เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 06:47:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ถิ่นมาร
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน ถิ่นมาร  (อ่าน 9008 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 22:08:15 »

ตอบหนานธงว่าไม่ทราบนะครับ ยังไม่เคยมองว่าใครทำลายพุทธธัมม์พุทธวินัยเลยครับไม่อยากมีจิตที่คิดไปในทางทำลายครับ เวลาที่ใช้ใช้ไปในทางส่งเสริมให้คนทำความดี ให้หมั่นสร้างบุญกุศล ละลดจากความชั่วจะมีประโยชน์กว่าเอาเวลาไปคิดในทางลบครับ แม้เป็นเด็กที่ไม่รู้ประสีประสาถ้าเขาจะทำบุญเราก็อนุโมทนาสาธุให้เขา แม้เป็นคนกินเหล้าไปเที่ยวกลับมาเช้าใส่บาตรเราก็อนุโมทนาบุญกับเขาครับ บุญก็คือบุญเล็กน้อยก็คือบุญเปลวเทียนเล็กๆก็สามารถจุดเป็นกองไฟที่สว่างให้ความอบอุ่นได้ครับ ผมจึงตั้งใจไว้ว่าจะไม่ไปขัดบุญของใครเลยสาธุ เพิ่มหน้านี้ด้วยบทสวดอินเดียครับ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 18:53:39 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 17:53:39 »

ไหว้สา  พระเจ้าแก้วทั้งสาม มาตาปิตุปุพพการี ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ กับ ท่านสบายแมน ที่ตั้งใจจะไม่ขัดบุญ กุศล ของใคร   ทำได้ย่อม สบาย ๆ หายห่วงไม่ต้องเป็น สาวกมาร

ครานี้  ผมขอนำเอาความรู้พุทธธัมมะ พาลชน เป็นแบบไหน ที่ ท่านสบายแมนเคยถามไถ่  ซึ่ง อาจารย์แก้ว  อรุณฉาย ท่านแต่งเอาไว้ ว่า

พาล แปลว่า โง่เขลา อับปัญญา รู้เท่าไม่ถึงการณ์   ฯลฯ          ลักษณะ คนพาล นั้นมี 3 ประการ คือ

1.คิดชั่ว            2.ทำชั่ว           3.ทำชั่ว

รูปแบบ ของ คนพาล มีข้อควรสังเกตุ คือ

1.ชอบแนะนำ ไปในทางที่ผิด

2.ชอบทำในสิ่งที่ ไม่ใช่ธุระ

3.ชอบทำผิด โดย เห็นสิ่งผิด เป็นของดี

4.จะโกรธเคือง เมื่อพูดเตือน

5.ไม่มีระเบียบวินัย

@@@@@@@@@@@@@@@@@

เรา มาลองมองเข้ามาหาตัวเราด้วยกัน ว่า เคยเป็นอย่างเขาว่า บ้างไหม ?           ขออย่าลำเอียง

เรา รู้ว่า  ตัวเราเองหนานธง ก็จัดเป็น พาลชน คนหนึ่ง

ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 ธันวาคม 2014, 17:59:58 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
naylex

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 19:33:38 »

มารไม่มี ไม่สำเร็จ....
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 12:51:59 »

เข้ามาอ่านได้ความรู้หลากหลาย ขอบคุณทุกท่านเจ้า

สบายแมน

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 14:00:36 »

จนถึงบัดนี้ก็ยังไม่ได้คำตอบเลยครับว่าว่าพญามารนั้นจะได้ตรัสรู้เป็นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจริงหรือเปล่า และถ้าจริงจะได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ไหน ยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 14:22:00 »

ไหว้สา  พระเจ้าแก้วทั้งสาม มาตาปิตุปุพพการี ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ กับ ท่านสบายแมน ที่ตั้งใจจะไม่ขัดบุญ กุศล ของใคร   ทำได้ย่อม สบาย ๆ หายห่วงไม่ต้องเป็น สาวกมาร

