เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 02:57:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57223 ครั้ง)
phairin13
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 13:36:41 »

นกที่บ้านค่ะ รบกวนพิจารณาให้ด้วยค่ะ ว่าตัวไหนน่าจะเป็นตัวผู้ได้บ้าง หรือเป็นตัวเมียทั้งคู่

* 15082013583 (480x640).jpg (295.44 KB, 480x640 - ดู 330 ครั้ง.)
l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 18:24:17 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 06:07:47 โดย l3enz WS » IP : บันทึกการเข้า

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 19:17:36 »

ฟินซ์สีขาวที่บ้านปากสีส้มเหมือนตัวข้างหลังเลยค่ะ  ไม่มีตัวไหนสีแดงเหมือนตัวข้างหน้าเลย สงสัยเป็นตัวเมียทั้งคู่  แล้วทำไมเค้าจับคู่กันคะ  
ขอตอบคำถาม คุณphairin13
     ฟันธงได้เลย ว่าเป็นตัวเมียทั้งคู่ 80%  เพราะปากไมแดงเลยสักตัว  ลองสังเกตุดูว่า ถ้าตัวไหนขึ้นขี่หลังอีกตัวหนึ่ง นั่นแหละตัวผู้แน่นอน(ไม่มีเจตนาที่จะทะลึงตึงตังครับ แต่เป็นธรรมชาติของสัตว์ปีก ตัวผู้จะขึ้นขี่ตัวเมีย) แต่ถ้าทั้งคู่ยังไม่แสดงออกก็แนนอนครับ ตัวเมียทั้งคู่ 100%  ผมสันนิษฐานไว้ว่า ตอนที่ได้นกมา มีนกตัวหนึ่งตั้งไข่อยู่ในท้อง ผู้ขายคงไม่ให้ตัวผู้มา อาจเป็นเพราะตัวผู้คู่ของมันตาย หรือ ถูกจับแยกออกจากกัน ทำให้ผู้ขายไปจับนกสีขาวตัวอื่่นมาใส่แทน ที่ไมใช่่ตัวผู้ แต่เป็นตัวเมีย เลยได้ตัวเมียมาทั้งคู่ ตัวที่่ท้องก็มาวางไข่ที่บ้านคุณครับ แต่ไม่ฟักออกเป็นตัวอ่อน เพราะนกอีกตัวไม่ใช่คู่ของมัน ปกตินกชนิดนี้จะช่วยผลัดกันฟักไข่ตลอดเวลา ถ้าการฟักไข่ไมต่อเนื่องขาดอุณหภูมิทีเหมาะสม ไข่ก็ไมฟักเป็นตัวอ่อนครับ
     เมื่อวานนี้มีพี่ 2 คน จากตัวเมืองเชียงราย อุตสาห์ขับรถมาเยี่ยมถึงร้าน เลยมาเยี่ยมชมโรงเรือน ดูนกหลายคู่ ชื่นชอบและมีความสุขที่ได้ดูนกสวยงามนารัก เลยรับเด็กที่บ้านไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่  คูู่แรกรับ Isabel (สีครีมเหลืองอ่อนแก้มส้ม)  คู่สองสีขาวล้วน ตัวเมียปากสีเหลืองออกส้มเล็กน้อย  ตัวผู้ปากสีแดงจี๊ดจาดชัดเจน พอเอานกเข้าคู่ใส่กรง ตัวผู้รีบขึ้นขี่หลังตัวเมียทันที่ไมรอช้า ผมเลยบอกพีทั้งสองไปว่า ผมรับประกันได้เลยไม่เกิน 2 สัปดาห์ นกก็จะวางไข่ และผลิตทายาทแน่นอน 100%  ผมขายนกให้ลูกค้าไป ไมเคยผิดหวัง ได้ลูกนกและมีความสุขที่ได้เห็นผลงานผลิตทายาทของนกที่รับเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดูกันทุกคนครับ

ผมขอหลัง 16.30 จะสะดวกมั้ยครับ เพราะผมเลิกตอนนั้น แล้วเดี๋ยวผมจะเอานกไปให้พี่ดูทั้งดูผู้ตัวเมียเลยนะครับ ไม่ทราบว่าพี่จะสะดวกมั้ยครับ
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
      เมื่อวานนี้ผมส่งมอบนกให้แล้ว 2 คู่ ของดำทั้งคู่เลย คู่แรก Bc  คู่ที่สอง Bc Cfw คงจะพอทำให้มีความสุขระดับหนึ่ง ไว้รอลูกนก blackface black breasted  ของผมออกมาจะนำไปให้ถึงลำปางเลยครับ ตอนนี้กำลังทำรังวางไข่ 3 คู่ พร้อมๆกับคู่ของ 2b ( blackface black cheek) และ Bc CFW หัวหมวก 3 คู่ ก็กำลังทำรังวางไข่อยู่ครับ  เอารูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนครับ เดี๋ยวจัดให้เต็มๆ จะได้มีความสุขกันถ้วนหน้าสำหรับคนรักของดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2013, 19:41:18 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 19:23:42 »

