุงแต่งเป็นต้น ส่วนกลิ่นต่างๆบ้างมาจากระบบประสาทที่ไม่ปกติเท่านั้นเอง (อาการระยะสั้น) บ้างเป็นนเพียงสัญญาที่เราได้จำเก็บไว้ แล้วเรียกมันมาให้เป็นกลิ่นตามสัญญานั่นๆนั่นเอง ไม่มีอะไรต้องตกใจหรือเป็นเรื่องแปลกเลย เพราะมันเป็นเรื่องของการฝึกตัวเอง หรือความชำนานโดยไม่ตั้งใจก็มี ตัวอย่างเช่น ผมเองอยากทำให้ตัวเองรู้สึกว่ามีคนอยู่ข้างหลัง หรือมีใครมองเราอยู่ มีผีมีใครมายืนใกล้ๆในขณะนั่งสมาธิ ก็ยังรู้สึกได้ ในขนะที่ไม่มีใครอยู่ข้างหลัง หรืออะไรๆ แถวนั้นเลย มีแต่คิดไปเอง สร้างมันได้เองเป็นต้น ถ้าใครยังไม่เคยก็รองทำดูครับ ใช้จินตณาการนิดหน่อย ภูตก็เกิดแล้ว อิอิ

ส่วนข้อ 4 ที่ผมว่าไว้นั้น จริงๆก็อยากจะบอกว่า วันพระ เทวดาหรือผีอาจไปรับบุญที่อื่นๆ ก็ได้ครับ อันนี้เลยเว้นไป เลยไม่ได้พูด แต่ถ้าให้พูดก็อยากบอกง่ายๆคือ
1 คือเทวดาคงไม่ได้สิงเราเป็นแน่ แต่อยู่ข้างๆเรามากกว่า ขนาดรักยม กุมารทอง ยังไม่สิงเราเลย นอกนั้นคิดเอง 555+
2 คือจิตที่รู้ว่าวันใดวันพระ แล้วเราก็เข้าใจว่าสบายตัวก็เพราะเราอาจกำหนดมันเองเป็นต้น ซึ่งกำลังมันมาจากจิตที่เข็มแข็งนั่นหละ ซึ่งเราเองสามารถสร้างวันพระได้ทุกวัน แล้วแบบนี้อาการแปลกๆมันก็จะน้อยลงหรือหายไปใช่หรือไม่ ถ้าคิดอย่างนี้เป็นก็ให้สร้างวันพระของเราเองขึ้นทุกวันซะ มันไม่ยากเลย ก็ตามที่แนะนำครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 13:01:03 »

เรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องของกรรมครับ แต่ก็ไม่อยากให้งมงายอย่างที่สมาชิคว่าจริงๆ พูดง่ายๆคือเรื่องของกายหยาบก็มีโรคต่างๆของมันเองเป็นเรื่องธรรมดา ต้องใช้หมอ หรือยาช่วย แต่เรื่องของกรรมมันก็มักกระทบกายเนื้อได้นี้เอง บางทีหมอยัง งง เราก็ งง ไปด้วย เพราะ บางอาการหายเองเฉย โดยการรักษาด้วยพลังจิต บ้างก็การเดินจักระ หรือการทำบุญ การขออโหสิ บวชแบ่งบุญ เป็นต้น

tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 18:21:25 »

จ้าวไปมาแล้ว ขอยานอนหลับหมอมาพร้อมขอบคุณตี่แนะนำจ้าว
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 18:27:43 »

ไหว้สา
สิ่งดี  จาก การลดอาหารโปรตีน จาก สัตว์เขาว่า เนื้อมันย่อยยาก งดได้กระเพาะจะทำงานเบาลง
 แม้แต่ กินผัก ก็ไม่ใช่กินดะนา  เลี่ยงของ ที่มีผลเสีย  ผมจะไป ว่า ที่ อาหารเจ อาจารย์ทีที ตั้งเอาไว้
ลดความเผ็ด ที่กินด้วย นอกจากงดเนื้อต่าง ๆ เนื้อดิบงดไป เช่น แหนม ปลาดิบซาซิมิ ฯ

กินยา คุณพระพุทธเจ้าบอกมา คือ น้ำมูตร บ่อย ๆ หรือ ทำเท่าที่ได้   ขอให้เราได้ทำตามพระพุทธเจ้า

