เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:16:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  USB มีไวรัส ลบก็ไม่ได้ เปิดก็ไม่ได้ ทำไงดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน USB มีไวรัส ลบก็ไม่ได้ เปิดก็ไม่ได้ ทำไงดี  (อ่าน 678 ครั้ง)
dawaan
ชั้นประถม
*

DawaaN

« เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 14:35:00 »

โดนไวรัสเข้า คงจะหลายสายพันว่างั้น อิอิ
เปิดเข้าก็ไม่ได้ ฟอแมทก็ไม่ได้ ทำไรไม่ได้สักอย่าง
 หรือว่า ต้องทิ้งอย่างเดียวใครมีวิธีแก้ บอกกันบ้างนะค่ะ^^
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 20:00:49 »

USB อะไรครับ ? Flash Drive,External Drive ถ้า Flash Drive ก็ไม่น่าเสียดาย แต่ถ้าเป็น External Drive คงจะปล่อยไว้ไม่ได้ ที่ลบไม่ได้ เพราะว่ามันมีโปรแกรมกำลังทำงานอยู่ เพราะไวรัสมันทำงานเข้ามาขัดขวางไว้ ลองไป Format กับเครื่องที่มีโปรแกรม Anti virus นอกจากนั้น เครื่องนั้นต้องติดตั้งโปรแกรม ที่ให้ USB มัน Run ไม่ได้ ไม่งั้นจะลามไปเครื่องนั้นอีก ชื่อโปรแกรมน่าจะ USB  AutoRun Killer  อะไรประมาณนี้ครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 21:31:26 »

usb drive อาจเสียจริงๆก็ได้ลองเอาไป format ใหม่ดู อาจไม่ใช่ไวรัส อย่าโทษแต่ไวรัสก็ดีนะครับ อิอิ (ไวรัสอะ เพื่อนผม เดี๋ยวเพื่อนเขาจะงอนน่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 22:03:03 »

usb drive อาจเสียจริงๆก็ได้ลองเอาไป format ใหม่ดู อาจไม่ใช่ไวรัส อย่าโทษแต่ไวรัสก็ดีนะครับ อิอิ (ไวรัสอะ เพื่อนผม เดี๋ยวเพื่อนเขาจะงอนน่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

อ่านก่ิอนสิลุง เค้าบอก เข้าก็ไม่ได้ ฟอแมทก็ไม่ได้

ที่นึกออกก็คงเอาไปลองเสียบหลายๆ เครื่องครับ ถ้ายังไม่ได้คงต้องทำใจ
ถ้ายังไ่ม่หมดประกันก็ส่งเครม ดีกว่าทิ้งไปเฉยๆ ได้ไม่ได้ก็ว่ากันไป

เห็นด้วยกับลุงเจมส์ อย่าไปโทษไวรัสมันมากครับ เสียที่ไรเป็นแพะตลอด  ยิงฟันยิ้ม

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 01:59:25 »

คือมันต้องลองด้วยโปรแกรมที่ใช้ฟอแมท usb โดยฉะแพะอะคราบ อิอิ
คงจะต้องส่งเคลมอย่างท่านว่าละมั่ง 555 (หวังว่าจะมีประกันเหลือนะ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ny zom
ซม ขี้เมี้ยง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 22:47:39 »

ผมก็เคยเจอเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว ผมใช้ยางลบดินสอ ถูที่ขั้วทองเหลืองให้สะอาดแล้วเสียบเข้าไปใหม่ แล้วก็เปิดได้และรีบฟอร์แมททิ้ง ขณะนี้ใช้การได้ตามปกติ
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

♥ PHP & กาแฟสด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 08:14:08 »

ถ้าทดสอบกับเครื่องที่เป็นวินโดวส์ด้วยกัน ถ้าเป็นไวรัสระวังลามไปเครื่องอื่น
หาเครื่องที่มีโปรแกรมสแกนไวรัสด้วยนะครับ

ปกติจะเอาไปฟอแมตกับอีกเครื่องที่เป็น UBUNTU

หน้า: [1] พิมพ์