เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:55:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  **ท่านใดทำหรือเข้าใจธุรกิจ "แอมเวย์" บ้างครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน **ท่านใดทำหรือเข้าใจธุรกิจ "แอมเวย์" บ้างครับ  (อ่าน 5387 ครั้ง)
Fukduk
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 20:32:16 »

พอดีแฟนมาเล่าให้ฟังว่าคนรู้จักเพิ่งทำได้แค่ไม่กี่เดือน (ทำเป็นธุรกิจเสริมนอกเวลางาน) แป๊บเดียวได้เงินเดือนประจำเป็นหมื่นแล้ว มันง่ายขนาดนั้นเลยหรือ แล้วถ้าลูกค้าเขาที่ซื้อของเขาครั้งแรกครั้งต่อไปเขาไม่ซื้อต่อล่ะหรือไม่มียอด ก็จะยังได้เงินเดือนประจำแบบนี้จากบริษัทอยู่หรือเปล่า สงสัยครับ

ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 20:43:37 »

ทั้งหมดทั้งปวงลองไปฟังดูที่ศูนย์แอมเวย์ของคนที่แนะนำมาครับ แล้วก็ลองทำดูว่าจะได้เหมือนคนอื่นที่ประสบความสำเร็จหรือไม่ ธุรกิจแห่งความฝัน นักล่าฝันก็ต้องล่ามันให้ได้  ยิงฟันยิ้ม
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 21:39:55 »

แวะมาแอ่วผ่อครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 12:50:33 »

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ เพราะคนที่ผ่านขึ้นไปได้ชีวิตเขาเปลี่ยนไปจริงๆ   เท่าที่เจอถ้าใครในครอบครัวหรือคนรู้จักเข้าวงการนี้ ระว่างปัญหาเรื่องความสัมพันธ์จะตามมา เพราะหลังจากไปอบรมมาแล้ว คนพวกนี้จะเหมือนถูกล้างสมอง เขาจะมาชักชวนคุณโดยเอาความสำเร็จของคนในวงการเขามาอ้าง อย่างเช่น ชาวนาหรือคนเก็บขยะเงินเดือนแสน ผลตอบแทนที่ชีวิตคุณจะหาไม่ได้แล้วในชาตินี้   แล้วก็เริ่มคำถามจี้ความล้มเหลวต่างๆของตัวคุณ และจบลงด้วยทางออกว่าต้องทำธุรกิจแบบนี้อย่างเขาเท่านั้นจึงจะประสบความสำเร็จ ประมาณนี้ ตอนนี้ผมก็เจอ และกำลังมีปัญหากับคนใกล้ตัวอยู่ ความสัมพันธ์เริ่มจะห่างเหินกันแล้ว เพราะเธอจะเอาแต่เวลาไปหาลูกค้าไปอบรมอะไรๆที่ศูนย์น่ะ เธอมาชักชวนผมด้วยแต่ผมว่าไม่ ต่อด้วยให้คนที่เป็นหัวหน้าสายงานหรือัพไลน์อะไรนี่แหละมาเกลี้ยกล่อมผมอีก ผมก็ว่าไม่วันหยุดผมอยากพักผ่อน ทำงานเหนื่อย เอาล่ะทีนี้ จับจุดคำว่า "เหนื่อย" ได้ปุ๊บมาเป็นชุดเลยครับ ติอาชีพของผมอย่างโน้นอย่างนี้ แล้วเปรียบเทียบกับงานของเขาว่าสบาย ผลตอบแทนอย่างโน้นอย่างนี้ เรานี่เป็นไอ้งั่งไปเลย แต่ผมมีความเชื่อนะ ว่าแต่ละอาชีพถ้าคุณไม่มีพรสวรรค์และส่วนอื่นๆนอกจากความขยันแล้ว ขยันอย่างเดียวให้ตายยังไงก็ไม่ประสบความสำเร็จหรอก ดูอย่างคนระดับประเทศสิ บางคนเป็นนักวิชาการระดับด็อกเตอร์ เป็น สส.ตั้งแต่หัวดำจนหัวงอก ไม่ได้เป็น รัฐมนตรีกับเขาสักที แต่ทำไมคนอายุไม่ถึง 40 มีพรสวรรค์ทางด้านการพูด ถึงได้เป็น รัฐมนตรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 12:58:59 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
LoveYou2
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 22:42:44 »

