เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:17:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอความแตกต่างระหว่าง Swift และ Mirage ด้วยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความแตกต่างระหว่าง Swift และ Mirage ด้วยค่ะ  (อ่าน 3414 ครั้ง)
Dollyz
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 18:16:13 »

ตอนนี้ กำลังชั่งใจ swift ก็อยากได้  Mirage ก็อยากซื้อ..... เลยอยากรู้ข้อแตกต่างต่าง ระหว่าง สองตัวนี้คะ ว่าแบบนี้ดีกว่ากัน  ยิงฟันยิ้ม

รับจับผสมสุนัขทุกสายพันธุ์...สุนัขที่มีปัญหาขึ้นเองไม่ได้ หรือต้องการผสมเทียม โดยผู้จับผสมมืออาชีพ มีประสบการณ์มากว่า 10 ปี  ค่าผสมในเมืองเชียงรายครั้งละ 500 บาท และนอกเมืองคิดตามระยะทาง (089-1617183)
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 11:37:05 »

คุณภาพโดยรวม (ไม่นับเรื่องรูปร่าง ภายนอก ซึ่งแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน)  รถ 2 รุ่นนี้ ถือว่าใกล้เคียงกัน  ความประหยัด พอ ๆ กัน  ... ยิ้มกว้างๆ

- สวิฟ ภายในดูดีกว่า แต่ ได้รถช้ามาก หลายเดือน ไม่มีส่วนลด ไม่ค่อยมีของแถม มีค่าใช้จ่ายหลายอย่างตอนออกรถ

- มิราจ ภายใน ดูดีสู้สวิฟไม่ได้ แต่ ของแถมครบ ส่วนรถเยอะ ได้รถเร็ว ประหยัดน้ำมันกว่าหน่อยนึง เพราะ ตัวรถเบากว่า  ตอนนี้โปร ฯ แรง น่าสนใจ ถ้าคุณชอบรถ แบบ 5 ประตู

- แต่ผมเปลี่ยนเป็น แอทราท ล่ะ เพราะ คุ้มค่ากว่า ที่ มิตซูฯ พันล้าน ( ไม่ได้โฆษณาครับ จากประสบการณ์จริง )
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 11:54:46 »

ซื้อนิสสันระวังหน่อยนะครับ....

รถบ้ายแดงออกมา 5 วัน เจอว่า

ชิ้นส่วนหลายๆชิ้น ได้ทำสีมาครับ...

ถ้าให้ไว้ใจได้ ตอนซื้อรถสอบถามดูดีๆ ก่อน

เคสนี้ไม่ได้บอกว่าศูนย์ไหนนะครับ

แต่เป็นระฃถนิสสัน...ครับ...ตรวจสอบด้วยเครื่องมือ

ทางวิทยาศาสตร์ครับ...เชื่อถือได้ 100%

ปล.นี่ไม่ใช่เคสเดียวที่เจอ มีอีกเคส รถใช้อยู่ที่

อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี ครับ...แต่เคสนั้นไม่ได้ทำสี

แต่เปลี่ยนฝากระโปรงมาทั้งชิ้นเลย....

จากสูงสุด สู่สามัญ
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 12:12:07 »

ยิงฟันยิ้ม .. เป็นผมเอา Swift ครับ เพราะ แต่งขึ้นกว่า เครื่อง ช่วงล่าง ตัวถังดูแน่นกว่า ไม่เหมือนอีโค่คาร์เลย แต่ก็อย่างว่านะตัวแทนมีเจ้าเดียว คงต้องลุ้นเรื่องบริการกันหน่อย
Dollyz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 18:13:51 »

ขอบคุณ ทุกๆกระทู้ เลยนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์

รับจับผสมสุนัขทุกสายพันธุ์...สุนัขที่มีปัญหาขึ้นเองไม่ได้ หรือต้องการผสมเทียม โดยผู้จับผสมมืออาชีพ มีประสบการณ์มากว่า 10 ปี  ค่าผสมในเมืองเชียงรายครั้งละ 500 บาท และนอกเมืองคิดตามระยะทาง (089-1617183)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 16:56:42 »

