เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 08:05:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  Fino สต๊าดไม่ติด ผู้รู้มาตอบทีครับ (ไม่รุ้ว่าผิดกฎไหมโพสลงบอร์ดนี้) ช่วยทีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Fino สต๊าดไม่ติด ผู้รู้มาตอบทีครับ (ไม่รุ้ว่าผิดกฎไหมโพสลงบอร์ดนี้) ช่วยทีครับ  (อ่าน 31162 ครั้ง)
Tomz_CR
มัธยม
**

จะไปหล๊วกก่อนหมอ จะไปซอก่อนปี่

« เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 19:25:43 »

ตามหัวข้อเลยนะครับ Fino สต๊าดไม่ติด กว่าจะติดประมาน10-20นาทีบางทีแบตหมด
เป็นรถของแฟนผม (ผู้หญิงใช้) ทั้งสต๊าดมือ ทั้งเท้า บางทีก็ไม่ติดเอาซะเลย
แฟนผมเอาไปทำงาน บางทีต้องเอาทิ้งไว้ที่ทำงาน ห่างจากที่พักประมาน 10 กม
เอาไปเข้าร้านซ่อม ก็แล้ว เปลี่ยนอะไหล่ก็แล้ว เข้าศูนย์ก็แล้ว หมดเป็นพันๆ

(เข้าศูนย์ไป3รอบ เขาบอกว่ามันเป็นปกติของรุ่นนี้ คือสต๊าดไม่เกิน 10นาทีถือว่าปกติถ้าสต๊าดมือไม่ติดก็สต๊าดเท้าเอานะ ไม่คิดว่า ผู้หญิงตัวเล็กๆ จะมีแรงเอาขาตั้งคู่ขึ้นไหม แล้วจะเอาแรงไหนมาสต๊าดอีก ถ้าเขาอยากสต๊าดเท้า คงไม่ซื้อรถที่มีสต๊าดมือมาหรอกมั้ง )
สิ่งที่เปลี่ยนที่ศูนย์มา แบ๊ตใหม่ กรองอากาศ ล้างคาร์บูร์

ก็เหมือนเดิม ตอนอยุ่ที่ร้านก็ ปกติดี สต๊าดติดง่าย พอกลับมาที่พัก ก็เป็นเหมือนเดิมอีก
ผมหมดวิธีแล้วครับ ศูนย์ก็แล้ว ร้านทั่วไปก็แล้ว ผมกลัวว่าถ้าแฟนผมเอาไปทำงานแล้ว
มันเกิดสต๊าดไม่ติดอีกแล้วผมไม่ว่างไปรับ กลัวว่าจะมีปัญหาครับ ผู้รู้คนไหนพอจะรู้วิธีแก้ปัญหา
หรือร้านไหนมีวิธีแก้ปัญหา โพสในกระทู้ได้เลยครับ

หรือจะติดต่อผม ยิงมาก็ได้ครับเด๋วโทรกลับเองครับ 0875661822 ต้อมครับ

ปล รถอยู่ บ้านดู่ เชียงรายครับ
seacrab
ระดับ ป.ตรี

รับออกแบบ ชุดสีพร้อมจำหน่ายชุดสีไฟเบอร์ 0869137556

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 20:29:18 »

ของผมก็เคยเป็นครับ
อันดับแรก ถ้ารถใช้งานมาไม่นาน ให้เปลี่ยน แผ่นยางไดอะแฟรมที่คาร์บุครับ ใช้ของแท้เท่านั้น
อันดับสอง ถ้าเป็นรถใช้งานมานาน ก็คงต้องโอเว่อร์ออล ผ่าเครื่องทำลูกแหวน วาวล์ ก้านกันใหม่ งบประมาณ 3000บาท ใช้ต่ออีก10ปี
หางบแล้วทำครับ อย่าเสียดายเพราะถ้าฝืนอาจเสียมากกว่า

รับสร้างออกแบบชุดสีมอไซด์ 0869137556
น้ำเชียงราย BKJ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กรงไก่แจ้ ไก่แจ้สวยงาม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 21:57:59 »

