เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 22:33:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57239 ครั้ง)
...( - _ - )...
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2013, 21:34:38 »

ขอตอบคำถาม คุณ...( - _ - )...
      นกซีบร้าฟินซ์ มีจำนวนหลากหลายสี เท่าที่ผมทราบจากเว็ป ของทางฟรั่ง มีผู้รวบรวมไว้ถึง 60 สี ทำให้นกชนิดนี้ เลี้ยงแล้วไม่น่าเบื่อ เพราะเราสามารถที่จะเพาะพันธุ์ และสามารถทำสายพันธุ์(สี) ขึ้นมาใหม่ๆได้ ที่ผมเลี้ยงนกชนิดนี้ เพราะว่ามีความท้าทายรออยู่ คือ ทดลองสลับคู่นก สลับสี ทำให้ลูกนกออกมา มีความหลากหลาย ไม่น่าเบื่อครับ
      นกซีบร้าฟินซ์ จะมีชื่อเรียกตามสีนก และตามผู้ที่ค้นพบสายพันธุ์ ตอนนี้ผมมีอยู่ประมาณ 30 ชื่อ(สี) กำลังทดลองเพาะสายพันธุ์ใหม่ขึ้นมาเรือยๆ สนุกดีครับ สำหรับชือนกที่อยากทราบ มีจำนวนมาก ผมจะอธิบายให้เข้าใจสั้นๆ เรียกตามสีนก
      1.สำหรับมือใหม่เลี้ยงนกซ๊บร้าฟินซ์ แนะนำให้เลี้ยงนก Normal (สีธรรมดา) เป็นนกสายพันธุ์ แรกๆของ ตระกูล Zebrafinch ตัวจะออกสีเทา หางมีลายเหมือนม้าลาย ตัวผู้จะมีแก้มสีส้ม เป็นนกที่มีความทรหดอดทน เป็นอย่างยิ่ง ผมเลี้ยงมาเกือบสองปีแล้ว ผานหนาวมา 2 หนแล้ว อยู่รอดครบทุกตัว ไม่เคยมีนกซีบร้าฟินซ์ตายเพราะตวามหนาว มือใหม่ควรหัดเลี้ยงชนิดนี้ก่อน ถ้าเลี้ยงเป็นก็ค่อยต่อยอดนกสีสูง(สีสวยงาม) เพราะเป็นนกที่มีราคาแพงกว่านกธรรมดา ตามที่คุณส่งภาพมาให้ดู
      2. นกซีบร้าฟินซ์ ตะกูลสีดำ (Black) มีหลากหลายชื่อ เช่น
           2.1. Zebrafinch Black face  นกซีบร้าฟินซ์ หน้าดำ  ดูจากตรงร่องน้ำตา และอก จะมีสีดำ แก้มสีส้ม ดังรูปภาพที่ 3  ที่คุณส่งมา
           2.2. Zebrafinch Black cheek นกซีบร้าฟินซ์ แก้มดำ  แก้มจะมีสีดำ อกจะมีลายสีดำ หลังสีเทาดำ หางมีลายขาวสลับดำคล้ายม้าลาย คล้ายกับรูปภาพที่ 4 เรียกชื่อว่า Black cheek black bleasted (แก้มดำอกดำ)
          2.3. สีที่พัฒนาสวยงามยิ่งขึ้น (เรียกกันว่า สีสูง)  ก็ได้แก่   Black cheek Black face (2B) นกแก้มดำหน้าดำ (รูปที่ อยู่ใต้รูป 5 )  , Black cheek Black face Black body (3B) นกหน้าดำแก้มดำอกดำ เป็นความฝันสุดยอดของคนชอบของดำ ตอนนี้ผมทำได้แค่ 2B  กำลังทดลองทำให้ไปถึง 3B อยู่ครับ เป็นความท้ายทายและทำความฝันให้เป็นความจริง
       3. นกซีบร้าฟินซ์ สีส้ม (Orange) มีหลากหลายชื่อ เช่น
            3.1.  Zebrafinch Isabel  นกซีบร้าฟินซ์ อิสเบล เรียกชื่อตามผู้ค้นพบเป็นฟรั่งครับ สีลำตัวหลัง ออกขาวปนส้มเหลือง ตัวผู้แก้มจะมีสีส้ม  รูปภาพภาพสุดท้ายล่างสุด
            3.2.  มีสีส้มอื่นๆ มากมาย เช่น สีส้มอกดำ สีส้มหลังเทา สีส้มอิสเบล ฯลฯ  ความฝันสุดยอดของคนชอบของสีส้ม คือ นกซีบร้าฟินซ์ สีส้มทั้งตัว   ตอนนี้ผมทำได้แค่ นกสีส้มถึงท้อง กำลังทดลองทำให้ไปถึงนกสีส้มทั้งตัว  เป็นความท้ายทายและทำความฝันให้เป็นความจริง
      4. นกซีบร้าฟินซ์ สีขาว (White) มีหลากหลายชื่อ เช่น
           4.1. สีขาวล้วนทั้งตัว
           4.2  มีสีขาวอื่นๆ มากมาย เช่น  Pied (สีขาวสลับดำ แก้มส้มนิดๆ)  Chestnut Flanked White (ชื่อฟรั่ง สีขาวแต่มีรอยขีดสีขาวที่หน้าตรงรอยหยดน้ำตา) ฯลฯ
      5. นกซีบร้าฟินซ์ สีอืนๆ มีหลากหลายชนิด เช่น  Silver (สีเงิน) รูปภาพที่ 1 , Light back (หลังสีเงิน)  , Penguin (หน้าอกเหมือนนกเพนกวิน) , หัวหมวก มีเกือบทุกสี ตรงบนหัวจะมีขนโผล่ขี้นมา เหมือนมีหมวกสวมใส่ รูปภาพที่ 2   
        ยังมีแถมอีกปะเรอะปะเตอ พูดกันเป็น2-3 ชั่วโมง ก็บอกไม่หมด จริงๆอยากจะส่งภาพรวมชื่อนกซีบร้าฟินซ์ ไปให้ เกรงว่าจะไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ ของคนอื่น  ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ ส่ง E-mail ของคุณ มาถึงผมโดยตรง จะได้ตอบคำถามได้อย่างละเอียด และส่งรูปภาพนกไปให้ดู หรือถ้ามีเวลาเชิญมาแวะชม ดูนกได้ที่บ้าน จะพาไปดูชมโรงเรือนเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ  แล้วจะรู้ว่า มันมีความสุขมากที่ได้เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ครับ

