เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 13:03:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มาอนุรักษ์พรรณไม้กันเถอะ^^
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน มาอนุรักษ์พรรณไม้กันเถอะ^^  (อ่าน 17031 ครั้ง)
mangwao
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 19:01:37 »

หญ้า จิ ยอบ (หญ้ากระทืบยอด) ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ลักษณะวิสัย
ไม้ล้มลุกกึ่งเลื้อย ทอดแผ่ไปตามพื้นดิน ลำต้นมีขนละเอียดและหนามโค้งงอ

ลักษณะใบ

ใบประกอบแบบขนนกสองชั้น เรียงสลับ ไวต่อการสัมผัส ประกอบด้วย 4 ช่อใบย่อย เรียงตัวแบบนิ้วมือ ใบย่อย 17-22 คู่ รูปใบหอก ผิวใบด้านบนสีเขียว ด้านล่างสีม่วงอ่อน
ลักษณะดอก   
ดอกช่อ รูปทรงกลม ออกที่ซอกใบ กลีบดอกสีชมพู

ลักษณะผล

ผลเป็นฝักแบน เป็นข้อๆ อยู่รวมกันเป็นช่อ เมื่อสุกสีดำ

สรรพคุณ

ตำรายาไทยใช้ ทั้งต้น ขับปัสสาวะ แก้ไตพิการ (โรคเกี่ยวกับทางเดินปัสสาวะ มีปัสสาวะขุ่นข้น เหลืองหรือแดง มีอาการแน่นท้อง กินอาหารไม่ได้) แก้กษัย (การป่วยที่เกิดจากหลายสาเหตุ ทำให้ร่างกายเสื่อมโทรม ซูบผอม โลหิตจาง ปวดเมื่อย) ราก แก้บิด ขับปัสสาวะ ยาพื้นบ้านใช้ ทั้งต้น ผสมกับรากสะเดาดินและไมยราบเลื้อยทั้งต้น ต้มน้ำดื่ม ขับปัสสาวะ สารสกัดทั้งต้นด้วยแอลกอฮอล์สามารถลดน้ำตาลในเลือดของสัตว์ทดลองทั้งในสภาวะปกติและเป็นเบาหวาน การให้ยาติดต่อกัน 5 เดือน ไม่พบอาการผิดปกติของสัตว์ทดลอง

55 หมู่ 4 ต.เจริญราษฎร์ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130  Tel.081-033-8502  054-886037  a-om-ka@hotmail.com
K & A computer
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 18:39:37 »

ผ่อไปผ่อมา เฮา จ้วยกั๋นเซาะมาเพาะ แจกกั๋นท่าจะดีนะครับ มันเริ่มหายากติ๊กๆ เอาในกระทู้นี้ละครับ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 18:54:02 »

55555 ได้เลยครับตามสบายไผมีหยั๋งมาแลกเปลี่ยนกันได้เลย
ขอบคุณสำหรับหญ้าจิยอบตวยครับ^^ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 12:28:30 »

วันนี้ขอนำเสนอ บ่ะแปบ ยิงฟันยิ้ม

ถั่วแปบเป็นพืชตระกูลถั่วที่มีแหล่งกระจายพันธุ์มาจากประเทศอินเดีย แล้วจึงกระจายพันธุ์ไปทางภูมิประเทศแบบเขตร้อนหรือร้อนชื้น ถั่วแปบมีโครโมโซมเป็นดิพลอยด์ (2n=22) จำนวน 11 คู่ ที่มีอายุข้ามปี โดยทั่วไปมี 2 ชนิด คือถั่วแปบเขียว (สีฝักจะมีสีเขียวเข้ม) และถั่วแปบขาว (ลักษณะฝักจะมีสีเขียวซีดขาว)
ต้นถั่วแปบมีลำต้นเป็นไม้เลื้อยลำต้นบิด มีขนเล็กน้อย สูงประมาณ 1.5 เมตร - 3 เมตร บางพันธ์อาจสูงได้ถึงประมาณ 9 เมตร ลักษณะของใบ เป็นใบประกอบ 3 ใบ คล้ายรูปไข่ปลายเรียวแหลม ดอกมี 2 ชนิดคือ ชนิดดอกสีขาว และชนิดดอกสีม่วง เมล็ดอ่อนจะมีสีเขียว เมื่อแก่จะมีสีน้ำตาลเข้ม หรือเป็นสีดำเมื่อแก่จัด

บ่ะแปบสามารถนำมาเป็นอาหารได้ แอ่น แอน แอ้น ยิ้ม

* 240px-Pab_bean.jpg (26 KB, 240x320 - ดู 390 ครั้ง.)

