เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 07:25:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ชวนคนเชียงรายปลูกชวนชม และกล้วยไม้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 36 พิมพ์
ผู้เขียน ชวนคนเชียงรายปลูกชวนชม และกล้วยไม้  (อ่าน 70985 ครั้ง)
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2010, 22:29:44 »

มีเยอะหรือเปล่าครับผม มีฝักบ้างไหมครับผม ขอ
MagicalMaeLao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2010, 23:19:57 »

ชอบทั้ง กล้วยไม้และชวนชม แต่เลี้ยงไม่ค่อยเก่ง ตอนนี้ฝากเพื่อนๆดูใ้ห้อยู่ไม่รู้จะเป็นตายร้ายดียังไง แอบอิจฉาคนมีกล้วยไม้ที่กำลังแทงช่อเจงๆ

ราชินีพันดอกผมมีอยู่ 1 ต้นไม่ขายครับเอาไว้ดูเล่น แต่พันธุ์อื่น ๆ มีอยู่ยักษ์ลพบุรี มีอยู่หลายต้นครับ เชิญมาเลือกได้ครับผม โทรหาผมนะครับผม 0856940547

พอดีช่วงนี้ยังไม่ได้กลับเชียงราย ถ้ามีโอกาส จะไปเลือกชม เน้อ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2010, 10:01:06 »

ที่บ้านผมเพาะขายอยู่ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับผม หากมีอะไรให้กระผมศึกษาด้วยก็บอกนะครับผม จะได้ช่วยกันเลี้ยง ตอนนี้ได้เมล็ดมาจากลุงกำลังเพาะอยู่ครับผม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2010, 10:02:25 »

มีเยอะหรือเปล่าครับผม มีฝักบ้างไหมครับผม ขอ
ตอนนี้ได้ฝักมาจากลุงครับผม แต่ไม่มากก็เลยยังไม่มีแจกครับผม เอาไว้ผมเพาะหากสำเร็จจะเอาไปแจกนะครับผม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2010, 10:03:31 »

พอดีช่วงนี้ยังไม่ได้กลับเชียงราย ถ้ามีโอกาส จะไปเลือกชม เน้อ
[/quote]
ได้ครับผม ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
Orchid_ming
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 15:50:38 »

ชวนชมผมก็ชอบครับ  ดอกเขาสวย อายุการโตนานเหมือนกันน่ะครับ
ตอนนี้ผมกำลังหัดเลี้ยงกล้วยไม้ ช้างอยู่ครับ เชียงรายไม่ค่อยมีคนเลี้ยง
กล้วยไม้เท่าไหร่

เอาช้างแดงสวย ๆ มาฝากครับ  ต้นนี้ตอนนี้ดอกร่วงแล้วครับเหลือแต่ก้านแล้ว

* ZZZ140-4.jpg (27.8 KB, 400x300 - ดู 1130 ครั้ง.)
ATree
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 16:16:59 »

ยิงฟันยิ้ม  ชอบกล้วยไม้ และชวนชมมากๆครับ..ไว้จะขอแวะเข้าไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ  ยิ้ม ขอบคุณครับ
oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 22:12:52 »

ชอบกล้วยไม่กับไม่มงคลค่ะ..ตอนนี้กำลังปลูกบ้านใหม่..คิดว่าจะทำสวนเล็กๆๆให้แม่เพราะพื้นที่บ้านจำกัด...แม่ชอบกล้วยไม้ค่ะก็เลยส่งผลให้ลูกชอบตามด้วย...แต่เราชอบไม้มงคลมากกว่านะ หมดตังค์ไปกับไม้มงคลไปเยอะมากๆๆเลย
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 15:06:44 »