ครานี้  ผมขอนำเอาความรู้พุทธธัมมะ พาลชน เป็นแบบไหน ที่ ท่านสบายแมนเคยถามไถ่  ซึ่ง อาจารย์แก้ว  อรุณฉาย ท่านแต่งเอาไว้ ว่า

พาล แปลว่า โง่เขลา อับปัญญา รู้เท่าไม่ถึงการณ์   ฯลฯ          ลักษณะ คนพาล นั้นมี 3 ประการ คือ

1.คิดชั่ว            2.ทำชั่ว           3.ทำชั่ว

รูปแบบ ของ คนพาล มีข้อควรสังเกตุ คือ

1.ชอบแนะนำ ไปในทางที่ผิด

2.ชอบทำในสิ่งที่ ไม่ใช่ธุระ

3.ชอบทำผิด โดย เห็นสิ่งผิด เป็นของดี

4.จะโกรธเคือง เมื่อพูดเตือน

5.ไม่มีระเบียบวินัย

@@@@@@@@@@@@@@@@@

เรา มาลองมองเข้ามาหาตัวเราด้วยกัน ว่า เคยเป็นอย่างเขาว่า บ้างไหม ?           ขออย่าลำเอียง

เรา รู้ว่า  ตัวเราเองหนานธง ก็จัดเป็น พาลชน คนหนึ่ง

ขยิบตา

ถ้าเป็นเช่นนั้นหนานธงต้องรีบลด ละ เลิกเป็นการด่วนครับ เพราะธรรมของพระพุทธเจ้านั้นสอนให้คนเป็นคนดี ถ้าหากจะนำธรรมะที่รู้ไปแนะนำผู้อื่น ตนนั้นจะต้องมีธรรมะเป็นตัวอย่างก่อนไม่งั้นจะเป็นการทำลายพระธรรมได้ครับ เนื่องจากบุคคลผู้ที่ยังไม่มีดวงตาเห็นธรรมนั้น ยากนักที่จะตั่งใจฟังธรรมมะให้เข้าใจ หากแต่ว่าเป็นพาลชนเข้าไปหาเขามีแต่จะทำให้เขานั้นห่างไกลและรู้สึกไม่อยากสนใจกับธรรมะ จึงเป็นการทำลายธรรมะโดยตรงเลยฉะนั้นต้องระมัดระวังให้มากครับ ยิ้ม

มารไม่มี ไม่สำเร็จ....
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวนี้เลิกโทษมารล่ะครับ กลัวเวรมารทัน อิอิ ไม่มีเวรเป็นการดีที่สุด

เข้ามาอ่านได้ความรู้หลากหลาย ขอบคุณทุกท่านเจ้า

ถ้าคุณ Number9 มีความรู้ดีๆก็เอามาแบ่งปันกันได้นะครับ ยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 14:27:41 »

มีอีกหนึ่งคำถามที่อยากทราบครับ พระศากยมุนีพระพุทธเจ้ากับพระพุทธเจ้าโคตมะของเราในกัปป์นี้ใช้พระองค์เดียวกันไหมครับ ยิ้ม
naylex

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 16:37:36 »

มีอีกหนึ่งคำถามที่อยากทราบครับ พระศากยมุนีพระพุทธเจ้ากับพระพุทธเจ้าโคตมะของเราในกัปป์นี้ใช้พระองค์เดียวกันไหมครับ ยิ้ม

ผมว่าใช่นะครับ
ศากยะ เป็นชื่อวงศ์(ตระกูล)ของท่าน ถ้าจำไม่ผิด น่าจะหมายความว่า ผู้มีร่างกายใหญ่โต
ปกติผมมักใช้คำว่า พระศากยโคตม

พระนามที่ใช้เรียกพระบรมศาสดาพระพุทธเจ้า ถ้าเรียบเรียงเขียนต่อๆกัน ท่านว่าต้องใช้กระดาษหลายแผ่นเลยที่เดียวครับ