* ยำถั่วแปบ1.jpg (31.93 KB, 350x263 - ดู 417 ครั้ง.)

* ยำถั่วแปบ.jpg (41.69 KB, 450x338 - ดู 394 ครั้ง.)
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 15:42:51 »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ/ตอนนี้อยากได้ต้นรางจืดมาปลูกที่บ้านบ่ฮู้ที่เชียงรายมีขายที่ไหนครับ
สบายแมน

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 10:10:20 »

ได้เกมส์ใหม่แล้วครับ ก่อนอื่นขอท้าวความก่อนคือได้เห็ดหลินจือแดงจากดอยอ่างขางมาครับเลยอยากเอามาแบ่งกันกิน แต่มีข้อแม้ว่าเห็ดหลินจือที่ได้ไปต้องเอาไปต้มกินจริงๆนะครับ พอดีได้มาถุงเดียวเลยแบ่งได้เพียงสามรางวัล กินแล้วรู้สึกดีขึ้นยังไงบ้างเอามาบอกกันด้วยครับ แจกของรางวัลเกมส์ละหนึ่งรางวัล ค่าจัดส่งสามสิบบาทครับ ผู้ที่ตอบถูกคนแรกจะได้เป็นเจ้าของรางวัลนะครับ ภาพเห็ดหลินจือแดงชิ้นโตๆครับ แบ่งได้สามกองสามรางวัล รายละเอียดของสรรพคุณเห็ดเข้าไปดูได้ครับ http://www.manager.co.th/qol/viewnews.aspx?NewsID=9550000092453

เริ่มเกมส์แรกทายภาพว่าเป็นหน่วยของต้นอะไร ตอบเป็นกำเมืองนะครับและก็เอาข้อมูลของพืชมาให้อ่านด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 10:12:57 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 10:16:29 »

บ่าใจ้คนเมือง แต่ชอบกำเมืองครับ
ขอตอบว่า บ่ากอกกุก แม่นก่อครับ..

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
สบายแมน

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:55:18 »

ผู้ที่ได้รับของรางวัลเมื่อนำไปรับประทานแล้วขอแชร์ประสบการณ์ในกระทู้นี้นะครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=469664.0

เฉลยคำตอบวันอาทิตย์นี้นะครับ ตอบกันได้เลยครับเลือกคำตอบที่ตอบถูกต้องที่สุดนะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 21:14:00 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
always2475
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 20:45:16 »

ผมไค่ปะต้นบ่าปีน  คนสมัยก่อนเอามาย้อมแห ถ้าเป๋นละอ่อนเอาหน่วยดิบมาแป๋งกาวทำว่าว  หน่วยดิบสีเขียว ถ้ามันสุกเป๋นสีเหลือง  ไผ่มีเอาฮูปมาฮือผ่อกำ  ถ้ามีต้นขอสักต้นครับ
daararat
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 21:05:24 »

ที่บ้านมีกล้าผักเชียงดาและรางจืดใครอยู่ใกล้ๆๆแม่ลาวแบ่งหื้อได้หรือเอาต้นไม้อื่นๆๆมาแลกก็ได้หนาเจ้า
สบายแมน

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 11:04:19 »

ผมไค่ปะต้นบ่าปีน  คนสมัยก่อนเอามาย้อมแห ถ้าเป๋นละอ่อนเอาหน่วยดิบมาแป๋งกาวทำว่าว  หน่วยดิบสีเขียว ถ้ามันสุกเป๋นสีเหลือง  ไผ่มีเอาฮูปมาฮือผ่อกำ  ถ้ามีต้นขอสักต้นครับ

ความจริงแถวตลาดนัดต้นไม้ก็พอมีขายอยู่ครับ แต่ติดที่ว่าไม่รู้จะส่งต้นไม้ยังไงดีบางทีเจอต้นไม้ที่หลายคนถามหาแต่ก็ไม่รู้วิธีส่งครับ พึ่งรู้ว่าต้นบ่าปินก่อเอามาย้อมแห่ได้ ที่บ้่านผมให้หน่วยบ่าโก๋ครับย้อมแล้วดำสนิดเลย ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านมีกล้าผักเชียงดาและรางจืดใครอยู่ใกล้ๆๆแม่ลาวแบ่งหื้อได้หรือเอาต้นไม้อื่นๆๆมาแลกก็ได้หนาเจ้า