ส่วนตัว ใช้ สวิฟ 1.2 เกียร์ MT  เดิมๆ อยู่

สมรรถนะ นั้นโอเคเลย เดินทางใกล้ไกล ไปได้หมด ทุกที่ ที่มีถนน

เรื่องออปชั่นอะไรก็ พอใช้ได้ มีให้เท่าที่ใช้ ที่ชอบมากที่สุดก็ ปุ่มสตาร์ท นั่นล่ะคับ ง่ายดี

เรื่องเครื่องยนต์ แรงบิด ต่างๆ ก็ สมส่วนเค้าละคับ 1.2 วิ่ง ฉิวเลย

น้ำมัน 1 ถัง  E20 วิ่งได้ ราวๆ 800 โล เท่านั้นเอง อิอิ

ส่วนเรื่องรอรถนาน ก็นานจริงคับ หลายเดือน เกือบไม่ทันโครงการรถคันแรก

ของแถมไม่ค่อยมีอยู่แล้ว ตามรถที่ ดีมานด์สูงๆ ไม่ซีเรียสคับ

เอามาติดเอง ทำเอง ทุกคันอยู่แล้ว ของแถมดีๆ ไม่มีหรอกคับ จาก 0 รถยนต์ ทุกค่าย

เรื่องยอยพวงมาลัย ที่มีปัญหากัน รถผมยังไม่เจอนะ หรือ ยังไม่เกิดหว่า ปัญหานี้

ส่วน มิราจ ท่านอื่น คงมีคำแนะนำดีๆคับผม 

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 23:50:37 »

ส่วนตัว ใช้ สวิฟ 1.2 เกียร์ MT  เดิมๆ อยู่

สมรรถนะ นั้นโอเคเลย เดินทางใกล้ไกล ไปได้หมด ทุกที่ ที่มีถนน

เรื่องออปชั่นอะไรก็ พอใช้ได้ มีให้เท่าที่ใช้ ที่ชอบมากที่สุดก็ ปุ่มสตาร์ท นั่นล่ะคับ ง่ายดี

เรื่องเครื่องยนต์ แรงบิด ต่างๆ ก็ สมส่วนเค้าละคับ 1.2 วิ่ง ฉิวเลย

น้ำมัน 1 ถัง  E20 วิ่งได้ ราวๆ 800 โล เท่านั้นเอง อิอิ

ส่วนเรื่องรอรถนาน ก็นานจริงคับ หลายเดือน เกือบไม่ทันโครงการรถคันแรก

ของแถมไม่ค่อยมีอยู่แล้ว ตามรถที่ ดีมานด์สูงๆ ไม่ซีเรียสคับ

เอามาติดเอง ทำเอง ทุกคันอยู่แล้ว ของแถมดีๆ ไม่มีหรอกคับ จาก 0 รถยนต์ ทุกค่าย

เรื่องยอยพวงมาลัย ที่มีปัญหากัน รถผมยังไม่เจอนะ หรือ ยังไม่เกิดหว่า ปัญหานี้

ส่วน มิราจ ท่านอื่น คงมีคำแนะนำดีๆคับผม 

สวีฟ ยอย กะดังกะครับ ผมนึกว่า มาสด้าคางคกผมมันดังยี่ห้อเดียว มีหมู่ละเหย ^^  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 12:04:12 »

สวีฟ ยอย กะดังกะครับ ผมนึกว่า มาสด้าคางคกผมมันดังยี่ห้อเดียว มีหมู่ละเหย ^^  ยิงฟันยิ้ม

ดังครับ

แล้วแต่คันไหนจะเจอแจคพอต

ทดสอบโดย จอดรถนิ่งๆ สตาร์ทรถ หมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายให้สุด

ถ้า ดัง งืดดๆๆๆ อื๊ดๆๆๆ เข้า0 ได้เลย เคลมฟรี

เป็นกันทั่วบ้านทั่วเมือง ลองทดสอบดูคับ

อย่าว่าแต่ซูซูกิเลย ฟอร์ดเฟียสต้า ก็เป็น แถม 0 ที่นี่ ยังเคลมยากอีกต่างหาก

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
numnoi11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 20:52:35 »

ต้องไปลองนั่ง ลองขับดูครับ ถ้าเทียบสองตัวนี้ แนะนำ swift  แต่ถ้าเทียบ swift กับ attrage ผมเลือก attrage ด้วยการนั่งที่สบายกว่า
sreatwisil
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2013, 20:22:23 »