ขอบคุณมากค่ะที่ให้ความรู้
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2013, 16:50:10 »

ฝากข้อความถึง
   1. คุณphairin13(จังหวัดพะเยา)  เมื่อวานนี้ 4/8/2556 ผมส่งมอบนกสีขาวตัวผู้ 2 ตัว ให้กับมือผมแล้วนะครับ นกสีขาวตัวเมียที่คุณมีอยู่ 2 ตัว ก็จะได้มีคู่ซะที่ครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ
   2. คุณthanawutjob (จังหวัดลำปาง)เมื่อวานนี้ 4/8/2556 ผมส่งมอบนกแก้มดำ ออกSilver หรือ Lightback ตัวเมีย 1 ตัว ให้กับมือแล้วนะครับ เป็นนกหลุดมาจากแก้มดำ เหมือนนกเด็ก 4 ตัว จะมีอยู่ตัวหนึ่ง จะมีหลังสีเทาๆ กะว่าจะเอาเข้าคู่กับ Silver ตัวผู้ที่บ้าน
     ขอบคุณสำหรับการรับเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดู ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซืนะครับ
     ขออภัยที่ลงเดือนผิด ส่งมอบนก แก้ไขเป็นวันที่ 4/9/56 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2013, 17:09:47 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2013, 10:26:32 »

