เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 06:01:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57226 ครั้ง)
dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #380 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2015, 13:49:50 »

2bซิลเวอร์ คอกแรกออก4ตัวเหลือ2ตัว

* image.jpg (137.42 KB, 768x573 - ดู 2555 ครั้ง.)

* image.jpg (153.88 KB, 768x573 - ดู 1623 ครั้ง.)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #381 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2015, 19:54:06 »

ฝากข้อความถึง คุณ dekdee818
      นกเด็ก 2b ซิลเวอร์ น่ารักดี ตอนนี้นกที่บ้านผม ออกลูกประมาณ 7-8  รัง  ประมาณ ปลายเดือนนี้ ก็จะเริ่มลงรังมาให้ชื่นชม ลุ้นคู่ ตัวผู้ แก้มดำหัวหมวก + ตัวเมีย 2b  ออกลูกมาเป็นคอกที่ 2  ออกลูกมาคอกแรก เป็น 2b หัวหมวก 1 ตัว  ปรากฏว่า เจออากาศหนาวจัด ไม่รอด  คราวนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน ตอนเช้าให้อาหารนก ไปแอบดู ในรังมีลูกนก 2 ตัว ลุ้นให้ออกมาเป็น 2b หัวหมวก ไว้ลูกนกลงรัง จะนำภาพมาให้ดูชม
       นก 2b ตัวผู้ที่ให้มา ยังไม่จับคู่เลย น่าจะยังเด็กอยู่ รออีกสักสองสัปดาห์  น่าจะโตเป็นหนุ่มพร้อมเต็มที่  อากาศเริ่มอุ่นขึ้น ทำให้นกหลายคู่ เริ่มจะฟักไข่ออกมาเป็นตัว ปลายเดือนนี้นาจะเห็นนกเด็ก น่ารักๆ ลงรังมาให้ดูชม

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #382 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2015, 10:36:12 »

ฝากข้อความถึงผู้ที่ชื่นชอบนกน้อยน่ารัก ไม่ส่งเสี่ยงน่ารำคาญ
     ห่างหายไปหลายวัน เพราะไปทำธุระการงานอยู่ต่างจังหวัด เพิ่งกลับมาถึงบ้านที่แม่สาย ได้ 1 สัปดาห์ เลยโฟสภาพ เด็กๆสวยงามที่บ้านมาให้ดูชม หาคู่
     ภาพ 1  เป็นนก Zebrafinch 2b ธรรมดา  ทีคุณ dekdee818 มอบให้มา 1 ตัว(ตัวผู้) ตอนนี้โตแล้ว และหาคู่ให้ได้แล้ว ตัวเมียเป็นลูกนกที่เกิดจาก Bf + Bc  ตอนนี้วางไข่แลัว มี 5 ฟอง
     ภาพ 2 เป็นนก Zebrafinch 2b อกดำ ดำสนิท ได้ใจจริงๆ ตอนนี้วางไขแล้ว มี 3 ฟอง
     ภาพ 3 เป็นนก Zebrafinch 3b ลูกเพิ่งออกมาได้ 4 วัน จำนวน 2 ตัว (ของหายากมักให้ลูกนกน้อยนิด)  อีกคู่หนึ่ง ลูกออกมาได้ 1 วัน ไม่กล้าถ่ายรูป เดี๋ยวพ่อแม่นกจะคาบลูกทิ้ง  
     ภาพ 4 เป็นลูกนก Zebrafinch อายุได้ 2 เดือนกว่า เดือนหน้าก็จะเริ่มจับคู่ สร้างครอบครัวZebrafinch ใหม่ สนใจก็ติดต่อมาได้นะครับ จะเก็บไว้ให้ ของดีมีคุณภาพ เลี้ยงมากับมือ
          ขอบพระคุณ เว็ปดีมีสาระ เชียงรายโฟกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์ เป็นสื่อกลางให้กับผู้ที่มีใจรักและชื่นชอบ Zebrafinch ได้มีโอกาสมาพบปะกัน ขอให้ทุกท่านสนุกสนานกับเทศกาลสงกรานต์ 2558 นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กรกฎาคม 2015, 21:36:26 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #383 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2015, 20:48:47 »

