เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:47:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยหน่อยครับ พอดี ชื้อ ผมชื้อโน๊ตบุ๊ค asUS K46CB-WX001H ตัวนี้มาครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยหน่อยครับ พอดี ชื้อ ผมชื้อโน๊ตบุ๊ค asUS K46CB-WX001H ตัวนี้มาครับ  (อ่าน 8853 ครั้ง)
Bρ✈[̲̅W̲̅][̲̅I̲̅][̲̅F̲̅][̲̅I̲̅].ᶰᵉᵗ
Network System IIS
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 00:37:00 »

ช่วยหน่อยครับ พอดี ชื้อ ผมชื้อโน๊ตบุ๊ค asUS K46CB-WX001H  ตัวนี้มาครับ จะมาแบ่งพาติชั่น ใหม่ ครับ พอดีร้านที่ไปชื้อแบ่งไม่ถูกใจ
โน๊ตบุ๊ครุ่นนี้ มันมี windows 8 มาไห้ด้วย จะทำการลงใหม่ แต่ มองหา CDKEY หลังโน๊ตบุ๊คไม่เจอ มีตราwindows 8 มาครับ ไม่รู้หามาจากไหนดี หรือว่าโน๊ตบุ๊ครุ่นนี้ลง windowsใหม่ได้เลย แล้วมัน  Activate  เองหรือป่าวครับ ยังงงๆ อยู่ไม่กล้าทำเดะจะยุ่งหาเรื่องหมดตังอีก ใครมีแนวทางช่วยชี่แนะทีครับ Windows 8 Single Language ตัวนี้ครับแต่ยังหาโหลด ไม่ได้ ทางร้านก็ไม่ไห้แผ่นมาหรือยังไงรู้ ครับ อีกอย่างครับแผ่นไดเวอร์ก็ไม่ไห้มาที่จริงมันต้องมีมากับเครื่องถูกต้องหรือป่าว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 00:39:58 โดย ßαℓℓ ☎ ⓞ⑧⑤ⓞ③⑦⑥⑧⑥ⓞ » IP : บันทึกการเข้า

รับว่างติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ต โรงแรมหอพัก สนใจติอต่ด 090-0109069
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 08:37:13 »

ช่วยหน่อยครับ พอดี ชื้อ ผมชื้อโน๊ตบุ๊ค asUS K46CB-WX001H  ตัวนี้มาครับ จะมาแบ่งพาติชั่น ใหม่ ครับ พอดีร้านที่ไปชื้อแบ่งไม่ถูกใจ
โน๊ตบุ๊ครุ่นนี้ มันมี windows 8 มาไห้ด้วย จะทำการลงใหม่ แต่ มองหา CDKEY หลังโน๊ตบุ๊คไม่เจอ มีตราwindows 8 มาครับ ไม่รู้หามาจากไหนดี หรือว่าโน๊ตบุ๊ครุ่นนี้ลง windowsใหม่ได้เลย แล้วมัน  Activate  เองหรือป่าวครับ ยังงงๆ อยู่ไม่กล้าทำเดะจะยุ่งหาเรื่องหมดตังอีก ใครมีแนวทางช่วยชี่แนะทีครับ Windows 8 Single Language ตัวนี้ครับแต่ยังหาโหลด ไม่ได้ ทางร้านก็ไม่ไห้แผ่นมาหรือยังไงรู้ ครับ อีกอย่างครับแผ่นไดเวอร์ก็ไม่ไห้มาที่จริงมันต้องมีมากับเครื่องถูกต้องหรือป่าว ครับ

มันจะไปมี CD-Key ข้างหลังได้ยังไงครับ มันคงเป็น Serial number ของตัว Notebook ระบุ รุ่น ญี่ห้อ Series มากกว่า แล้วมันไม่มี ระบบที่ Active ได้ด้วยตัวเองหรอกครับ   เศร้า แนะนำ เอาไปลงใหม่ ที่ร้านที่ซื้อมา เค้าอาจจะไม่คิดเงิน แต่ถ้าไปลงร้านอื่น อาจเสียตัง
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 08:50:22 »