ขอเพิมเติมรูปภาพ นก BC&BB เพื่อความเพลิดเพลินสำหรับผู้ที่ชื่นชอบของดำ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ที่ในเชียงรายมีเวปไซด์ดีๆ เชียงรายโฟกัส ที่ให้โอกาสให้ผู้ที่ชื่นชอบหลงไหลในนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อย สวยงาม ไม่ส่งเสียงรำคาญ ได้เข้ามาชมเวปนี้ มีความสุขที่ได้เห็น ได้แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องนกซีบร้าฟินซ์กันครับ [
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2014, 15:28:47 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
Doraemate
*

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 21:25:16 »

เด็กดำๆ วางไข่กันแล้วเหรอครับ จะรอชมผลงานอย่างใจจดใจจ่อเลย ขอให้ได้ 2B เยอะๆนะครับ จะไปรับเหมาถึงแม่สาย ^ ^
thanawutjob
*

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 01:44:29 »

ฟินซ์สีขาวที่บ้านปากสีส้มเหมือนตัวข้างหลังเลยค่ะ  ไม่มีตัวไหนสีแดงเหมือนตัวข้างหน้าเลย สงสัยเป็นตัวเมียทั้งคู่  แล้วทำไมเค้าจับคู่กันคะ 
ขอตอบคำถาม คุณphairin13
     ฟันธงได้เลย ว่าเป็นตัวเมียทั้งคู่ 80%  เพราะปากไมแดงเลยสักตัว  ลองสังเกตุดูว่า ถ้าตัวไหนขึ้นขี่หลังอีกตัวหนึ่ง นั่นแหละตัวผู้แน่นอน(ไม่มีเจตนาที่จะทะลึงตึงตังครับ แต่เป็นธรรมชาติของสัตว์ปีก ตัวผู้จะขึ้นขี่ตัวเมีย) แต่ถ้าทั้งคู่ยังไม่แสดงออกก็แนนอนครับ ตัวเมียทั้งคู่ 100%  ผมสันนิษฐานไว้ว่า ตอนที่ได้นกมา มีนกตัวหนึ่งตั้งไข่อยู่ในท้อง ผู้ขายคงไม่ให้ตัวผู้มา อาจเป็นเพราะตัวผู้คู่ของมันตาย หรือ ถูกจับแยกออกจากกัน ทำให้ผู้ขายไปจับนกสีขาวตัวอื่่นมาใส่แทน ที่ไมใช่่ตัวผู้ แต่เป็นตัวเมีย เลยได้ตัวเมียมาทั้งคู่ ตัวที่่ท้องก็มาวางไข่ที่บ้านคุณครับ แต่ไม่ฟักออกเป็นตัวอ่อน เพราะนกอีกตัวไม่ใช่คู่ของมัน ปกตินกชนิดนี้จะช่วยผลัดกันฟักไข่ตลอดเวลา ถ้าการฟักไข่ไมต่อเนื่องขาดอุณหภูมิทีเหมาะสม ไข่ก็ไมฟักเป็นตัวอ่อนครับ
     เมื่อวานนี้มีพี่ 2 คน จากตัวเมืองเชียงราย อุตสาห์ขับรถมาเยี่ยมถึงร้าน เลยมาเยี่ยมชมโรงเรือน ดูนกหลายคู่ ชื่นชอบและมีความสุขที่ได้ดูนกสวยงามนารัก เลยรับเด็กที่บ้านไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่  คูู่แรกรับ Isabel (สีครีมเหลืองอ่อนแก้มส้ม)  คู่สองสีขาวล้วน ตัวเมียปากสีเหลืองออกส้มเล็กน้อย  ตัวผู้ปากสีแดงจี๊ดจาดชัดเจน พอเอานกเข้าคู่ใส่กรง ตัวผู้รีบขึ้นขี่หลังตัวเมียทันที่ไมรอช้า ผมเลยบอกพีทั้งสองไปว่า ผมรับประกันได้เลยไม่เกิน 2 สัปดาห์ นกก็จะวางไข่ และผลิตทายาทแน่นอน 100%  ผมขายนกให้ลูกค้าไป ไมเคยผิดหวัง ได้ลูกนกและมีความสุขที่ได้เห็นผลงานผลิตทายาทของนกที่รับเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดูกันทุกคนครับ