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ เพราะคนที่ผ่านขึ้นไปได้ชีวิตเขาเปลี่ยนไปจริงๆ   เท่าที่เจอถ้าใครในครอบครัวหรือคนรู้จักเข้าวงการนี้ ระว่างปัญหาเรื่องความสัมพันธ์จะตามมา เพราะหลังจากไปอบรมมาแล้ว คนพวกนี้จะเหมือนถูกล้างสมอง เขาจะมาชักชวนคุณโดยเอาความสำเร็จของคนในวงการเขามาอ้าง อย่างเช่น ชาวนาหรือคนเก็บขยะเงินเดือนแสน ผลตอบแทนที่ชีวิตคุณจะหาไม่ได้แล้วในชาตินี้   แล้วก็เริ่มคำถามจี้ความล้มเหลวต่างๆของตัวคุณ และจบลงด้วยทางออกว่าต้องทำธุรกิจแบบนี้อย่างเขาเท่านั้นจึงจะประสบความสำเร็จ ประมาณนี้ ตอนนี้ผมก็เจอ และกำลังมีปัญหากับคนใกล้ตัวอยู่ ความสัมพันธ์เริ่มจะห่างเหินกันแล้ว เพราะเธอจะเอาแต่เวลาไปหาลูกค้าไปอบรมอะไรๆที่ศูนย์น่ะ เธอมาชักชวนผมด้วยแต่ผมว่าไม่ ต่อด้วยให้คนที่เป็นหัวหน้าสายงานหรือัพไลน์อะไรนี่แหละมาเกลี้ยกล่อมผมอีก ผมก็ว่าไม่วันหยุดผมอยากพักผ่อน ทำงานเหนื่อย เอาล่ะทีนี้ จับจุดคำว่า "เหนื่อย" ได้ปุ๊บมาเป็นชุดเลยครับ ติอาชีพของผมอย่างโน้นอย่างนี้ แล้วเปรียบเทียบกับงานของเขาว่าสบาย ผลตอบแทนอย่างโน้นอย่างนี้ เรานี่เป็นไอ้งั่งไปเลย แต่ผมมีความเชื่อนะ ว่าแต่ละอาชีพถ้าคุณไม่มีพรสวรรค์และส่วนอื่นๆนอกจากความขยันแล้ว ขยันอย่างเดียวให้ตายยังไงก็ไม่ประสบความสำเร็จหรอก ดูอย่างคนระดับประเทศสิ บางคนเป็นนักวิชาการระดับด็อกเตอร์ เป็น สส.ตั้งแต่หัวดำจนหัวงอก ไม่ได้เป็น รัฐมนตรีกับเขาสักที แต่ทำไมคนอายุไม่ถึง 40 มีพรสวรรค์ทางด้านการพูด ถึงได้เป็น รัฐมนตรี

+1000   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mae Nang Som
..อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่น โดยที่คุณยังไม่รู้จักเขา..
มัธยม
**

..เมื่อมีโอกาส จงทำให้มันเต็มที่และดีที่สุด..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 08:13:07 »

อันนี้คล้ายๆๆเหมือนแชร์ลูกโซ่ไหมค่ะ อันนี้ถามเพื่อเพิ่มความรู้นะค่ะ ไม่ได้ตั้งใจจะกล่าวหา....ที่เคยได้ยินมาเป็นธุรกิจขายตรงแบบนี้เช่นกัน เราต้องใช้ผลิตภัณฑ์ของบริษัทแล้วก้อต้องหาคนมาต่อสายของเรา ดูแล้วยุ่งยากซักหน่อย แต่ก็มีคนทำเยอะแยะเลย
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 16:21:33 »

