เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 14:33:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ท่านใดกำลังเรียนปริญญาโทอยู่บ้างคะ ?
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านใดกำลังเรียนปริญญาโทอยู่บ้างคะ ?  (อ่าน 10294 ครั้ง)
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 09:56:20 »

จากที่ผมเรียนมา บทที่ต้องเริ่มเป็นบทแรกคือ บทที่ 2 นะครับ ถ้าเราไม่รีวิวก่อน เราจะไม่รู้เลยว่า เรื่องที่เราทำมีคนทำแล้วหรือยัง และฐานคิดของเรามาจากฐานคิดอะไรที่จะนำไปสู่แนวทางการวิจัยที่ชัดเจนของเรา บางทีเรื่องของเราอาจจะเป็นไปไม่ได้ในทางทฤษฎีก็ได้นะครับ ผมเองก็เรียนสาขาวิจัย ยังไม่จบสักที เพราะใครที่เรียนสาขาวิจัยคงรู้ดีว่า ต้องเน้นวิธีการวิจัยเป็นส่วนใหญ่ ใครจบ 2 ปีตามหลักสูตรก็ยินดีครับ ตอนนี้ผมเองก็เหลือแต่วิทยานิพนธ์เหมือนกัน ทำไปทำมาเหมือนจะเจอปัญหา จะต้องหาวิธีและปรับแก้กันไป ดีกว่าไปสอบหัวข้อใหม่ นานจริงๆ ตอนนี้อยู่ปี 4 ละครับ เป้อมาเกือบ 2 ปีละ คาดว่าจะต้องจบปีนี้ให้ได้ ใครเป็นเหมือนผมอยู่สู้ๆเด้อครับ ใครมีไรปรึกษาก็ส่งข้อความมาได้ครับผม
ยิ้มกว้างๆ :Dขอบคุณคร่า ตอนนี้กำลังทำบทที่ 2-1-3 จ้า แต่ต้องทำเป็นภาษาอังกฤษ กำลังดำน้ำลงใต้ทะเลลึกเลยค่ะ แง้วๆๆ แลบลิ้น ยิ้มกว้างๆ ไว้จะขอคำแนะนำกับกำลังใจนะคะ อั๊ยยยยยะๆ อายจัง ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 09:57:20 »

มาให้กำลังใจปลาทูนะ ไม่รู้ว่าตอนนี้นอนหรือยัง
งานต้องส่งพรุ่งนี้คงใกล้เสร็จแล้ว เอาใจช่วยนะจ๊ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณในความห่วงใยขอเพื่อนคนนี้นะคะ ไว้จะหาโอกาสไปถล่มทับ เอ๊ย ไปแอ่วหาจ้าเมเม่ซัง ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 12:42:55 »

ได้หัวข้อแล้ว review แล้ว แต่ตัวแปรยังไม่ออก แล้วยังงี้บทที่ 2 ข้าเจ้าจะคลอดเมื่อไดนี่ แง้ๆๆ เหนื่อยๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้

ทำเรื่องอะไรก็ได้ที่เราสนใจ และเป็นเรื่องที่เป็นประเด็นสำคัญ เมื่อทำแล้วต้องตอบโจทย์ให้ได้ว่าเอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง

ผมทำวิจัยตั้งแต่เรียน ปวส. เรื่องการศึกษาเปรียบเทียบการเพาะเมล็ดสิบสองปันนา โดยใช้วัดุคลุมดิน
ป.ตรี ทำเรื่อง ปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อการติยาเสพติด ของนักศึกษาอาชีวศึกษา โครงการศึกษาเกษตรเพื่อชีวิต วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีเชียงราย
ป.โท ทำเรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเสพยาเสพติดประเภทเมทแอมเฟตามีน(ยาบ้า) ของนักศึกษาอาชีวศึกษา พื้นที่อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย

นอกจากนี้ก็มีประสบการณืในการทำ
1. ปัจจัยที่มีผลต่อการมีส่วนร่วมของประชาชนในการแก้ไขปัญหาที่มีผลกระทบต่อคนและสิ่งแวดล้อมในชุมชน   จากการใช้สารเคมีทางการเกษตร
2. แรงจูงใจในการทำงานของบุคลากรองค์การบริหารส่วนจังหวัด
3. การศึกษาความเข้าใจของเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานภาครัฐ ต่อนโยบายการผ่อนผันแรงงานต่างด้าว
4. รูปแบบการจัดระบบการสื่อสารที่เหมาะสมในการปฏิบัติงานของบุคลากรในมหาวิทยาลัย
5. ผลการดำเนินงานขององค์การปกครองส่วนท้องถิ่น จังหวัดเชียงราย ในการกำกับดูแลร้านจำหน่ายสุรารอบสถานศึกษา ตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ.2551
6. การดำเนินงานและความคิดเห็นของประชาชน ที่มีต่อกองทุนหลักประกันสุขภาพขององค์การบริหารส่วนตำบล

โอววววววววว ตกใจ  นับถือท่านแม่กก ค่ะ ความรู้คับแก้วเลย ไว้จะขอคำชี้แนะนะคร้าาาา ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 21:32:40 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 23:58:13 »

สมัคร thailis มีวิทยานิพนธิ์/งานวิจัยมากมาย ให้ศึกษา คนไม่เรียนต่อก็เข้าอ่านเข้าโหลดได้
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 09:43:55 »

สมัคร thailis มีวิทยานิพนธิ์/งานวิจัยมากมาย ให้ศึกษา คนไม่เรียนต่อก็เข้าอ่านเข้าโหลดได้

เป็นอีกทางเลือกที่ดีทางเลือกหนึ่งสำหรับรีวิวเอกสารครับ  ผมก็ใช้บริการนี้อยู่เป็นประขำ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 20:12:21 »

เป็นอีกทางเลือกที่ดีทางเลือกหนึ่งสำหรับรีวิวเอกสารครับ  ผมก็ใช้บริการนี้อยู่เป็นประขำ
อ่อ อันนี้อ่านประจำค่ะ สะดวกดีนะคะ ได้พึ่งพาเยอะเลย ยิ้มกว้างๆ

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 22:07:18 »

แวะมาขอเติมกำลังใจค่ะ อายจัง อยากจบเร็วๆจังเลย  ลังเล เหนื่อยเนาะ ร้องไห้

Singhathong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 11:53:55 »

อยากทราบว่าท่านใดกำลังเรียนโท หรือจบไปแล้วบ้าง แล้วเรียนคณะอะไร ทำวิทยานิพนธ์เป็นไงบ้างคะ   มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะคะ   พอดีกำลังคิดหัวข้อ รู้สึกว่าเหมือนพายเรือในอ่างค่ะ สับสน งงงวย   ฮืม ลังเล แลบลิ้น

* โปรชัวร์สยาม.jpg (293.52 KB, 1134x680 - ดู 191 ครั้ง.)
SINGHATONG
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 11:19:51 »

อยากทราบว่าท่านใดกำลังเรียนโท หรือจบไปแล้วบ้าง แล้วเรียนคณะอะไร ทำวิทยานิพนธ์เป็นไงบ้างคะ   มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะคะ   พอดีกำลังคิดหัวข้อ รู้สึกว่าเหมือนพายเรือในอ่างค่ะ สับสน งงงวย   ฮืม ลังเล แลบลิ้น

* ป้ายไวนิล สยาม.jpg (462.22 KB, 1000x600 - ดู 533 ครั้ง.)
สายสัมพันธ์99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2012, 23:45:26 »

อยากทราบว่าท่านใดกำลังเรียนโท หรือจบไปแล้วบ้าง แล้วเรียนคณะอะไร ทำวิทยานิพนธ์เป็นไงบ้างคะ   มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะคะ   พอดีกำลังคิดหัวข้อ รู้สึกว่าเหมือนพายเรือในอ่างค่ะ สับสน งงงวย   ฮืม ลังเล แลบลิ้น