ชอบกล้วยไม่กับไม่มงคลค่ะ..ตอนนี้กำลังปลูกบ้านใหม่..คิดว่าจะทำสวนเล็กๆๆให้แม่เพราะพื้นที่บ้านจำกัด...แม่ชอบกล้วยไม้ค่ะก็เลยส่งผลให้ลูกชอบตามด้วย...แต่เราชอบไม้มงคลมากกว่านะ หมดตังค์ไปกับไม้มงคลไปเยอะมากๆๆเลย
ผมหลงเสน่ห์กล้วยไม้ครับผม ตอนนี้เลี้ยงช้าง กับไอยเรศกำลังออกดอก หากสนใจจะเอาไปปลูกเลี้ยงที่บ้านเพื่อทดลองก็เชิญได้ครับผมไว้พรุ่งนี้จะนำรูปมาให้ดูครับ ผมคิดไม่แพงและช่วย ๆ กันเลี้ยงครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 15:09:04 »

ชวนชมผมก็ชอบครับ  ดอกเขาสวย อายุการโตนานเหมือนกันน่ะครับ
ตอนนี้ผมกำลังหัดเลี้ยงกล้วยไม้ ช้างอยู่ครับ เชียงรายไม่ค่อยมีคนเลี้ยง

เอาช้างแดงสวย ๆ มาฝากครับ  ต้นนี้ตอนนี้ดอกร่วงแล้วครับเหลือแต่ก้านแล้ว

ช้างแดงผมชื้อจากงาน และทางเน็ตมา 2 ปีแล้ว ซื้อช้างนิ้ว ตอนนี้กำลังจะออกดอกผมจะส่งไปให้ดูนะครับผม เลี้ยงช้างอยู่เยอะครับผม ซื้อมาไม่แพงรู้จักกับคนที่กรุงเทพ หากต้องการเพิ่มบอกผมนะครับผม ผมมีไอยเรศและช้างอยู่ก็หลายร้อยต้นครับ
oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 22:24:33 »

ผมหลงเสน่ห์กล้วยไม้ครับผม ตอนนี้เลี้ยงช้าง กับไอยเรศกำลังออกดอก หากสนใจจะเอาไปปลูกเลี้ยงที่บ้านเพื่อทดลองก็เชิญได้ครับผมไว้พรุ่งนี้จะนำรูปมาให้ดูครับ ผมคิดไม่แพงและช่วย ๆ กันเลี้ยงครับ

ขอบคุณมากค่ะ...ต้องได้ปอุดหนุนแน่นอนค่ะ....เพราะเมื่อก่อนชอบไปซื้อกะพวกแม้วแล้วมาเพาะเอง...แต่ไม่ออกดอกเลย กลัวตำรวจก็กลัว...ตอนนี้เลิกซื้อแล้วค่ะ...ซื้อที่เค้าเพาะขายดีกว่าได้ดอกเร็วแถมยังรู้วิธีปลูกด้วย....งานดอกไม้บานไม่เอาไปโชว์หล่ะคะพี่จะแวะไปดูนะคะ
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 02:35:34 »

ชอบ ครับ กล้วยไม้...ประเภทช้าง..ตอนนี้กำลังแทงช่อ..

ชวนชม หัว สวย..ถูกๆ หาซื้อในเชียงรายที่ไหน ครับ

อันนี้กะเจ้าตี้เปิ่นฮ้องว่าจ้างแดง งามขนาด ตกใจ ตกใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 08:35:14 »

ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ ช้างเริ่มแทงช่อแล้ว ครับ

(ช้างเผือก) ที่บ้านถ่ายเก็บไว้

* DSC04197.JPG (33.76 KB, 450x600 - ดู 974 ครั้ง.)
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 08:39:05 »

