เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:24:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สถานที่บวชชีพราหมณ์ จ.เชียงราย มีที่ไหนบ้างค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สถานที่บวชชีพราหมณ์ จ.เชียงราย มีที่ไหนบ้างค่ะ  (อ่าน 27853 ครั้ง)
lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 12:15:31 »

จะบวชก่อนเปิดเทอมสัก3วันค่ะ ถ้าเป็นแถวในเมืองก็ยิ่งดีค่ะ

.+*+.แรกๆเรียก "สุดที่รัก"...หลังๆเรียก "สุดที่จะรัก" !!.+*+.
40Dgree
ระดับ ป.ตรี

ไลน์ salomotion

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 16:33:24 »

วัดดอยกองข้าวครับ มีห้องพักห้องน้ำส่วนตัวครับ แยกนอนชายหญิง
lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 17:06:47 »

วัดดอยกองข้าวครับ มีห้องพักห้องน้ำส่วนตัวครับ แยกนอนชายหญิง

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวหนูจะลองหาแผนที่ในgoogleดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 17:16:31 โดย lloU._.Love » IP : บันทึกการเข้า

.+*+.แรกๆเรียก "สุดที่รัก"...หลังๆเรียก "สุดที่จะรัก" !!.+*+.
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 18:12:04 »

วัดดอยงู ต.ทรายขาว อ.พานครับ มีแต่แม่ชี ไม่มีพระ อีกแห่งหนึ่งใน อ.พาน ก็วัดห้วยประสิทธิ์
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 21:15:25 »

วัดดอยกองข้าวครับ ที่ประจำผมเลย ไม่ใกล้ไม่ไกลเกินไป พอดีชอบวัดป่า สะดวกวันใหนโทรบอกได้นะครับ ไม่งั้นผมอาจไปก่อน (ต้องรีบแล้ว) ส่วนตัวยังไม่แน่ใจจะไปวันใหนดี ต้องเร็วๆนี้ เพราะติดธุระฉุกเฉินวังคำ วันที่ 2 อีก (จริงๆจะไปนอนก่อนวิสา ซัก3วัน 7 วันด้วยซ้ำ หรือมากกว่านั้นถ้าสภาวะให้และจังหวะพาไปแต่คงอยู่นานไม่ได้แล้ว เพราะที่ผ่านมาติดงานจึงยังไม่ได้ไปซักที ไม่แน่อาจเป็นธรรมะจัดสรรเพื่อรอที่จะไปส่งใครซักคนก็ได้นะ อิอิ) นัดไปด้วยกันใหมผมเดินทางด้วย จยย. จะนำทางไปเอง อาจนัดหน้าข้ายทหาร หรือ รร. เด่นห้า

รีบโทรมาคุยกันนะ เผื่อจะเป็นพี่เลี้ยงให้ 081-6710494 แนะนำมีเพื่อนไปด้วยอีกคนก็จะดี คุณจะได้มีคู่บัดดี้

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
jirapraserd
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 21:37:07 »

แนะนำให้ไปที่วัดพระธาตุโกฏิแก้ว. ไปทางเเดียวกับวัดห้วยปลากั้ง แต่เลยวัดนี้ไป  รีบๆไปเพราะว่าวันที่1มิถุนายน นี้จะมีครูบาอาจารย์
ท่านมาสอน ที่สำคัญท่านเป็นสุภาพสตรีเหมือนกัน จะคุยกันได้ง่ายกว่าครับ มีที่พักให้พร้อม รีบๆไปครับ เผื่อจะได้อะไรดีๆ  มานำทางชีวิต

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 00:34:33 »

เดี๋ยวว่าง ว่าจะไปวัดพระธาตุโกฏิแก้ว. ไปทางเดียวกับวัดห้วยปลากั้ง ที่นี่ก็ไปไม่ยากครับ