เยี่ยมไปเลยครับเอาต้นไม้มาแลกกันเยอะๆครับเพื่อเป็นการอนุรักษ์พันธุ์ไว้ก่อที่จะหายากไปกว่านี้ครับ หนับหนุน ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 12:49:01 »

เกมส์ที่สอง ยิงฟันยิ้ม คือหน่วยอะหยั๋ง กติกาเหมือนเดิมตอบเป๋นกำเมืองและเอาข้อมูลตวย ตอบช้ำกั๋นได้คนตอบถูกก่อนจะได้ของรางวัลไป หนึ่งคนต่อหนึ่งรางวัลนะครับ ยิงฟันยิ้ม

* 5656596.JPG (5.19 KB, 126x116 - ดู 347 ครั้ง.)
สบายแมน

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 12:55:36 »

เกมส์ที่สาม  ยิงฟันยิ้ม ต้นอะหยั๋งเอ๊าะ ตอบได้เรื่อยๆตอบก่อนมีสิทธิ์ก่อน จะมีการใบ้ให้ถ้าไม่มีคนตอบถูก ระบุด้วยว่าตอบข้อไหนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

* 7974646+6+.JPG (3.44 KB, 117x130 - ดู 358 ครั้ง.)
ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 19:55:19 »

เกมส์ที่สาม  ยิงฟันยิ้ม ต้นอะหยั๋งเอ๊าะ ตอบได้เรื่อยๆตอบก่อนมีสิทธิ์ก่อน จะมีการใบ้ให้ถ้าไม่มีคนตอบถูก ระบุด้วยว่าตอบข้อไหนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอบ  =  ต้นผักฮ้วนหมูแม่นก่อเจ้า   รสชาติขมจ่อมหล่อม  ดอกมันเป๋นปุ๊ก   ทั้งดอกและยอดอ่อนแก๋งใส่ป๋าแห้ง  หรือลวกกิ๋นกับต๋ำบ่าม่วง ( สาตุ๊..... ถูกกำเต๊อะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 21:21:32 »

เกมส์ที่สาม  ยิงฟันยิ้ม ต้นอะหยั๋งเอ๊าะ ตอบได้เรื่อยๆตอบก่อนมีสิทธิ์ก่อน จะมีการใบ้ให้ถ้าไม่มีคนตอบถูก ระบุด้วยว่าตอบข้อไหนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอบ  =  ต้นผักฮ้วนหมูแม่นก่อเจ้า   รสชาติขมจ่อมหล่อม  ดอกมันเป๋นปุ๊ก   ทั้งดอกและยอดอ่อนแก๋งใส่ป๋าแห้ง  หรือลวกกิ๋นกับต๋ำบ่าม่วง ( สาตุ๊..... ถูกกำเต๊อะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องแล้วครับผักฮ้วนหมูเก่งๆ คนแรกที่ตอบถูกรับไปเลยครับเห็ดหลินจือแดงหนึ่งกอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 22:04:47 »

เกมส์ที่สอง ยิงฟันยิ้ม คือหน่วยอะหยั๋ง กติกาเหมือนเดิมตอบเป๋นกำเมืองและเอาข้อมูลตวย ตอบช้ำกั๋นได้คนตอบถูกก่อนจะได้ของรางวัลไป หนึ่งคนต่อหนึ่งรางวัลนะครับ ยิงฟันยิ้ม
หน่วยหม่าแฟนครับ หันแล้วเข็ดเขี้ยวขนาด น้้ำลายปุ๊ตะล่านๆ ยิงฟันยิ้ม มันออกหน้านี้พร้อมๆกับหม่าเกว๋น หม่าแฟนหน่วยเขียวๆจะส้มขนาดหนักกินแล้วต๋าแจ้งส่างล่าง จิ้มกิ๋นกับกะปิหรือน้ำปู๋ใหม่ๆหอมๆ กะลำดีครับบ่ได้กิ๋นเมินละกึดแล้วกะไขอยากอยู่เหมือนกั๋น ถ้าสุกแล้วหน่วยจะออกสีจ๊ำๆม่วงๆดำๆ รสชาติหวานอมส้ม หน่วยมันมีแก๋นใน ๑ เม็ดกะมี สองเม็ด(แฝด)กะมี สามเม็ด(สามแฉก)กะมี พวกเม็ดแฝด ๒ แฝด ๓ จ่างจุ๊กั๋นกิ๋นว่ากินแล้วจะมีลูกแฝดอี้ว่า ยิ้มกว้างๆ