ขอความถึงผู้รับนกน้อยน่ารักๆ 2 ท่าน
       เมื่อวันที 1/5/2558 คุณเสาร์ จากหมู่บ้านผาแตก อ.แม่สาย ได้แวะมาเยี่ยมเยือนถึงบ้าน ได้พาดูชมโรงเรือนเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ และได้รับนกน้อยน่ารัก ไปอุปการะเลี้ยงดู 3 คู่ และขอซื้อกรงเก่ามือ 2 จำนวน 1 กรง(ผมแถมรังนก ถ้วยอาหารให้ไป 3 ชุด) มาเยือนถึงบ้านแล้วก็จัดให้เต็มๆ  ผมคัดเลือกเอาคู่ที่พร้อมทำ คึกสุดๆ ให้ไป คุณเสาร์ไม่เชื่อว่าเป็นนกที่คึกสุดๆ ก็เลยทดสอบให้ดู โดยการจับนกตัวเมียใส่ไว้ในกรงเปล่า แล้วตามไปด้วยนกตัวผู้  พอทั้งคู่จ๊ะเอ๋กัน นกตัวผู้ ก็รีบจีบจู๋จี๋ และทำการขึ้นขี่นกตัวเมียทันที (ไม่ได้มีเจตนาทะลึ่ง เป็นธรรมชาติของสัตว์ปีกครับ) ผมบอกคุณเสาร์ว่า นกของผมทุกตัวสมบูรณ์แข็งแรง เลี้ยงมากับมือ รับรองไม่เกิน 1-2 สัปดาห์ นกที่รับไป ก็จะเริ่มวางไข่ ผลิตทายาทออกมาให้ดูชมครับ และได้พาเข้าไปชมสวนมะนาว มีทั้งหมด 8 ต้น ผมปลูกพร้อมๆกับเริ่มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ตอนนี้ก็อายุเกือบจะ 4 ปีแล้ว ไม่ใช้สารเคมีและยาฆ่าแมลงเลย ปลอดสารพิษ ปีแล้วออกลูกเก็บได้ประมาณ 10 กิโลกรัม คุณเสาร์ ถามผมว่าทำไมไม่ตอนกิ่งมะนาวขาย เห็นเขาวางขายตามตลาดต้นละ 80-100 บาท ผมจึงได้ไอเดียจากคุณเสาร์ ตอนนี้ผมตอนกิ่งมะนาวไว้ 30 กิ่ง  และจะนำไปขยายพื้นที่ปลูก อนาคตก็จะได้ขายลูกมะนาว และขายต้นมะนาว โดยได้ปุ๋ยชั้นดี จากมูลนกและเศษอาหาร ข้าวโพด เป็นผลพลอยได้จากการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ในอนาคตอาจพัฒนาไปเป็นอีกอาชีพหนึ่งที่สามารถสร้างรายได้เสริมครับ (ถ้าขยันไม่อดตายแน่นอนครับ)
      วันนี้ 6/5/2558  มีหนุ่มน้อย จาก ต.ห้วยไคร้ อ.แม่สาย มาเยี่ยมเยือนถึงบ้าน บอกว่า ที่บ้านเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ปรากฎว่าตัวผู้ตาย เหลือแต่ตัวเมีย ถามว่าถ้าจะขอซื้อนกตัวผู้ ตัวเดียวจะขายไหม ผมตอบไปว่า ยินดีจัดให้ อุตส่าห์มาเยือนถึงบ้านแล้ว เมื่อมีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกัน ก็เข้าไปเลือกเอาเลย มีตัวผู้อยู 6-7 ตัว ในที่สุดก็เลือกได้นกที่ชื่นชอบ คือ นกซีบร้าฟินซ์ เพนกวิน ตัวผู้
      ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน ที่มาเยี่ยมเยือน และรับนกน้อยน่ารักไปเลี้ยงดู ขอให้มีคุวามสุขและประสบความสำเร็จในการเลี้ยงนก อนาคตหากมีโอกาสได้ผ่านมาทางนี้ ก็เชิญมาแวะเยี่ยมเยือนอีกนะครับ มาคราวหน้าจะแถมมะนาวปลอดสารพิษให้อีกด้วยครับ 555! 

ชั้นประถม
*

« ตอบ #384 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2015, 20:03:14 »

ฝากข้อความถึง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ทุกๆท่าน
       วันนี้ 17/5/2558 คุณเสาร์ ที่เคยมารับนกนารักไปอุปการะเลี้ยงดู 4 คู่ เมื่อวันที 1/5/58  ทีผ่านมา ได้แวะมาเยี่ยมเยือนอีกครั้ง และรับนกไปอุปการะเลี้ยงดูเพิ่มอีก 3 คู่     ขอให้ประสบความสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกน้อยน่ารักนะครับ
        ไปทำธุระการงาน ที่ต่างจังหวัด ได้เกื่อบๆสองสัปดาห์  เพิ่งกลับมาถึงบ้านที่ อ.แม่สาย  ก็เลยนำภาพเด็กๆ ที่เพิ่งจะแยกออกจากพ่อแม่นก มาให้ดูชมกัน  คราวนี้เป็นทีของนกดำๆ เป็นนกที่พัฒนาสายพันธุ์ ขึ้นมาเอง เริ่มจาก เอาตัวพ่อ BF + ตัวแม่ Bc  พัฒนามาได้ 3 รุ่น(Generation) คราวนี้ไม่พลาด ได้มาแล้ว BCBF ได้ลูกนก 3 ตัว  ตัวเจ๋งก็คือ ตัวที่เกาะบนคาน แก้มดำหน้าดำ  ลุ้นว่าถ้าผลัดขนอีก 2 รอบ อกจะดำๆหรือไม่  ตัวที่ 2 เกาะบนถ้วยอาหาร แก้มส้มหน้าดำ  ตัวที่ 3 ตัวเมีย อยู่หลังตัวที่2 เกาะถ้วยอาหาร ส่วนตัวสีขาวครีม ที่เกาะอยู่ล่างกรง เป็นลูกของนก 3b ที่ซื้อมา(ดูภาพที่ลงก่อนหน้า ตัวผู้ดำสนิท) ตอนนี้มาถึงบางอ้อแล้วครับว่า ถ้านกดีจริงเขาคงไม่ขายให้เราง่ายๆ ต้องทดลองเลี้ยงและพัฒนาสายพันธุ์ด้วยตัวเอง ถึงจะได้ของจริงไม่ย้อมแมว ได้เป็นการพิสูจน์ทฤษฎีที่เซียนนกหลายคนได้เขียนแนะนำไว้ในเว็ปต่างๆ  ถึงได้รู้ว่า “สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ”
      และได้นำภาพผลพลอยได้จากการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  คือ มะนาว  ผมใช้เศษข้าวโพด และมูลนก ใส่ต้นมะนาวทุกวันๆ ตอนนี้ออกลูกมะนาว  เอาภาพมาให้ดูกันจะจะ ไม่ได้โม้  กิ่งที่ถ่ายภาพให้ดู ก็ประมาณ 15-20 ลูก อีก 2-3 สัปดาห์ ลูกมะนาวก็จะโตพร้อมรับประทาน  ปลอดสารเคมีและยาฆ่าแมลง เตี๋ยวจะถ่ายภาพมาลงให้ดูชม ว่าจะลูกโตขนาดไหน  เพิ่งจะตอนกิ่งขยายพันธุ์ไว้ 25 กิ่ง ก็ติดธุระทำงานไปต่างจังหวัดเสียก่อน เพิ่งจะกลับมาถึงบ้าน กะว่าจะตอนกิ่งมะนาวเพิ่มอีกสัก 20-30 ต้น  ถ้าปลูกไม่หมดก็แจกจ่ายให้ญาติสนิทมิตรสหาย เอาไปปลูกไว้กิน  ถ้ายังเหลืออีกก็จะนำไปจำหน่ายครับ เดี๋ยวนี้เห็นเขาวางขายกันที่ตลาด ต้นละ 80-100 บาท น่าสนใจทำเป็นอาชีพเสริมนะครับ เห็นมั๊ยครับ เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์แล้วมีความสุข และยังสามารถต่อยอดไปทำอาชีพเสริมอื่นๆได้อีกครับ