ขอฝากข้อความถึง ผู้ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์
      มีนักรักและชืนชอบนกซีบร้าฟินซ์ หลายรายโทรมาสอบถามและขอคำแนะนำในการเลี้ยงและปัญหาตางๆ เกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์  สรุปปัญหาได้ 3 กลุ่มใหญ่ๆ ดังนี้
      1.นกไม่ยอมเข้ารังวางไข่  ตอบได้เลยว่า เกิดจากสภาพแวดล้อมไม่เหมาะสม เช่น มีเสียงรบกวน มีคนเดินผ่านกรงเลี้ยงบ่อยครั้ง ไมีสัตว์อื่นๆ เช่น แมว หนู งู เข้าไปรบกวน เป็นต้น
      2.นกมีอาการป่วย เช่น ซึม ขนฟู เอาหัวมุดใต้ปีก ไม่กินอาหาร ฯลฯ ปัญหานี้เท่าที่ผมเก็บข้อมูลจากผู้สอบถาม เกิดจาก
        2.1. ซื้อนกจากแหล่งขายที่อยู่ไกลๆ โดยฝากไปกับรถโดยสารประจำทาง รถทัวร์ ฯลฯ ทำให้นกเดินทางด้วยระยะทางที่ยาวนาน บางตัวอ่อนเพลีย พอมาเจอกับสภาพแวดล้อมภูมิอากาศ ที่แตกต่างจากแหล่งที่มา ทำให้ปรับตัวไม่ได้จึงล้มป่วย มีหลายรายที่ผมขออนุญาตไปดูที่บ้าน(ถ้าอยู่ใกล้) ถึงบางอ้อเลยครับท่าน เพราะนกที่ส่งมาให้ เป็นนกที่มีปัญหา เช่น ป่วย พิการ และที่ร้ายมากๆคือ นกแก่ นกที่ปลดระวางแล้ว ผมจึงฝากท่านที่คิดจะเลี้ยงนกชนิดนี้  โปรดตรวจสอบผู้ขายให้ดี ถ้าเป็นฟาร์มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ที่มีชื่อเสียง และมีประสปการณ์การเลี้ยงนกมานาน ก็น่าจะเชื่อถือได้ระดับหนึ่งครับ ตอนผมเลี้ยงใหม่ๆ ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ผมจึงเลือกซื้อนกจากแหล่งที่เชื่อถือได้ คือ เข้าไปดูสถานที่เลี้ยงจริงเลยครับ จะได้รู้ว่าผู้ขายรายไหน มืออาชีพหรือมือสมัครเล่น มีผู้สนใจถามผมมาถ้าสั่งเยอะ ส่งทางรถโดยสารประจำทางได้ไหม ผมตอบเลยครับ ไม่รับส่งทางรถโดยสาร ผมจะส่งนกให้ลูกค้ากับมือผมเอง คือ เอานกใสกรงพร้อมน้ำ อาหาร  ใสในรถขับไปส่งให้ลูกค้า ตอนรับนกก็จะได้เห็นพร้อมกันว่า นกที่ส่งมอบ เป็นนกที่สุขภาพดี แข็งแรง ร่าเริงแจ่มใส่  จะได้ไม่ต้องมาเสียความรู้สึกกันภาพยหลัง ดังปัญหาที่กล่าวมาครับ บางรายสั่งซื้อมาเยอะ ผมก็บอกตรงๆว่า ไม่สามารถส่งใหในครั้งเดียว ขอทะยอยส่ง ผมจะเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยครั้ง จึงสามารถให้บริการส่งนกให้กับมือได้ มีความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับครับ
             2.2. นำนกไปเลี้ยงไว้ภายนอกอาคาร เจอลมฝน พายุ อากาศหนาวจัด ทำให้นกล้มปวยได้ครับ
    3. สอบถามมาว่า จะเลี้ยงนกสีไหนดี  บางรายเห็นนกสีสูง ราคาค่อนข้างแพง ก็อยากเลี้ยง โดยความเป็นจริงผมก็อยากขายให้ แต่ผมเคยมีประสบการณ์การเลี้ยงมาก่อน จึงไมอยากให้ผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ต้องน้ำตาตกใน เมื่อ เห็นนกสีสวยๆราคาแพง ต้องหงายท้องตาย ตอนเช้าตื่นขึ้นมากำลังจะให้อาหาร ผมจะแนะนำถ้าเป็นมือใหม่ ควรหัดเลี้ยง นกราคาถูกก่อน เช่น Normal , Pied ถ้าเลี้ยงเป็นแล้วค่อยเลี้ยงสีสูงราคาแพง จะไม่ต้องพบกับความผิดหวังในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ยังไงๆที่ผมมีนกสีสูงไว้รอคอยผู้ที่ชื่นชอบนกชนิดนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงว่าจะไมมีโอกาสเลี้ยงนกสีสวยๆ ที่มีอยู่รายหนึ่งเริ่มต้นเลี้ยงสีสูง แก้มดำ2B และ Orange 2O (สีีส้มครอบหัว ส้มถึงอก) ซื้อมาคู่ละ 2,000 บาท ปรากฎว่าเลี้ยงไม่เป็น นกป่วย ซึม เหงาหงอย หัวมุดใต้ปีก  โทรมาหาผมเมื่อสัปดาห์ก่อน ทราบว่ารักนกมากๆ อยากให้นกได้รับอากาศดีๆ เลยไปแขวนกรงไว้หลังบ้าน แล้วไปทำงานทั้งวัน กลับมาเย็นๆ  เรียบร้อยและร้อยเรียบ นกโดนฝนและลมพายุอย่างจัง ขอเอาใจช่วยว่าจะรักษาให้หายโดยไว ฟังดูแล้วอาการน่าเป็นห่วง
               ผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ มีปัญหาหรืออยากรู้เกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์ เชิญติดต่อพูดคุยได้ครับ ผมเลี้ยงนกชนิดนี้เพราะใจรักและชื่นชอบ ไม่ได้เลี้ยงหวังขายนกเพื่อร่ำรวยเป็นอาชีพ ผมมีงานประจำทำอยู่ ไม่เดือดร้อนเรื่องรายได้ พอเลี้ยงไปๆ ออกลูกออกหลานมากๆ ก็อยากจะแบ่งปันความสุขให้กับผู้ที่รักชื่นชอบนกชนิดนี้ นำไปอุปการะเลี้ยงดู อย่าเรียกว่าขายนกเลยครับ ขอแค่ค่าอาหารเลี้ยงดูนกที่ยังอยู้ที่บ้านก็แล้วกันครับ อยากได้ราคาไหนโทรมาคุยกัน ยินดีจัดให้ตามคำขอครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2013, 09:42:26 »

