เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:24:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมดนตรี (ผู้ดูแล: NOtis, desh)
| | |-+  ถามผู้รู้ มัลติเอฟเฟค รุ่นไหนดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามผู้รู้ มัลติเอฟเฟค รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 2945 ครั้ง)
clashaing
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2013, 20:16:46 »

งบก็ประมาณ 2-4 พันครับ(มือใหม่ ^^)
เป็นราคามือ1 หรือมือ2 ก็ได้ครับ ช่วยทีครับ
jAkPuN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2013, 20:57:34 »

ถ้าเล่นประจำ จำเป็นที่ต้องมีที่เหยียบหลายๆอัน(ตอบแบบให้เห็นภาพนะคับใช็ศัพท์ยากเดี๋ยว งง555) เพราะ เพลงนึงก็เปลี่ยนเสียงกันวุ่นวะวุ่นวาย ถ้ามีตัวเหยียบแค่ 1-2 ตัว รับร้องเต้นพอๆกับ dancer ไม่มีสมาธิกันพอดีมัวแต่หาเสียง 5555 รุ่นใหนดีผมตอบไม่ได้คับเดี๋ยวนี้พอๆกัน (ถ้าราคาหลักพัน) แต่ถ้าเอาไว้ซ้อมก็ข้ามจุดนี้ไปเลยครับ ส่วนเสียงผมฟันธงว่า เหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ(ราคาเท่าที่อยู่ในงบนะคับ) ที่จะไม่เหมือนคือ เสียงแตก แต่ผมเชียร์ ภาค mod ของ boss คับ(ส่วนตัวนะคับ chorus หวาน delay tap ได้ด้วย ตั้งค่าโน้ตได้ด้วย ซึ่งค่อนข้างจำเป็น ) แต่เสียงแตกพี่แกทำใจหน่อย ถ้าราคาประมาณนี้ ผมจะหา boss ตระกูล GT ครับ GT-3 น่าจะอยู่ในงบ(เมื่อก่อนใช้ตัวนี้อิอิ) เสียงแตกก็พอไปวัดได้ พระไม่ด่าครับ   ยิงฟันยิ้ม ไม่ชอบก็หาเสียงแตกมาต่อ loop เอาได้ครับ

รูปนี้ผมใช้เล่นที่ใหนซักแห่งในเชียงรายนี้แหล่ะ อิอิ

* DSCF1695.JPG (237.97 KB, 768x576 - ดู 2115 ครั้ง.)

084 - 8056158
kiza_golf
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ไปให้สุด ทุกทางฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 03:17:54 »

อย่างกระทู้บนว่าครับ รุ่นไหนก็เหมือนกัน ฝีมือสำคัญเป็นที่สุด ผมก็ไม่เก่งเรื่องเอฟเฟกเท่าไหร่
ได้มาก็ให้รุ่นพี่ตั้งให้ประจำ  สนใจผมมีมัลติตัวนึง ลองโทรมาสอบถามกันได้ครับ ปล่อยกันถูกๆ เห็นว่าอยากได้ ปล่อยให้คนที่มีใจรักดีกว่า ตอนนี้ผมหลงไหลในก้อนอยู่ สนใจก็ติดต่อมาเด้อคับ

0 8888 6 88 53 / 091 492 6682 ก็อปแก็ป  เชียงราย
วุฒิชัย อินทะรังษี   842-0-11695-5  ธ.กรุงไทย

บ้านป่ายาง แม่คำหลัก 7 แม่จัน เชียงราย
ศึกษารายละเอียดให้ดี ก่อนกดเบอร์นะครับ
นวพงษ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 12:33:16 »

จุดประสงค์ เอาไว้ใช้ อะไรครับ
เล่นสด+ซ้อม  หรือ  ไว้ซ้อม+ใช้อัด  หรือ  ไว้ซ้อมอย่างเดียวครับ
ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ คงเป็น POD ถั่วแดงครับ เพิ่มงบอีกนิดนึง ราคามือ 2 ไม่แพงเท่าไหร่ครับ
ได้มาคุ้มครับ เล่นสด ซ้อม อัด ครบเครื่องเลย
แต่มีอีกตัวหนึ่งพึ่งออกมาจำหน่ายครับ VOX Stmplap 1g กับ 2g ราคาไม่แพงครับ เสียงใช้ได้เลย
ลองดูนะครับ  ยิ้ม

