เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 22:46:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  + เมื่อถูกโกงในเวป ควรทำอย่างไร +
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์
ผู้เขียน + เมื่อถูกโกงในเวป ควรทำอย่างไร +  (อ่าน 73332 ครั้ง)
varitnun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 11:46:28 »

ขอบคุณครับ
kim_cup
คิม ละอ่อนเมืองพาน
ระดับ ป.ตรี

อย่าคิดว่าทำไม่ได้..... "ถ้ายังไม่ได้ทำ"

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 06:31:54 »

+100 สุดยอดครับ  ขอบคุณมากครับ

PiyawaTSound
0992355983
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 10:00:23 »

วิธีติดตามเมื่อถูกโกง ซื้อขายในอินเทอร์เน็ต
--------------------------------------------------------------------------------
หลังจากไปแจ้งความแล้ว ให้ไปดาวโหลดแบบฟอร์ม แล้วยื่นเรื่องต่อ "ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโล ยี" เห็นจับได้มาหลายรายแล้วที่ฉ้อโกงผ่านทางเว็ปบอร์ดต่ างๆ
ขั้นตอนการดำเนินการ
1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ
2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้
2.1 แบบฟอร์มตาม 1
2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว
2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ
2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement / Online banking transaction
2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือEmail-Address เป็นต้น
2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง หรือเป็น
3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ ตำรวจศูนย์ตรวจสอบและ วิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330 หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อย ู่ และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มจับโจรได้ที่นี่ http://upic.me/show/6507986 - ก่อนทำการซื้อสินค้า กรุณาตรวจสอบให้แน่ใจว่า สินค้าและบริการ มีตัวตนจริง ไม่ว่าคนขาย จะอ้างว่า เป็นในนามบุคคล หรือบริษัทก็ตาม มิเช่นนั้น ท่านอาจต้องเสียเงินฟรี อย่ายอมเสี่ยง เพื่อแลกกับสินค้าราคาถูกกว่าความจริง!
- ในการพบปะ เพื่อติดต่อซื้อขาย โปรดระวังเหตุชิงทรัพย์ โดยหลีกเลี่ยง สถานที่เปลี่ยว, การไปพบปะ ตามลำพัง และโปรดระวัง การฉกฉวยสินค้าของท่าน

พกง. หรือพัสดุเก็บเงินปลายทาง ไม่ปลอดภัยสำหรับผู้ซื้อเสมอไป เพราะต้องจ่ายเงินก่อนที่จะเปิดดูของภายในได้ ซึ่งผู้ขายสามารถส่ง ก้อนหิน หรือ สิ่งอื่นที่มีขนาดและน้ำหนักใกล้เคียงมาแทนได้

วิธีสืบตัวคนร้ายด้วยตัวเองครับ (อันนี้ใครโดนโกงมาแล้วคันมือคันเท้าลองเลยครับ)

1.เริ่มสงสัยติดต่อไม่ได้ ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่า ผ่านไป 1-2 วันยังติดต่อไม่ได้ งานเข้าแน่ๆ
2.พอแน่ใจแล้วว่างานเข้า รีบไปแจ้งความแล้วส่งใบแจ้งความ แนบกับกระทู้ที่โดนโกงส่งให้ Admin ขอเลข IP ก่อนเลยนะคับ ขั้นตอนนี้ต้องทำก่อนเลย
3.นำเลข Ip ตรวจสอบว่าเป็นผู้ให้บริการ ที่ไหน เช่น TOT TT&T เป็นต้น เช็คได้จาก เน็ตเลยคับ ไม่ยากๆ
4.ทราบแล้วว่าเป็นโทรศัพท์เป็นของใคร TOT/TT&T ให้ไปแจ้งขอเบอร์บ้านด่วน โดยนำใบแจ้งความเบิกทางให้เราทั้งหมด
5.ได้เบอร์บ้านมา และที่อยู่มันก็ไม่ยากแล้วคับ แค่นี้ก็น่าจะเห็นแวว คนร้ายแล้วคับ
6.ถ้ามันใช้ร้านเน็ต ก็ขอภาพวงจรปิดได้จากร้านเลย หรือ รองสืบว่า ณ เวลานั้นเด็กคนไหนมาเล่นบ่อยๆ ทุกอย่าถ้าติดปัญหา เอาใบแจ้งความจัดการเลย
7.สืบจากเลขที่บัญชีว่าเป็นของใคร โดยไปหาที่ธนาคารว่าพอจะช่วยอะไรได้บ้าง ขอทราบเบอร์ได้ไหม หรือสาขาที่เปิดบัญชี
8.ให้ตำรวจจัดการในเรื่องของบัญชีให้ว่า มีการจ่าย ถอดเบิกไปเมื่อไรหลังจากที่เราโอนแล้วก็ขอภาพจากกล้อ งวงจรปิด