ฝากข้อความถึง คุณl3enz WS
      ตกลงตามที่คุยกัน วันที่ 16/9/56 ผมติดงานอยู่ต่างจังหวัด จึงยังไม่ได้อยู่บ้านที่แม่สาย จึงขอเลื่อนไปส่งมอบนกวันที่ 21/9/56 เวลาประมาณ บ่าย 4-5 โมงเย็น จะสะดวกที่สุด ยินดีต้อนรับครับ เชิญมาเลือกนกและแวะชมโรงเรือนเลี้ยงนกที่บ้าน จะได้พาดูชมเด็กๆน่ารักๆ มากมายหลากหลายสี ทั้งหัวหมวก และหัวไม่หมวก 
      ตามที่ได้คุยกัน ในตัวเมืองเชียงรายบ้านเรา หาซื้ออาหาร อุปกรณ์ ยาและวิตามิน สำหรับให้นกซีบร้าฟินซ์ ค่อนข้างหายาก และบางร้านขายอุปกรณ์และอาหารสัตว์ หมดแล้วยังไม่จัดหามาวางขาย ผมรู้สึกหงุดหงิดมากๆ เมื่อไปหาซื้ออาหารและอุปกรณ์ ให้กับเด็กๆที่บ้าน ปรากฎว่า หาซื้อตั้ง 5-6 ร้าน ไม่มีและขายหมดแล้ว เซ็งๆๆๆมากๆๆๆ สงสารนกเด็กๆที่บ้าน  ผมเลยตัดสินใจซื้ออาหารและอุปกรณ์ต่างๆ จากกรุงเทพฯ แถวๆจตุจักร ซื้อตุนไว้ที่บ้านเลยครับ เช่น มิลเล็ต ซื้อเป็นกระสอบ  หลอดน้ำ ถ้วยดินใส่อาหาร รังไข่ ซื้อเป็นโหลๆ เวลาทำงานเสร็จก็ซื้อใส่ติดรถกลับเชียงราย ต่อไปก็ไม่ต้องพบกับคำว่า ตั้งใจไปซื้อแล้ว ร้านขายอาหารและอุปกรณ์ บอกว่า ไม่มี หรือ หมดแล้ว  เสียเวลา เสียค่าน้ำมัน และทีสำคัญ เสียความรู้สึก 
      สำหรับคุณl3enz WS ตามที่คุยกัน ต้องการข้างฟ่าง นำไปผสมกับมิลเล็ต สำหรับให้ลูกนกเล็กๆ ยินดีจัดให้ตามคำขอ วันนี้วันอาทิตย์ ผมจะแวะไปที่จตุจักร และซื้อข้างฟ่าง ติดรถกลับเชียงราย ไปให้คุณ วันที่ 21//9/56 คุณมารับนกที่จองไว้ คุณก็รับข้าวฟ่างไปด้วย ที่เชียงราย หาซื้อยากมาก ไมมีขาย ผมลงไปทำงานที่กรุงเทพฯ ก็จะซื้อมากักตุนไว้มากๆ ต่อไปก็ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจอีกครับ

l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2013, 10:58:28 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รบกวนพี่ต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 15:49:39 »