ผมขอหลัง 16.30 จะสะดวกมั้ยครับ เพราะผมเลิกตอนนั้น แล้วเดี๋ยวผมจะเอานกไปให้พี่ดูทั้งดูผู้ตัวเมียเลยนะครับ ไม่ทราบว่าพี่จะสะดวกมั้ยครับ
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
      เมื่อวานนี้ผมส่งมอบนกให้แล้ว 2 คู่ ของดำทั้งคู่เลย คู่แรก Bc  คู่ที่สอง Bc Cfw คงจะพอทำให้มีความสุขระดับหนึ่ง ไว้รอลูกนก blackface black breasted  ของผมออกมาจะนำไปให้ถึงลำปางเลยครับ ตอนนี้กำลังทำรังวางไข่ 3 คู่ พร้อมๆกับคู่ของ 2b ( blackface black cheek) และ Bc CFW หัวหมวก 3 คู่ ก็กำลังทำรังวางไข่อยู่ครับ  เอารูปมาเรียกน้ำย่อยก่อนครับ เดี๋ยวจัดให้เต็มๆ จะได้มีความสุขกันถ้วนหน้าสำหรับคนรักของดำ

เมื่อวานพอกลับบ้านเอานกเข้ากรงเสร็จ คู่BC ตัวผู้ไล่ขึ้นตัวเมียใหญ่เลยสงสัยจะฟิตจัด แต่ตัวเมียคงยังสดยังสาว เลยไม่ให้ตัวผู้ขึ้น คู่นี้สงสัยคงจีบกันก่อน
ส่วนคู่ BC WCF ไม่ทราบว่าพร้อมทำหรือยังครับ??? ดูแล้วตัวยังเล็กปากก็เล็กเหมือนหนุ่มน้อยเลยครับ   แต่เมื่อเช้าเห็นไซ้ขนให้กัน จู๋จี๋กัน  คงรอแค่หญ้ากับรังหวาย
ขอ..........ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ สำหรับ BF BC ที่จะนำมาให้ผมนะครับ  ถ้าเมื่อไหร่พี่มี BB กับ BF พร้อมทำบอกผมด้วยนะครับ ช่วงนี้สะสมไว้ทำของดำ โทรมาเลยครับ ว่างตลอด 24 ชม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2013, 07:10:38 »

เด็กดำๆ วางไข่กันแล้วเหรอครับ จะรอชมผลงานอย่างใจจดใจจ่อเลย ขอให้ได้ 2B เยอะๆนะครับ จะไปรับเหมาถึงแม่สาย ^ ^
ขอตอบคำถาม คุณDoraemate
     เพิ่งจะได้คู่่ 2b มาได้ไม่ถึงเดือน ก็เริ่มทำรัง คาดว่าน่าจะวางไข่ในเร็วๆนี้ครับ วางแผนไว้ว่า จะนำลูกของ 2b ที่จะออกมา ไปเข้ากับลูกของ Bf&Bb เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ให้ได้นกสีดำมากขึ้น ไว้ประสบผลสำเร็จจะรีบบอกทันทีครับ จริงๆแล้ว 2b มีผู้เลี้ยงประกาศขายหลายราย 
หาซื้อได้ไม่ยาก แต่ผมไม่นิยมของก๊อบปี้มาจากคนอื่น จึงลงมือทดลองเริ่มทดลองทำเอง จะได้รู้ที่มาที่ไปของการพัฒนาสายพันธุ์นก ความหวังสูงสุดคือ อยากทดลองทำสายพันธุ์นก ให้ถึงที่สุด คือ ดำทั้งตัว  ส้มทั้งตัว  ขาวทั้งตัว(มีแล้ว) เป็นความท้าทาย ทุกวันอยู่อย่างมีความหวัง ชีวิตไม่น่าเบื่อ ได้ทำในสิ่งที่ชอบครับ

ฝากข้อความถึง คุณthanawutjob
     BC Cfw ที่มอบให้ เพิ่งโตเป็นหนุ่ม อายุย่างเข้า 4 เดือน รอสักพักก็จะประสบผลสำเร็จ  ส่วนนกดำคู่อืนๆ เช่น Bf&Bb , 2b กำลังทำรังวางไข่ ไว้ประสบผลสำเร็จ ก็จะรีบบอกให้ทราบโดยไวครับ

