เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 14:23:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

++ คลิกที่นี่ เพื่อดูความเคลื่อนไหวในเว็บบอร์ด รายงานผลแบบอัตโนมัติ ทุกๆ 1 นาที++

.:: กฏกติกา ระเบียบการใช้งานเว็บไซต์เชียงรายโฟกัสดอทคอม ขอให้สมาชิกและผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจ ก่อนที่จะใช้งาน ::.

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง (ผู้ดูแล: WH_Y, Ck 401, ลุงเมรัย)
| | |-+  ดนตรีล้านนา
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ดนตรีล้านนา  (อ่าน 3634 ครั้ง)
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 19:39:16 »

กระทู้นี้ขอลงคลิปใว้ฮักษาดนตรีล้านนา
ไผซอบดนตรีล้านนาแว่มาฟังเน่อ หรือมาโพสจูกั๋นก่อใด้
ตึงเพลงตี่เกี่ยวข้องกับล้านนา เพลงกําเมือง และบรรเลงกับดนตรีล้านนา

วันนี้ขอแบ่งคลิปนิหื้อฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2010, 23:41:12 โดย ง่วงๆเจ๊บหั๋ว » IP : บันทึกการเข้า
แก้ววอก
ชั้นประถม
*

ระดับ: ขี้เหล้าพันธ์แท้

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 19:57:08 »

อันนี้กะ ดนตรีล้านนา เครื่องคนตรี ชนิดมีก่าล้านนาเฮาอั้นเหนาะที่เพิ่นเล่นกัน กทม ก่บ่มี เมืองฝรั่งก่บ่มี
คือ"ปี่จุม"ครับ
ตั๋วข้าฯม่อนแก้วข้าวเย็น ถ่ายวีดโอมา แล้วเอามาลง youtube ครับ
ผมก็คนนึ่งทีหุมเล่นดนตรีล้านนาครับ

ฮ่วม สนับสนุน การใจ๊ภาษาเมืองกำเมืองหื้อถูกต้อง อย่างเป๋นตางก๋าน
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 20:01:16 »

อันนี้กะ ดนตรีล้านนา เครื่องคนตรี ชนิดมีก่าล้านนาเฮาอั้นเหนาะที่เพิ่นเล่นกัน กทม ก่บ่มี เมืองฝรั่งก่บ่มี
คือ"ปี่จุม"ครับ
ตั๋วข้าฯม่อนแก้วข้าวเย็น ถ่ายวีดโอมา แล้วเอามาลง youtube ครับ
ผมก็คนนึ่งทีหุมเล่นดนตรีล้านนาครับ

ฮู้จั๋ยโตยเอ๊าะ โครตหุมฟังเลยเจ้า ปี่จุมเนี้ย โอ้ยยย ล้านนาแต้ๆ

ขอบคุณจ๊าดนักเจ้า เอามาลงแหมนักๆเจ้า วันไดปะดนตรีม่วนๆเอามาแบ่งกั๋นฟังเน่อเจ้า ยิงฟันยิ้ม
~หมูllว่ullดง~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

แม่ก๊ากาดหลวง OK!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 20:56:15 »

เฮาไปแอ่ววัดฝั่งหมิ่น แม่กรณ์ แล้วไปเล่นดนตรีพื้นเมืองกั๋นบ๋เจ้า (ท่านละอ่อนว่าใดหา)

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เผื่อจะได้รื้อวิชาออกมาเหลาใหม่ อี้ลุ  ยิงฟันยิ้ม

แตเล่นเป๋นบ่กี่อย่างเน้อเจ้า มีก้าขลุ่ย สะล้อ ซึง เหียน้อย  ยิ้มกว้างๆ

อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 23:52:03 »

เลาะๆจากคลิปปี่จุม ก่อเลยปะใส่อันนิ
watsound
ชั้นประถม
*

เสียงดี มีคุณภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 00:24:02 »

บ่ามีกู่เล่นครับ เดี่ยวนี้เลยหุมฟังซอไปเหียละ  ท่านใดว่าง ๆ เล่นเป๋น ลองจามกั๋นสักน้อยน่อ

บริการเครื่องเสียง ไฟพาร์ LED คาราโอเกะ งาน event งานพิธีการต่างๆ งานเลี้ยงสังสรรค์  งานเปิดป้าย โฆษณาประชาสัมพันธ์ ด้วยเครื่องเสียงคุณภาพ รับทำตู้ลำโพงกลางแจ้ง subbass,ps15 watsound 0861807445
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 00:30:55 »

บ่ามีกู่เล่นครับ เดี่ยวนี้เลยหุมฟังซอไปเหียละ  ท่านใดว่าง ๆ เล่นเป๋น ลองจามกั๋นสักน้อยน่อ
ไปวัดก่อตึงมีก้า ต่างบ้านยังมีเลย มีงานมีก๋านก่อเล่นเป๋นคณะ ลองไปไจผ่อกะเจ้า
watsound
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 00:37:01 »

คนเล่นแต้ ๆ เขียมครับ  วัดตี่บ้าน ถ้ามีก๋านมีงาน ไปจ้างตี่อื่นมาเล่นเหีย  ป้าดก้องก๋องวงในวัดมีหมด คนเล่นต๋ายไปหมดละครับ บ่มีไผสืบสานไว้ 