รอผู้รู้ แก้ไข เพิ่มเติมครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
สบายแมน

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 18:59:27 »

ผมว่าใช่นะครับ
ศากยะ เป็นชื่อวงศ์(ตระกูล)ของท่าน ถ้าจำไม่ผิด น่าจะหมายความว่า ผู้มีร่างกายใหญ่โต
ปกติผมมักใช้คำว่า พระศากยโคตม

พระนามที่ใช้เรียกพระบรมศาสดาพระพุทธเจ้า ถ้าเรียบเรียงเขียนต่อๆกัน ท่านว่าต้องใช้กระดาษหลายแผ่นเลยที่เดียวครับ

รอผู้รู้ แก้ไข เพิ่มเติมครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับท่าน naylex  ผมก็คิดว่าเป็นพระองค์เดียวกัน ขอเชิญทุกท่านปล่อยวางความคิดต่างๆลงสักพักหนึ่ง
ทำใจให้สงบผ่องใสพร้อมกับฟังบทสวดหัวใจพระศากยมุนีไปพร้อมๆกันครับ ถ้าแปลผิดขออภัยด้วยครับ ยิ้ม

สบายแมน

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 14:30:38 »

บทสวดออกเสียงว่า เตยาทา โอมมุนี มุนี มาหามุนี ศาจามุนี เย โซฮา
เขียนเป็นภาษาสันสกฤษ ได้ว่า ตัทยะถา โอมมุนี มุนี มหามุนี ศักยะมุนี เย สวาหา
ผิดถูกยังไงผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับส่วนคำแปลแปลว่ายังไงใครทราบบ้างครับ   ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 14:40:42 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 21:01:47 »

ไหว้สา พระแก้วทั้งสาม ปัจเจกพุทธา มาตาปิตุปุพพการีชน ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

แปลสันสกฤต ต้องท่าน ซีพี บี. ผู้ทำโทด้านนี้อยู่ ครับ

สาธุ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 21:08:11 »

ไหว้สา  พระเจ้าแก้วทั้งสาม มาตาปิตุปุพพการี ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ กับ ท่านสบายแมน ที่ตั้งใจจะไม่ขัดบุญ กุศล ของใคร  

ถ้าเป็นเช่นนั้นหนานธงต้องรีบลด ละ เลิกเป็นการด่วนครับ เพราะธรรมของพระพุทธเจ้านั้นสอนให้คนเป็นคนดี ถ้าหากจะนำธรรมะที่รู้ไปแนะนำผู้อื่น ตนนั้นจะต้องมีธรรมะเป็นตัวอย่างก่อนไม่งั้นจะเป็นการทำลายพระธรรมได้ครับ เนื่องจากบุคคลผู้ที่ยังไม่มีดวงตาเห็นธรรมนั้น ยากนักที่จะตั่งใจฟังธรรมมะให้เข้าใจ หากแต่ว่าเป็นพาลชนเข้าไปหาเขามีแต่จะทำให้เขานั้นห่างไกลและรู้สึกไม่อยากสนใจกับธรรมะ จึงเป็นการทำลายธรรมะโดยตรงเลยฉะนั้นต้องระมัดระวังให้มากครับ ยิ้ม

เดี๋ยวนี้เลิกโทษมารล่ะครับ กลัวเวรมารทัน อิอิ ไม่มีเวรเป็นการดีที่สุด

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ กับ ท่านสบายแมน ที่ตั้งใจจะไม่ขัดบุญ กุศล ของใคร   ทำได้ย่อม สบาย ๆ หายห่วงไม่ต้องเป็น สาวกมาร

ครานี้  ฯลฯ

เรา มาลองมองเข้ามาหาตัวเราด้วยกัน ว่า เคยเป็นอย่างเขาว่า บ้างไหม ?           ขออย่าลำเอียง

