เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:09:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ทำไม เรา นับถือ ศาสนาพุทธ ? (เรา คือ ผู้มาตอบ คำถาม นี้ ฯ)
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ทำไม เรา นับถือ ศาสนาพุทธ ? (เรา คือ ผู้มาตอบ คำถาม นี้ ฯ)  (อ่าน 2886 ครั้ง)
BENLO 99
ฟ้ามีตา..ตา..มียาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 14:30:38 »

เจ๋ง 8)พระพุทธศาสนา คือที่สุดของที่สุดครับ
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 16:59:27 »

บุพกรรมใดในอดีตชาติได้ทำมา
ชาติต่อๆมาย่อมเสวยบุพกรรมนั้น
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 04:28:58 »

ที่สุดของที่สุด ผมก็นึกว่าแจ้ อิอิ

ไม่ว่าจะศาสนาใด ถ้าปฎิบัติได้และปฎิบัติดี และเป็นไปตามธรรม(ชาติ) นั่นก็ธรรมะที่ดีในตัวท่านแล้ว ไม่ว่าจะได้รับการเรียนรู้หรือการสอนมาเช่นไรจากศาสนาใหนๆนั้นไม่สำคัณ เพียงเป็นไปตามความจริง แล้วทำให้รู้แจ้ง มีศรัทราเป็นพละ พร้อมทำเหมือนดังมรรค 8 ก็จัดว่า เข้าท่าแล้ว

ตัวอย่างง่ายๆ ถ้าผมพูดแล้ว งงๆ ฝรั่งเขาก็เกิดมาก็ได้รับบางศาสนาโดยสภาวะแวดล้อมเดิม ต่อมาคนหาความจริงของชีวิต เพื่อเข้าใจชีวิต หรือฝึกปฎิบัติอะไรบางอย่างเพื่อการเกิดสติ ก้าวต่อมาคือการภาวนา นั่นแหละ สำคัณกว่า ซึ่งผู้ปฎิบัติเองไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนศาสนาเลย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
BENLO 99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 14:14:05 »

8)ที่สุดของที่สุด สำหรับผมคือ พระพุทธศาสนาสอนให้คนเรารักพ่อแม่ก่อนอย่างอื่นครับ แล้วมรรค 8 ก็เป็นคำสอนที่ลึกซึ้งมากๆครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 03:41:18 »

ตอบได้ดีครับ เข้าท่าดีครับ แต่จะว่าไป ถ้าเอาง่ายๆของ มรรค8 ก็ทำสิ่งที่ดี ที่งามไว้ครับ ไม่ว่าจะอาชีพชอบ การงานชอบ คิดชอบ ปฎิบัติชอบ สมาธิชอบ เป็นต้น แล้วอะไรที่ชอบก็จะมาเพิ่มของมันเองครับ อิอิ

ไม่ยากครับ แต่ก็ไม่ง่าย ไม่ซับซ้อนมากมายเลย พอสรุปง่ายๆเป็นพื้นของชีวิตได้ด้วย ศีล เพื่อทำให้จิตใจสงบได้ง่าย เย็นและเป็นมงคลชีวิต ,สมาธิ ซึ่งจะทำให้เกิดปัญญาในการใช้ชีวิต และภาวนา

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
BENLO 99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 21:37:54 »

8)เรียนถามท่านครับ ถ้าพ่อแม่เราเขานับถือศาสนาหนึ่ง แต่เราอยากจะเปลี่ยนไปนับถือ
อีกศาสนาหนึ่ง จะผิดไหมครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 23:52:49 »

ไม่รู้ซิครับ ถ้าส่วนตัวก็อยากจะตอบว่าผิดได้ครับ มันต้องดูสถานะการ หรือว่าท่านเป็นศาสนาใด ซึ่งบางศาสนามันถ้าต่างออกไปมันก็เหมือนจะไม่งามซิครับ
แต่จะว่าไม่ผิดก็ใช่ เพราะยังไงถ้าเราโตแล้ว มีลูกมีเมีย ทำเองดูแลตัวเองได้แล้ว มันก็ไม่น่าจะมีปัญหา หรือ ไม่มีพ่อแม่แล้ว ก็ชิวๆ ถึงแม้ว่าญาติพี่น้องจะนับถือต่างจากเราก็เถอะ คงไม่สำคัญมากเท่ากับพ่อแม่แน่นอน

