เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 00:55:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ...ขอปรึกษา มีที่ 3 ไร่ จะปลูกไผ่กินหน่อ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ...ขอปรึกษา มีที่ 3 ไร่ จะปลูกไผ่กินหน่อ  (อ่าน 1625 ครั้ง)
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

พอเพียงและเพียงพอ.

« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 06:09:39 »

....พอดีพ่อจะมีที่ไร่ใกล้น้ำ 3 ไร่ อยากปลูกไผ่หน่อ บ่ทราบว่าบ้านเฮานิยมทานหรือปลูกไผ่ชนิดใดที่จะเหมาะสมกับสภาพบ้านเฮา หรือว่าแบ่งปลูกหลายๆพันธุ์ ขอบคุณ...

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 14:29:58 »

ตอบตามข้อมูลที่ได้ศึกษามาและนำมาลงมือปฏิบัติจริงเห็นผลด้วยตนเองนะครับ ถ้าจะปลูกไผ่เพื่อขายหน่อ แนะนำให้เลือกพันธุ์ที่ตอบสนองต่อปุ๋ยและน้ำได้ดีซึ่งสามารถบังคับให้ออกในฤดูแล้งได้ ไม่ว่าหน่ออะไรก็ขายได้ทั้งนั้นในหน้าแล้ง  หน่อหากออกมาในช่วงแล้งจะทำให้ได้ราคาดียิ่งถ้าทำการหมกหน่อให้ขาวสวยแล้วจะทำให้รสชาดดีขึ้นและน่าซื้อครับ พันธุ์ที่ตอบสนองต่อน้ำและปุ๋ยได้เร็วและดกโดยผ่านการพิสูจน์จากผู้นำเข้ามาเผยแพร่พันธุ์โดยเปรียบเทียบกับกิมซุงแล้ว คือ ไผ่แม่ตะวอ(ขุยปี 50/ไทย) กับไผ่วะโซ่ว(ไผ่เสือ ขุยปี 54 /พม่า) กิมซุงก็อย่าทิ้งนะครับก็ยังขายได้ ที่สวนก็ปลูกวะโซ่วอยู่นิดหน่อยครับ โตไวมากๆ ที่คล้ายกันและน่าปลูกเพื่อขายหน่อก็คือ ไผ่เป๊าะช่อแฮหรือไผ่เป๊าะเมืองแพร่ครับ ที่อยากแนะนำให้ปลูกอีกอย่างหนึ่งก็คือไผ่บงหวานครับ หน่อกินอร่อยคนกินแล้วติดใจครับ สรุปแล้วแบ่งพื้นที่ปลูกหลายๆพันธุ์ครับ อาจแบ่งเป็น แม่ตะวอหรือวะโซ่ว 1 ไร่ไผ่เป๊าะ 1 ไร กิมซุง 0.5 ไร่ บงหวาน 0.5 ไร่ ครับ เป็นแนวนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

กำว่าเฒ่า อู้เบาๆ ก็เจ็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 15:44:14 »