[img]http://upic.me/i/93/ynom1.jpg[/img
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กรกฎาคม 2015, 21:40:14 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #385 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2015, 17:12:47 »

ฝากข้อความถึง พิ่ๆน้องๆ ทีรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
         1) เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว คุณเค  ได้โทรมาขอซื้อนกซีบร้าฟินซ์  20 ตัว  ยินดีจัดให้แต่รอนิดหนึ่งนะครับ เพราะตอนนี้มีนกพร้อมทำ เพียง 10 ตัว  รอสัก 2 สัปดาห์ นกอายุ 3 เดือน ก็จะโตพร้อมส่งมอบได้ครับ  และอยากได้กิ่งพันธุ์มะนาวแป้น น้ำเยอะผิวบาง พันธุ์แท้ อีก 20 ต้น  ยินดีจัดให้ครับ ชุดแรกผมลองตอนกิ่ง 20 ต้น ปรากฏว่า ติดรากทั้ง 20 ต้นเลย 100% ตอนนี้เพิ่งเอาลงถุงดำ ได้ 2 สัปดาห์ รอดทั้งหมดครับ ใบเขียวทุกต้น ต้นเดือนกรกฎาคม จะนำทั้งนกและต้นมะนาวไปส่งมอบให้ครับ รับรองได้นกสวย คุณภาพดี พร้อมกิ่งตอนมะนาวแป้น พันธุ์แท้ 100%  เอาภาพมาให้ดู ตอนนี้ตอนกิ่งมะนาวเพิ่มอีก 30 ต้น มีผู้สั่งจองมาหลายคน เดี๋ยวจัดให้ตามคำขอครับ
        2) เอารูปนกเด็กน่ารัก เพิ่งลงรังมา 2 สัปดาห์  หัวหมวก 2 ตัว  พ่อหัวหมวก แม่สีขาวไม่หมวก  ออกลูกมาหมวกทั้ง 2 ตัว สิ้นเดือนนี้ ก็จะโตเป็นวัยรุ่น พร้อมแยกตัวออกจากพอแม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กรกฎาคม 2015, 21:38:49 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #386 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2015, 22:01:31 »