เพิ่งไปเดินเจเจมาเหมือนกันเสียดายไม่เจอพี่สุนทร   แก้มดำของพี่ตอนนี้เอาไปปล่อยกรงรวม ไล่จิก7สีใหญ่เลยสงสัยห่วงรัง คงจะเริ่มวางไข่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2013, 15:58:58 โดย fairyminny » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 17:49:02 »

เพิ่งไปเดินเจเจมาเหมือนกันเสียดายไม่เจอพี่สุนทร   แก้มดำของพี่ตอนนี้เอาไปปล่อยกรงรวม ไล่จิก7สีใหญ่เลยสงสัยห่วงรัง คงจะเริ่มวางไข่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
ฝากข้อความถึง คุณ fairyminny
    ผมบอกไว้แล้วครับว่า นกที่ให้ไป ฟิตสุดๆ ตอนที่อยู่ที่บ้านผมปล่อยกรงรวม ก้ไล่จิกนกตัวอื่นๆ นกหวงคู่ของมัน ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2013, 21:32:06 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รบกวนพี่ต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
[/quote]
ขอฝากข้อความถึง คุณl3enz WS
      วันนี้ 21/9/56 เวลา 16.00 น. คุณl3enz WS ได้แวะเข้ามาเยี่ยมเยือนถึงร้านนกซีบร้าฟินซ์ แม่สาย ผมเพิ่งเดินทางจากกรุงเทพฯ มาถึงบ้านที่แม่สาย เวลา 15.00 น. เลยมีโอกาสได้พบปะพูดคุย และพาเยี่ยมชมโรงเรือนเลี้ยงนก ดูแล้วมีความสุขที่ได้เห็นนกสวยๆงามๆ ก่อนกลับบ้าน ได้ประทับใจกับเด็กๆน่ารักๆ ที่รอผู้ใจดีมารับไปอยูบ้านใหม่ เลยรับไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่ ตัดใจขายให้ราคาพิเศษสุดๆ เห็นว่าตั้งใจเดินทางมาแต่ไกล ผมไม่อยากให้ผู้ที่มาเยียมเยือนถึงถิ่น ต้องกลับไปโดยไม่มีความสุข โดยเฉพาะเด็กๆตัวโปรด คือ สีส้ม หน้าดำ อกดำ (Orange black face black breasted) ตัวนี้สุดยอดมากๆ สีสันจัดจ้าน หน้าอกดำเงางาม ดูแล้วสวยเจ็บลึก มาดเข้มเต็มพิกัด เห็นคุณl3enz WS สนใจเป็นพิเศษ  แต่งบไมพอ ผมเลยจัดให้ในราคาที่คุณบอกมา ปกติราคาที่ขายกันในกรุงเทพ ไมต่ำกว่าคู่ละ 800-1000 บาท เพราะมันสวยจริงๆ แต่ก็ตัดใจมอบเด็กตัวโปรดให้กับคนที่รักซีบร้าฟินซ์จริงๆ หวังว่าคุณl3enz WS  จะเลี้ยงดูมันให้ดีและรักมันให้มากๆ แม้ว่าเด็กตัวโปรดจะออกไปอยู่บ้านใหม่แล้ว ผมก็ยังรักมันอยู่ บอกได้คำเดียวว่า เป็นนกสีส้มสุดสวยและมีเสน่ห์  ไว้วันหลังถ้าคุณl3enz WS ประสบผลสำเร็จในการผลิตทายาท Orange black face black breasted ที่ให้ไป
อย่าลืมเอาลูกนกตัวสวยๆมาฝากคืนผมสักตัวนะครับ ตอนนี้รอลุ้น Black cheek CFW หัวหมวก กำลังฟักไข่อยู่ 2 คู่ ไว้รอดูทายาทของมัน ถ้าลูกนกโตพร้อมทำเมื่อไหร่ ผมจะโทร บอกคุณl3enz WS  มารับไปอุปการะเลี้ยงดูทันที่ ขอให้คนรักนกซีบร้าฟินซความสุขกันทุกคนๆครับ (สีสันเหมือนนกในรูปภาพนี้ครับทาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2013, 21:37:17 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 11:04:02 »