เรา รู้ว่า  ตัวเราเองหนานธง ก็จัดเป็น พาลชน คนหนึ่ง

ขยิบตา

ยิงฟันยิ้ม   แล้ว เรา สบายแมน ล่ะ      ได้ลองมองเข้ามาหาตนเองบ้างไหม ?     
พระพุทธเจ้า ทรงส่งเสริม ให้มองจิตมองใจตนด้วย  ครับท่าน   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 21:12:44 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

สบายแมน

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:31:35 »

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ กับ ท่านสบายแมน ที่ตั้งใจจะไม่ขัดบุญ กุศล ของใคร  

ครานี้  ฯลฯ

ขยิบตา

ยิงฟันยิ้ม   แล้ว เรา สบายแมน ล่ะ      ได้ลองมองเข้ามาหาตนเองบ้างไหม ?      
พระพุทธเจ้า ทรงส่งเสริม ให้มองจิตมองใจตนด้วย  ครับท่าน  

นั่นเป็นสิ่งที่ผมมักเอามาเตือนในกระทู้เสมอมาครับ เพราะพุทธศาสนาเน้นให้พัฒนาที่จิตของตนเองเป็นสำคัญ สำหรับผมแล้วก็ยังดีอยู่ในระดับหนึ่งจัดเป็นกัลยาณมิตรได้ครับ ยิ้ม 

* e0b89ee0b8a3e0b8b0e0b981e0b8a1e0b988e0b898e0b8a3e0b893e0b8b5.jpg (348.82 KB, 477x713 - ดู 2390 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:33:57 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
สบายแมน

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 19:00:56 »

พระพุทธเจ้านั้นมีหลายพระองค์ และองค์ที่เป็นศาสดาของศาสนาพุทธปัจจุบันนี้คือองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโคตมะ ผมขอเรียกว่าพระพุทธเจ้าโคตมะมหามุนี การที่ได้รู้ว่าโลกนี้มีพระพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นมาแล้วหลายพระองค์ ทั้งมีพระปัจเจกพระพุทธเจ้า และยังมีพระโพธิสัตว์ที่จะบังเกิดเป็นพระพุทธเจ้าอีก ทำให้มีแรงบันดาลใจที่รักษาและส่งเสริมพระพุทธศาสนาในแบบชาวพุทธเรา การที่ได้ไหว้นมัสการนามพระพุทธเจ้าทั้งหลายนั้นนับเป็นมงคลแก่ชีวิตของเรา องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเรานั้นก็นับถือพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆเป็นอย่างยิ่ง การที่ได้รู้ว่ามีพระพุทธเจ้าหลายพระองค์ให้ระลึกถึงนั้นทำให้รู้สึกรักและศรัทธาพระพุทธเจ้าของเรามากยิ่งขึ้น เพราะเราจะหาสิ่งที่เป็นตัวแทนสการะพระพุทธเจ้านั้นหายากยิ่ง มองไปก็เห็นมีแต่พระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโคตมะและพระพุทธบาทเท่านั้นที่เราสามารถสักการะได้ ดังนั้นจึงระลึกได้ว่าโอ้นี้พระธาตุขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังอยู่ให้เราสักการะบูชาทำให้ยิ่งเคารพและศรัทธาเรานี้ช่างโชคดีเหลือเกินที่ได้สักการะพระพุทธเจ้า ยิ้ม

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ

อะระหังวันทามิทูระโตอะระหังวันทามิธาตุโยอะระหังวันทามิสัพพะโสพุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอวัง ธาตุโย จัตตาฬี สะสะมา ทันตะเกสาโลมา นะขาขีจะ อะหังวันทา มิ ธาตุโยติโลกะนาถังพุทธัสสะบูเชมิ