โน๊ตบุ๊คที่มีวินโดวในตัวเดียวนี้ ไม่จำเป็นใช่ cd key ค่ะ เปิดเครื่องมา มันจะบู๊ตหน้าsetup ให้เลย ไม่จำเป็นใช้ cd อะไรเลย ถ้าอย่างแบ่งพาทใหม่ คงต้องใช้หลบสิทธิ์อย่เดียวแล้วมั้งคะ หรือไม่ก็แบ่งได้แค่ d,e..Notebook บางรุ่นไม่แถมไดว์เวอร์เสมอไปนะคะ อย่าเข้าใจผิด เจอมาหลายกรณีแล้ว ลูกค้าโวยวายบอกเราไม่ให้ไดว์เวอร์ ไม่ใช่ไม่ให้ค่ะ แต่มันไม่แถม เอาไปร้านเค้าคง format เครื่องลงวินใหม่ แบ่งไดว์ใหม่ ยังไงก็ใช้แผ่นก๊อปอยู่ดีค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 09:30:40 »

กลับไปถามที่ร้านที่ซื้อมา

ในแต่ละร้านจะมีช่างเก่ง ๆ อยู่

ถ้าถามคนขาย อาจไม่ได้คำตอบที่พอใจก็ได้

ปล. ถ้าเป็น Win 8 แท้ น่าจะสามารถหา CD Key จากเครื่องได้

InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 09:59:40 »

มันต้องเป็นเครื่องที่มี Windows 7,8 OEM (Windows แถม) ซึ่งเดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใช่ตัว premium เค้าจะไม่แถมมาให้ ของเจ้าของกระทู้ ถ้าไม่มีสติ๊กเกอร์แถมมาให้ ก็ไม่น่าจะแถม Windows OEM มาให้ เพราะงั้นก็กลับไปร้านที่ซื้อให้เค้าจัดการให้ดีกว่าครับ
Bρ✈[̲̅W̲̅][̲̅I̲̅][̲̅F̲̅][̲̅I̲̅].ᶰᵉᵗ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 11:07:24 »

ขอบคุณมาครับ ทุก ความคิดเห็น ครับ เมื่อกี่ผมโทร ไปหา คอลเซ็นเตอร์ ASUS มาครับ สรุปว่า format  HDD ได้แต่ windowsแท้ ที่ติดมากับเครื่องจะหายไปด้วย เล่นทำไดร์ สำรองข้อมูล windows แท้ไว้ ถ้า foramet หาย ได้แต่ย่อ ขนาดไดร์ C ลง ที่จริงผมจะว่า format ทั้งลูก เื่พื่อ แบ่ง พาติชั่นใหม่ ไห้ ไดร์ C แค่ 50 จิก นอกนั้นแบ่งไดร์ อื่นๆ ถ้า format แล้วอยากกลับใช้ windows 8 แท้ ต้องส่งศูนย์  ไห้เขา ลง windows 8 แท้ มาไห้ครับ

สรุปคือตอนนี้ผมไม่ทำแล้ว ครับ เสียดาย windows แท้ ทนใช้ไปก่อนถ้าเบื่อค่อยจัดหนัก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 11:20:03 โดย ßαℓℓ ☎ ⓞ⑧⑤ⓞ③⑦⑥⑧⑥ⓞ » IP : บันทึกการเข้า

รับว่างติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ต โรงแรมหอพัก สนใจติอต่ด 090-0109069
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 11:11:31 »

ตัวนี้จะตั่งค่า bios  boot อยากหน่อย ครับ นี้คือวิธีตั้งค่าครับ ไปเจอในเว็บ อื่นมาเพื่อมีคนงมเหมือนผม เล่นสะถึงตี 4 55+

วิธีตั้งค่า Boot จาก CD/USB ใน K46CB (มั่วจนได้เรื่อง)
1. เปิดเครื่อง กด F2 เข้า Bios
2. เลือกเมนู Boot > Fast boot เปลื่ยนเป็น Disable
3. เลือกเมนู Security > Secure Boot Control เปลื่ยนเป็น Disable
4. กด F10 กด Enter
5. กด F2 เข้า Bios
6. เลือกเมนู Boot > Launch CSM เปลื่ยนเป็น enable
7. กด F10 กด Enter
8. กด Esc เลือก Boot ได้เลย

เคดิล http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=19514.0

๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 16:01:59 »