เนื่องจากกำลังอยากจะเริ่มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ค่ะ
ขอความรู้เรื่องชื่อเรียกสีและราคานกซีบร้าฟินซ์แต่ล่ะชนิดหน่อยนะคะ(ขออนุญาติเจ้าของรูปในเว็ปbirdslover.comน่ะค่ะ)
หรือมีสีและและรูปอื่นๆอีกโปรดแนะนำด้วยน่ะคะ
แล้วจะสั่งนกทางร้านพี่พ่านมาส่งแถวแม่จันเร็วๆนี้แน่นอนค่ะ
ฝากข้อความถึงคุณ...( - _ - )...
      ตอนนี้มีนกโตพร้อมทำให้เลือกหลายตัว ถ้าเป็นมือใหมหัดเลี้ยง แนะนำให้เลี้ยง สีธรรมดา(Normal) สีพายด์(ขาวสลับดำแก้มส้ม) ถ้าประสบผลสำเร็จแล้วค่อยต่อยอดเลี้ยงนกสีสูงขึ้นครับ
         ผมอยากให้ทุกท่านที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ มีความสุขกับการเลี้ยงนกชนิดนี้ ไม่ใช่เลี้ยงเพื่อดูเล่น นกชนิดนี้ราคาไม่แพง ราคาแค่ตัวละหลักร้อยบาท ทำให้หลายๆคนที่เลี้ยงนกชนิดนี้แบบปล่อยทิ้งปล่อยขว้าง สงสารนกครับ  อยากให้ทุกท่านเลี้ยงนกให้เป็น แล้วจะพบความสุขที่ได้เป็นนกเล็กๆที่น่ารักสวยงาม ไม่ส่งเสียงรำคาญ
    ฝากบอกคุณl3enz WS เมื่อวานรับเด็กสีส้มจี๊ดจ๊าดหน้าดำอกดำแล้ว เป็นไงบ้าง ขออนุญาตลงรูปนกสีส้มที่คุณl3enz WS มาให้ทุกท่านดูชม สีประมาณในรูปนี้ คู่ที่อยูในรูปนี้ เป็นรุ่นพี่ ของนกที่คุณl3enz WS  รับไปเมือวันวาน  ตอนนี้นกที่อยูในรูป คุณNamoo รับไปอุปการะเลี้ยงดู เพิ่งส่งข้อความมาให้ผมว่า ออกลูกแล้ว 3 ตัว ลงรังมาแล้ว 1 สัปดาห์ ผมเพิ่งตอบคำถามกลับไป เกี่ยวกับวิธีการดูแลนกเด็กๆและการให้อาหาร ขอให้มีความสุขกับเด็กๆที่เพิงลงรังมานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 11:27:21 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 11:31:15 »

ฝากบอกคุณl3enz WS เมื่อวานรับเด็กสีส้มจี๊ดจ๊าดหน้าดำอกดำแล้ว เป็นไงบ้าง ขออนุญาตลงรูปนกสีส้มที่คุณl3enz WS มาให้ทุกท่านดูชม สีประมาณในรูปนี้ คู่ที่อยูในรูปนี้ เป็นรุ่นพี่ ของนกที่คุณl3enz WS  รับไปเมือวันวาน  ตอนนี้นกที่อยูในรูป คุณNamoo รับไปอุปการะเลี้ยงดู เพิ่งส่งข้อความมาให้ผมว่า ออกลูกแล้ว 3 ตัว ลงรังมาแล้ว 1 สัปดาห์ ผมเพิ่งตอบคำถามกลับไป เกี่ยวกับวิธีการดูแลนกเด็กๆและการให้อาหาร ขอให้มีความสุขกับเด็กๆที่เพิงลงรังมานะครับ
   ขออนุญาตโพสภาพนกสีส้ม ที่คุณl3enz WS รับไปอุปการะเลี้ยงดูเมื่อวานนี้ ให้ท่านผู้ชมได้ชืนชมครับ เพราะมีผู้สนใจโทรมาถามผมหลายรายว่า สีส้มแบบไหน ขอบพระคุณเว็ปไซด์เชียงรายโฟกัส เว็ปดีมีคุณภาพสร้างความสุขให้กับทุกทานที่เข้าชมเว็ป ที่ให้ความอนุเคราะห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 18:37:42 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

thanawutjob
*

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2013, 02:57:11 »

สวัสดีครับพี่สุนทร .....  ช่วงนี้ ได้ผลผลิต ของดำๆๆ<BBD,BB,BF>เยอะมั้ยน้ออ...... ฮืม อิอิ
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2013, 20:21:23 »