ชวนปลูกไม้ดอกไม้ประดับกันทุกอย่าง
ที่สามารถเกิดและงอกงามได้ในเชียงรายดีไหม?
อีกสี่ร้อยกว่าวันเราจะมีงานอะไร
เริ่มรณรงค์ปลูกให้งามสพรั่งไปทุกซอกมุม รายริมถนนทุกอำเภอ
(เคยมีให้ปลูกพุทธรักษาหลากสี เรียงราย ตลอดถนนพหลโยธินตั้งแต่รอยต่อพะเยา
จนสุดทางที่แม่สาย พอขยายเส้นทาง มันก็หายไปพร้อมกับความงามนั้นด้วย)
อากาศบ้านเราเป็นใจให้อยู่แล้ว  ปลูกทดสอบปลายปี ๕๓
พอปลายปี ๕๔ ก็ให้มันบานพรึ่บพรั่บไปทั้งจังหวัด รับวันครบรอบ ๗๕๐ ปี
จะได้สมกับที่เตรียมการทำกันในส่วนอื่นๆแทบหมดแล้ว
แต่ไม่รู้ว่าทุกหน่วยงาน
จะมีแนวทางแบบที่ผมว่านี้หรือเปล่า?
ในเมื่อตั้งกระทู้ชวนกันปลูกแล้ว  ผมก็ขอเสริมมาในรูปแบบนี้ล่ะกันนะครับ
คงไม่ว่ากัน...แบบตั้งหัวข้อแล้วมีหลากหลายความเห็น เสริมบ้าง แย้งบ้าง ก็ยังดี
แต่อย่าให้มันร้อนผ่าว...งัดข้อจนประเด็นแรกหายไปเลย...แค่นั้นก็เพียงพอแล้ว

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 11:48:18 »

ชวนปลูกไม้ดอกไม้ประดับกันทุกอย่าง
ที่สามารถเกิดและงอกงามได้ในเชียงรายดีไหม?
อีกสี่ร้อยกว่าวันเราจะมีงานอะไร
เริ่มรณรงค์ปลูกให้งามสพรั่งไปทุกซอกมุม รายริมถนนทุกอำเภอ
(เคยมีให้ปลูกพุทธรักษาหลากสี เรียงราย ตลอดถนนพหลโยธินตั้งแต่รอยต่อพะเยา
จนสุดทางที่แม่สาย พอขยายเส้นทาง มันก็หายไปพร้อมกับความงามนั้นด้วย)
อากาศบ้านเราเป็นใจให้อยู่แล้ว  ปลูกทดสอบปลายปี ๕๓
พอปลายปี ๕๔ ก็ให้มันบานพรึ่บพรั่บไปทั้งจังหวัด รับวันครบรอบ ๗๕๐ ปี
จะได้สมกับที่เตรียมการทำกันในส่วนอื่นๆแทบหมดแล้ว
แต่ไม่รู้ว่าทุกหน่วยงาน
จะมีแนวทางแบบที่ผมว่านี้หรือเปล่า?
ในเมื่อตั้งกระทู้ชวนกันปลูกแล้ว  ผมก็ขอเสริมมาในรูปแบบนี้ล่ะกันนะครับ
คงไม่ว่ากัน...แบบตั้งหัวข้อแล้วมีหลากหลายความเห็น เสริมบ้าง แย้งบ้าง ก็ยังดี
แต่อย่าให้มันร้อนผ่าว...งัดข้อจนประเด็นแรกหายไปเลย...แค่นั้นก็เพียงพอแล้ว

ดีมากเลยครับผมที่คิดช่วยกันทำ หากทุกคนช่วยกัน ทุกหน่วยงานช่วยกันคงจะดี ส่วนตัวไม่ค่อยไว้ใจพวกหน่วยงานราชการครับเพราะทำเอาหน้าแล้วก็หาย อยากทำก็ทำ พอนานไปก็ปล่อยให้เหี่ยวตายสงสารไม้ สงสารเงินที่เอาไปทำ เสียดายเงิน ไปขอมาปลูกก็ไม่ได้ ขนาดผมไปขอมาปลูกที่โรงเรียนนะ บอกไม่มีอำนาจให้ หากอยากได้ไม่ต้องบอกหยิบไปเลย และเอามากก็ไม่ได้ ผมก็กลัวหาว่าขโมย สุดท้ายผมเห็นไม้ที่เหลือตายเพราะทิ้งไว้นาน แล้วก็ปลูกใหม่ อีกไม่นานผมคิดว่าคงจะถอนทิ้งเหมือนเดิมและตายเหมือนเดิมแล้วปลูกใหม่อีก เศร้าครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 11:54:10 »