ขอตอบในฐานะที่มีน้องสาวเป็นนักธุรกิจแอมเวย์ค่ะ
คือ สมัครเป็นนักธุรกิจ ขายสินค้า โดยลักษณะเหมือนเราเปิดร้านค้า แต่ไม่ต้องลงทุนเช่าคูหาหรือเช่าห้องเพื่อเปิดร้าน
ไม่ต้องสต๊อกสินค้า  ประมาณนั้นแหละค่ะ เงินที่เราได้ก็มาจากยอดที่ขายสินค้า
แบบว่าอันนั้นได้กี่คะแนน อันนี้ได้กี่คะแนน เมื่อถึงเวลาตัดยอดก็จะเอามารวมกัน ใด้เป็น % อีกทีค่ะ
ถ้าขายได้เท่านี้ก็จะได้เงินเดือนเท่านี้ เป็นตารางเลยค่ะ
ลักษณะโดยรวมคือจะเป็นประมาณนี้
่ส่วนเรื่องการล้างสมองน่ะ แล้วแต่คนจะคิดนะคะ บางคนมีวิจารณญาณก็สามารถแยกแยะได้อันไหนจริง อันไหนล่อลวง
(น้องไม่ได้ต้องการจะเป็นถึงระดับเพชรพลอยอะไรนั่น เลยเฉยๆกับเรื่องนี้)

แต่สิ่งที่น้องสาวเจอ คือ
- สินค้าค่อนข้างดี แต่ราคาแพงแต่ไม่แพงมาก โดยรวมแล้วก็น่าใช้ค่า ประทับใจ โดยเฉพาะยาสีฟัน
- สินค้าบางอย่างขายเป็นแพค (ช่วงโปรฯ) เราสามารถแบ่งขายได้ในราคาปกติ ส่วนที่แถมก็เอาไปขายได้อีก 555+
- สังคมดี เขาจะสอนงาน สอนเราขาย สาธิตสินค้า ตัวสินค้าดีอยู่แล้ว ไม่ต้องอธิบายมาก ลูกค้าก็เข้าใจ
- เรื่องสต๊อกสินค้าน่ะ ความจริงไม่ต้องก็ได้ แต่เมื่อลูกค้ามาถามว่าอยากได้โน่นนี่นั่น เราก็ต้องมีให้เขาทันที (แบบนี้เรียกว่าสต๊อกหรือเปล่า 555+) เราจะบอกว่าไม่มีก็กะไรอยู่ กว่าจะเข้าศูนย์ไปหาซื้อให้เขาก็ต้องควักเงินออกไปก่อน พอเอาของไปให้ ลูกค้าเสือกเปลี่ยนใจซะงั้น ของบางอย่างมูลค่าก็ไม่น้อยนะคะ
- จากสิ่งที่เจอข้อสุดท้ายทำให้น้องสาวชักหน้าไม่ถึงหลัง 555+ เงินเดือนที่ได้มาก็ต้องกินต้องใช้ แถมยังต้องเอาไปหมุนอีก ณ ตอนนี้ก็หยุดทำแล้วค่ะ 555+ กลับมาบ้าน มาทำงานประจำ ถึงแม้เดือนหนึ่งจะได้เงินเดือนแค่หนเดียว (ถ้าจำไม่ผิด แอมเวย์เงินเดือนออก 2 ครั้ง) แต่ก็พอใจ มันรู้สึกว่าได้เป็นก้อนค่ะ
- ถึงแม่จะหยุดเป็นนักธุรกิจแล้วแต่ก็ยังใช้สินค้าอยู่ค่ะ เพราะของเค้าดีจริงๆ
- ระบบบริหารงานก็ดี
- เพียงแต่เราเกิดมาไม่ได้เพื่อสิ่งนี้ก็เท่านั้นเอง
- สำหรับคนที่มีความตั้งใจ อยากเป็นเจ้าของธุรกิจ แต่ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก การทำแอมเวย์ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีค่ะ
- เป็นอาชีพเสริมที่สุจริต เป็นอาชีพที่สามารถช่วยเหลือครอบครัวได้ดีทีเดียวค่ะ

ปล.ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ที่พบเจอจริงๆ สัมผัสได้จริงๆ
อาจจะพาดพิงหรือทำให้นักธุรกิจตัวจริงที่มีฝันโกรธหรือไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยนะคะ

--- สู้ สู้ เราทำได้ เย้ ---

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
bever999
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 16:06:01 »