ข้าพเจ้าขอบูชาพระบรมสารีริกธาตุที่มีมากกว่าเม็ดทรายในท้องพระมหาสมุทรทั้ง ๔ ทั่วทั้งชมพูทวีป (ทั่วโลก)ข้าพเจ้าขอบูชาแล้วซึ่งพระบรมสารีริกธาตุที่เป็นธาตุไกลและเป็นธาตุใกล้อย่างยิ่งข้าพเจ้าขอบูชาแล้วซึ่ง พระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ รวมถึงพระปัจเจกโพธิเจ้า พระอรหันตเจ้า พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยเจ้า พระอริยสงฆ์อริยสาวก พระสาวกทุกๆ พระองค์ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งทุกๆ พระองค์ทั่วโลกโลกา ตลอดทั้งอนันตจักรวาลให้ยิ่งๆขึ้นไป
สบายแมน

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 19:18:44 »

คำไหว้พระพุทธคุณ ตั้ง นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อรหโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (สามจบ)
อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโตโลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ
สัตถาเทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น เป็นผู้ไกลจากกิเลส เป็นผู้ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ (ความรู้และความประพฤติ) เป็นผู้เสด็จไปดีแล้ว (คือ ไปที่ใดยังประโยชน์ให้ที่นั้น) เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้อย่างไม่มีใครยิ่งไปกว่า เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม เป็นผู้มีความจำเริญ จำแนกธรรมสั่งสอนสัตว์

นี้เป็นคำนมัสการพระพุทธเจ้าโคตมะโดยเฉพาะครับน่าจะเป็นภาษาธิเบต
นะโม ภควเต สักกยมุนีโคตโมพุทธะ ตถาคตายะ อรหเต สัมยักสัมพุทธายะ
ตัทยะถา โอม มุนี มุนี มหามุนี สักกยมุนี เย สวาหา
ส่วนคำแปลนั้นต้องขอผู้รู้เมตตาแปลให้ครับ ยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 22:26:56 »

ไหว้สา พระแก้วทั้งสาม ปัจเจกพุทธา มาตาปิตุปุพพการีชน ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

มารดี มารร้าย ที่เป็น มารภายนอก  เป็น ตัวทดสอบเรา  ว่า  พระ เราดีไหม ?   หรือ ว่า มารเราเก่งกว่าพระในตัวเรา ?

ผู้จิตใจ มั่นคง ใน พระพุทธศาสนา  ย่อม  ไม่หวั่นไหว  ต่อ  มารภายนอกตัวเอง สักป่านไหน ?

การที่มี  พาลชน  คนอันธพาล  พระเณรเถรชี ชั่วเลวทุศีล ความเป็น ปุถุชน คนพาลง่าวอย่างหนานธง หรือ คนอื่นไกล คนอื่นใกล้ โผล่แมนออกมา ให้รู้ชั่ว เห็นชาติเลวดีไง ๆ

ของใดแท้  ของใดเทียม ของใดปลอม       คุณภาพ   ย่อม ต่างกัน    ฮืม   

บางอย่าง  ของเทียม คุณภาพดีกว่า แท้ ด้วยซ้ำ    เนาะ    ยิงฟันยิ้ม

มาสมัยนี้   บางที ของแท้  ของเทียม  ก็แยกกันยาก       มิหนำซ้ำ  ของเทียม  มักไร้ตำหนิ  สวยปิ๊ง ยิ่งกว่า ของแท้    สาา...... ด้วย

อย่างเพ็ชรแท้  ความแข็ง ของ เนื้อเพ็ชรแท้  ยังไม่แข็งเท่า เพ็ชรรัซเซีย คือ เพ็ชรเลี้ยง เพ็ชรสังเคราะห์วิทยาศาสตร์  เสียซ้ำ งั้นแหละ 

สาธุ ๆ   ๆ    อนุโมทามิ

หัวข้อ มาร คือ อะไร ?       ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกะ มารดี มารร้าย  โดย ตรง ๆ    บ่องตง ๆ ว่า ยังโดนลบไปตั้งเมินเลย ครับ