ฝากข้อความถึงผู้ที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
     1) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28/6/58 คุณเสาร์ หมู่บ้านผาแตก อ.แม่สาย  ได้แวะเข้ามาเยี่ยมที่บ้าน และได้รับนกโต (พ่อแม่) ไปอุปการะเลี้ยงดูอีก 1 คู่
     2) เมื่อวันจันทร์ที่ 29/6/58 ได้มีหนุ่มจากเชียงราย เข้ามาเยี่ยมเยือนถึงบ้าน เลยพาเข้าไปดูชมนกในโรงเรือนเพาะเลี้ยง และแนะนำวิธีการเลี้ยง  ก่อนกลับบ้าน ได้รับนกสวยงามไปอุปการะเลี้ยงดู 1 คู่ เลือกเอาตัวสวยไปด้วย (Black face) และขอซื้อกรงมือสอง 1 ใบ ไหนๆก็มาเยือนถึงถิ่น ก็เลยจัดให้ แถมอุปกรณ์การเลี้ยงให้อีกหลายรายการ ลงทุนไม่ถึงพันบาท ก้ได้ทั้งนกและอุปกรณ์ครบชุด  มีหลายท่านโทรมาหาผมว่าทำไมไม่เลี้ยงนกที่มีราคาแพงๆ เช่น ฟินซ์เจ็ดสี คีรีบูน  ผมตอบไปว่า ผมชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ เพราะราคาไม่แพง และมีหลากหลายสี ที่สำคัญเลี้ยงง่าย ทนได้กับสภาพแวดล้อม(อากาศ)
    3) เมื่อวันพุธที่ 1/7/58 ผมได้เดินทางไปทำธุระการงานที่กรุงเทพฯ มีลูกค้าที่ จ.พิษณุโลก ขอซื้อนกไปอุปการะเลี้ยงดู เลยจัดให้ตามคำขอ นำนกใส่กรงพร้อมอาหารและน้ำใส่ในรถแล้วขับไปแวะส่งให้ 9 ตัว
     ขอขอบคุณทั้ง 3 ท่าน ที่รับนกไปอุปการะเลี้ยงดู ขอให้มีความสุขและประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ ตอนนี้เหลือแต่นกเด็กอายุ 2 เดือนกว่า ยังไม่พร้อมส่งมอบครับ ต้องรอเดือนหน้าครับ ต้องขออภัยหลายท่านที่โทรติดต่อมา

W.R.FARM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #387 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2015, 22:26:55 »

ว่างจะขอไปเยี่ยมอุดหนุนครับ

W.R.Farm โทร/Id Line 0616245369 ซื่อสัตย์ ตรงไปตรงมา รักษาคุณภาพสินค้าให้ดีที่สุด
เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #388 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2015, 22:18:13 »

ช่วงนี้ มีผลผลินไหมครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #389 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 20:11:33 »

ฝากข้อความถึง พี่ๆน้องๆ ทีสนใจและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ทุกท่าน
      ต้องขออภัยที่ตอบคำถามช้า เพราะตอนนี้ติดธุระทำงานอยู่ต่างจังหวัด
      1.เมือวันที่ 6/8/58 ทีผ่านมา ได้นำนกน้อยน่ารัก ไปส่งมอบให้ คุณเบิ้ม ทำงานที่ศูนย์ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เชียงราย จำนวน 2 คู่ ยินดีต้อนรับสมาชิกที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ มือใหม่ครับ ถ้ามีปัญหาหรือสอบถามข้อมูลการเลี้ยงนก ติดตอสอบถามมาได้ ยินดีเป็นพี่เลี้ยงให้จนประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกนะครับ ถ้ามีโอกาสผ่านมาทาง อ.แม่สาย ก็แวะมาเยี่ยมเยือนดูโรงเรือนเลี้ยงนกได้ครับ
      2.เมื่อวันที่ 12/8/58 ที่ผ่านมา ได้นำนกไปส่งมอบให้กับ คุณหนุ่ม  อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย ไกลมาก แต่ก็ขับรถไปส่งมอบนกให้ด้วยใจจริง เพราะคุณหนุ่ม เคยรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู 8 คู่ เลี้ยงได้ผลผลิตลูกนกหลายตัว และได้นำไปจำหน่ายออกไปบ้าง เพราะเลี้ยงไม่ไหวเยอะเกินไป ที่สังซื้อเพิ่มเพราะว่า เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว มีโจรขโมยนกที่เลี้ยงไว้ เอาไปทั้งพ่อแม่ลูก เหลือไว้ดูต่างหน้า 4 ตัว ผมเลยรับปากนำนกไปส่งมอบให้ใหม่อีกครั้ง เลือกตัวสวยๆไปให้ คราวนี้ก็ต้องหาทางป้องกันให้ดีนะครับ 555!
       ฝากบอกทุกท่านที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ สามารถติดต่อมาได้ครับ ถ้าอยากเห็นของจริง เชิญแวะมาเยี่ยมที่บ้าน (อ.แม่สาย) จะพาดูชมและแนะนำวิธีเลี้ยงได้อยางถูกต้อง สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
       ฝากบอก คุณเหยี่ยวราตรี  ตอนนี้มีผลผลิต ลูกนกประมาณ 10-15 ตัว สิ้นเดือนนี้ก็จะโตพร้อมจับคู่นก ถ้าสนใจเชิญแวะมาดูชมได้ครับ ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัด จะกลับถึงแม่สาย วันที่ 30/8/58 ซึ่งตอนนั้นนกก็จะโตพร้อมทำครับ
       ขอบพระคุณ เว็ปไซด์เชียงรายโฟกัส เป็นอย่างสูง ที่ให้โอกาสลงข้อมูลข่าวสาร เป็นสื่อกลางเกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์ ให้กับผู้ที่ชื่นชอบทุกท่าน มาเป็นเวลาสองปีกว่าแล้วครับ  ถ้ายังมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ติดตามอ่านข้อความและโฟสเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์ ผมก็ยังจะไม่เคยคิดที่จะเลิกเลี้ยงนกน้อยน่ารัก ไม่ส่งเสียงน่ารำคาญ มีญาติสนิทมิตรสหายหลายคน บอกว่าเลิกเลี้ยงเถอะเสียเวลาไม่คุ้มทุน ผมตอบว่า ผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ไม่หวังผลกำไร เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เพราะใจรักและชอบ ทุกวันมีความสุขมากที่ได้เห็นนกน้อยน่ารัก  ถึงมีเงินมากมายก็หาซื้อความสุขที่ได้จากการทำสิ่งที่เราชอบแล้วประสบผลสำเร็จไม่ได้ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #390 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2015, 20:23:35 »