ตอนนี้ไม่น่าสนใจแล้วคับ อันนี้ความคิดส่วนตัว เพราะว่า คนที่ประสบความสำเร็จมีเงินเข้าเดือนละหลายแสน หลายหมื่น เป็นรุ่นแรกๆ ที่เค้าทำกันมา ตั้งแต่สมัยที่ยาสีฟันเค้าดังๆอ่ะคับ

รุ่นหลังๆที่เข้าไปทำ โอกาสได้เงินเป็นกอบเป็นกำ ผมว่าเหนื่อยอยู่คับ เพราะว่าไปเสนอใคร เค้าก็มีกันหมดแล้วอ่ะคับ

lelouchv
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 21:08:48 »

ต้องใช้ความมุ่งมั่น ทุ่มเท ทักษะการพูดโน้มน้าว และเงินในการหมุนธุระกิจทั้งการเดินทาง สินค้า การอบรมต่างๆที่จัดต่างจังหวัด
อย่างที่ข้างบนได่พูดไว้ ว่ากับคนที่คุณเคยสนิทถ้าไม่อยากเสียความรู้สึกในความสัมพันธ์ไม่ว่าทางใด ก็อย่าชวนเลยครับงานแบบนี้
ต้องบุคคลที่สามอย่างเดียว แล้วคุณทนกับคำว่า มนุษย์กับอารม ได้ไหม สุดท้ายคือใจของคุณเองครับ
จากความเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ที่เคยทำมาครับ

คนเราทำมาหากินเหมือนกัน อย่าดูถูกค่าของเงินแต่ละบาท
จะมากหรือจะน้อย จะแค่บาทเดียวก็อาจจะมีความหมายสำหรับใครบางคน
GigaBEST
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 11:13:27 »

ในเรื่องธุรกิจนี้มีหลายแง่คิดมุมมองครับแยกง่ายๆ 2 ด้านละกันครับ
1. ถ้าท่านได้รับข้อมูลจากคนที่ทำอยู่หรือคนสำเร็จหรือคนที่ได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง ท่านย่อมได้รับข้อมูลในทางบวกครับ
2. ถ้าท่านได้รับข้อมูลจากคนที่เคยทำแล้วล้มเลิกไปเพราะไม่เข้าใจ หรือไม่สำเร็จ หรือทำแบบผิดๆ หรือมีอคติกับธุรกิจนี้ ท่านก็จะได้ข้อมูลในทางลบครับ

เอาเป็นว่าก่อนอื่นเราต้องถามจุดประสงค์ของพี่ครับว่าพี่อยากรู้เรื่องอะไร แล้วต้องถามคนที่รู้และเข้าใจจริงๆครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องของคนที่เข้าใจน่ะครับ ใครเข้าใจหรือไม่เข้าใจ ทำหรือไม่ทำมันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลเหมือนเราเปิดร้านอาหารแล้วชวนคนไปเปิดด้วยก็มีทั้งคนสนใจและไม่สนใจ มันเปนเรื่องธรรมดาครับ

แต่บางทีหลายคนชอบทำแบบยัดเยียดบังคับชวนไปประชุม บังคับชวนไปขาย บังคับซื้อสินค้า แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ

เอาเป็นว่าถ้าอยากรู้เรื่องข้อมูลเหล่านี้จริงๆ เป็นหลังไมค์ใน pm มาได้นะครับ
ผมยินดีให้ข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 11:18:18 โดย GigaBEST » IP : บันทึกการเข้า
Wave i
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 14:04:26 »

ธุรกิจเครือข่ายมันไม่ได้มีไว้สำหรับทุกคน  ถ้าทำได้ทำสำเร็จ  เขาก็จะยกตัวเองเป็นตัวอย่าง  ถ้าใครล้มเหลว  เขาก็ว่ามันไม่ดี  ดูอย่างหุ้นสิ  คนรวยจากหุ้นเยอะแยะ  คนเจ๊งหุ้นก็มาก
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 12:14:28 »