ค่อย ยังดี ดีกว่า ยังชั่ว  ที่ หัวข้อแดนมาร  ยังรอดพ้น  ไม่รก  จึงไม่ได้ ลบ   

ยัง มีรูป มีภาพ มีแสงสี เสียง ประกอบอย่าง อลังการ เร้าใจ กว่าเรื่อง มาร ตรง ๆ  แนวหนานธง  ผู้อนุโมทนาบุญ กับ พระยามาราธิราชโพธิสัตว์  ผู้จักสำเร็จ เป็น พระพุทธเจ้า ใน อนาคตวงศา

ยิงฟันยิ้ม   

สบายแมน

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 14:48:43 »

มารดี มารร้าย ที่เป็น มารภายนอก  เป็น ตัวทดสอบเรา  ว่า  พระ เราดีไหม ?   หรือ ว่า มารเราเก่งกว่าพระในตัวเรา ?

ผู้จิตใจ มั่นคง ใน พระพุทธศาสนา  ย่อม  ไม่หวั่นไหว  ต่อ  มารภายนอกตัวเอง สักป่านไหน ?

การที่มี  พาลชน  คนอันธพาล  พระเณรเถรชี ชั่วเลวทุศีล ความเป็น ปุถุชน คนพาลง่าวอย่างหนานธง หรือ คนอื่นไกล คนอื่นใกล้ โผล่แมนออกมา ให้รู้ชั่ว เห็นชาติเลวดีไง ๆ

ของใดแท้  ของใดเทียม ของใดปลอม       คุณภาพ   ย่อม ต่างกัน    ฮืม   

บางอย่าง  ของเทียม คุณภาพดีกว่า แท้ ด้วยซ้ำ    เนาะ    ยิงฟันยิ้ม

มาสมัยนี้   บางที ของแท้  ของเทียม  ก็แยกกันยาก       มิหนำซ้ำ  ของเทียม  มักไร้ตำหนิ  สวยปิ๊ง ยิ่งกว่า ของแท้    สาา...... ด้วย

อย่างเพ็ชรแท้  ความแข็ง ของ เนื้อเพ็ชรแท้  ยังไม่แข็งเท่า เพ็ชรรัซเซีย คือ เพ็ชรเลี้ยง เพ็ชรสังเคราะห์วิทยาศาสตร์  เสียซ้ำ งั้นแหละ 

สาธุ ๆ   ๆ    อนุโมทามิ

หัวข้อ มาร คือ อะไร ?       ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกะ มารดี มารร้าย  โดย ตรง ๆ    บ่องตง ๆ ว่า ยังโดนลบไปตั้งเมินเลย ครับ

ค่อย ยังดี ดีกว่า ยังชั่ว  ที่ หัวข้อแดนมาร  ยังรอดพ้น  ไม่รก  จึงไม่ได้ ลบ   

ยัง มีรูป มีภาพ มีแสงสี เสียง ประกอบอย่าง อลังการ เร้าใจ กว่าเรื่อง มาร ตรง ๆ  แนวหนานธง  ผู้อนุโมทนาบุญ กับ พระยามาราธิราชโพธิสัตว์  ผู้จักสำเร็จ เป็น พระพุทธเจ้า ใน อนาคตวงศา

ยิงฟันยิ้ม   

ขอบคุณหนานธงครับ แต่อ่านแล้วก็ยังงงๆไม่ค่อยเข้าใจข้อความมันวงวนเข้าใจค่อนข้างยากครับ พูดถึงเรื่องเพชรเหรอครับเพชรแท้ย่อมเป็นที่ต้องการมากกว่าเพชรเทียมสิครับ  เพชรก็คือหินแก้วเป็นสสารบนโลกใบนี้แต่เนื่องจากเป็นของหายากมนุษย์ก็สมมุติให้มีค่าสูง คนที่จะดูเพชรว่าแท้หรือเทียมก็ต้องเป็นผู้เชียวชาญถ้าหากไม่มีความเชี่ยวชาญเรื่องเพชรก็อาจหลงนึกว่าเพชรที่ซื้อมานั้นเป็นของแท้ เหมือนกับพระเครื่องไงครับคนทีดูไม่เป็นก็คิดว่าพระสมเด็จที่ห้อยคอตนนั้นเป็นของแท้ก็ยังมีเยอะแยะ ส่วนคนที่เขารู้จริงเขาก็จะเอาเก็บไว้ไม่เอามาอวดโชว์ให้ใครรู้เพราะมันหายากและมีมูลค่าสูง ว่าแต่กระทู้ผมเน้นคุยเรื่องบุญเน้อเรื่องเพชรบ่ะเอาเตื้อครับเดี๋ยวมันผิดห้อง ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 15:14:51 »