ดูจากสิ่งที่เปลี่ยนที่ศูนย์มา แบ๊ตใหม่ กรองอากาศ ล้างคาร์บูร์

จากประสบณ์อันน้อยนิดของผมแล้วเคยเจอกับมีโอ  ผมว่าน่าจะเกิดจาก วาล์วยันแน่นอน
ตั้งวาล์วใหม่ ถ้าตั้งวาล์วห่างเกินไปเสียงเครื่องจะดังหน่อยและกินน้ำมันเยอะ ถ้าตั้งชิดไปน้ำมันกับอากาศจะเข้าไปในกระบอกสูบน้อย ทำให้การเผาไหม้ไม่ดี เสียเงินไม่จะเกิน 100 บาท

และจะให้ดี ลองเช็คน้ำมันเครื่องและน้ำมันเฟืองท้ายด้วย ตรวจดูหัวเทียนว่ามีสีดำไหม(ให้เอากระดาษทรายขัดๆทำความสะอาด)

รับทำกรงไก่แจ้กรงไก่สวยงาม
https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1207443.0#gsc.tab=0
รับทำหินขัดทรายล้างหินล้างช่างแอร์
https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=118751.0#gsc.ta
Tomz_CR
มัธยม
**

จะไปหล๊วกก่อนหมอ จะไปซอก่อนปี่

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 23:30:04 »

ของผมก็เคยเป็นครับ
อันดับแรก ถ้ารถใช้งานมาไม่นาน ให้เปลี่ยน แผ่นยางไดอะแฟรมที่คาร์บุครับ ใช้ของแท้เท่านั้น
อันดับสอง ถ้าเป็นรถใช้งานมานาน ก็คงต้องโอเว่อร์ออล ผ่าเครื่องทำลูกแหวน วาวล์ ก้านกันใหม่ งบประมาณ 3000บาท ใช้ต่ออีก10ปี
หางบแล้วทำครับ อย่าเสียดายเพราะถ้าฝืนอาจเสียมากกว่า
รถถือว่าใช้งานไม่หนักครับ ขับมาได้ 12,000 กิโลเมตรครับ ซื้อมาได้ 3 ปีครับ
ไม่รุ้ว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ แผ่นยางไดอะแฟรม มันเป็นเเผ่นยางที่อยุ่ระหว่างฝาครอบกับตัวคาร์บูร์รึเปล่าครับ
คล้ายกับประเกนที่เป็นพลาสติกเปล่าครับ

ดูจากสิ่งที่เปลี่ยนที่ศูนย์มา แบ๊ตใหม่ กรองอากาศ ล้างคาร์บูร์

จากประสบณ์อันน้อยนิดของผมแล้วเคยเจอกับมีโอ  ผมว่าน่าจะเกิดจาก วาล์วยันแน่นอน
ตั้งวาล์วใหม่ ถ้าตั้งวาล์วห่างเกินไปเสียงเครื่องจะดังหน่อยและกินน้ำมันเยอะ ถ้าตั้งชิดไปน้ำมันกับอากาศจะเข้าไปในกระบอกสูบน้อย ทำให้การเผาไหม้ไม่ดี เสียเงินไม่จะเกิน 100 บาท

และจะให้ดี ลองเช็คน้ำมันเครื่องและน้ำมันเฟืองท้ายด้วย ตรวจดูหัวเทียนว่ามีสีดำไหม(ให้เอากระดาษทรายขัดๆทำความสะอาด)

ลืมไปอีกอย่างครับ ไปเปลี่ยนที่ศูนย์มีหัวเทียนอีกอย่างครับ ส่วนเรื่องวาล์วนี่ ไปตั้งที่ร้านธรรมดาด้วย และให้ศูนย์เช็คไห้เรียบร้อย ส่วนน้ำมันเครื่องนี่เปลี่ยนมาสองอาทิตย์ครับ

ผมเบื่อที่จะเข้าศูนย์ละครับ ไม่ใช่อย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ เขาพูดเหมือนสิ่งที่มันเป็นมันก็ปกติดีนิ มันเป็นธรรมดาของรถรุุุุ่นนี้ สต๊าดจนแบตหมดนี่อะนะปกติ ผมคงไม่รุ้ว่าตอนออกรถมาไหม่กับตอนนี้มันไม่มีความแตกต่างกัน มันยังปกติอยุ่เหมือนที่เขาว่า เหมือนกับว่าเขาหาต้นเหตุไม่เจอแก้ปัญหาไม่ได้ แล้วบอกว่าถ้ามีปัญหาก็เข้ามาหาที่ศูนย์ได้ แล้วถามว่าถ้ารถสต๊าดไม่ติดแล้ว -ู จะเอาไปไห้  -ึง ดูได้ไงจะไห้จูงไปเป็น 10 โลเพืื่อไปไห้สต๊าดติดแล้วมาเป็นเหมือนเดิมหรือ (ขออภัยด้วยถ้าพูดแรงไปครับ)
miniplang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 00:07:05 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2015, 14:26:02 โดย miniplang » IP : บันทึกการเข้า
Tomz_CR
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 13:58:23 »