ฝากข้อความถึง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
      สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมได้นำนกน้อยสวยงามไปส่งมอบให้กับผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ 2 ท่าน ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วยครับ ทำให้มีรายได้นำไปซื้ออาหารให้นกที่เลี้ยงดูอยู่ในโรงเรือนอีกหลายคู่ แสดงว่ายังมีผู้ที่ชื่นชอบและสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ยิ่งทำให้ผมมีกำลังใจที่จะยังคงเลี้ยงดูนกน้อยน่ารักอีกต่อไป
      เมื่อวันที่ 8/9/2558 ได้นำนกน้อยน่ารัก จำนวน 7 คู่ ติดรถไปส่งมอบให้กับ คุณ C. จังหวัดพิษณุโลก
      เมื่อวันที่ 9/9/2558 ได้นำนกน้อยน่ารัก จำนวน 20 คู่ ไปส่งมอบให้กับ คุณมน ที่จังหวัดสระบุรี คุณพี่มน บอกผมว่าได้สร้างกรงใหญ่ไว้รอรับนกน้อยน่ารัก ที่เขาใหญ่ โคราช  ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงนกน้อยน่ารักที่รับไปอุปการะเลี้ยงดูนะครับ  มีปัญหาการเลี้ยงนก ติดต่อมาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ
      มีอีกหลายรายที่รอการส่งมอบ เกรงว่านกจะโตไม่ทัน ตอนนี้เหลือนก สองเดือนกว่าๆ ประมาณ 20กว่าตัว จะรีบทะยอยส่งมอบให้ผู้ที่มีใจรักและชื่นชอบ รออีกนิดหนึ่งนะครับ ผมไม่ส่งมอบนกเด็กให้กับลูกค้า เกรงว่าจะเสียความรู้สึกกันภายหลัง เน้นคุณภาพมากกว่าการรีบๆจำหน่าย  ผมไปดูที่สวนจตุจักร บางร้านที่ขายนก นำนกที่ปลดระวาง(นกแก่) และนกเด็ก ยังปากดำอยู่เลยครับ มาวางขาย  รู้สึกสงสารนกและสงสารคนที่ซื้อนกไปเลี้ยง ต้องเสียเวลานำไปเลี้ยงดูอีกนานกว่านกจะโตแล้วจับคู่กัน และเสียความรู้สึกที่โดนหลอกให้ซื้อนกแก่ เลี้ยงอย่างไรก็ไม่ได้ลูกนกที่สมบูรณ์
      ฝากบอกผู้ที่สั่งนกไว้ ในจังหวัดเชียงราย วันที่ 20/9/2558 จะรีบนำไปส่งมอบให้ครับ  ตอนนี้ผมยังอยู่ต่างจังหวัด มาทำธุระการงาน ที่จังหวัดอยุธยา จะกลับไปถึงบ้านที่แม่สาย ประมาณวันที่ 19/9/2558 ครับ ส่วนผู้ที่สนใจอยากเลี้ยงก็เชิญติดต่อมาได้ครับ หรือจะแวะไปเยี่ยมชมนกและวิธีการเลี้ยงนกถึงที่บ้าน ก็ยินดีต้อนรับ กรุณานัดหมายล่วงหน้า  เพราะผมเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยครั้ง เกรงว่าถ้าไปเยี่ยมที่บ้าน ก็จะไม่มีใครอธิบายวิธีเลี้ยงได้อย่างถูกต้องเหมือนผมครับ

purino
ชั้นประถม
*

กุ๊กไก่..092-6426428

« ตอบ #391 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2015, 21:07:31 »

ร้านไม่ค่อยเห็นเปิดปากตูเลยคับ
เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #392 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2015, 05:34:02 »

มีตัวผู้เหลือไหมครับ  ของผมหลุดไปสงสารตัวเมียนะคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #393 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2015, 16:21:38 »

ขอตอบคำถาม คุณเหยี่ยวราตรี
      นกซีบร้าฟินซ์ตัวผู้ โตพร้อมทำ(ชนิดคึกสุดๆ) ตอนนี้มีเหลืออยู่ 4-5 ตัวครับ ร้องเรียกหาเจ้าสาว(นกตัวเมีย)ทุกวัน เชิญชวนมารับไปอุปการะเลี้ยงดู เข้าคู่กับตัวเมียของคุณเหยี่ยวราตรีได้เลยครับ ถ้าไม่สะดวกมารับ ก็ให้ผมขับรถไปส่งนกตัวผู้(เจ้าบ่าว) มอบให้ถึงบ้านเจ้าสาว(นกตัวเมีย) ก็ได้นะครับ ยินดีให้บริการจัดส่งถึงที่ นกจะได้ไม่มีปัญหาในการบาดเจ็บและอ่อนล้าในระหว่างการเดินทางครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #394 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2015, 16:51:10 »