ตอนนี้ได้เบบี๋แล้วครับคุณสุนทอนคู่สีขาวออกมาสี่ตัวยังแดงๆอยู่เลยส่วนคู่สีส้มไข่สองฟองอันนี้ไข่รุ่นที่สองแล้วนะสำหรับสีส้มครั้แรกห้าฟองฟักไม่เป็นตัวเลยยอมรับทั้งสองคู่ไข่ดกจริงๆครับไม่เเสียแรงที่ทุ่มเทเลี้ยงดูอย่างดีผลตอบแทนคือความสุขตอนที่เห็นลูกนกนี่แหละมันบอกไม่ถูกจริงๆครับใครไม่เคยสัมผัสกับความสุขอีกรูปแบบหนึ่งรองหัดเลี้ยงนกเถอะครับความสุขอยู่แค่เอื้อมจริงๆครับ(ลุงยัง)

ใครใคร้ ค้า ค้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2013, 22:18:00 »

ตอนนี้ได้เบบี๋แล้วครับคุณสุนทอนคู่สีขาวออกมาสี่ตัวยังแดงๆอยู่เลยส่วนคู่สีส้มไข่สองฟองอันนี้ไข่รุ่นที่สองแล้วนะสำหรับสีส้มครั้แรกห้าฟองฟักไม่เป็นตัวเลยยอมรับทั้งสองคู่ไข่ดกจริงๆครับไม่เเสียแรงที่ทุ่มเทเลี้ยงดูอย่างดีผลตอบแทนคือความสุขตอนที่เห็นลูกนกนี่แหละมันบอกไม่ถูกจริงๆครับใครไม่เคยสัมผัสกับความสุขอีกรูปแบบหนึ่งรองหัดเลี้ยงนกเถอะครับความสุขอยู่แค่เอื้อมจริงๆครับ(ลุงยัง)
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ลุงยัง
      สุดยอดเลยครับ ได้เด็กๆตั้ง 4 ตัว ที่บ้านผมสีขาวสูงสุดได้แค่ 3 ตัวครับ  รอลุ้นสีส้มต่อไปครับ รออีกประมาณ 2 สัปดาห์ ลูกนกสีขาวก็จะมีปีกและขนเต็มตัว และก็จะโผบินออกจากรัง  ชวงนี้ลุงยังต้องให้อาหารเสริมเป็นพิเศษ คือ ข้าวโพดสด  ขนมปังแผ่น  พ่อแมนกจะรับหน้าทีป้อนอาหารให้ลูกๆ  สัปดาห์หน้าลุงยังก็จะเริ่มได้ยินเสียงลูกนกร้องขออาหารจากพ่อแม่นก และก็จะเห็นความน่ารักของพ่อแม่นก ที่คอยคาบอาหารป้อนลูกนก ลุงยังเตรียมบ้านใหม่ให้เด็กๆได้เลยครับ พอลูกนกลงจากรังแล้วประมาณ 2 สัปดาห์ สังเกตว่าลูกนกกินอาหารเองได้แล้ว ก็จับแยกออกจากพ่อแม่นกได้ครับ ดีใจด้วยครับที่ทำให้ลุงยังได้มีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ครับ

fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2013, 10:46:42 »

เมื่อคืนไปแอบดูรังซีบร้าแก้มดำ เลี้ยงแปบๆ ไข่มาแล้ว5ใบ

ส่วนเจ็ดสีไข่มา3ใบ เดี๋ยวกะว่าจะเอาไปฝากให้ซีบร้าฟัก ยิงฟันยิ้ม

แยกออกมาเดี่ยวๆในกรงบิน ให้ผลผลิตทันใจมาก อิอิ
thanawutjob
*

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2013, 15:55:53 »

ตอนนี้มีนกพร้อมทำสีอะไรบ้างครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2013, 18:48:02 »

เมื่อคืนไปแอบดูรังซีบร้าแก้มดำ เลี้ยงแปบๆ ไข่มาแล้ว5ใบ

ส่วนเจ็ดสีไข่มา3ใบ เดี๋ยวกะว่าจะเอาไปฝากให้ซีบร้าฟัก ยิงฟันยิ้ม

แยกออกมาเดี่ยวๆในกรงบิน ให้ผลผลิตทันใจมาก อิอิ
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยครับ
       เยี่ยมยอดมาก วางไข่ตั้ง 5 ใบ นกทุกตัวที่ผมให้กับลูกค้าไป เป็นนกมีคุณภาพทุกตัว  ไม่ผิดหวังครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2013, 19:07:03 »