Tel.089-956-8475
www.facebook.com/aon.kinawong
Metal ไม่มีวันตาย
clashaing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 21:01:53 »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ส่วนใหญ่ผมจะเอาไว้ซ้อมกับเล่นสดน่ะครับ
ผมจะลองหาดูรีวิวรุ่นที่พวกพี่แนะนำมานะครับ
ผมก็ชอบเล่นเพลงแนว Metal เสียงรึทึ่มหนักๆกับเพลงป๊อบสากลฯ
พอดีถามๆไว้ก่อนน่ะครับเพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ^^
สิ้นเดือนนี้ไม่ก็เดือนหน้าน่ะครับถึงจะถอยมาใช้

ผมเคยไปลอง karg ax3g / 5g รุ่นนี้ไม่ค่อยดีหรือครับรึอะไรยังไงเหรอครับ
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2013, 00:47:04 »

เห็นด้วยกับคุณ  jAkPuN ครับ เรื่องที่เหยียบน้อย มันทำให้ไม่มีสมาธิเล่นจริงๆครับ(เคยยืมของเพื่อนมาเล่นครั้งนึง เป็นแบบ 2 pedel และยืมครั้งเดียวเลิก 555)  ยิ่งถ้าเล่นสด ต้องทันท่วงที ไม่ว่าจะใช้งานหรือปรับแต่งนิดหน่อย  แนะนำอดใจเพิ่มงบอีกซักนิด เลือกตัวที่มันสะดวกหน่อยน่าจะดีกว่าครับ  ไม่รู้จะแนะนำรุ่นไหน(ส่วนตัวใช้แบบก้อน) สมัยเรียนเมื่อก่อนเห็นรุ่นพี่เล่น Krog AX1500G อยู่ครับ(รุ่นในตำนาน) เห็นเค้าบอกปรับค่อนข้างง่าย   drive กับ modulation จากที่ผมฟังคิดว่าไม่น่าเกลียดครับ modก็เพราะดี แต่เค้าบอกว่า wah pedel ค่อนข้างจะห่วย เลยใช้เป็น foot volume แทนครับ

ปล. จขกท. เล่น Metal สงสัยคงได้หาก้อนเฉพาะทางมาประจำการแล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
clashaing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2013, 21:06:59 »

เห็นด้วยกับคุณ  jAkPuN ครับ เรื่องที่เหยียบน้อย มันทำให้ไม่มีสมาธิเล่นจริงๆครับ(เคยยืมของเพื่อนมาเล่นครั้งนึง เป็นแบบ 2 pedel และยืมครั้งเดียวเลิก 555)  ยิ่งถ้าเล่นสด ต้องทันท่วงที ไม่ว่าจะใช้งานหรือปรับแต่งนิดหน่อย  แนะนำอดใจเพิ่มงบอีกซักนิด เลือกตัวที่มันสะดวกหน่อยน่าจะดีกว่าครับ  ไม่รู้จะแนะนำรุ่นไหน(ส่วนตัวใช้แบบก้อน) สมัยเรียนเมื่อก่อนเห็นรุ่นพี่เล่น Krog AX1500G อยู่ครับ(รุ่นในตำนาน) เห็นเค้าบอกปรับค่อนข้างง่าย   drive กับ modulation จากที่ผมฟังคิดว่าไม่น่าเกลียดครับ modก็เพราะดี แต่เค้าบอกว่า wah pedel ค่อนข้างจะห่วย เลยใช้เป็น foot volume แทนครับ

ปล. จขกท. เล่น Metal สงสัยคงได้หาก้อนเฉพาะทางมาประจำการแล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ก้อคงจะเป็น MT-2 น่ะครับ ^^
หน้า: [1] พิมพ์