แต่ปัญหา มันเหมือนจะมีอยู่ว่า แล้วทำไมต้องเปลี่ยน เปลี่ยนเพื่ออะไรตะหาก ถ้าให้ง่ายก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน แค่นับถือเพิ่มเท่านั้นมันก็จบ เพียงแต่ว่าเราจะเน้น หรือเว้นที่จะปฎิบัติตัวในมุมใหน ทางใหน หรือสิ่งที่เขาสอนเราได้อย่างไรเท่านั้นหละ ถ้าท่านทำได้โดยการผสมผสานกันได้ดี มันก็โอแล้วครับ ตัวอย่างเช่น ศาสนาเดิมท่าน ไม่มีคำว่าศีล 5 แต่ท่านศรัทรา ท่านก็ควรปฎิบัติเพราะมันดีงามโดยธรรมชาติอยู่แล้ว แต่ศรัทราเดิมคือ บัญญัติ 10 ประการ เช่นต้องเข้าโบส รักเพื่อนบ้าน เป็นต้น ซึ่งมันก็ดีอีก เรียกได้ว่ามีอะไรดีๆเพิ่ม ไม่มีเสีย แต่ถ้าศาสนานั้น ให้เว้นจากการกราบไหว้บูชารูปปั้น ถ้าท่านอยากบูชา ท่านก็ทำ ท่านอยากใหว้ท่านก็ไหว้ เพียงให้ถูกการะเทสะให้ถูกกับกลุ่มและจังหวะเท่านั้นเอง และไม่จำเป็นด้วยว่าจะต้องแสดงต้นให้เขารู้ว่า เรานับถือศาสนาใดถ้ามันจะเป็นการขัดแย้งต่อสังคมของท่าน แค่ท่านเนียนเป็น มันก็โอแล้ว แต่ถ้าท่านอิสระพอ ท่านจะประกาศ รวมทั้งเปลี่ยนศาสนาให้ถูกใจในบัตรประชาชนของท่านเลยก็ได้ แต่อย่างไร การเปลี่ยนหรือการนับถือ มันไม่ได้สำคัญอะไรกับผมเองมากนักเลย มันอยู่ที่เราปฎิบัติตัวมากกว่า รวมทั้งมีคำว่า ศาสนา เพื่อมาเป็น ยศ เป็นกลุ่ม หรือเป็นก้วน หรือการแบ่งฝ่าย แบ่งก๊ก ไว้ให้มีเพื่อแสดงความเป็นมนุตย์ เป็นสังคมเดียวกัน และบางทีคุณอาจจะชอบคำนี้มากว่า ซึ่งผมเองบางทีต้องบอกไปตามตรง หรือ ขำๆ ไปว่า ผมไม่มีศาสนา เป็นอันจบ 555+

นั่นหมายถึง คุณจะเป็นศาสนาอะไรก็ได้ หรือพร้อมยินดีที่จะมีศาสนาใดก็ได้ พร้อมทั้งรอยยิ้มที่สดใส นอบน้อม ไม่ใช่เย้อหยิ่ง อวดดีเป็นต้น และทุกๆคนหรือทุกๆศาสนาก็พร้อมที่จะต้อนรับคุณทุกเวลา ถ้าเขาถามคุณเช่นนั้น 555+
Open your mine กันใหม่หละ อิอิ

มีเรื่องเล่าสั้นๆง่ายๆเรื่องหนึ่งว่า วันศริสมาสผมมักอยู่ที่โบสคริส รู้สึกกันเองและอบอุ่นดีครับ ถึงจะไม่รู้ใครในนั้นเลย ผมก็รูสึกดี ซึ่งก็ไม่มีใครถามผมเลยว่าท่านเป็นใคร หรือท่านนับถือศาสนาใด เพียงแค่ผมชอบวันคริสมาสก็เท่านั้นและยินดีกับสิ่งที่เกิดขึ้นต่างๆที่สวยงาม และน่ายินดีด้วยในวันนั้น และที่สำคัญ ผมแค่อยากมากินฟรีเป็นต้น 5555+ ปีนี้ต้องไม่พลาด จบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จาก JAMESCOM ผู้เคยมีศาสนา แต่เปลี่ยนให้มีแต่ศรัทรา เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว เอเมน

