เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 02:18:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยครับ!!! config router ไม่ได้ เชิญด้านในก่อน...
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยครับ!!! config router ไม่ได้ เชิญด้านในก่อน...  (อ่าน 6602 ครั้ง)
Sangartid
หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ กรมรบพิเศษที่ 5
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 14:26:34 »

ผมไช้ ASUS  RT-N10+ Wireless ตามรูปเลยนะครับ  ไม่สามารถ confih router ครับ เข้า IE 192.168.1.1  ก็ไม่ได้

(ผมลองทำตามวิธีนี้แล้ว มันไม่มีค่า ip gateway ไห้เลยครับ )

สำหรับการ config router wireless ในเบื้องต้นนั้น
1. ให้ต่อสาย lan เข้ากับ wireless โดยตรง เพราะที่จะรับ ip จากตัวของ wireless (ในกรณีที่ wireless ทำหน้าที่เป็น ap)
2. เข้า start > run > พิมพ์ cmd > พิมพ์ ipconfig เพื่อดูค่า ip ที่ได้รับจาก router จากนั้นก็เข้าไปทำการกำหนดค่าโดยการเปิด brower แล้วพิมพ์หมายเลข ip gateway เข้าไป

* images 10+.jpg (9.45 KB, 260x194 - ดู 4730 ครั้ง.)

* rearIO-port-3.jpg (28.43 KB, 400x277 - ดู 4796 ครั้ง.)

ความซื่อสัตย์ บ้างก็ว่า ความสัตย์ หรือ ความซื่อสัตย์สุจริต
 หมายถึงแง่มุมหนึ่งของศีลธรรม
 แสดงถึงลักษณะของคุณธรรม
 ในแง่บวกอาทิ บูรณภาพ ความจริงใจ และความตรงไปตรงมา
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 15:11:41 »

ต้องตั้ง IP ในเครื่องก่อนครับ หรือไม่ มันจะแจก IP ให้เราเอง ถ้า Router ตัวนี้มันตั้ง DHCP ไว้. ตอนจะเข้าไป Config คงยังไม่ต่อ Router ของ Internet ไว้นะครับ เพราะมันจะแจก IP ทับกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 15:15:19 โดย InF1nityXT » IP : บันทึกการเข้า
Sangartid
หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ กรมรบพิเศษที่ 5
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 10:36:54 »

ต้องตั้ง IP ในเครื่องก่อนครับ หรือไม่ มันจะแจก IP ให้เราเอง ถ้า Router ตัวนี้มันตั้ง DHCP ไว้. ตอนจะเข้าไป Config คงยังไม่ต่อ Router ของ Internet ไว้นะครับ เพราะมันจะแจก IP ทับกันได้
ลองตามที่ท่านบอกแล้วครับ ก็เหมือนเดิมครับ config ไม่ได้

รอ...ผู้รู้อยู่ครับ

ความซื่อสัตย์ บ้างก็ว่า ความสัตย์ หรือ ความซื่อสัตย์สุจริต
 หมายถึงแง่มุมหนึ่งของศีลธรรม
 แสดงถึงลักษณะของคุณธรรม
 ในแง่บวกอาทิ บูรณภาพ ความจริงใจ และความตรงไปตรงมา
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2013, 09:32:11 »

ผมไช้ ASUS  RT-N10+ Wireless ตามรูปเลยนะครับ  ไม่สามารถ confih router ครับ เข้า IE 192.168.1.1  ก็ไม่ได้

(ผมลองทำตามวิธีนี้แล้ว มันไม่มีค่า ip gateway ไห้เลยครับ )

สำหรับการ config router wireless ในเบื้องต้นนั้น
1. ให้ต่อสาย lan เข้ากับ wireless โดยตรง เพราะที่จะรับ ip จากตัวของ wireless (ในกรณีที่ wireless ทำหน้าที่เป็น ap)
2. เข้า start > run > พิมพ์ cmd > พิมพ์ ipconfig เพื่อดูค่า ip ที่ได้รับจาก router จากนั้นก็เข้าไปทำการกำหนดค่าโดยการเปิด brower แล้วพิมพ์หมายเลข ip gateway เข้าไป

เซ็ตระบบได้รึยังครับ ไอตัวนี้ผมเซ็ตก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ Router บางตัวต้องเซ็ตใน googlechrome เซ็ตใน IE ไม่ได้ ลองรีเซ็ตแล้วลองดูครับ
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:26:41 »

ปกติเล้าเตอร์ แบบนี้จะ มีระบบ DHCP แจก ip ให้กับเครื่องลูกครับ แต่ว่าหาก เราตั้งเป็น AP ก็มักจะใช้วิธีปิด ฟังค์ชั่นนี้ไม่ให้ทำงานเพราะมันจะปล่อนไอพีชนกับเครื่องหลักครับ แล้วเสียบสายเนต เข้าช่องแลน ปกติเข้าช่องแวน

เพราะฉนั้น กดรีเซต ระบบใหม่มันจะจ่าย  ip ให้ครับ แล้วถอดสายเนตออกก่อนนะครับ ก็จะได้ เกกตเวย์มา เอาตัวนันเลยครับ

หน้า: [1] พิมพ์