ทำมาสิบกว่าปี๋ ได้ใจ้สินค้า กลางเดือนมีเงินโอนเข้า บช.หมื่นสองหมื่น ประมาณนี้ ใหม่ๆหมู่เปื้อนๆก็เลิกคบไปหลายคน ปัจจุบันปิ๊กมาตีกอล์ฟตวยกัน กิ๋นเหล้าตวยกั๋น หมดแล้ว บางคนมันเกยด่าเฮา บ่าเดี่ยวนี้มันสั่งสินค้าจากเฮาเหียหละแล้วแต่ความคิดของแต่ละบุคคล บ่ามีธุรกิจหยังหยะแล้วรวยชั่วข้ามคืนครับ ทุกอย่างต้องฟันฝ่า แสวงหาโอกาสครับ ขอหื้อโจคดีเน้อ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
lelouchv
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 12:26:30 »

ทำมาสิบกว่าปี๋ ได้ใจ้สินค้า กลางเดือนมีเงินโอนเข้า บช.หมื่นสองหมื่น ประมาณนี้ ใหม่ๆหมู่เปื้อนๆก็เลิกคบไปหลายคน ปัจจุบันปิ๊กมาตีกอล์ฟตวยกัน กิ๋นเหล้าตวยกั๋น หมดแล้ว บางคนมันเกยด่าเฮา บ่าเดี่ยวนี้มันสั่งสินค้าจากเฮาเหียหละแล้วแต่ความคิดของแต่ละบุคคล บ่ามีธุรกิจหยังหยะแล้วรวยชั่วข้ามคืนครับ ทุกอย่างต้องฟันฝ่า แสวงหาโอกาสครับ ขอหื้อโจคดีเน้อ

เห็นด้วยครับในมุมของคนสำเร็จยินดีด้วยครับท่าน

ธุรกิจเครือข่ายมันไม่ได้มีไว้สำหรับทุกคน  ถ้าทำได้ทำสำเร็จ  เขาก็จะยกตัวเองเป็นตัวอย่าง  ถ้าใครล้มเหลว  เขาก็ว่ามันไม่ดี  ดูอย่างหุ้นสิ  คนรวยจากหุ้นเยอะแยะ  คนเจ๊งหุ้นก็มาก

เห็นด้วยครับในอีกแง่มุมของคนที่คิดว่ามันไม่ใช่เรา สู้ๆครับท่าน

คนเราทำมาหากินเหมือนกัน อย่าดูถูกค่าของเงินแต่ละบาท
จะมากหรือจะน้อย จะแค่บาทเดียวก็อาจจะมีความหมายสำหรับใครบางคน
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 22:28:28 »

ผมก็เจอครับ และโดนมาแล้ว

chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 14:34:55 »

แวะมาแอ่วผ่อเน้อครับ
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 14:50:23 »

อ่านก่อนครับ คิดให้ดี
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เมื่อผมถูกล้างสมอง...​อีกหนึ่งประสบการณ์กับธุรกิจเครือข่าย

วันก่อนผมเห็นกระทู้ http://pantip.com/topic/30737188 เลยอยากเอาประสบการณ์ของตัวเองมาแบ่งปันบ้างครับ

ยาวนิดนึง ... เพราะตั้งใจว่าจะใส่รายละเอียดเท่าที่จำได้ลงไป ถึงแม้ว่าเวลาจะผ่านมานานแล้ว แต่เชื่อว่าประสบการณ์นี้ยังเป็นประโยชน์อยู่แน่นอน เป็นเรื่องราวของผมตั้งแต่เป็นคนที่ไม่เห็นธุรกิจนี้อยู่ในสายตา จนถูกดึงเข้าไปในวังวนจนถึงขนาดฝันว่าตัวเองจะเป็นระดับเพชรดาวรุ่งพุ่งแรง และการค้นหาคำตอบให้ตัวเองจนชัดว่า ที่นี่ไม่ใช่ที่ของผม...​

ออกตัวก่อนนะครับว่า ผมไม่ได้มีอคติกับธุรกิจเครือข่าย ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นธุรกิจที่ผิดแต่ประการใด แต่ใช้คำแรงอย่าง "ล้างสมอง"​ เป็นความรู้สึกส่วนตัว ... ผมยินดีกับทุกคนที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจเครือข่าย ในขณะที่ก็ยังเห็นคนที่ "ล้ม"​ และ "เสีย"​ อะไรบางอย่างไปจากธุรกิจเครือข่ายเช่นเดียวกัน

เหรียญมีสองด้านเสมอ...​ชีวิตก็เช่นกัน ...​
ตอนที่ 1 :: Intro ...