url=http://upic.me/show/54114558][/url]

ยิ้ม ปีใหม่นี้ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัย หมั่นทำบุญสร้างกุศลให้ร่มเย็นเป็นสุข ขอพรพระคุ้มครองให้มีความสุขสวัสดีปีใหม่ครับ ยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 20:26:53 »

ฯ  ล ฯ

สาธุ ๆ   ๆ   

ขอบคุณหนานธงครับ แต่อ่านแล้วก็ยังงงๆไม่ค่อยเข้าใจข้อความมันวงวนเข้าใจค่อนข้างยากครับ

พูดถึงเรื่องเพชรเหรอครับเพชรแท้ย่อมเป็นที่ต้องการมากกว่าเพชรเทียมสิครับ  เพชรก็คือหินแก้วเป็นสสารบนโลกใบนี้แต่เนื่องจากเป็นของหายากมนุษย์ก็สมมุติให้มีค่าสูง

คนที่จะดูเพชรว่าแท้หรือเทียมก็ต้องเป็นผู้เชียวชาญถ้าหากไม่มีความเชี่ยวชาญเรื่องเพชรก็อาจหลงนึกว่าเพชรที่ซื้อมานั้นเป็นของแท้

เหมือนกับพระเครื่องไงครับคนทีดูไม่เป็นก็คิดว่าพระสมเด็จที่ห้อยคอตนนั้นเป็นของแท้ก็ยังมีเยอะแยะ ส่วนคนที่เขารู้จริงเขาก็จะเอาเก็บไว้ไม่เอามาอวดโชว์ให้ใครรู้เพราะมันหายากและมีมูลค่าสูง

ว่าแต่กระทู้ผมเน้นคุยเรื่องบุญเน้อเรื่องเพชรบ่ะเอาเตื้อครับเดี๋ยวมันผิดห้อง ยิงฟันยิ้ม

๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑

ไหว้สา พระแก้วทั้งสาม ปัจเจกพุทธา มาตาปิตปุพพการีชน ครุปิอาจาริโย สายบุญในจักรวาลฮอดอนันตจักรวาล

เพชรเทียม สังเคราะห็ หาก จำไม่ผิดเรียกว่า เซอรโคเนียม  คิดค้นโดย ชาวรัสเซีย เอาเคมีมาทำ  ค่าความแข็งแรง สูงกว่าของแท้เสียอีก  สวยไร้ตำหนิ ของแท้ ไร้ตำหนิมี มีตำหนิมี

ผู้นิยม อัญมณีเทียม บางที อาจมีเยอะ กว่านิยม ของแท้  ย้อน  ของแท้อาจหายาก  ยิ่งหากคุณภาพดี ยิ่งอาจแพง ในขนาดปริมาณเท่า ๆกัน      แล้วแต่ กลุ่มคน

อ่าน ข้อคิดเห็น หนานธง ต้องตีความหมาย  ทำความเข้าใจ  เอาจิตใจมาอ่าน มาทำความ ฯ    เอาแต่ กาย มีสายตา  สมองออกอ้อ มาอ่านอาจไม่เข้าใจ  ไม่พอใจ  ขัดใจด้วย  ก็ได้ครับ

สาธุ

หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์