วิทยาลัย  เทคโนโลยีสยาม  มาถี่ๆ  ยิงเป็นชุดๆเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2012, 23:48:02 โดย nato344 » IP : บันทึกการเข้า
RateX
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 21:52:12 »

เ้ป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ
ผมเองก็เหลือ IS ครับ  ยิ้ม

การถก เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ ถือเป็นเรื่องดี
แต่ การเถียง เพื่อที่จะให้ตัวเองชนะ ถือว่าเป็นเรื่อง โง่
Walk Alone
*

ความเหงา มัน ทำให้เราเข้มแข็ง

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 22:08:53 »

ตอนนี้ IS ก็ส่งไปแล้ว รอลุ้นอยู่เลยคะว่าจะผ่านรึป่าว^^ เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่ไกล้จะจบนะคะ และขอสนับสนุนเพื่อนๆที่กำลังจะเรียนโท เพราะบอกได้คำเดียวว่าได้มากกว่าที่เรียน ไม่ว่าจะจากสถาบันไหนก็ตามคะ
RateX
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 23:21:50 »

ตอนนี้ IS ก็ส่งไปแล้ว รอลุ้นอยู่เลยคะว่าจะผ่านรึป่าว^^ เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่ไกล้จะจบนะคะ และขอสนับสนุนเพื่อนๆที่กำลังจะเรียนโท เพราะบอกได้คำเดียวว่าได้มากกว่าที่เรียน ไม่ว่าจะจากสถาบันไหนก็ตามคะ

ห้องผม แค่บทที่1 บางคนโดนแก้ไป 5 รอบละครับ  เศร้า

การถก เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ ถือเป็นเรื่องดี
แต่ การเถียง เพื่อที่จะให้ตัวเองชนะ ถือว่าเป็นเรื่อง โง่
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 21:05:22 »

ใครทำ Thesis , IS ไปถึงไหนกันแล้วมั่งคะ ยังอยู่เป็นเพื่อนกันหรือเปล่าเอ่ย

เราสอบโครงร่างผ่านแล้ว กำลังลงพื้นที่เก็บข้อมูล ต่อไปก็จะรันสถิติแล้ว แงๆๆ ร้องไห้

ขอเสียงและกำลังใจหน่อยสิก๊าบบบบบบ  มันต๊อแต๊ อายจัง อายจัง ลังเล ร้องไห้ 

nuanpaga
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 21:50:29 »

จบโทแล้วค่ะ กำลังต่อเอกอยู่ ผ่านมา 3 ปีแล้ว >.< ตอนนี้เลยค่อนข้างวุ่นวายกับวิทยาพิพนธ์พอสมควรตอนนี้ ถ้ามีปัญหาทางสถิติถามได้นะคะ
ถ้าจะอนุเคราะห์ขอตัวอย่าง หัวข้อ ป โท ได้ไหมคะ
Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 19:17:17 »

กำลังเขียนเล่มบทที่ 4 ค่ะ เหนื่อยสุดๆ เพราะถูกดูดพลังชีวิตไปมากมาย ที่ผ่านมาทั้งรันโมเดลทั้งเขียนโปรแกรม เกือบไม่รอด ปีนี้ปีสุดท้ายแล้ว ถึงเลาต้องจบ  >.< ไฟต์บังคับแล้วค่ะ

สุรัสวดี นางแลม่านสวย 053-176074, 081-5943105
ผ้าม่านสั่งตัด ผ้าม่านสำเร็จรูป ม่านปรับแสง มู่ลี่ ม่านไม้ไผ่
E-mail: SNanglae@gmail.com
https://www.facebook.com/SuruswadeeCurtain
dr.kuay
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 10:41:22 »

ผมแนะนำให้ค้นหาหัวข้อโดยการรวบรวมรายชื่องานวิจ้ยและวิทยานินธ์ที่อยู่
ในขอบเขตสาขาวิชาและความสนใจของเราเอาไว้ให้มากที่สุดก่อนครับ
แล้วเราจะมองออกเองล่ะครับว่าเราอยากจะทำเรื่องอะไร
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์