แต่ถ้าไปที่เดียวกัน ผมสามารถ สอน แนะนำ รวมทั้งสอบถามปัญหา หรือช่วยแก้ปัญหาได้ทุกเรื่อง (เช่นการทำงาน ชีวิต แฟน การเรียนเป็นต้น)
แต่วัยคุณ น่าจะเหมาะกับการที่ให้ผมสอนเรื่องทำสมาธิเพื่อทางโลกจะดีกว่านะครับ ยังไงจะสอนวิธีนั่งสมาธีเพื่อเพิ่มไอคิว และสมาธิเพื่อประโยดโดยตรงสำหรับการเรียน การศึกษาเป็นต้น
ส่วนสำหรับทางธรรม มันก็โอนะ แต่มือใหม่ และเวลาน้อย คงต้องปูพื้นฐานกันก่อนจะเหมาะสมกว่านะครับ ถ้าจิตยังไม่พร้อม เจอของหนัก หรือก้าวกระโดด เกรงว่าจะเห็นต่าง ว่าเป็นเรื่องยาก และน่าเบื่อไป และเคลียดได้ ซึ่งยังไงขอแนะนำให้ระลึกรู้ลมหายใจ ในสภาวะที่พร้อม สิ่งแวดล้องที่พร้อมและสงบ หรืออยู่ลำพัง ที่ใหนก็ได้ ทำเกือบ 24 ชมไว้ครับ ยกเว้นตอนนอนก็ได้ (ไม่จำเป็นต้องที่วัด บ้างก็ได้) ตื่นแล้วค่อยหัดใหม่ ถ้ารู้สึกเหนื่อย มัวแต่รู้เข้าพุธ ออกโท ก็สามารถพักก่อนได้ ว่างๆหรือจำว่ายังหายใจอยู่ ก็ให้ทำใหม่อีก ถ้าลืมว่าพุธ หรือโท ก็ให้เริ่มใหม่ได้ตลอดแบบไม่ต้องซีเลียด อันนี้ต้องขยันทำเองบ่อยๆเท่านั้นเอง แล้วสติจะแรงขึ้น ถึงขั้นตื่นรู้หน่อยๆถึงมากได้เลย เวลาไปปฎิบัติที่ใหนจริงมันจะก้าวหน้าไวกว่านะครับ
แต่ยังไงก็ขอฝากแรงบวกอีกเรื่องนะครับ ถ้าชอบจัดหนักจริงๆ ก็ให้เริ่มถือศีล 5 เข้มๆด้วยครับ ถ้าถือใหวก็รับศีล 8 ทุกวันพระด้วยเลย (อดข้าวเย็นซะ 555) ให้หัดถือศีล 5 เป็นปกติทุกวันไม่ต้องเว้นวันนะครับ (ไม่จำเป็นว่าต้องรอไปวัดถึงจะถือนะ ไปเรียนหรือทำงานก็หัดถือได้เลย ใบ้ให้ว่า จะยากแค่มุสา เท่านั้นหละ แต่พยายามเข้า แล้วจะเฉลยให้ทีหลัง เพราะมือใหม่มักมีคำถามแยะ และงงไปหลายเรื่องเลย ในขณะฝึกตน) หวังว่าคงไม่แนะนำโหดไปนะครับ แต่มันมีวิธีง่ายๆ และสบายๆ ไม่ตึงหรือเคลียดมาก ซึ่งไว้แนะนำส่วนตัวจะดีกว่า เพราะมันต้องรู้จริตของผู้ฝึกด้วยครับ

อ่อ สุดท้าย ถ้าไม่ว่างจริงๆ ก็ฝึกที่บ้านก่อนได้ครับ แค่ให้ปลีกตัวอยู่เงี่ยบๆคนเดียวไปก่อน แล้วฝึกตามที่แนะนำ ทั้งหายใจและการฝึกถือศีล5 (ต้องครบ5 นะไม่มีลด ห้ามต่อ อิอิ)
ถ้าตัดสินใจได้แบบนั้น ผมก็จะได้ไปแบบไม่ต้องรอหรือห่วง ก่อนนะครับ
ส่วนถ้าจิตคิดถึงความสงบหรือวัด ก็ใช้วิธีลัดโดยให้แวะไปกราบไหว้หรือทำบุญ ทำสังฆทาน ที่วัดใหนก็ได้ตามชอบแล้วกลับก็โอครับ (อย่าลืมหายใจด้วยนะ)

* ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนก่อน ฝึกเองก่อน หาอารมณ์และจริตตัวเองให้เจอก่อน แล้วค่อยให้ใครๆสอบอารมณ์ให้จะดีที่สุดนะ และห้ามติดการสอบอารมณ์ด้วย ผมแนะนำ
โชคA byebye ยิ้มกว้างๆ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 12:43:47 »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำสถานที่ดีๆค่ะ เมื่อวานลองไปเที่ยววัดดอยกองข้าวมาค่ะ สถานที่เขาก็ร่มรื่น ธรรมชาติดีค่ะ

skyblue
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 12:55:58 »

น่าสนทุกที่เลยค่ะ
lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 13:05:03 »

เดี๋ยวว่าง ว่าจะไปวัดพระธาตุโกฏิแก้ว. ไปทางเดียวกับวัดห้วยปลากั้ง ที่นี่ก็ไปไม่ยากครับ