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

1. อายุการแจ้งความ - ไม่เกิน 3 เดือนหลังจากทราบว่าถูกโกง ผู้เสียหายต้องรีบแจ้งความต่อพนักงานฯ ทันทีที่ทราบ อย่าจะจะจะ ... เคยมีผู้เสียหายท่านนึงในคดี Nobi ลืมแจ้งความเกิน 3 เดือนหลังทราบเรื่อง เลยทำให้ผู้เสียหายลดลงไป 1 ราย

2. ผู้เสียหายมี 2 ทางเลือกครับ
2.1 วิธีช้า -ให้ตำรวจส่งสำนวนคดีต่ออัยการเพื่อส่งฟ้องศาลฯ (อัยการอาจจะไม่ส่งฟ้อง) หรือ
2.2 วิธีเร็ว - ผู้เสียหายสามารถยื่นฟ้องต่อศาลฯ เอง

เพียงเท่านี้ผมก็สามารถตามตัวคนร้ายได้ไม่ยากแล้วคับ ใช้เวลาประมาณ 10 กว่าวัน คราวนี้ก็ไม่ต้องกลัวไอพวกโจรแล้วนะคับ
"โปรดระมัดระวัง ในการซื้อ-ขาย ของผ่านทางอินเตอร์เน็ต"ขอขอบคุณ http://www.cm-club.com/vb/announcement.php?f=27&a=42 [/color]
กระทู้ดีเจ๋งมากครับ

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
oOMuSicOo
มัธยม
**

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 14:57:07 »

ดีครับ
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 22:18:35 »

ขอบคุณมากครับ
biggun
ชั้นประถม
*

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาโทรสอบถามก่อนทุกครั้ง

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 08:03:27 »

ถ้าจะให้ชัวร์ที่สุดนัดเจิอแล้วค่อยทำการซื้อขายกันดีกว่าคับ
ยิ่งอ้างว่าของอยู่ต่างจังหวัดนี้ต้องละเอียดเลยคับ

ติดต่อเราผ่านทาง facebook ได้โดยตรงตามลิงค์ด้านล้างนี้เลยนะคับ
 http://www.facebook.com/keng.fd.9
 083-2060035 เก่ง
joe2009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 23:00:55 »

วิธีป้องกัน การถูกโกงแบบส่ง พกง.เก็บเงินปลายทาง
1. ก่อนจะดูสินค้าต้องชำระเงินค่าสินค้าก่อน
2. ขอ จนท.ไปรษณีย์ 1 คน มาเป็นพยานและแกะกล่องต่อหน้า จนท.(ห้ามนำไปแกะที่บ้านเพราะจะทำให้คุณขาดพยานและความน่าเชื่อถือ)
3. ตรวจสอบสินค้า
     3.1 ตรงตามที่ตกลงไว้ เป็นอันจบ
     3.2 ไม่ตรงสเปก กล่องเปล่า/ก้อนหิน/อื่นๆ ต่อข้อ 4
4. ให้รีบไปแจ้งความกับ ตร. ในพื้นที่และนำใบบันทึกประจำวันมาแจ้ง จนท.ไปรษณีย์เพื่อแจ้งอายัดการสั่งจ่าย/ระงับการจ่าย