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 22:31:55 »

ไหว้สา

หาก เข้าใจ  คำเก่า ว่า     ลางเนื้อ  ชอบ  ลางยา  จะเข้าใจ กันและกันดี
ท่านเจมส์  ชอบไปงานคริสมาสต์  มันอาจมีสิ่งเร้า ที่เรามองไม่เห็นด้วยตาเปล่า  มือ ที่ มองไม่เห็น  powerful  พลัง  มาดึงดูดกายให้ได้ไปร่วม  ไปสัมผัส

ผม ทำไมต้องไปเกี่ยวดอง สายพุทธมหายาน  ทั้งชอบ  ทั้งไม่ชอบ  ก็ต้องยุ่งเกี่ยว

ที่ชัด ๆ คือ  ชอบดูการลุยไฟ ของ ผู้อื่น  แต่  ตนเองไม่ชอบ  ไม่อยากลุย  แต่  ก็ต้องไปลุยกับเขา

โดนพระอรหันต์ ด่า 
ก็คือ  แม่ ผู้เป็น พระอรหันต์ ของ ลูก  ห้ามปราม ประมาณ ว่า ตอนบวชเคยไปอยู่ ในสายปฎิบัติ  ยังไป เชื่อ ทรงเจ้าเข้าผี  งมงายในเรื่องนี้

ทั้งที่ ผมเข้าใจ  ในสายนี้  ไม่ใช่  ความเชื่อ  ที่งมงาย  ไร้สาระ หนา
...
ผม จำได้แม่น ว่า เคย ได้ฟังคำหลวงตามหาบัว  กล่าวว่า  พระพุทธศาสนา นี่สอนเกี่ยวด้านจิต  ด้านวิญญาณ
...

พระพุทธเจ้า  ยังไปสอนพระพุทธมารดา ที่ดาวดึงค์
ผี สาง เทวดา พรหม  นี่มีอยู่ ในพระพุทธศาสนา จริง   แต่ว่า  ไม่ใช่  ศาสนาเทวนิยม

แต่อาจ  มีสายมหายาน  ที่นิยม  เกี่ยวข้อง  กับ จิต  วิญญาณ  ผีสาง  เทวดา มากกว่า เถรวาท

มหายาน  จึงมีเทพเจ้าต่าง ๆ มากมาย ไม่ตำกว่า 300 องค์

ปกติ จะมี พระแม่กวนอิม โพธิสัตว์ เป็น ใหญ่
แต่  ยกเว้น เทศกาลกินผัก(เจี๊ยะฉ่าย) กินเจ(ถือศีล)  พระราชาจอมเทพ ทั้งเก้า หรือ กิ่วอ๋อง  ไต่เต่ จึงมาเป็น พระประธาน เทศกาลนี้

กิ่ว คือ 9       อ๋อง คือ กษัตริย์         ไต่เต่  คือ  ผู้เป็น ใหญ่

หาก  ญาติธัมม์  ได้ ทราบ คำนำ  บทนำ ของ ผม  คือ  หัวข้อ   ได้ความอันใด ?  จาก  หนานธง

ก็ พอจะเข้าใจ  แนว พระพุทธศาสนา  ของ ผม หนานธง

เหมือน  อาจารย์เปี๊ยก คือ คุณสรโชติ  เอ่งฉ้วน  ผู้อายุน้อยกว่า  นายอาคม  เอ่งฉ้วน ที่เป็นพรรคพวก ของ นายชวน  หลีกภัย

สอนผมว่า  เวลาอยากรู้  ว่า  เนื้อหา  สาระ ในหนังสือ  ออกไปในแนวใด  ให้ ไปอ่านที่  คำนำ  หรือ  บทนำ

สาธุ  สวัสดี  จันทร์ ที่ 4 / 11 / 2556

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
หน้า: 1 [2] พิมพ์