เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 09:36:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขออนุญาติบอกบุญใครมีเหรียญสตางค์ไม่ใช้เอามาทำบุญกันไหมครับ (ไปถวายมาแล้วครับ) ^^
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ขออนุญาติบอกบุญใครมีเหรียญสตางค์ไม่ใช้เอามาทำบุญกันไหมครับ (ไปถวายมาแล้วครับ) ^^  (อ่าน 5377 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 18:54:17 »

ใครมีเหรียญ 25 - 50 สตางค์เก็บไว้ไม่ได้ใช้ เอามารวมทำบุญสร้างเป็นผ้าไตรจีวรห่มองค์พระประธานกันไหมครับ พอดีทางวัดใหม่กำลังสร้างวิหาร และพระประธาน โดยจะเอาเหรียญสตางค์มาติดเป็นผ้าไตรจีวรห่มองค์พระ ท่านไหนสนใจบริจาคทำบุญติดต่อผ่านกระทู้ได้นะครับ จะเอาไปถวายก่อนวันอาสาฬหบูชาที่จะถึงนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 20:15:28 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
warrior
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 20:24:41 »

ร่วมด้วยครับ (แล้วจะเอาไปให้ที่ไหนครับ)
สบายแมน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 20:35:57 »

ร่วมด้วยครับ (แล้วจะเอาไปให้ที่ไหนครับ)

ขอบคุณที่ร่วมทำบุญนะครับ คนละเล็กล่ะน้อยไม่นานก็ได้ผ้าไตรห่มพระแล้วครับ ^^
สบายแมน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 20:45:16 »

ต้องขอเรียนท่านผู้จะร่วมทำบุญตามตรงนะครับ คือวัดเป็นวัดใหม่ ตอนนี้มีแต่กุฎิพระ กับพระธาตุเจดีย์  กำลังจะสร้างวิหารและพระประธาน
ผมเองก็ไม่รู้จักชื่อวัดครับ เคยเอาเหรียญไปถวายมาครั้งหนึ่ง เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู ถ้าตอนเอาเหรียญไปถวายอีกครั้งจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ตอนนี้ทางวัดมีเหรียญแล้วประมาณสี่หมื่นเหรียญ ต้องการจำนวนหนึ่งแสนเหรียญเพื่อที่จะไปสร้างผ้าไตรจีวรครับ 
ไม่ได้บริจาคผ่านทางวัดโดยตรงนะครับ คือมีคนที่เขาทราบข่าวเปิ้นแจ้งมาอีกที พวกผมเลยรวบรวมเหรียญกันครับตอนนี้ได้เจ็ดร้อยกว่าเหรียญแล้วครับ พอดีเล่นเว็บนี้ก็เลยบอกบุญเผื่อท่านไหนสนใจอยากร่วมทำบุญ อ้ออย่าลืมเขียนชื่อผู้บริจาคด้วยนะครับ ตุ๊ท่านจะได้ปั๋นปอนให้ครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 20:50:33 »

เปิ้นจะเอาไปทำผ้าไตรจีวรแบบนี้ครับ แต่ไม่ใช่วัดนี้นะครับยืมภาพมาเป็นตัวอย่างครับ  ยิงฟันยิ้ม

p.o.p.
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 21:09:05 »

วัดอยู่แถวไหนคะ
สบายแมน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 21:16:37 »

วัดอยู่แถวไหนคะ

วัดอยู่ที่ อำเภอ สันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ครับ แต่ไม่รู้ว่าตำบลอะไร ทางเข้าวัดเป็นซอยเล็กๆ วัดอยู่ท้ายหมู่บ้านนู๊นครับ ไม่บอกไม่รู้เลยครับว่ามีวัดอยู่ในนั้น ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 20:57:22 »

ว้าว... สวยครับ งั้นจะจัดให้ พอดีสะสมไว้เล่นๆเห็นสวยๆดี ไม่คิดว่าจะมีประโยชน์แบบนี้นี่เอง
ทีแรกผมก็คิดว่าท่านจะเอาไปแลกเป็นเงิน และเข้าใจว่าเอาไปทำจีวรติดกับผ้าหรืออย่างไร งงมาก อ่อ จะเอาไปติดกับปูนอีกที สวยมากๆ มันเป็นอาท

ไว้ติดต่อกันอีกที

เงินเพียงน้อยนิด แต่กว่าจะสะสมได้ขนาดนี้ นานมากๆ (ทำยากนะเรื่องแบบนี้ อิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 23:01:11 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
สบายแมน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 21:11:41 »

ว้าว... สวยครับ งั้นจะจัดให้ พอดีสะสมไว้เล่นๆเห็นสวยๆดี ไม่คิดว่าจะมีระโยชน์แบบนี้นี่เอง
ทีแรกก็คิดว่าจะเอาไปแลกเป็นเงิน และเข้าใจว่าเอาไปทำจีวรติดกับผ้าหรืออย่างไร งงมาก อ่อ จะเอาไปติดกัปูนอีกที สวยมากๆ

เดี๋ยวจะส่งรูปให้ดูนะครับ ไว้ติดต่อกันอีกทีจะทำบุญหน่อย
(รอใส่รูปตรงนี้)

เงินเพียงน้อยนิด แต่กว่าจะสะสมได้ขนาดนี้ นานมากๆ (ทำยากนะเรื่องแบบนี้ อิอิ)