ครูคน ครูผี ที่ผมมี บางท่านชอบผลไม้ กินเจ บางท่านชอบเนื้อสัตว์ กินเหล้า แต่ ทุกท่านชอบการบุญ กุศล เหมือนกัน เราดื่มมูตร ท่านต้องอนุโมทนาบุญ

เราทำดี ท่านอนุโมทนา  ทำผิดคงไม่ชอบ  ผมลุยไฟ บางที เท้าข้างหนึ่ง เหมือนวิ่งบนดิน อีกข้างแค่อุ่นๆ ร้อนนิดหน่อย อาจารย์ คง ลงมาผ่านร่างเราได้มากหน่อย แต่ บางคราวพองสิครับ เท้าคนเหยียบไฟ

เป็น ปกติ หรือ แปลก วันพระ อาจารย์ต่าย บอกผม ว่า ของรักษาปล่อยร่าง ไปสวรรค์ เราจึงเป็น ตัวเรามากขึ้น

คงไม่มีแต่ คุณ กับ ผม เท่านั้น  ใครเหมือนเรา ช่วยเปิดเผยตัวด่วน ขอขอบคุณมาก

สงสัย ว่า วันพระเขาปล่อยเรา คงเหมือน เขาว่า วันพระ  วันปล่อยผี  ครูบาอาจารย์ เห็นเราเป็น ผี ในร่างคน ส่วนท่านเป็น ผีชั้น ครูเรา

ไม่ว่า เทพ พรหม ผี คน เดรัจฉาน อบาย นรก ทางพระศาสนา ถึอว่า  สัมภเวสีทุกอย่าง  คือ  ผู้แสวงหา ที่ไป(เกิด) คนเมือง จึงเหมาเรียก ผี

ผี คือ ผู้ยังไม่ใช่ พระ  พระ คือ อริยบุคคล ผู้เข้ากระแสนิพพานเป็น อย่างต่ำ  อรหันต์อย่างสูง

ที่ผม ว่า เสวนาธรรมทานนี้ อาจมาจาก พลังครูบาอาจารย์ช่วย  บางที ผมก็ระลึกน้อมเคารพ พระธัมมวินัย  ครูบาอาจารย์
ได้เคล็ดวิชา จากหลวงปู่บุดดา  ถาวโร  สิงห์บุรี ผู้ละโลกไปไม่ยอมกลับ  ผมมีบุญ เป็น เจ้าภาพสวดศพ ท่าน 2 หน

แมัน พระพุทธองค์ แต่ในอดีต ปัจจุบัน ฮอดในอนาคต ทุกพระองค์ ทรงเคารพพระธัมมวินัย  แต่ กิเลสมาร  มารทั้งหลาย ไม่เคารพ

ข้อสี่ ของ อาจารย์เจมส์  มันถูก ของ ท่าน  
แต่มันผิด จาก ของ อาจารย์ต่าย  แต่ มันตรงกับ ผม หรือ น้องตูนลยา ที่สังเกตุ ตนเองมา เลยจำมาตอบน้องตูน อย่างสบาย ๆ ไม่ต้องคิดเอง

เปิง เขาว่า หนานธง ชอบไปหาก๊อปธัมมะ ตามในเนต  

ครูบาอาจารย์มีอยู่ทั่วไป ในกูเกิล เวบบอร์ด ครูคน ครูผี ครูพัก ครูลัก ครูจำ ครูแนะนำ ครูสั่งสอน ครูกูเกิล ครูอินเตอร์เนต

พระที่บอก ตนเองรู้เอง เห็นเอง ไม่ได้รู้ตามผู้ใด ? อาจกลายเป็น อันตรายกับเพศของพระได้ โดนอำนาจโมโหครอบงำ

เป็นการตั้งข้อสงสัย เทียบจาก ที่ ศึกษามา จำมาผิดถูกไง ผมไม่รับรอง คือว่า
พระวิสัย ของ พระบรมสัมมาสัมพุทธเจ้า กับ พระปัจเจกพุทธเจ้า  ที่ทรงตรัสรู้ด้วยพระองค์เอง  พระวิสัย ของ พระอนุพุทธะ ตรัสรู้ตาม คำสอนของพระพุทธเจ้า เท่านั้น