ตอนนั้น...​ ผมเพิ่งเริ่มทำงานมาได้ปีนึงหลังจากจบปริญญาตรี ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ ทำงานให้กับบริษัทข้ามชาติแห่งหนึ่ง เงินเดือนเริ่มต้นก็ถือว่าใช้ได้ เกือบสองหมื่นกับเกือบสิบปีที่แล้วก็ดูเป็นตัวเลขที่ดี  แต่ด้วยความที่ไฟกำลังแรง นอกจากงานประจำแล้วผมก็พยายามที่จะเซ็ทอัพบริษัทของตัวเองขึ้นมา รับงานฟรีแลนซ์ไปด้วย ...​

... และนี่ก็เป็นจุดเริ่มต้น ของเรื่องนี้ ...​

วันนึง... ผมได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนเก่าที่รู้จักกันสมัยมัธยม ตอนนั้นเธอเพิ่งจบแพทย์ปีหกมาหมาดๆ กำลังอยู่ในช่วงใช้ทุน

"แกว่างไหม.. พอดีพ่อชั้นอยากจะคุยกับแกเรื่องธุรกิจนิดหน่อย มีงานจะเสนอให้"​ ...​ นี่เป็นการเปิดเรื่องที่ผมไม่เคยปฏิเสธ เธอก็รู้ว่าผมรับงานฟรีแลนซ์​ ถึงผมจะไม่เคยรู้ว่าพ่อเธอทำงานอะไร แต่คุยดูก่อนไม่ใช่เรื่องเสียหาย

"นัดมาได้เลย วันนี้ก็ได้ ที่ไหนล่ะ"​
"ตอนนี้สะดวกมั้ย เดี๋ยวชั้นกะพ่อไปรับมาคุยที่บ้าน"​

บ้านเธออยู่บางนา ในขณะที่บ้านผมอยู่แถวอนุสาวรีย์​...​ เป็นอะไรที่ลงทุนมากพอดู ผมเสนอว่าจะนั่งรถไฟฟ้าไปแถวนั้นแต่เธอก็ยืนยัน...​
สุดท้าย เธอกับพ่อก็มารับผมที่บ้านจนได้ ...​

ถึงผมจะรู้จักกับเธอมานานปี แต่ผมก็ไม่เคยคุยกับพ่อของเธอจริงจังสักครั้ง ...​ ระหว่างทาง เราพูดคุยกันเรื่องสัพเพเหระ เรื่องอดีต การเรียน วางแผนชีวิต เรื่องงาน และเรื่องบริษัทส่วนตัวของผม  ... พ่อเธอดูสนใจในเนื้องานที่ผมทำมากทีเดียว

พอไปถึงบ้าน...​พบว่าบ้านเธอเป็นโรงงาน ผมเดาเอาเองว่างานที่จะคุยกันน่าจะเป็นเรื่องระบบ workflow หรือไม่งั้นก็พวก stock บัญชี ฯลฯ
แต่ผิดคาด หลังจากที่พ่อให้ผมนั่งในห้องรับแขก เค้าก็เอาวีดีโอมาให้ดูแล้วบอกว่า ดูซักครึ่ง ชม.​ก่อนนะ จะได้รู้ว่าเราทำอะไรกัน จะได้คุยกันง่าย ...​

วีดีโอสามสิบนาทีนั้นเป็นวีดีโอแนะนำธุรกิจเครือข่าย มีคนประสบความสำเร็จมาพูดมากมาย ชวนให้เห็นถึงอนาคตที่ธุรกิจใดๆก็ไม่สามารถแทนได้ 

เนื้อหาในวีดีโอน่าเคลิบเคลิ้ม...​ แต่ตั้งแต่นาทีแรกที่เห็นว่าเป็นธุรกิจอะไร  ในใจผมที่ผิดหวังอย่างรุนแรงมีอยู่แค่คำถามเดียวในหัว...​

"จะชิ่งยังไงดีวะ"

http://pantip.com/topic/30755036

ตามไปอ่านต่อเลยครับที่ลิ้ง
ถ้าถามผมว่าดีมั้ย แล้วแต่คน บางคนก็ประสบผลสำเร็จ บางคนเข้ามาแป๊ปเดียวก็หายไป

intherain
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 19:19:23 »