แค่นี้ก็ช่วยให้คุณไม่เสียเงินฟรีแล้วครับ
joe2009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 23:05:53 »

คนที่มันจะโกงมักอ้างอยู่ต่างจังหวัดและพยายามโน้มน้าวให้เราใช้วิธีโอนเงินไปก่อน ถ้าเราบอกว่าให้ส่งแบบ พกง.เก็บเงินปลายทางเค้าจะอ้างว่าไม่สะดวกวิธีนี้ ถ้าคุณเจอแบบนี้ โอนเงินไปโดนโกง 100%
Ati
ระดับ :ป.โท

ต้องรู้จักให้

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 14:17:43 »

" ความโลภ " เท่านั้นที่ทำให้เกิด " ความทะยานอยาก " อยากได้ ใคร่มี เป็นอนิจจังของ..." มนุษย์ " ครับผม....!!!!! สาธุ

พ่อค้าอยู่ จ.นนทบุรีนะครับ T.093-1542651 / เพียงแค่คุณรู้จัก " ให้ " ความสุขใจก็บังเกิด
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2012, 10:06:12 »

ขอบคุณครับ
Ati
ระดับ :ป.โท

ต้องรู้จักให้

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2013, 10:23:47 »

ประจำอีกแล้วครับท่าน
คนเดียวหลายหลายยยยยยกระทู้
มีให้เห็นอยู่ทุกวัน
ไม่รู้จักเผื่อแผ่ชาวบ้านชาวเมืองกันบ้างเลย

โกรธ

* ฝากผู้ดูแลช่วยจัดการให้ที ( เริ่มกลับมาอีกแล้วครับท่าน ) *

พ่อค้าอยู่ จ.นนทบุรีนะครับ T.093-1542651 / เพียงแค่คุณรู้จัก " ให้ " ความสุขใจก็บังเกิด
topkraisit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2013, 15:07:58 »

ขอบคุณจ้า

konphuket
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 20:57:17 »

บุคคลอันตรายครับ หลอกลวงและฉ้อโกงเงิน โดยอ้างว่ามีธนบัตรเก่าเช่น bank1,5,10,100,500 บาทจำนวนมาก ผมหลงเชื่อและโอนเงินให้จำนวน 11,900 บาท โอนแล้วปิดโทรศัพย์หนีติดต่อไม่ได้เลยครับ โดยใช้ชื่อ พิธยา แซ่ตั้ง ธ.กสิกรไทย สาขา.ลาดหญ้า บ/ชเลขที่ 075-200-7626 โทร: 082-334-3271 ขอให้ทุกคนระวังด้วยครับจะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อแก็งพวกมันอีก

สลิปที่โอนเงินให้พวกมันครับ
hjphqp
hjphqp
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2013, 22:07:46 »

ขอบคุนความรู้คับ
antxxl
gartoonfashion shop
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 09:12:00 »

เคยโดนโกงไปสามครั้ง เป็นเงินสามพันกว่าบาท ไม่รู้ทำไง เลยอดเลยค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม
gartoonfashion@hotmail.co.th
ขอบคุณค่ะ
toolpak
ติดต่อ ตูน 082-2406033
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 06:53:53 »

สุดยอดเลยครับ คนชั่วๆจะได้โดนจับไปให้หมดสักที ทุกๆคนจะได้ซื้อขายกันสบายใจ
Narerat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 11:36:22 »

น่ากัวๆ
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ซินโดเรน่า

Sarawut Ya
*

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 12:50:26 »

ขอบคุณครับได้ความรู้มาก
แต่ก่อนซื้อ เราต้องรู้ตัวตน จะดีที่สุด
ก็ยื่นหมู ยื่นแมว ดีสุดได้ดูคุณภาพสินค้าของจริงด้วย
ผมว่าดีทั้งคนซื้อ-คนขายน่ะ ยิงฟันยิ้ม
ponlakrit
ระดับ ป.ตรี

ponlakrit

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 22:57:40 »

ครับ
ChotWaree
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 20:47:33 »

ขอบคุณครับที่เป็นแนวทางประดับความรู้ เมื่อถูกโกง
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์