วาวยันครับ ผมให้99.99%ครับหรือโทรถามผมได้ยินดีแนะนำ 0915429873
ศูนย์บอกว่าเช็คให้เรียบร้อยแล้ว ค่าปกติดีทุกอย่างครับ หรือว่าเขาไม่ได้เช็คให้จริงๆๆ
pron16
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 08:35:56 »

วาวยันครับ ผมให้99.99%ครับหรือโทรถามผมได้ยินดีแนะนำ 0915429873
ศูนย์บอกว่าเช็คให้เรียบร้อยแล้ว ค่าปกติดีทุกอย่างครับ หรือว่าเขาไม่ได้เช็คให้จริงๆๆ
ขายต่อก่อครับ หรือเอาไปซ่อมที่ร้านp เซอร์วิส หน้าศูนย์วิจัยครับ
ถ้าขาย pm มาครับ
kiza_golf
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ไปให้สุด ทุกทางฝัน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 11:10:29 »

วาล์ว ผมใช้อยู่ครับ สาเหตุหลายอย่าง
- จอดไว้นาน
- ชัก .. น้อย ตอยออกร้านมา เครื่องไม่เข้าที่ วาล์วเลยทำงานผิดปกติ
- 108 ประการ หลายสาเหตุมาก

0 8888 6 88 53 / 091 492 6682 ก็อปแก็ป  เชียงราย
วุฒิชัย อินทะรังษี   842-0-11695-5  ธ.กรุงไทย

บ้านป่ายาง แม่คำหลัก 7 แม่จัน เชียงราย
ศึกษารายละเอียดให้ดี ก่อนกดเบอร์นะครับ
มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 19:44:24 »

จากประสบณ์อันน้อยนิดของผมแล้วเคยเจอกับมีโอ  ผมว่าน่าจะเกิดจาก วาล์วยันแน่นอน

+1 ครับ

-- เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ ถ้าท่านว่างๆจากการทำงานนะ ลองเช็คดูง่ายๆๆก่อนครับ ถอดหัวเทียนออกมาดูก่อน แล้วลองเอาหัวเทียนเสียบเข้าที่ปลั๊กหัวเทียน ลองสตาร์ทเครื่องมีไฟออกจากหัวเทียนไหม ถ้ามีก็ผ่านครับ ถ้าไม่มีต่อไปดูที่เขี้ยวหัวเทียนว่าคราบที่ติดอยู่ที่หัวเทียนมีสีอะไรบ้าง เช่น สีน้ำตาลแห้งๆๆ แสดงว่าจุดระเบิดดี คราบเยิ้ม แสดงว่าน้ำมันท่วม ระยะห่างของเขี้ยว โดยประมาณของผม 1 ใบเลื่อยเหล็กครับ อื่นๆๆอีกอธิบายไม่หมดครับ ^^ ฯลฯ

-- เพิ่มเติมอีกนิดนุง ถ้าลองทำตั้งแต่ตอนแรกแล้ว ไม่มีประกายไฟออกที่หัวเทียน ก็อาจจะเป็นไปได้หลายสาเหตุครับ เช่น coil จุดระเบิดเสีย  สายไฟหลุดหรือหลวม กล่อง cdi เสีย(อันนี้ไม่น่านะแต่คาดไว้ก่อนครับ )

-- วาล์วยันก็อาจเป็นไปได้อีก กรณีนึงนะครับ ถ้าช่างตั้งให้ตอนเครื่องยนต์เย็น ยังไงก็ยันแน่ๆครับ

-- ถ้าว่างๆๆแบบเยอะจริงๆๆ ถอดคาร์บูล้างเองเลยครับ ลองดูไม่ยากเกินความสามารถ แต่ถ้าไม่สะดวก หรือไม่ชำนาญงานให้ท่านลองไปหาเพื่อนๆสมาชิกในนี้ ใจดีทุกๆๆคนครับ  ^^