ขอบคุณมากๆครับท่านเจมส์ถ้าไปถวายแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 21:14:32 »

อัพเดทเหรียญที่พี่ๆน้องๆร่วมกันทำบุญบริจาคกันคนล่ะเล็กล่ะน้อยครับ กองนี้หกร้อยกว่าเหรียญล่ะครับ ซักวันต้องสำเร็จแน่ๆ ไม่นานหรอกครับผ้าไตรห่มพระ ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 22:43:43 »

พอดีไปเดินหาดูในบ้าน เจอกระปุกหมู่เก่าๆค้างปีบนตู้ เลยแงะออกมาดู โอ้แม่เจ้า(กระปุกนี้ลืมไปแล้ว)

นับได้ รวมๆ
25 สตางค์ 302 เหรียญ = 75.50 บาท
50 สตางค์  90  เหรียญ = 45 บาท

รวม 392 เหรียญ (120.50 บาท) คนเดียวเลยเกือบถึง 400 เหรียญ อิอิ สาธุๆ ขอให้ผมรวยๆๆๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ยังไงใครจะร่วมสมทบก็นัดผมได้แถว เสมสิกขาลัย ได้นะครับถ้าใกล้ ศรีทรายมูล หรือแถว BiG-C แล้วจะส่งต่อให้ท่าน สบายแมนอีกที
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=430581.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 23:03:15 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
สบายแมน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 11:50:23 »

เรียงเหรียญได้เทห์จริงๆครับท่านเจมส์ ยิงฟันยิ้ม
jumper
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2013, 18:30:55 »

รับเหรียญ  2  บาท สีทองด้วยไหมคับ  แล้วให้เอาไปให้ที่ไหนคับ
สบายแมน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2013, 21:25:36 »

รับเหรียญ  2  บาท สีทองด้วยไหมคับ  แล้วให้เอาไปให้ที่ไหนคับ
เหรียญ 2 บาทนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ลืมถาม  ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 12:41:56 »

ต้องขออภัยท่านที่ต้องการร่วมทำบุญด้วยนะครับ พอดีบ้านที่รวบรวมเหรียญเป็นบ้านของคุณป้าท่านหนึ่ง ถ้าให้ที่อยู่ทางหน้าเว็บก็กลัวหลายๆอย่างในเว็บบอร์ดเน๊อะใครจะเข้ามาดูก็ได้ เอาเป็นว่าท่านใหนที่ต้องการทำบุญผมจะพีเอ็มบอกที่อยู่ให้ล่ะกันครับ บ้านของคุณป้าอยู่เชียงใหม่นะครับ วัดที่จะไปทำบุญก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ ถ้าไปทำบุญแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ถ้าใครทำบุญเขียนชื่อ พร้อมครอบครัวด้วยก็ได้ครับพระท่านจะได้อนุโมทนาบุญ ถ้าเขียนชื่อที่ใช่ในเว็บบอร์ดด้วยก็จะเป็นการดี ผมจะได้แจ้งว่าได้รับเหรียญแล้ว ขอขอบพระุคุณทุกท่านที่ร่วมทำบุญมานะครับมากน้อยไม่เป็นไร ถือว่าเป็นโอกาสดีีที่ท่านจะได้ร่วมทำบุญใหญ่ หนึ่งเหรียญสองเหรียญก็ุืุ่ถือว่าได้ทำ เหรียญของท่านจะถูกนำไปติดองค์พระประทานให้คนได้กราบไหว้บูชา และจะติดอยู่เป็นผ้าไตรจีวรห่มพระเป็นอนุสรณ์ไปตราบนานเท่านานเจ้นลูกเจ้นหลานลืบไปเลยครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 09:30:52 »

เหรียญ 2 บาทนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ลืมถาม  ยิงฟันยิ้ม

ถามกันกับคนที่ทำงานตกลงกันว่าเหรียญสองบาทก็เอาครับ ตอนนี้ที่ทำงาน ก็เอาเหรียญสองบาทสีทองมาฮอมเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
jumper
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 18:04:38 »

ผมส่งให้แล้วนะคับ
สบายแมน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 20:28:28 »

ผมส่งให้แล้วนะคับ

ขอบคุณ ท่าน jumper ครับคุณป้าแจ้งว่าได้รับเหรียญพัสดุแล้วครับ ดีใจมากครับ รวดเร็วทันใจมาก ขอให้บุญกุศลที่ได้ร่วมทำบุญส่งผลถึงท่าน รวดเร็วทันใจแบบนี้นะครับ ไว้อนุโมทธาสาธุด้วยกันตอนไปถวายอีกทีนะครับ ยิงฟันยิ้ม

สบายแมน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 20:31:22 »

ตอนนี้ที่ทำงานก็กำลังรวบรวมเหรียญกันอีกทีครับเดือนหน้าน่าจะได้เยอะกว่านี้ ยิงฟันยิ้ม

เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 12:36:36 »

ขออนุโมทนาบุญทุกๆท่านครับ มีเก็บไว้พอสมควรครับ แต่เสียดาย ไม่ได้อยู่บ้าน ไม่แน่ใจว่าซักต้นปีหน้าจะยังทันอยู่ไหมหนอ เข้าใจว่าทางวัดจะเอาไปหลอมรวมกันแล้วตีเป็นแผ่นเหมือนกับการทำแหวนจากสตางค์ใช่ใหมครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์