ขอบคุณมาครับ ทุก ความคิดเห็น ครับ เมื่อกี่ผมโทร ไปหา คอลเซ็นเตอร์ ASUS มาครับ สรุปว่า format  HDD ได้แต่ windowsแท้ ที่ติดมากับเครื่องจะหายไปด้วย เล่นทำไดร์ สำรองข้อมูล windows แท้ไว้ ถ้า foramet หาย ได้แต่ย่อ ขนาดไดร์ C ลง ที่จริงผมจะว่า format ทั้งลูก เื่พื่อ แบ่ง พาติชั่นใหม่ ไห้ ไดร์ C แค่ 50 จิก นอกนั้นแบ่งไดร์ อื่นๆ ถ้า format แล้วอยากกลับใช้ windows 8 แท้ ต้องส่งศูนย์  ไห้เขา ลง windows 8 แท้ มาไห้ครับ

สรุปคือตอนนี้ผมไม่ทำแล้ว ครับ เสียดาย windows แท้ ทนใช้ไปก่อนถ้าเบื่อค่อยจัดหนัก อิอิ

ตามนี้เลยค่ะ format ก็หายทันที่ ร้านที่ซื้อก็ช่วยไม่ได้เพราะช่างประจำร้านก็เหมือนช่างทั่วๆไป ลางทีได้วินแท้มาดันลงผิดไดว์ก็รับกรรมกันไปค่ะ วินโดวที่แถมมากันเครื่อง ไม่มี cd ให้แล้วค่ะ ใส่แบต เปิดเครื่อง บูทหน้า setup Active key เองเลย..ยิ้ม ยิ้ม มันถูกกำหนดมาแว้วววค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
nuizaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 15:35:41 »

เหนื่อยนะ มันต้อง recover เอาคับ ลงใหม่ กะ active บ่าได้หรอกเพราะว่า notebook ที่มี oem ติดมาตวยต้อง recover เอา วันโดวส์8 บ่ามีคีย์ฮือแอดติดแวช ต้องแอดติเวชออนไลน์ (ซื้อแผ่นแท้มานะ ถึงจะแอดติดเวชออนไลน์ได้)
tum.nu
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 17:10:02 »

ถ้าคุณจะแบ่งพาติชั่น ตามที่คุณอยากได้คุณต้องเสีย windows แท้ครับจากศูนย์ไป

ธนัทชพนต์
รับซ่อมแอมป์ กลางแจ้ง/รถยนต์ โทร 094-3740395
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=275772.100
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 21:00:46 »

หาเมนูที่ให้ทำแผ่น recovery หรือsystem backgup แล้วก็ใส่แผ่น dvd ไปเครื่องจะไรท์ให้เองใช้อยู่ประมาณ2-4 แผ่น เลือกแผ่นคุณภาพดีๆหน่อย เมื่อไรที่เครื่องรวน เจ๊ง
ก็ใช้แผ่นพวกนี้ละช่วยขีวิต ช่างบางร้านจะฟอร์แมตลงวินใหม่ให้ซึ่งเหมือนจะคล้ายกันแต่วินโดว์ลิขสิทธิ์เครื่องคุณจะหายแต่ได้ของเถื่อนมาแทน

dio199rid
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 06:05:27 »

แบ่งพาติชั่น ใหม่ เลยครับไม่ต้องถึงกลับลงใหม่
ตามนี้ครับ

http://notebookspec.com/disk-management-windows-8/138220/

จากเว็ป notebookspec
kjagrapan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 21:08:02 »

ผมใช้ โปรแกรม partition magic ครับ ไม่ต้อง format ครับ แต่ไม่รู้ว่า win8 ใช้ได้ไหมครับ ลองหาดูครับ
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 16:51:14 »

partition wizard  หาเวอร์ชั่น win8 ครับช่วยได้

ไม่จำเป็นต้องลบ หรือลง windows ใหม่

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2013, 10:22:08 »

รุ่นนี้ได้วินโดว์แท้มาด้วยหรอครับ ผมกำลังลงโปรแกรม Windows7-64bit ก็อบมาจากแผ่นแท้ ลงไป 2 เครื่อง รุ่น ASUS  K46CB-WX125D CPU ไอฟาย ก็ไม่มีปัญหาใดๆแค่ตั้ง Bios บู๊ตจากแผ่นอย่้างเดียว วินโดวแท้ก็ไม่ได้มา แต่รุ่นนี้ ที่วางมือเจียวไข่ได้เลยนะนั่นร้อนมว๊าก ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์