แล้วแต่ความชอบครับ ส่วนตัวใช้มิราจอยู่ เขาทำมาดีครับทั้งเครื่อง ทั้งประหยัด เคยลองแล้วครับกับสวิฟของเพื่อน ทางตรงหน้ามอ-นางแล สวิฟหนีไม่ออกเท่าไหร่ ช่วงรถเดียวครับอย่างว่าละซีๆต่างกัน 1250กับ1200 สี่สูบกับสามสูบ ถ้าเครื่อง นำ้หนักเท่ากัน มิราจวินๆ at vs at แต่ยอมช่วงล่างและวัสดุภายในครับ กินขาด ถ้าเทียบราคาและอุปกรณ์ภายใน มิราจให้คุณได้มากกว่าครบกว่าเกือบทุกอย่าง ไม่มีปัญหาอะไรยกเว้นศูนยบริการที่ห่วย ยกเว้นมิตรซุูพันล้านนะครับ พอใจอยู่ ถ้าจะออกอย่าออกเลยครับที่ลงท้าย999 ผมออกที่แม่ฟ้าหลวง ใช้ชื่อแม่บัวบานครับเซ็คได้ 5-6เดือนพึ่งจดทะเบียนให้ ตามแล้วตามอีก คืนภาษีไม่ทันครับ แก้เอกสารเป็นว่าเล่น เล่นมิตซูแอคทราจดีกว่าครับอลงมาแล้วครับดีกว่ามิราจหลายอย่าง ที่ชอบมากคือกว้างกว่ามิราจมาก
Buddy_degree
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2013, 18:24:27 »

ใช้สวิฟอยู่คับ ขับดี คุ้มค่า สมรรถนะดีมากเทียบกันในระดับอีโคคาร์ แต่งสวย ไม่ต้องกลัวราคาตกคับ คนนิยมเยอะมาก มีกลุ่มสวิฟคลับที่อบอุ่น รับรองไม่ผิดหวัง

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 10:09:45 »

เรื่องประหยัดน้ำมันและความแรงนั้น

ยกให้มิตซูเลยคับ  แต่ ก็ ไม่ได้เยอะกว่ากันมากมาย

อยู่ที่คนขับด้วยมากกว่า

เรื่อง 0 บริการ ยังแย่พอกันครับ เร่งปรับปรุงหน่อย

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2013, 12:28:19 »

ซื้อนิสสันระวังหน่อยนะครับ....

รถบ้ายแดงออกมา 5 วัน เจอว่า

ชิ้นส่วนหลายๆชิ้น ได้ทำสีมาครับ...

ถ้าให้ไว้ใจได้ ตอนซื้อรถสอบถามดูดีๆ ก่อน

เคสนี้ไม่ได้บอกว่าศูนย์ไหนนะครับ

แต่เป็นระฃถนิสสัน...ครับ...ตรวจสอบด้วยเครื่องมือ

ทางวิทยาศาสตร์ครับ...เชื่อถือได้ 100%

ปล.นี่ไม่ใช่เคสเดียวที่เจอ มีอีกเคส รถใช้อยู่ที่

อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี ครับ...แต่เคสนั้นไม่ได้ทำสี

แต่เปลี่ยนฝากระโปรงมาทั้งชิ้นเลย....

เจอมากับตัวเองเลยครับ ALMERA สีขาว ล้างรถครั้งที่2ตกใจเลย
ซื้อรถป้ายแดงราคาไม่ใช่ถูกๆ เจอแบบนี้ปวดใจ ผมโดนจาก0เชียงราย นี่แหละ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 09:49:57 »

เรื่องสี ของทุกค่ายนั้น

ถ้า มีร่องรอยอะไร จากการขนส่ง หรือ เมื่อหลุดพ้นโรงงานมาแล้วนั้น

0 บริการ ต้องเก็บสีเองคับ ไม่ใช่สีเดิมๆจากโรงงานอยู่แล้ว

คันไหนซวยก็ทำมากหน่อย แต่เน้นย้ำว่า ต้องเก็บเยอะ

ไม่งั้น ถ้าไม่เก็บสี ลูกค้าก็โวยวาย หาว่ารถเป็นรอย

บางค่ายเก็บดี ก็หลอกตาลูกค้าได้เยอะ

บางค่าย เร่งส่งรถ ก็เจอแจคพอตเป็นธรรมดา

หน้า: [1] พิมพ์