แต่ถ้าไปที่เดียวกัน ผมสามารถ สอน แนะนำ รวมทั้งสอบถามปัญหา หรือช่วยแก้ปัญหาได้ทุกเรื่อง (เช่นการทำงาน ชีวิต แฟน การเรียนเป็นต้น)
แต่วัยคุณ น่าจะเหมาะกับการที่ให้ผมสอนเรื่องทำสมาธิเพื่อทางโลกจะดีกว่านะครับ ยังไงจะสอนวิธีนั่งสมาธีเพื่อเพิ่มไอคิว และสมาธิเพื่อประโยดโดยตรงสำหรับการเรียน การศึกษาเป็นต้น
ส่วนสำหรับทางธรรม มันก็โอนะ แต่มือใหม่ และเวลาน้อย คงต้องปูพื้นฐานกันก่อนจะเหมาะสมกว่านะครับ ถ้าจิตยังไม่พร้อม เจอของหนัก หรือก้าวกระโดด เกรงว่าจะเห็นต่าง ว่าเป็นเรื่องยาก และน่าเบื่อไป และเคลียดได้ ซึ่งยังไงขอแนะนำให้ระลึกรู้ลมหายใจ ในสภาวะที่พร้อม สิ่งแวดล้องที่พร้อมและสงบ หรืออยู่ลำพัง ที่ใหนก็ได้ ทำเกือบ 24 ชมไว้ครับ ยกเว้นตอนนอนก็ได้ (ไม่จำเป็นต้องที่วัด บ้างก็ได้) ตื่นแล้วค่อยหัดใหม่ ถ้ารู้สึกเหนื่อย มัวแต่รู้เข้าพุธ ออกโท ก็สามารถพักก่อนได้ ว่างๆหรือจำว่ายังหายใจอยู่ ก็ให้ทำใหม่อีก ถ้าลืมว่าพุธ หรือโท ก็ให้เริ่มใหม่ได้ตลอดแบบไม่ต้องซีเลียด อันนี้ต้องขยันทำเองบ่อยๆเท่านั้นเอง แล้วสติจะแรงขึ้น ถึงขั้นตื่นรู้หน่อยๆถึงมากได้เลย เวลาไปปฎิบัติที่ใหนจริงมันจะก้าวหน้าไวกว่านะครับ
แต่ยังไงก็ขอฝากแรงบวกอีกเรื่องนะครับ ถ้าชอบจัดหนักจริงๆ ก็ให้เริ่มถือศีล 5 เข้มๆด้วยครับ ถ้าถือใหวก็รับศีล 8 ทุกวันพระด้วยเลย (อดข้าวเย็นซะ 555) ให้หัดถือศีล 5 เป็นปกติทุกวันไม่ต้องเว้นวันนะครับ (ไม่จำเป็นว่าต้องรอไปวัดถึงจะถือนะ ไปเรียนหรือทำงานก็หัดถือได้เลย ใบ้ให้ว่า จะยากแค่มุสา เท่านั้นหละ แต่พยายามเข้า แล้วจะเฉลยให้ทีหลัง เพราะมือใหม่มักมีคำถามแยะ และงงไปหลายเรื่องเลย ในขณะฝึกตน) หวังว่าคงไม่แนะนำโหดไปนะครับ แต่มันมีวิธีง่ายๆ และสบายๆ ไม่ตึงหรือเคลียดมาก ซึ่งไว้แนะนำส่วนตัวจะดีกว่า เพราะมันต้องรู้จริตของผู้ฝึกด้วยครับ

อ่อ สุดท้าย ถ้าไม่ว่างจริงๆ ก็ฝึกที่บ้านก่อนได้ครับ แค่ให้ปลีกตัวอยู่เงี่ยบๆคนเดียวไปก่อน แล้วฝึกตามที่แนะนำ ทั้งหายใจและการฝึกถือศีล5 (ต้องครบ5 นะไม่มีลด ห้ามต่อ อิอิ)
ถ้าตัดสินใจได้แบบนั้น ผมก็จะได้ไปแบบไม่ต้องรอหรือห่วง ก่อนนะครับ
ส่วนถ้าจิตคิดถึงความสงบหรือวัด ก็ใช้วิธีลัดโดยให้แวะไปกราบไหว้หรือทำบุญ ทำสังฆทาน ที่วัดใหนก็ได้ตามชอบแล้วกลับก็โอครับ (อย่าลืมหายใจด้วยนะ)

* ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนก่อน ฝึกเองก่อน หาอารมณ์และจริตตัวเองให้เจอก่อน แล้วค่อยให้ใครๆสอบอารมณ์ให้จะดีที่สุดนะ และห้ามติดการสอบอารมณ์ด้วย ผมแนะนำ
โชคA byebye ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณม๊ากมากเลยค่ะ

LoveYou2
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 13:21:40 »

หาที่ปฏิบัติธรรม ได้ยัง จ๊ะ แวะมาช่วยดันนะครับ สาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 13:22:50 »