ตอบตามข้อมูลที่ได้ศึกษามาและนำมาลงมือปฏิบัติจริงเห็นผลด้วยตนเองนะครับ ถ้าจะปลูกไผ่เพื่อขายหน่อ แนะนำให้เลือกพันธุ์ที่ตอบสนองต่อปุ๋ยและน้ำได้ดีซึ่งสามารถบังคับให้ออกในฤดูแล้งได้ ไม่ว่าหน่ออะไรก็ขายได้ทั้งนั้นในหน้าแล้ง  หน่อหากออกมาในช่วงแล้งจะทำให้ได้ราคาดียิ่งถ้าทำการหมกหน่อให้ขาวสวยแล้วจะทำให้รสชาดดีขึ้นและน่าซื้อครับ พันธุ์ที่ตอบสนองต่อน้ำและปุ๋ยได้เร็วและดกโดยผ่านการพิสูจน์จากผู้นำเข้ามาเผยแพร่พันธุ์โดยเปรียบเทียบกับกิมซุงแล้ว คือ ไผ่แม่ตะวอ(ขุยปี 50/ไทย) กับไผ่วะโซ่ว(ไผ่เสือ ขุยปี 54 /พม่า) กิมซุงก็อย่าทิ้งนะครับก็ยังขายได้ ที่สวนก็ปลูกวะโซ่วอยู่นิดหน่อยครับ โตไวมากๆ ที่คล้ายกันและน่าปลูกเพื่อขายหน่อก็คือ ไผ่เป๊าะช่อแฮหรือไผ่เป๊าะเมืองแพร่ครับ ที่อยากแนะนำให้ปลูกอีกอย่างหนึ่งก็คือไผ่บงหวานครับ หน่อกินอร่อยคนกินแล้วติดใจครับ สรุปแล้วแบ่งพื้นที่ปลูกหลายๆพันธุ์ครับ อาจแบ่งเป็น แม่ตะวอหรือวะโซ่ว 1 ไร่ไผ่เป๊าะ 1 ไร กิมซุง 0.5 ไร่ บงหวาน 0.5 ไร่ ครับ เป็นแนวนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็มีที่ อยากปลูกไผ่เหมือนกัน แล้วพันธ์ที่ท่านว่า มีกิ่งพันธ์ขายกันมั้ยครับ

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 15:55:09 »

เวปเกษตรพอเพียง มีผู้รู้ ประสบการณ์ตรงเยอะ
มีถามตอบกันหลายหน้า อ่านและเลือกเอาที่เหมาะสมกับตัวท่านเอาเองนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48382.0

Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 18:05:08 »

เวปเกษตรพอเพียง มีผู้รู้ ประสบการณ์ตรงเยอะ
มีถามตอบกันหลายหน้า อ่านและเลือกเอาที่เหมาะสมกับตัวท่านเอาเองนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48382.0
สวนพี่ไผ่หวานหรือพี่เปีย ชื่อสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง อยู่ที่แพร่มีพันธุ์ไผ่ให้เลือกมากมายที่สำคัญใกล้เชียงรายหากสั่งมากก็มาส่งถึงที่ได้ครับผมก็เคยไปแอ่วสวนพี่เค้ามา 2 ครั้งแล้วครับ แอบโฆษณาให้หน่อย ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 18:16:14 »

ผมก็มีที่ อยากปลูกไผ่เหมือนกัน แล้วพันธ์ที่ท่านว่า มีกิ่งพันธ์ขายกันมั้ยครับ
หมายถึงไผ่แม่ตะวอ และไผ่วะโซ่ว ใช่มั้ยครับ มีพันธุ์ขายครับตอนปีที่แล้วผมซื้อไผ่วะโซ่วแบบต้นเพาะเมล็ดต้นเล็กกว่าตะเกียบคีบหมูกระทะสูงประมาณ 1 ฟุต(ตอนนี้ปลูก 8 เดือน สูง 3 ท่วมหัว บางกอมี 20 กว่าลำแล้ว ยิ้มเท่ห์) รวมค่าส่งแล้วตกต้นละ สามร้อยกว่าบาท บางท่านก็ซื้อสามต้น 1000 บาท ถ้าสั่งซื้อในเว็ปก็ราคาประมาณนี้ครับ หากต้องการที่ราคาถูกและมั่นใจในสายพันธุ์ก็ต้องเดินทางไปซื้อถึงที่สวนครับ ที่แม่ฮ่องสอน หรือลองสอบถามดูที่สวนพี่เปีย จ.แพร่ดูครับ  ยิ้มกว้างๆ

พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 06:44:35 »

-ขอขอบคุณทุกกระทู้ครับที่แนะนำมา

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 06:45:54 »

..ขอบคุณครับ

หน้า: [1] พิมพ์