ตอนนี้มีนกพร้อมทำสีอะไรบ้างครับ
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
     ตอนนี้มีนกโตพร้อมทำ ได้แก่ Normal , Fawn , Lightback , Cfw , Penguin , Pied
ส่วนนกเด็กอายุ 1-2 เดือน ได้แก่ Black cheek , Black face , Orange
     กำลังฟักไข่และใกล้จะลงรังอีกหลายคู่ รอลุ้น 2B และ Black cheek Cfw หัวหมวก ว่าจะให้ผลผลิตสักกี่ตัว ยิ่งสีสวยงามๆ มักจะได้ลูกยากและจำนวนน้อย สมกับสีสันที่สวยงามและราคาแพง รอคอยๆ เขาเรียกว่าอยู่อย่างมีความหวัง และมีความสุขที่ทำความฝันให้เป็นความจริงครับ

ตามที่คุยกันทางโทรศัพท์ ยินดีจัดให้ตามคำขอ ผมจะเก็บ CFW ตัวผู้ที่ฟิตสุดๆ ไว้ให้คุณl3enz WS ครับ หลังวันที่ 2/10/56 เชิญแวะมารับนกน้อยน่ารัก ไปอยู่บ้านใหม่ได้เลยครับ ก่อนเดินทางรับนก โทรแจ้งผมล่วงหน้าก่อน จะได้เคลียร์งานอื่นๆ และอยู่รอส่งมอบนกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2013, 19:32:30 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 19:11:15 »

ขออนุญาตโพสภาพนกสีส้ม ที่คุณl3enz WS รับไปอุปการะเลี้ยงดูเมื่อวานนี้ ให้ท่านผู้ชมได้ชืนชมครับ เพราะมีผู้สนใจโทรมาถามผมหลายรายว่า สีส้มแบบไหน ขอบพระคุณเว็ปไซด์เชียงรายโฟกัส เว็ปดีมีคุณภาพสร้างความสุขให้กับทุกทานที่เข้าชมเว็ป ที่ให้ความอนุเคราะห์

คู่ส้ม  ทำรังแล้วครับ และ นั่ง ชมผสมกันให้ดูแล้วครับ คงอีกไม่นาน ครับ อิอิ

ตอนนี้มีนกโตพร้อมทำ ได้แก่ Normal , Fawn , Lightback , Cfw , Penguin , Pied
ส่วนนกเด็กอายุ 1-2 เดือน ได้แก่ Black cheek , Black face , Orange
     กำลังฟักไข่และใกล้จะลงรังอีกหลายคู่ รอลุ้น 2B และ Black cheek Cfw หัวหมวก ว่าจะให้ผลผลิตสักกี่ตัว ยิ่งสีสวยงามๆ มักจะได้ลูกยากและจำนวนน้อย สมกับสีสันที่สวยงามและราคาแพง รอคอยๆ เขาเรียกว่าอยู่อย่างมีความหวัง และมีความสุขที่ทำความฝันให้เป็นความจริงครับ

ตามที่คุยกันทางโทรศัพท์ ยินดีจัดให้ตามคำขอ ผมจะเก็บ CFW ตัวผู้ที่ฟิตสุดๆ ไว้ให้คุณl3enz WS ครับ หลังวันที่ 2/10/56 เชิญแวะมารับนกน้อยน่ารัก ไปอยู่บ้านใหม่ได้เลยครับ ก่อนเดินทางรับนก โทรแจ้งผมล่วงหน้าก่อน จะได้เคลียร์งานอื่นๆ และอยู่รอส่งมอบนกครับ

ครับปม อิอิ

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
thanawutjob
*

« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 23:20:09 »

ผม สนใจ black face กับ penguin ครับ black face มีกี่ตัวครับ
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2013, 21:48:19 »

วันนี้เด็กๆ4ตัวลงรังมา1ตัวพอตอนเย็นไปดูกลับเข้ารังเหมือนเดิมส่วนคู่ส้มไข่แล้ว6ฟองสงสัยจะเริ่มฟักแล้วดีใจมากมันเป็นผลงานชิ้นโบแดงนะเนี้ย(ลุงยัง)

ใครใคร้ ค้า ค้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25 พิมพ์