เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:38:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  NOKIA 808 Pureview (No Photoshop)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน NOKIA 808 Pureview (No Photoshop)  (อ่าน 2212 ครั้ง)
Sakonpat29
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 15:14:39 »

ผมเป็นมือใหม่ครับ อยากจะได้ภาพสวยๆแต่ไม่ชอบถือกล้องใหญ่ๆ เลยซื้อมือถือเครื่องนี้มา ถ่ายภาพสวยครับ ผมอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนเลยครับ ผมชอบถ่ายรูป แต่ถ่ายไม่เป็น ก็เลยยังไม่กล้าซื้อกล้อง DLSR มาด้วยแหละครับ

ถ้าพี่ๆคนไหนมีข้อติติง หรือคำแนะนำบอกได้เลยนะครับ เพราะผมถ่ายภาพและจัดองประกอบภาพไม่เป็น พอจะทำตามความรู้สึก พร้อมจะรับและปรับปรุงตัวครับ อันนี้เรื่องจริงนะครับ ผมอยากได้ความรู้เพราะว่าผมกำลังจะเรียนด้านนี้ครับ

รูปที่ผมเอามานี้ไม่มีการเอามาปรับแต่งในคอมใดๆทั้งสิ้นนะครับ (เพราะผมแต่งรูปในคอมไม่เป็นครับ) เป็นการปรับแต่งจากจากโทรศัพท์ล้วนๆเลยครับ

ปล.ไม่ได้เป็นการโฆษณาสินค้าใดๆทั้งสิ้นครับ

ปล.รูปภาพจะอัพเรื่อยๆนะครับ และขอบคุณพื้นที่จากเชียงรายโฟกัสด้วยครับ

ภาพเมล่อนในบิ๊กซีครับ

เอฟเฟ็คบอส สีขาวดำ

เอฟเฟ็คบอสอีกเช่นกัน

ต้นไม้หน้าเซ็นทรัลพิษณุโลกครับ

อันนี้ดอกอะไรก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

ดอกเดียวกับอันที่แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2014, 07:40:45 โดย Sakonpat29 » IP : บันทึกการเข้า
yuta053
ชั้นประถม
*

คนแม่สาย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 15:56:53 »

มือถือตัวนี้กล้องรายละเอียดเทพจริงครับ

ถ้าชิวๆ ไม่ต้องการอะไรจริงจังถ่ายไปเรื่อยๆ ก็โอเคครับ  เจ๋ง

แต่มันติดตรงที่ว่าเปลี่ยนอุปกรณ์ เหมือนกล้องไม่ได้นี่สิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.มือใหม่เหมือนกันครับ สู้ๆ ^_^
Sakonpat29
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 23:08:32 »

จริงๆมันมีพวกเลนส์ ขาตั้งกล้อง กระเป๋าเก็บอะไรงี้ด้วยนะครับเป็นเซ็ตของ 808 เลย แต่ผมไม่มีตังซื้อ
Sakonpat29
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 23:25:39 »

สัปรดในบิ๊กซีสุโขทัยครับ

อันนี้เค้าเรียกอะไรนะอะโวคาโดรึเปล่า

ลิ้นจี่น่ากิน (ลืมปรับภาพเป็นสีสด)

ดึกๆแบบนี้อยากได้น้ำผลไม้เย็นๆสักกล่อง

ไอติมบัดส์ ทานร้อนๆ ชื่นใจ

ไอติมบิ๊กซี

คิดถึงสุโขทัย

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 08:50:43 »

กล้องมือถือทำได้ขนาดนี้ เทพมากครับ

เอาไว้สำรองกล้องหลักได้เลย รับรอง

ได้ภาพแน่นอน ขอบคุณครับ

Sakonpat29
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 11:50:26 »

ขอบคุณมากครับพี่  จริงๆไฟล์ภาพใหญ่มากและละเอียดมากเลยนะครับ ประมาณสองเท่ากว่าๆของอันนี้เลย มีเทคนิคอะไรก็ช่วยๆแนะนำผมหน่อยนะคร้าบบบ[/b][/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 11:52:51 โดย Sakonpat29 » IP : บันทึกการเข้า
oิu๑ี้|ชีeJใหม`
ชั้นประถม
*

"ในบางครั้งคนเราถ้าไม่หยุดค้นหา ก็ไม่อาจที่จะมองเห็น"

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2013, 08:08:39 »

โห กล้องมือถือช่างน่ากลัวยิ่งนัก

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 20:54:21 »

สุดยอดเลย

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 06:41:37 »

nokia นี่กล้องเทพมาแต่ไหนแต่ไร

ตั้งแต่ e81 n98 ฯลฯ ก็พัฒนากล้องติดมือถือมาเรื่อยๆ

จนทุกวันนี้กล้องคอมแพคตัวเล็กๆยังอายเลยครับ

เดี๋ยวนี้โทรศัพท์บางรุ่น มี F1.8 ด้วย  ยิงฟันยิ้ม เคยเจอใน HTC One x

แต่ 808 ของเท่าเทพจริงครับ ชอบเที่ยว ไม่ชอบพกเทอะทะ ตัวนี้จบเลยครับ

เล่นระยะดีๆ ทำวัตถุให้มีใกล้ - ไกล ยังไงก็หน้าชัดหลังเบลอไม่ยากครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Sakonpat29
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 15:05:34 »

โห กล้องมือถือช่างน่ากลัวยิ่งนัก

ซื้อมาตอนแรกผมยังแอบตกใจเบาๆ  แต่ซื้อมาก็คุ้มราคาแล้วครับ
Sakonpat29
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 15:06:38 »