แต่ตอนนี้นั้นไปแร้ววววววววววววววววว เด่วโดนเตะ555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 20:46:41 โดย innovate76 » IP : บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Tomz_CR
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 20:48:59 »

+1 ครับ
เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ ถ้าท่านว่างๆจากการทำงานนะ ลองเช็คดูง่ายๆๆก่อนครับ ถอดหัวเทียนออกมาดูก่อน แล้วลองเอาหัวเทียนเสียบเข้าที่ปลั๊กหัวเทียน ลองสตาร์ทเครื่องมีไฟออกจากหัวเทียนไหม ถ้ามีก็ผ่านครับ ถ้าไม่มีต่อไปดูที่เขี้ยวหัวเทียนว่าคราบที่ติดอยู่ที่หัวเทียนมีสีอะไรบ้าง เช่น สีน้ำตาลแห้งๆๆ แสดงว่าจุดระเบิดดี คราบเยิ้ม แสดงว่าน้ำมันท่วม อื่นๆๆอีกอธิบายไม่หมดครับ ^^ ฯลฯ

ขายต่อก่อครับ หรือเอาไปซ่อมที่ร้านp เซอร์วิส หน้าศูนย์วิจัยครับ
ถ้าขาย pm มาครับ
ไปศูนย์ไม่ได้เรื่อง เลยครับเอาไปไห้ร้าน ซ่อมทั่วไป เค้ารื้อ ระบบไฟทั้งระบบเลย ไฟมาหัวเที่ยนไม่สม่ำเสมอ เค้ารื้อไห้ทั้งคัน ตอนนี้สต๊าดติดเเล้วครับ ดีกว่าไปศูนย์เยอะเลย เค้าบอกว่าเช็ค ๆ แล้วไม่มีปัญหาอะไร ร้านทั่วไปทำไห้ 50 บาท ติดดีแล้วครับ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ศูนย์จ๋าศูนย์ หวังว่าจะไม่ได้เจอกันอีกแล้วนะจ๊ะศูนย์
มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 23:03:51 »

ไปศูนย์ไม่ได้เรื่อง เลยครับเอาไปไห้ร้าน ซ่อมทั่วไป เค้ารื้อ ระบบไฟทั้งระบบเลย ไฟมาหัวเที่ยนไม่สม่ำเสมอ เค้ารื้อไห้ทั้งคัน ตอนนี้สต๊าดติดเเล้วครับ ดีกว่าไปศูนย์เยอะเลย เค้าบอกว่าเช็ค ๆ แล้วไม่มีปัญหาอะไร ร้านทั่วไปทำไห้ 50 บาท ติดดีแล้วครับ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ศูนย์จ๋าศูนย์ หวังว่าจะไม่ได้เจอกันอีกแล้วนะจ๊ะศูนย์
[/quote]

ยิ้มกว้างๆ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
birdsongkhal
0855229982
ชั้นประถม
*

อ้อล้อ อ้อรัก

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 01:14:39 »

มีโอ ฟีโน่ คลิก สามรุ่นนี้ อาการเหมือนเจ้าของกระทู้ เกือบร้อยละ 80 ครับ เป็นสาเหตุทำให้ราคามือสองตกมากๆ ลูกค้ามาซ่อมเยอะ 3 รุ่นนี้ ถ้าเบาๆก็ วาวเป็นสิวครับ  ยิงฟันยิ้ม มันจะมีคราบเชม่าเม็ดกลมๆเล็กๆเกาะอยู่ที่ วาว์วครับ ต้องเอาออกแล้วบดวาว์วใหม่ลูกเร่งก็เป็นสาเหตุต้นๆเหมือนกัน ของแท้เกือบ 800 เคยถามที่ย่งเฮง

บัญชีอมทรัพย์ ธนาคารออมสิน นาย ทวีเดช รุ่งมณี 0200-6867-0619
146 ม 1 บ้านร่องขุ่น ถ พหลโย ต ป่าอ้อดอนชัย อ เมือง  จ เชียงราย 57000
เต็นท์รถตรงข้ามตลาดร่องขุ่น สามแยกไฟแดงวัดร่องขุ่น โทร 085-522-9982
หน้า: [1] พิมพ์