[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ...ต้องได้ปอุดหนุนแน่นอนค่ะ....เพราะเมื่อก่อนชอบไปซื้อกะพวกแม้วแล้วมาเพาะเอง...แต่ไม่ออกดอกเลย กลัวตำรวจก็กลัว...ตอนนี้เลิกซื้อแล้วค่ะ...ซื้อที่เค้าเพาะขายดีกว่าได้ดอกเร็วแถมยังรู้วิธีปลูกด้วย....งานดอกไม้บานไม่เอาไปโชว์หล่ะคะพี่จะแวะไปดูนะคะ
[/quote]
ผมคงไม่เอาไปงานเพราะว่าไม่คุ้มค่าครับผม แต่ผมจะไปเที่ยวอยู่ครับเพราะว่าไม้ของผมไม่มาก กำลังอยู่ในช่วงเจริญเติบโตครับ หากออกดอกสวย ๆ และมีมาก ๆ ก็คงจะเอาไปอยู่ แต่ผมว่าจ่ายค่าที่ไม่ไหว้ครับผม หากต้องการต้นไม้ก็บอกครับผม ราคาถูกว่าที่ซื้อกับคนชาวเขาแน่นอน เพราะคนชาวเขามาขายไม่รู้ว่า ไม้อะไรมีราคาหรือไม่มีราคา และวิธีการเก็บก็ไม่ถูกวิธีครับ เช่นบางอย่างขายแค่ต้นไม่กีบาท แต่เขาเอามาขายต้นละเป็นร้อยก็มีครับ เช่นช้างขายกันเป็น 80-150 บาทต่อต้น 
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 11:57:54 »

ขอบคุณครับแต่คุณเลี้ยงเก่งนะครับผม ช่วยกันเลี้ยงครับ ช้างผมว่าเลี้ยงง่ายกว่าทุกสายพันธุ์เพราะว่าทนอากาศได้ดี แต่เพาะจากต้นเล็กๆ ไม่ค่อยดีในอากาศเชียงรายครับ ต้องหาต้นโต ๆ มาปลูก บางคนเขานำไปเพาะที่ภาคกลางครับพอโตแล้วก็นำมาเลี้ยงต่อที่เชียงราย ผมเคยซื้อมานิ้วละ 25 บาท รอดประมาณ 90 เปอร์เซนต์ครับผม ต้นนี้ผ่านมา 3 ปีแล้วก็กำลังจะออกดอกครับผม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 12:03:07 »

ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ ช้างเริ่มแทงช่อแล้ว ครับ

(ช้างเผือก) ที่บ้านถ่ายเก็บไว้
  คุณเลี้ยงเก่งนะครับผม เพราะดูแล้วสวยงามมาก ผมยังไม่ทำได้ขนาดนี้เลย รอลุ้นของผมนะครับผมจะสวยหรือเปล่า ผมซื้อไม้นิ้วมาเลี้ยงครับ เพราะว่าไม่มีเงินซื้อต้นใหญ่ ๆ มัน ราคาก็ 150-200 บาท แต่ผมซื้อนิ้วละ 25-30 บาทมาเลี้ยงแต่ก็อาศัยเวลานานหน่อย 2 ปีครับผม ดูแลตลอดเพื่อนบางคนก็มาขอไปในราคา 30 บาทบ้างแต่บวกค่ากระถางกับไม้แขวน 10 บาทครับผม ก็ดีแบ่งกันเลี้ยง เลยตอนนี้ช้างแดงไม่ค่อยมีมีแต่ช้างเผือกกับช้างกระครับผม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 12:06:15 »

ตอนนี้ชวนชมใหญ่ขึ้นมากเลยครับ รีบมาดูนะครับผม เพราะว่าต้นเริ่มใหญ่มากจากที่ผมเอาขึ้นกระถางไม่ถึง 3 เดือนเลย แต่อายุการเพาะตั้งแต่แรกเริ่มเกือบปีแล้วครับผม เขาเริ่มตั้งหัวแล้วครับ เลี้ยงต่อรับรองรอด 100 เปอร์เซนต์แต่ระวังเชื้อโรคครับ ชวนชมไม่ต้องการน้ำมาก และติดเชื้อราได้ง่ายหากให้น้ำมากครับผม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2010, 18:26:08 »

ส่งรูปช้างกระกำลังออกดอก

* IMG0320A.jpg (61.98 KB, 640x480 - ดู 967 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 36 พิมพ์