ขอตอบคำถาม คุณpurino
      เมื่อก่อนเคยเปิดร้านขายนกหน้าบ้านติดกับถนนใหญ่  ภายหลังไม่ได้เปิดร้านขาย เพราะไมมีนกวางขาย ลูกนกออกมาก็มีผู้รับไปอุปการะเลี้ยงดูหมดเกลี้ยง และที่สำคัญผมต้องเดินทางไปทำกิจธุระการงานต่างจังหวัดบ่อยครั้ง ก็เลยไม่ค่อยได้อยู่บ้าน จึงไม่เปิดหน้าร้านขายนกครับ ถ้าหากคุณpurino อยากจะแวะชมและเลือกนกไปอุปการะเลี้ยงดู ก็รบกวนกรุณาโทรติดต่อผมได้เลยครับ จะได้นัดหมายกันว่าจะมาพบเจอกันสะดวกวันไหนครับ
       ต้องขอเรียนชี้แจงผู้ที่สนใจที่จะเลี้ยงนกน้อยน่ารักชนิดนี้ว่า อยากให้เลี้ยงเพราะมีใจรักและชื่นชอบก่อนเป็นอันดับแรก  แล้วจะประสบผลสำเร็จในการเพาะเลี้ยงขยายจำนวนนกเพิ่มขึ้น  ตอนที่ผมเลี้ยงนกชนิดนี้เริ่มแรกเมื่อ 4 ปีทีแล้ว ผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เพราะรักและชื่นชอบ มันเป็นนกขนาดเล็ก เลี้ยงดูง่าย ใช้พื้นที่เลี้ยงไม่มาก และที่สำคัญ ไม่ส่งเสียงดังรบกวน เริ่มแรกก็เลี้ยงเพียง 10 คู่ ตอมาเพียง 1 ปี ปรากฎว่านกออกลูกหลาน เพิมเป็นร้อยกว่าตัว ก็เลยขยายเป้นจำนวน 40 คู่ เข้าปีที่ 2 จำนวนลูกนกออกมาเป็น 100-200 ตัว เลี้ยงไม่ไหว ก็เลยตัดสินใจจำหน่ายให้กับคนที่รักและชื่นชอบนกชนิดนี้ เพื่อนำมาเป็นค่าอาหารให้กับนกที่เลี้ยงในโรงเรือน ปัจจุบันมีนกประมาณ 80 คู่ ออกลูกแต่ละเดือนก็ 20-30 ตัว(นกแต่ละคู่ออกลูกไม่พร้อมกัน)  พอเพียงสำหรับจำหน่ายเป็นค่าอาหารให้นกครับ มีคนบอกว่าทำไมถึงไม่เลี้ยงเยอะๆ ผมตอบไปว่า มันจะกลายเป็นความโลภมาก และเป็นทุกข์ซะมากกว่า ผมไม่มีเวลาดูแลได้ทั่วถึง ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ถ้าท่านที่สนใจจะเลี้ยงเป็นอาชีพ ผมตอบได้เลยว่า ถ้าท่านมีเวลาอยู่กับกับบ้าน และมิใจรักและชื่นชอบก็สามารถเลี้ยงนกชนิดนี้เป็นอาชีพได้เลยครับ เพราะนกชนิดนี้ต้นทุนค่าอาหารไม่มาก และใช้พื้นที่เลี้ยงไม่มาก เสียงไม่ดังรบกวนบ้านรอบข้าง ออกลูกไว ตลาดก็ไปได้เรื่อยๆ นี่ขนาดผมเลี้ยงไว้ดูเล่น กลายมาเป็นสร้างรายได้เสริมได้มากพอสมควร(บอกเป็นตัวเลขไม่ได้ความลับ)555!

ชั้นประถม
*

« ตอบ #395 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2015, 21:12:26 »

ฝากข้อความถึง
      1) เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ได้ชับรถนำนกไปส่งมอบให้ อาจารย์ T. (ขออนุญาตใช้ชื่อย่อ) ด้วยตัวเอง ที่อ.ลำลูกกา คลอง4 จำนวน 10 ตัว ขอขอบคุณและขอให้มีความสุขและประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงดูนกน้อยน่ารักนะครับ
      2) ฝากบอกคุณ C. จังหวัดพิษณุโลก  ประมาณต้นเดือนตุลาคม ผมจะเดินทางไปทำธุระการงานที่กรุงเทพฯ จะแวะนำเอานกตัวผู้น่ารักๆ 2 ตัว ไปส่งมอบให้ ตามที่คุณพี่ C. สั่งจองไว้  เพราะเมื่อวันที่ 8/9/2558 ได้นำนกน้อยน่ารัก จำนวน 7 คู่ ไปส่งมอบให้ มีตัวเมียเกินไป 2 ตัว ก็เลยคุยกันไว้ว่าถ้าได้ลงมากรุงเทพฯ ก็จะนำตัวผู้มาส่งมอบให้เพิ่มอีก 2 ตัวครับ
     3) ฝากบอกคุณหนุม จ.สุโขทัย โทรมาว่านกที่รับไป ตายไป 3 ตัว ผมเดาสาเหตุได้เลยว่า มาจากนกโดนเปียกฝน เพราะผมได้ส่งมอบนกถึงบ้านคุณหนุ่ม เห็นกรงนกแขวนไว้ในที่โล่ง และไม่มีที่ปิดปังฝน ทำให้นกโดนฝนและล้มป่วยครับ ไม่ต้องเสียใจครับ ต้นเดือนตุลาคมนี้ ผมจะได้เดินทางไปกรุงเทพฯ จะนำนกไปส่งมอบให้ใหม่ และคราวนี้คุณหนุ่มต้องดำเนินการ จัดหาที่ปิดบังฝนให้ดี โดยเฉพาะใกล้ฤดูหนาวแล้ว ระวังนกจะล้มป่วยได้ครับ เตรียมรับมือไว้ก่อน จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลังครับ
      สำหรับผู้ที่สนใจนกแก้มส้มอกดำ (Bf) ตอนนี้ลูกนกลงรังมาแล้ว ยังไม่ทราบเพศ  รอเดือนหน้านกผลัดขน จึงจะรู้ว่ามีตัวผู้อกดำกี่ตัว แล้วผมจะรีบโทรแจ้งและส่งมอบนกให้กับมือเลยครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #396 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2015, 20:58:30 »