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 08:36:13 »

เกมส์ที่สาม  ยิงฟันยิ้ม ต้นอะหยั๋งเอ๊าะ ตอบได้เรื่อยๆตอบก่อนมีสิทธิ์ก่อน จะมีการใบ้ให้ถ้าไม่มีคนตอบถูก ระบุด้วยว่าตอบข้อไหนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอบ  =  ต้นผักฮ้วนหมูแม่นก่อเจ้า   รสชาติขมจ่อมหล่อม  ดอกมันเป๋นปุ๊ก   ทั้งดอกและยอดอ่อนแก๋งใส่ป๋าแห้ง  หรือลวกกิ๋นกับต๋ำบ่าม่วง ( สาตุ๊..... ถูกกำเต๊อะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องแล้วครับผักฮ้วนหมูเก่งๆ คนแรกที่ตอบถูกรับไปเลยครับเห็ดหลินจือแดงหนึ่งกอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กระทุ้งหมาบ้า เถาและรากใช้แก้ไข้ ที่มีพิษลิ้นกระด้างคางแข็งอุอิ(เอาสรรพคุณมาฝากจ้าว เป็นยาแผนไทย แล้วก่ล้านนา ดอกมันลวกกะตำม่าม่วงเมาะขนาด)
สบายแมน

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 10:18:47 »

หน่วยหม่าแฟนครับ หันแล้วเข็ดเขี้ยวขนาด น้้ำลายปุ๊ตะล่านๆ ยิงฟันยิ้ม มันออกหน้านี้พร้อมๆกับหม่าเกว๋น หม่าแฟนหน่วยเขียวๆจะส้มขนาดหนักกินแล้วต๋าแจ้งส่างล่าง จิ้มกิ๋นกับกะปิหรือน้ำปู๋ใหม่ๆหอมๆ กะลำดีครับบ่ได้กิ๋นเมินละกึดแล้วกะไขอยากอยู่เหมือนกั๋น ถ้าสุกแล้วหน่วยจะออกสีจ๊ำๆม่วงๆดำๆ รสชาติหวานอมส้ม หน่วยมันมีแก๋นใน ๑ เม็ดกะมี สองเม็ด(แฝด)กะมี สามเม็ด(สามแฉก)กะมี พวกเม็ดแฝด ๒ แฝด ๓ จ่างจุ๊กั๋นกิ๋นว่ากินแล้วจะมีลูกแฝดอี้ว่า ยิ้มกว้างๆ

อัยยะถูกต้องตรงแป๊ะเลยครับ นึกว่าภาพนี้จะได้ใบ้ซ่ะแล้วเก่งแต้ๆ ตอบถูกข้อมูลแน่นแบบนี้ก็รับไปเลยครับเห็ดหลินจือแดงหนึ่งกอง ต้มดื่มแล้วเป็นยังไงบ้างเอามาบอกกันด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม

* 157812-11-9296.jpg (79.03 KB, 504x378 - ดู 360 ครั้ง.)
pollypara mac
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 10:22:52 »

ทายฮูปตวยคน ผมทายว่า มะขูด แน่นอนใส่แกงป๋าหอมซอดๆ
สบายแมน

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 10:24:30 »

ตอบ  =  ต้นผักฮ้วนหมูแม่นก่อเจ้า   รสชาติขมจ่อมหล่อม  ดอกมันเป๋นปุ๊ก   ทั้งดอกและยอดอ่อนแก๋งใส่ป๋าแห้ง  หรือลวกกิ๋นกับต๋ำบ่าม่วง ( สาตุ๊..... ถูกกำเต๊อะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กระทุ้งหมาบ้า เถาและรากใช้แก้ไข้ ที่มีพิษลิ้นกระด้างคางแข็งอุอิ(เอาสรรพคุณมาฝากจ้าว เป็นยาแผนไทย แล้วก่ล้านนา ดอกมันลวกกะตำม่าม่วงเมาะขนาด)

เอามาแกงใส่ปล๋าแห้งตวยเน๊าะครับ พึ่งรู้ว่ากำไทยเปิ้นฮ้องว่ากระทุ้งหมาบ้าขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

* 01022s_copy.jpg (120.62 KB, 340x227 - ดู 330 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์