หาที่ปฏิบัติธรรม ได้ยัง จ๊ะ แวะมาช่วยดันนะครับ สาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 10:23:28 »

มีโอกาศก็ให้ไปทุกที่เลยครับ แล้วถ่ายภาพและเล่าให้ฟังด้วยจะได้แวะไปบ้าง พอดีติดที่เดิมเพราะเหมือนแวะไปหาเพื่อนๆและญาติผู้ใหญ่ มั่ง อิอิ

ถ้าบ่องาม ก็บ่อต้องตามมาเน้อ อิอิ เช้าถูวิหาร ต่อด้วยช่วยโรงครัว ไหวก่อเจ้า รอกินข้าวเช้า  (สายก็พักผ่อน ส่วนตัวแอบหลังซักงีบ อิอิ) บ่าย2 นั่ง ยืน เดิน อาบน้ำ ทำวัตรเย็น นั่งถึง 2ทุ่มฮื้อยุงต๋อม แล้วเดินถึง 3ทุ่ม แยกย้ายนอน จะได้ตื่น ตี 3.30 หรือ ตี4 ทำวัตรเช้า

แล้วจะเอารูปมาฝาก ใครมีภาพสถานที่อื่นก็ขอด้วยเน้อ อยากแวะำำำำำำไปลองที่อื่นอีกแฮ๋ม

lloU._.Love
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 12:12:02 »

วัดดอยกองข้าว ค่ะ

* 970977_652653154749742_180189318_n.jpg (70.46 KB, 600x400 - ดู 15625 ครั้ง.)

po-capuchino
เตรียมอนุบาล
*

iPo-art studio

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 13:40:35 »

สุขสงบ มันอยู่ที่ใจ ^^

ผมแนะนำ ไร่เชิญตะวัน ของท่าน ว.วชิรเมธี ครับ ณ อ.เมือง เชียงราย

JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2013, 21:52:45 »

กลับมาแล้วนะคราบ สาวน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 14:57:25 »

ที่ชอบไปวัดนี้ ไม่ใช่อะไรมากมาย ก็แค่ได้ขนมติดมือกับข้าวเย็นนิสหน่ยเอง อิอิ (แบ่งขนม(บุญ)ให้เด็กหน้าปากซอยไปเป็นถุง)

เก็บวันละนิด 3วันได้3นิด 555+ ขำๆนะครับ เคยสะสมไว้แยะกว่านี้เพราะอยู่หลายวัน แต่อายไม่อยากเอามาให้ดูครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

แต่แนะนำนะครับ ถ้าใครจะไป ต้องปฎิบัติเอง(กลังมือใหม่ไปจะผิดหวัง แวะวัดอื่นก่อนได้ครับ) ไม่มีใครว่างสอนให้ ช่วงนี้พระอาจารอยู่ดอยอินทรีเป็นส่วนใหญ่ ถ้าถามหาคนแนะนำ ก็ต้องได้จังหวะถ้าผมว่าง หรือมีพระอาจารมาเป็นต้น

ไปทีไร เจอแต่นางฟ้า (ผู้ชายไม่ค่อยแวะเลย ช่วงนี้ มีแต่ผมคนนั่งทานหัวเสื่อห่างๆคนเดียว ผมแอบถ่ายรูปอยู่เลยไม่เห็นผมนะ)

พระก่อน เดี๋ยวเราตาม อิอิ (ผลไม้ ขนม นมเพียบ)

ช่วงนี้ดีจัง ต้นไม้ดูสดใส ดอกก็ออกงาม ชุ่มชื่นและเขียวไปหมด ต่างจากที่ไปครั้งก่อน ไม่เขียวเลย ดูแห้งๆ ครั้งนี้กวาดบรรไดเล่นเฉยๆ แต่ไม่ได้แวะเข้าไปในถ้ำไว้ครั้งหน้าละกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 15:09:33 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

April Lady
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 20:58:19 »

* หลายที่เลยค่ะ เคยสนใจเหมือนกัน ถ้ามีโอกาสจะลองไปดูเจ้า

[ MC/พิธีกร,พริตตี้(Thai-Eng) ]

ติดต่องาน :
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=366185
อิงอิง
มัธยม
**

กว่าจะถึงวันนั้น....ยิ่งไกลห่าง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 18:35:03 »

อยากไปค่ะ มีใครสนใจไหมคะ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ

มีความสุขบนทางที่เลือกเอง..แม้จะเดินโดยไม่เห็นปลายทาง
maimaishop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 11:29:39 »

ตอนนี้ยังไปได้อยู่ไหมคะ ...ขอผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ วัดดอยกองข้าว ต้องเตรียมอะไรบ้าง อยากไปมากๆ ขอรายละเอียด สัก 10 วันก็ดีค่ะ...ขอผู้รู้แชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์