สวัสดี

ขอบคุณจ้าวลืมบอกลุงหนานไปว่าน้องเกยไปครอบเศียรครูมา  ป้อแก่เน้อจ้าว กับครูบา(บ่ขอเอ่ยจื่อต่านเน้อจ้าว) ในงานวันก่อนปี๋ใหม่เมืองตี่ผ่านมา
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 18:28:18 »

ไหว้สา

สวัสดี

ขอบคุณจ้าวลืมบอกลุงหนานไปว่าน้องเกยไปครอบเศียรครูมา  ป้อแก่เน้อจ้าว กับครูบา(บ่ขอเอ่ยจื่อต่านเน้อจ้าว) ในงานวันก่อนปี๋ใหม่เมืองตี่ผ่านมา
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 18:55:28 »

เรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องของกรรมครับ แต่ก็ไม่อยากให้งมงายอย่างที่สมาชิคว่าจริงๆ พูดง่ายๆคือเรื่องของกายหยาบก็มีโรคต่างๆของมันเองเป็นเรื่องธรรมดา ต้องใช้หมอ หรือยาช่วย แต่เรื่องของกรรมมันก็มักกระทบกายเนื้อได้นี้เอง บางทีหมอยัง งง เราก็ งง ไปด้วย เพราะ บางอาการหายเองเฉย โดยการรักษาด้วยพลังจิต บ้างก็การเดินจักระ หรือการทำบุญ การขออโหสิ บวชแบ่งบุญ เป็นต้น
ใจ่แล้วจ้าวกรรมของเฮาติดตัวมาแต่เกิด เกิดมาตึ้งจาติยะหยังตี้เป็นประโยชน์ได้ก่จะยะจ้าว กึ๊ดเต้าอี้ปอเฮียนก่อนๆ  แต่กะหลีกเลี่ยงบ่ได้เอาเป็นว่าเฮามีพระพุทธเจ้าองค์เดียวเป็นตี้ยึดเหนี่ยวจิตใจ  ที่เหลือก็ควรบูชา แต่ก่บ่ใจ่บ่ฮื้อล้ำเส้นของกำว่างมงาย  ของจะนี้ใผบ่เป็นคนนั้นกะบ่ฮู้
JAMESCOM1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 20:26:18 »

บางทีก็มีบางท่าน มีจิตที่สามารถรับรู้สิ่งเหล่านี้ได้ครับ หรือไม่ก็ เขาเองสามารถติดต่อฝ่านเราง่ายกว่าเท่านั้นเอ(บางคน) บ้างก็เคยเป็นญาติกันมาก่อนก็ติดต่อกันง่าย ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก มันเหมือนบางคนมีคลื่นความถี่ใกล้เคียงกันกับสิ่งเหล่านี้ก็เป็นได้ และเป็นมาแต่เกิดซึ่งไม่ได้ตั้งใจทำ  คนมีนับล้าน มันก็มีเปอเซนที่จะมีกลุ่มคนเหล่านั้นได้ ในกรณีนี้ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรแต่อย่างใด เพียงแต่เราอยากจะช่วยเขาหรือไม่เท่านั้นเอง และคนส่วนใหญ่ก็สามาติดต่อได้นั้น มักด้วยในฝัน แต่นั้นก็แล้วแต่ว่าเขาจะเข้ามาบอกหรืออากมาติดต่อหรือไม่เท่านั้นเอง ถ้าฝึกมาดีหน่อยก็คุยกันได้ในสมาธิเอา(ซึ่งผมเองก็ฝึกอยู่ถ้าทำได้ อิอิ) ส่วนการติดต่อแบบสถาวะปกติ อันนี้จะยากหน่อย บ้างก็แค่เห็นเป็นเงา หรือได้กลิ่น และหลายคนที่ได้พบเห็นก็มักบอกว่าผีหลอก แท้จริงแล้ว เขาไม่ได้หลอก แต่อยากจะขอให้ช่วยเหลือ หรือเผอิญเป็นจังหวะที่มันสามารถหรือคลื่นจิตพอดีกับเข้า เป็นเรื่องบังเอินเท่านั้นเอง เป็นต้น ถ้าผีหลอกตัวจริงมักมาเข้าฝันแล้วต้องหมดไปหลายตังอันเนื่องบอกเลขให้ซื้อผิดๆ สุดท้ายถูกกินเรียบ อือกรณีนี้อีกหนึ่งที่เรียกว่าผีหลอกจริงๆ 555+

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์