สุดยอดเลย

ขอบคุณมากครับ ถ้าพี่มีเทคนิคอะไรก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ อยากถ่ายรูปสวยๆไว้บ้าง แหะๆ
Sakonpat29
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 15:12:57 »

nokia นี่กล้องเทพมาแต่ไหนแต่ไร

ตั้งแต่ e81 n98 ฯลฯ ก็พัฒนากล้องติดมือถือมาเรื่อยๆ

จนทุกวันนี้กล้องคอมแพคตัวเล็กๆยังอายเลยครับ

เดี๋ยวนี้โทรศัพท์บางรุ่น มี F1.8 ด้วย  ยิงฟันยิ้ม เคยเจอใน HTC One x

แต่ 808 ของเท่าเทพจริงครับ ชอบเที่ยว ไม่ชอบพกเทอะทะ ตัวนี้จบเลยครับ

เล่นระยะดีๆ ทำวัตถุให้มีใกล้ - ไกล ยังไงก็หน้าชัดหลังเบลอไม่ยากครับ

เป็นที่ตะลึงกับวงการกล้องเป็นอย่างมากที่โทรศัพท์มือถือทำได้ขนาดนี้ ตัวนี้เป็นโทรศํพท์ที่ผมรักและหลงมันมากครับ เพราะถ่ายแต่ละรูปเป็นที่น่าพอใจยิ่ง แถมยังมีอุปกรณ์พวกขาตั้ง กระเป๋าเก็บอุปกรณ์ เลนส์อะไรงี้ให้ด้วย (แต่ผมไม่ได้ซื้อมา ไม่มีตังครับแหะๆ) แถมแฟลชข้างหลังยังเป็น XENON อีกด้วย แต่ที่เยี่ยมยอดคือมันเป็นเลนส์คาร์ลไซส์อีกที ส่วนระยะซูมที่พี่พูดถึง หน้าชัดหลังเบลอ หน้าเบลอหลังชัดทำได้หมดครับ เพียงแค่ปลายนิ้วสัมผัส ส่วนเหตุผลที่ว่าชอบพกแบบเล็กๆ นี่แหละครับที่ผมต้องการ สะดวกมาก หยิบขึ้นมาสไลด์ปลดล็อคกดปุ่มถ่ายรูปด้านข้าง ทำได้แป๊ปเดียวเอง และยังมีโหมดการถ่ายรูปให้เล่นอีกมากมาย ส่วนการถ่ายวีดีโอระดับคุณภาพสูง FULL HD 1080p ทำได้ดีมาก และถ่ายได้ชัด อัดเสียงดี ครบทุกไลน์ มีวีดีโอเปรียบเทียบระหว่าง Canon EOS 1000 กับ Nokia 808 แล้ว 808 อัดเสียงได้ดีกว่ามากครับ เป็นช่วงตัวเลย ผมเชื่อว่าถ้าคนชอบถ่ายรูปมีมือถืออย่างนี้คุณต้องรักมันแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2014, 07:31:47 โดย Sakonpat29 » IP : บันทึกการเข้า
caveman15
ระดับ ป.ตรี

[[LET IT BE]]

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 16:42:59 »

บ่าฮู้จาติจาใด งามไปหมด

[[FORCE MAY BE WITH YOU]]พลังอำนาจ จะอยู่คู่กับคุณ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 17:53:04 »

กล้องมือถือตัวแรง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Sakonpat29
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 02:27:08 »

บ่าฮู้จาติจาใด งามไปหมด

ขอบคุณมากครับผม     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Sakonpat29
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 02:29:04 »

กล้องมือถือตัวแรง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ว่างมาลองเล่นกับตัวเองได้เลยอิอิ
Sakonpat29
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 02:29:31 »

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาดูและเข้ามาโพสกัน ผมกำลังจะอัพรูปล็อตใหม่แล้วครับ ฝากติดตามและติชมผลงานด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Hawaii
ระดับ ป.ตรี

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 06:05:17 »

เดี่ยวนี้มันเกินขีดจำกัดของคำว่าโทรศัพท์ไปแล้วจริงครับ  ตกใจ

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++
** อ้อมกอด...อบอุ่นเชียงราย

สวนสมสุข เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

สวนสมสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 14:58:21 »

ผมก็พึ่งได้มาสดๆร้อนๆ ตอนนี้กำลังสร้างความคุ้นเคยกับมันอยู่ ภาพที่เห็นนี้ตัวกระผมเอง อิอิ ใช้ขาตั้งกล้องที่ทำเองแล้วตั้งเวลาถ่ายเอา ความจุที่ภาพเก็บได้คือ 33.65ล้าน พิกเซล

* 8.jpg (90.43 KB, 750x423 - ดู 315 ครั้ง.)

ติดตามความเคลื่อนไหวเฟสบุ๊ค สวนสมสุข เชียงราย  ผู้ผลิตเพาะพันธุ์กล้าไม้ยืนต้น ไม้เศรษฐกิจ ไม้ประดับ พืชสวนครัว ที่ใหญ่ที่สุดในเชียงราย อยู่ในเมืองเชียงราย ทั้งส่งและปลีก 0869103806ไอดีไลน์0869103806
Sakonpat29
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 07:30:04 »

ห่างหายไปนานขอกลับมาอัพทบทวนความหลังหน่อยครับ อันนี้เป็นทริปดอยแม่สลองเมื่อต้นปีนี้ครับ ไปค้นเจอมา เลยขอเอามาลงสักนิด ยังมีอีกครับ แต่ต้องทำงานก่อน เลยแปะไว้แค่นี้ก่อนครับ เหมือนเดิมครับ มีข้อแนะนำหรือติติงตรงไหนสามารถบอกผมได้เลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำและติดตามครับ

l

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2014, 07:39:25 โดย Sakonpat29 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์