แนะนำให้คุณลองเข้าไปฟังที่เซ็นเตอร์ของสายงานของเค้าดูสิครับ
ถ้าคุณสงสัยในจุดไหนคุณก็สามารถถามข้อสงสัยของคุณได้เลยครับ
คุณจะได้รู้ด้วยตัวของคุณเองยังไงหล่ะครับ

l2aiSo
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 02:18:38 »

เห็นด้วยคัฟผมเจอมาเหมือนคุณเปี้ยบเลย
pachee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2013, 23:19:45 »

ของเขาดีหรือไม่ไม่ทราบแต่ถ้าเราตั้งสติให้ดีจะมองเห็นว่าไม่ได้แตกต่างจากร้านค้าข้างนอกเลยมีเพียงบางอย่างที่เป็นตราและยี่ห้อของตัวเอง แต่ที่ขายแพงเพราะต้องแบ่งเปอร์เซ็นต์ให้คนขายซึ่งเร่ิมให้ตั้งแต่คนขายคนแรก แล้วก็คนที่เคยแนะนำให้เราสมัครเราก็จะเป็นสายเหมือนกับเป็นลูกทีมของเขานั่นเองเขาก็จะมีส่วนแบ่งในส่วนลดของเราเป็นทอด ๆ ไปเรื่อย ๆ ที่ทำงานก็เคยมีคนหลงไหลกับอาชีพนี้จนลืมหน้าที่หลักจนถูกให้ออกจากงานที่มั่นคงตอนนี้ก็ยังไม่ตื่นจากพวังค์สงสัยจะโดนล้างสมองเยอะยังไงใครคิดทำก็อย่าลืมงานหลักขายตรงเป็นงานรองก็แล้วกัน
javacup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 13:33:06 »

แอมเวย์ เป็นบริษัทขายตรง เก่าแก่ ที่มีสินค้าที่ดี แต่โดยส่วนตัวคิดว่าราคามันจะสูงไปสักนิด แม้ว่าคิดออกมาเป็นราคาต่อการใช้ 1 ครั้ง แอมเวย์จะถูกกว่าสินค้าตลาด และ คุณภาพดีกว่ามาก แต่มันติดที่ว่ามันต้องจ่ายเงินเยอะครั้งเดียว นั่นค่อนข้างเป็นปัญหาสำหรับคนทำงานกินเงินเดือน ถ้าเรื่องธุรกิจ ขอบอกว่า ถ้าเจอทีมที่ดี ทำธุรกิจที่มีการบริหารจัดการต้นทุนดี สอนการทำธุรกิจแบบถูกต้องละก็ ถือว่าโชคดี การบริหารต้นทุนที่ดีคือ ไม่เน้นให้คนขายควักเงินซื้อของรักษาสิทธิ์ โดยไม่สอนวิธีขายของ อย่างงี้เจ๊งอย่างเดียว  แต่ก็ต้องขอพูดตรงๆ กับคนทำธุรกิจแอมเวย์ว่า บางทีการที่คุณบอกว่าไปนั่งทานข้าวฟรี ไม่มีอะไรหรอกแต่สุดท้ายก็ขายของให้เนี่ย มันเสียความรู้สึกที่สุดนะคะ เปลี่ยนเป็นการพูดคุยโน้มน้าวใจ ซื่อสัตย์กันหน่อย เรียนรู้วิธีเจรจาโน้มน้าวใจกันหน่อย น่าจะคุ้มค่าเหนื่อยกว่านะคะ เพราะเราจะได้ลงแรงไปกับคนที่อยากจะทำจริงๆ จะได้รับผลตอบแทนจากการเหนื่อยที่คุ้มค่านะคะ ทำธุรกิจให้เป็นธุรกิจ อย่าทำธุรกิจให้เป็นแชร์ลูกโซ่ มันจะช่วยเสริมยกระดับของคำว่า ขายตรงให้ดูมีศักดิ์ศรี น่าภูมิใจ และน่าเคารพนับถือในความสามารถ

สำหรับทีมที่ทำธุรกิจให้เป็นธุรกิจอยู่แล้ว ( มีแต่น้อยมาก )  ก็อยากให้คุณขยันทำให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์