บริการเครื่องเสียง ไฟพาร์ LED คาราโอเกะ งาน event งานพิธีการต่างๆ งานเลี้ยงสังสรรค์  งานเปิดป้าย โฆษณาประชาสัมพันธ์ ด้วยเครื่องเสียงคุณภาพ รับทำตู้ลำโพงกลางแจ้ง subbass,ps15 watsound 0861807445
แก้ววอก
ชั้นประถม
*

ระดับ: ขี้เหล้าพันธ์แท้

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 00:41:21 »

คนเล่นแต้ ๆ เขียมครับ  วัดตี่บ้าน ถ้ามีก๋านมีงาน ไปจ้างตี่อื่นมาเล่นเหีย  ป้าดก้องก๋องวงในวัดมีหมด คนเล่นต๋ายไปหมดละครับ บ่มีไผสืบสานไว้ 
วัดแถวไหนครับ ขออนุญาติถามครับ

ฮ่วม สนับสนุน การใจ๊ภาษาเมืองกำเมืองหื้อถูกต้อง อย่างเป๋นตางก๋าน
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 00:49:47 »

โค๊ะ นิอยู่ต่างเจียงอายเพ้นิ บ้านเจ้าอยู่เมิงพาน ยังบ่สูญห๋ายหน๋าเจ้า บ้านศพบ้านซากก่อยังมีคนสืบสนสานเน่อ
เอ่อเอ้ย ปินดีหม่องจั๋ย
>: l!ne-p๐!nt :<
~: ดาบราชบุตร :~
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 10:43:22 »

ลักมาฟังเพลง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

!!!  !!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!  !!!

||| ||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย ||||| |||

watsound
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 11:22:47 »

วัดแถวไหนครับ ขออนุญาติถามครับ
วัดป่ายางมนเน้อ  ผมอยู่ป่ายางมน ใกล้ ๆ เนี่ย  เหลือคนตี๋ป้าดคนเดียว ท่านอื่น ๆ (รุ่นเสือเฒ่าผม) ไปก้าถ่านหมดละ

taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2010, 16:52:29 »

อันบนหั้น คนภาคกลาง ร้องเพลง คำเมืองจะเลิ่ม จะเกิ่ม เป็นสีสันแห๋มอย่างนึ่งน้อ 5555555555
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2010, 00:02:36 »

อันบนหั้น คนภาคกลาง ร้องเพลง คำเมืองจะเลิ่ม จะเกิ่ม เป็นสีสันแห๋มอย่างนึ่งน้อ 5555555555
บ่าเลิ้มเกิมเก๋อก่อน่าฮักดีเลาะเจ้า อิอิ

วันนิปะ หันว่าน่าส๋นจั๋ยเน่อ ดนตรีล้านนาจะบ่เสื่อมแน่นอน อิอิ
ไผผ่อละท่าจะปลื้มเน่อ แต่ยะไดต้องมาอู้เป๋นคนเหนือเนี้ย กําแพงเพชรก่อเหนือ อยากอู้หื้อเข้าจั๋ยจําแนกดีๆยังบ่อู้ว่าคนล้านนาเนี้ย...........(อย่างคนเจียงแสนอู้ว่าไปทํางานเจียงฮาย แตนตี่จะอู้ว่ายะก๋านในเวียงเจียงฮาย เชียงแสนก่อเจียงฮายนะก๊าบบ) สุมา จ่มย่อย เห่อ เห่อ

ดีเนาะ สืบสานหื้อหละอ่อนลูกหลานล้านนา ขนาดอยู่กําแพงเพชรเปิ้นยังฮักษาใว้ เยี่ยมงะ อยากหื้อมีจะอี้นักๆ

เสียขาดซ่อ ปี่จุ่ม ไป

ต๋อนสอง
คำอ้ายบ้านดู่
มัธยม
**

คำอ้ายบ้านดู่

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2010, 20:22:37 »

แวะมาแอ่วเล่นตวยกั๋นได้ที่ ม.แม่ฟ้าหลวง ครับ

มีตึงป๊าดก๊อง สะล้อซึง ปี่จุม ฯลฯ

* IMG_3520.JPG (140.51 KB, 750x500 - ดู 799 ครั้ง.)
150 cc.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2010, 02:46:43 »

แวะมาฟังครับบ่ค่อยได้เปิดฟังหมั่นครับเมินไหนได้ฟังกึดเติงหาต๋อนเป็นล่ะอ่อน
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:25:23 »

เจ๋ง
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:30:22 »

เจียงฮายเฮานิ ยิ้มกว้างๆ

เล่นเพลงฝรั่งผ่อง สล่าซึงมือซ้ายเท่ห์ขนาด อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:32:28 โดย Why Oh My » IP : บันทึกการเข้า
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:40:31 »

นิก่อหุมผ่อหุมฟัง อิอิ ม่วนแต้ๆ ยิงฟันยิ้ม
ฝากเวบเปิ้นโตยเน่อ ไปไจผ่อผ่องเน้อ
http://www.km-sabadchai.com
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:44:22 »

แวะมาฟังครับบ่ค่อยได้เปิดฟังหมั่นครับเมินไหนได้ฟังกึดเติงหาต๋อนเป็นล่ะอ่อน
ยินดีนักเจ้า แว่มาฟังหมั่นๆ มาโพสฮอมกั๋นก่อใด้หน๋า อิอิ

ฝากแหมเน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 21:50:02 โดย Why Oh My » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์