ฝากขอบคุณผู้รับนกน้อยน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดูทุกท่าน
      1) เมื่อวันที่ 27/9/2558 มีหนุ่ม ทำงาน อบต.โป่งผา ได้แวะมาเยียมเยือนถึงบ้าน และรับนกน้อยนารัก ไปอุปการะเลี้ยงดู 1 คู่ และพาดูชมโรงเรือนเพาะเลี้ยงนก ไปเห็นนกสวยงาม อกดำ Bf , 2B , 3B และสีส้ม สวยๆทั้งนั้น ผมก็เลยรับปากว่าถ้ามีลูกนกลงรังมาสวยๆ จะรีบโทรไปบอกให้มารับก่อนเป็นคนแรกเลยครับ
     2) เมื่อวันที 13/10/2558 ผมได้นำนกน้อยน่ารักสีสวยงามและมีหัวหมวก 3 ตัว ไปส่งมอบถึงทีบ้าน คุณ C. จังหวัดพิษณุโลก ตามที่ได้คุยกันไว้
     3) ฝากบอกคุณต้น ที่โทรมาเมือวันที่ 13/10/2558 จองนกไว้ 10 ตัว  พอดีผมเดินทางไปทำธุระการงาน ที่จังหวัดอยุธยา ประมาณ 1 สัปดาห์ และจะกลับบ้านที่แม่สาย วันที 22/10/2558  ก็เลยนัดหมายไปรับนกที่บ้านแม่สาย วันที่ 23/10/2558 และจะพาไปดูชมโรงเรือนเลี้ยงนก  ผมกำลังทดลองเลี้ยงนกกระจอกชวาไว้ 4 คู่ ตอนนี้รังที่ 1 มีลูกนกกระจอกชวา กำลังลืมตาออกมาดูโลกได้ 8 วันแล้ว(แอบดูในรังมี 3 ตัว) อีก1สัปดาห์ ก็น่าจะโตและลงจากรัง เดียวจะถ่ายรูปมาให้ดูชมครับ อีก 3 รัง กำลังวางไข่และฟักไข่ เลี้ยงนกน้อยเหล่านี้สนุกและได้ลุ้นตลอดเวลาครับ
        ขอบคุฯเว็ปไซด์เชียงรายโฟกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์เป็นสื่อกลางให้กับผู้ที่รักและชื่นชอบนกน้อยน่ารัก ไม่ส่งเสียงน่ารำคาญ ตราบใดที่ยังมีผู้ให้ความสนใจและยังมาอุดหนุนซื้อนกไปเลี้ยงดู ผมก็จะมีกำลังใจเลี้ยงและนำรูปภาพนกน่ารักมาให้ทุกท่านได้ชืนชมต่อไปครับ

dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #397 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2015, 23:17:18 »

รูปนกฟินซ์ 7สีครับ.มีทั้งผลัดเต็มและกำลังผลัด สนใจติดต่อได้นะครับ

รูปตัวอย่าง

* image.jpeg (307.63 KB, 768x1028 - ดู 1019 ครั้ง.)

* image.jpeg (335.29 KB, 768x1028 - ดู 1111 ครั้ง.)

* image.jpeg (230.31 KB, 768x1028 - ดู 1070 ครั้ง.)

* image.jpeg (193.5 KB, 768x768 - ดู 1157 ครั้ง.)

* image.jpeg (216.29 KB, 768x1028 - ดู 1099 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #398 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2015, 08:40:36 »

