เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:06:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำปรึกษา เรื่อง อินเทอร์เน็ต หอพัก @@@
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำปรึกษา เรื่อง อินเทอร์เน็ต หอพัก @@@  (อ่าน 676 ครั้ง)
RAKRAK
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

Tle. 085-6176772 ID Line : LUCKY-333

« เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 09:44:06 »

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ คือกระผมมีหอพักอยู่ เป็นตึก 3 ชั้น ประมาณ 80 ห้อง ติดอินเทอร์เน็ต 3 ไลท์ ชั้นละ 1 ไลท์ ติดมาได้ซักพักแล้วครับ แต่ปัญหามีอยู่ว่า เด็กในหอพัก โหลดบิทกัน แย่งเน็ตกัน จะมีตัวไหนบ้างครับ ที่จะมาแก้ปัญหาตัวนี้ จะมีตัวโหลดบาล้าน อะไรไหม ร้านคอมแนะนำด่วนครับ ผมจะวิ่งเข้าไปหาคุณทันที ผมต้องการด่วนมากๆครับ ช่วยแนะนำด่วน ต้องการวันนี้ยิ่งดีครับ ผมจะวิ่งรถเข้าไปที่ร้านเอง   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:12 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า

ชื่อรักษ์ ครับ ติดต่อได้ 085-617-6772
ไอดี LINE : anuluck_pintana
หรือแอดมาตามภาพด้านล่างนะครับ
art20069
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 12:07:17 »

ใช้ Microtik Router Board ครับ

ยังไงตอนบ่าย ๆ จะโทรไปหานะครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ อาจจะต้องการสอบถามบางอย่างเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:47 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 13:20:43 »

ได้ทั้ง ClearOS 5.2 กับ Mikrotik ครับ แล้วแต่สะดวก แต่แนะนำ ClearOs ดีกว่า เพราะสามารถ เลือก spec ได้ ส่วน mikrotik ก็ต้องเล่นรุ่นสูงๆ หน่อย สำหรับห้องเยอะขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:41 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 14:45:28 »

ผมมีบริการ ให้ยืมอุปกรณ์ฟรีครับ สนใจติดต่อได้ตามลิ้งค์นี้เลยครับ

รับติดตั้ง แก้ไขปัญหา และวางระบบอินเตอร์เน็ตหอพัก ทดลองใช้งานอุปกรณ์ฟรี 7 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:35 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า

undetect
Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 20:46:34 »

ประหยัดสุด ใช้ WRT54G + tomato กันโหลดบิท และโหลดทั่วไปได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:28 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า

Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย เชียงราย o๘๕-๑o๖๘๕๕๕
รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT
สินค้ามือสองรับประกัน 1 เดือน
สินค้ามือหนึ่งรับประกันตามชิ้นส่วน
TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 09:51:14 »

เน็ต 3 เส้น รวมกันซะเลย แล้วเข้าเซอร์เวอร์

HotSpot WIFI Server สำหรับองค์กร หอพัก ร้านกาแฟ อื่น

รายละเอียด - คุณสมบัติเด่นและการทำงานของระบบ
**สามารถรองรับการใช้งานด้วยระบบ Username & Password เพื่อตรวจสอบก่อนเข้าใช้งาน
**สามารถสร้างบัตรเติมเงิน จำนวนชั่วโมง หรือ นาทีได้ ตามต้องการ เช่น 30 นาที, 1 ชั่วโมง หรือ 100 ชั่วโมง
**พิมพ์บัตร รายวันได้
**จำกัดความเร็ว ดาวน์โหลดได้.
**บล๊อกโหลดบิททอร์เรนท์ได้. 100%
**มีหน้าเว็บ Admin ให้จัดการ เพิ่ม แก้ไข สร้าง user และ คูปอง ต่างๆ ใช้งานง่าย เป็นภาษาไทยครับ
**เก็บ log ได้ตามพรบ.คอม ปี 50 ใช้ได้กับ access point ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
**มีระบบ รีโมต เช่น tonneranto.no-ip.org/admin (admin สามารถเข้ามาดูระบบได้)
**มีระบบ สมัคสมาชิค ผ่านหน้าเว็ปได้เอง
**มีระบบเติมเวลา
**สามารถกำหนดจำนวนวันหมดอายุของ Username & Password หรือบัตรที่ออกไปได้ ผ่านระบบ Web-based
**สามารถดูรายงานการใช้งานทั้งหมด โดยละเอียดได้ (usage summary) ผ่านระบบ Web-based
**สามารถปรับแต่งหน้า Login ตัวอย่าง ( tonneranto.no-ip.org )
**สามารถเพิ่มเติมจุดให้บริการได้ไม่จำกัด โดยสามารถบริหารงานจากศูนย์กลางเพียงจุดเดียว
**สามารถบริหารงานและดูแลระบบทั้งหมดจากที่ใดๆ ก็ได้ เพียงเชื่อมต่อสู่ Internet เท่านั้น
**สามารถป้องกันและสั่งห้ามผู้บุกรุก ปัญหาที่เกิดจาก Virus และ Trojan
**สามารถทำระบบ Backup Internet Line เพื่อสำรองกรณีที่ Primary Internet Line มีปัญหาเกิดขึ้น
**สามารถออกแบบและติดตั้งโครงสร้างของระบบ จุดให้บริการ และอื่นๆ ได้ตามความต้องการของลูกค้า
**รองรับการทำงานได้ทุกระบบฎิบัติการ เช่น Windows 98/Me/2000/XP,7 Mac หรือ Linux เป็นต้น
**รองรับรูปแบบการสื่อสารหลากหลาย เช่น LAN, Wireless LAN, AirMaX, xDSL ระบบที่มีการผสมผสาน
**รองรับและสามารถใช้งานได้ดีกับระบบบริหารและจัดการ NAXLAX ซึ่งออกแบบและพัฒนามาโดยเฉพาะ Software thai
**มีคู่มือ สำหลับมือใหม่ (ภาษาไทย)
** โปรแกรม นี้มี License ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:08:22 โดย นายปวดตับ .. » IP : บันทึกการเข้า

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:09:08 »

หัวกระทู้ @ ยาวเป็นกิโลเลยนะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
RAKRAK
ชั้นประถม
*

Tle. 085-6176772 ID Line : LUCKY-333

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 22:02:14 »

ขอขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ สำหรับคำแนะนำ พอดีทางกระผมได้รับการติดต่อจากทางร้าน KVC และเป็นราคาที่น่าสนใจเลย ให้ช่างมาติดตั้งไปเรียบร้อยแล้วล่ะครับ ขอบคุณทุกๆคนนะครับ ที่ให้คำปรึกษา  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 22:08:32 โดย รักกี้_รูมออดิโอ้ » IP : บันทึกการเข้า

ชื่อรักษ์ ครับ ติดต่อได้ 085-617-6772
ไอดี LINE : anuluck_pintana
หรือแอดมาตามภาพด้านล่างนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์