ฝากข้อความถึงทุกท่านทีรักและชื่นชอบนกตระกูลฟินซ์
      มีหลายท่านที่ติดต่อสอบถามอยากเลี้ยงนกฟินซ์เจ็ดสี  โดยส่วนตัวผมชอบนกซีบร้าฟินซ์ เพราะเลี้ยงง่ายและมีหลากหลายสี(เท่าที่ได้ข้อมูลจากต่างประเทศ มีผู้บันทึกไว้มีตั้ง 60 สี) และที่สำคัญผมเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยครั้ง จึงไม่เลี้ยงนกฟินซ์เจ็ดสี เพราะนกชนิดนี้ต้องดูแลมากเป็นพิเศษ
      พอดีได้รู้จักกับน้อง dekdee818 ชอบเลี้ยงนกฟินซ์ เหมือนกัน และเลี้ยงนกฟินซ์เจ็ดสีด้วย น้องเขาบอกผมว่า เดิมที่ก็เลี้ยงไม่กี่คู่ ต่อมาออกลูกออกหลานเยอะแยะ ก็อยากจะแบ่งปันความสุขในการเลี้ยงนกฟินซ์เจ็ดสี ให้กับผู้ที่ช่ื่นชอบนกฟินซ์เจ็ดสี
      ผู้ที่สนใจ รักและชื่นชอบและอยากเลี้ยงนกน้อยน่ารัก ก็ติดต่อมาได้ครับยินดีเป็นสื่อกลางให้ครับ รับประกันได้ว่านกฟินซ์เจ็ดสี ของน้อง dekdee818 เป็นนกดีมีคุณภาพ เลี้ยงมากับมือ ไม่มีย้อมแมวขายแน่นอน เพราะผมไปดูสถานที่เลี้ยงมาแล้วครับ กรุณาติดตอผมหลัง 4 โมงเย็น เพราะผมไม่สะดวกคุยในเวลาทำงานครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #399 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 21:01:21 »

ฝากขอบคุณผู้รับนกไปอุปการะเลี้ยงดู
   เมื่อวันที่ 12/11/2558  มีผู้ใจดีรับนกไปเลี้ยงดู 2 ท่าน
      1) คุณต้น แม่สาย  คนบ้านเดียวกัน มารับเอานกตัวผู้สวยๆ ถึงบ้าน ไปเลี้ยงดู 4 ตัว (มีหัวหมวกอยูตัวหนึ่ง เอาไว้ไปต่อยอดขายพันธุ์ต่อไป) 
      2) คุณปุ้ม  จังหวัดตาก รับนกน้อยน่ารักไปเลี้ยงดู 6 คู่ เลือกเอาสีสันสวยๆ และสมบูรณ์แข้งแรงให้ไป เห็นว่าชื่นชอบเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เพราะตัวเล็ก สีสันสวยงาม และไม่ส่งเสียงดังน่ารำคาญ ก็เลยให้นกหัวหมวกไป 1 คู่  พอดีผมต้องเดินทางไปทำงานที่กรุงเทพฯ ทางผ่าน ก็เลยขับรถไปแวะสงนกด้วยตัวเอง นกจะได้ไม่มีปัญหาเดินทาง เอานกใส่กรงพร้อมอาหาร ข้าวโพดสด และน้ำ แยก 2 กรง (ตัวผู้และตัวเมีย) ถ้าใส่รวมกัน นกตัวผู้จะแย่งตัวเมียไล่จิกกันบาดเจ็บ
   ขอขอบคุณทั้งสองท่าน ที่ได้รับนกน้อยน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู รับรองไม่ผิดหวัง เลือกเอานกสวยๆ และอายุนกเกิน 4 เดือนขึ้นไปทุกตัว น่าจะเข้าคู่และเริมผลิตทายาทเร็วๆนี้ 
   วันนี้ 16/11/2558  มีผู้สนใจเลี้ยงนกท่านหนึ่ง โทรมาจากลพบุรี  ต้องการนกไปอุปการะเลี้ยงดู 10 คู่  ผมเลยตอบไปว่า ตอนนี้ผมเหลือนกโต(อายุ 3-4 เดือน) อยู่เพียง 10 ตัว ทำให้ไม่มีนกส่งมอบให้ได้  ผมไม่ส่งนกเด็ก (อายุ ต่ำกว่า 2.5 เดือน) ให้ลูกค้า เพราะรับไปแล้ว กว่าจะเริ่มจับคู่ และผลิตทายาท รับไปแล้วต้องใช้เวลาไม่ตำกว่า 1-2 เดือน ถึงจะเริ่มทำรังวางไข่ เสียความรู้สึกซะเปล่า เพราะผมเคยโดนมาแล้ว ตอนเริ่มเลี้ยงนกชนิดนี้เมื่อ 4 ปีก่อน เคยโดนผู้ขายหลอกขายนกเด็กให้  รอคอยว่าเมื่อไหร่มันจะเข้าคู่ ทำรัง วางไข่ซะที ลุ้นอยู่เป็นเดือนกว่าๆ จึงรู้ว่าถูกหลอกให้ซื้อนกเด็ก ถือซะว่าเป็นบทเรียน และตั้งใจว่าจะไม่ทำเช่นนี้กับลูกค้าที่มาซื้อนก  นึกถึงใจเขาใจเราครับ เรียกว่าซื่อกีนไม่หมดคตกินไม่นานหรอกครับ
     ขอขอบพระคุณเว็ปเชียงรายโฟกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์เป็นสื่อกลางซื้อขาย แลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์  ตราบใดทียังมีผู้ที่ชื่นชอบและรักนกชนิดนี้ เข้ามาพูดคุยและเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมก็ยังคงเลี้ยงนกชนิดนี้ต่อไป ปีนี้เข้าปีที่ 5 แล้วครับที่เลี้ยงนกชนิดนี้ รักและชื่นชอบ ไม่คิดจะเลิกเลี้ยง (แฟนพันธุแท้นกซีบร้าฟินซ์)

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 พิมพ์