ขอให้ทุกท่านที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์์ มีความสุขกับการเลี้ยงนกกันถ้วนหน้าครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2013, 20:24:16 »

ขอฝากข้อความถึง คุณphairin13
     ตามที่คุณphairin13 ได้ติดต่อสอบถามมายังผม เมื่อวานนี้ ผมยินดีจัดให้ตามคำขอ ผมจะนำนกสีขาว ตัวผู้ไปส่งมอบให้ เพื่่อที่นกตัวเมีย 2 ตัว ที่คุณเลี้ยงอยู่ จะได้มีคู่และมีความสุขกัน และผลิตทายาทน่ารักๆออกมา ให้คุณphairin13 ได้ชื่นชมและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ที่เรารักครับ  ตอนนี้ผมยังติดธุระอยู่ต่างจังหวัด คาดว่าจะกลับแม่สาย ในสัปดาห์หน้า และก็จะนำนกสีขาวตัวผู้ เลือกตัวที่คึกสุดๆไปส่งมอบให้ถึงมือคุณด้วยตัวผมเองที่จังหวัดพะเยาครับ อดใจรออีกแป็ปเดียว นกตัวเมียสีขาว 2 ตัว ก็จะพบคู่ของมันแน่นอนครับ

l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2013, 22:18:19 »

พี่ครับ ไวท์  นอมอล  แก้มดำ อิซาเบล ถ้าเอาลูกนกอย่างละตัวอายุ 1 เดือนกินเองพอได้ ตัวเท่าไรครับ 

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
ชั้นประถม
*

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2013, 23:02:48 »

พี่ครับ ไวท์  นอมอล  แก้มดำ อิซาเบล ถ้าเอาลูกนกอย่างละตัวอายุ 1 เดือนกินเองพอได้ ตัวเท่าไรครับ  

ขอตอบคำถาม คุณl3enz WS
   นกเด็ก อายุ 1 เดือน(กินอาหารเองได้) ราคา
       > White , Normal , Isabel , Pied  ราคาตัวละ 120 บาท
       > Black cheek , Cfw , Orange , Penguin  ราคาตัวละ 150 บาท
    ปัจจุบัน นกเด็ก อายุ 1 เดือน(กินอาหารเองได้) ไม่มีครับ  เพราะผมเพิ่งทำการย้ายจากโรงเรือนเลี้ยงนกเดิม(หลังคารั่ว ทำให้รังไข่เปียกชื่น ฟักไข่ไม่ออก) ไปไว้โรงเรือนเลี้ยงนกใหม่ เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา นกเริ่มวางไข่หลายคู่ และมีบางคู่ลูกนกเพิ่งออกจากไข่ ต้นเดือนกันยายน ก็จะลงรัง และเริ่มกินอาหารเองได้ ก็จะมีนกเด็กจำหน่ายได้ครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ก็มีลูกค้า โทรมา ต้องการนกแก้มดำ นกเด็ก 5 คู่ ผมก็ตอบไปว่านกยังไมลงรัง ต้องรอต้นเดือนกันยายน ถึงจะมีนกเด็กครับ
     ตอนนี้มีนกโตพร้อมทำ  Normal , White , Cfw , Black cheek , Pied , Isabel , Light back , Orange ถ้าต้องการจะรับไปอุปการะเลี้ยงดู อยากได้ราคาพิเศษ ยินดีจัดให้เต็มๆ โทรมาหลังไมค์ ครับ
      ผมขออนุญาต ลงภาพโรงเรือนใหม่ให้ท่านผู้ชม ได้รับชม เผื่อว่าอยากจะมาเยี่ยมชมดูการเลี้ยงนก ณ สถานที่จริงๆ ก็ยินดีต้อนรับครับ มีทั้งหมด 2 โรงเรือนครับ(แต่ละโรงเรือนก็เลี้ยงนกไม่ต่ำกว่า 30 คู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2014, 15:29:33 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2013, 10:29:26 »

ฝากข้อความถึง คุณโจ้ จังหวัดแพร่
     ตามที่คุณได้โทรติดต่อมา สนใจอยากได้ นกซีบร้าฟินซ์ แก้มดำ นกเด็ก อายุ 1 เดือน จำนวน 5 คู่  ตอนนี้ผมไม่มีนกจัดให้ครับ เพราะเพิ่งย้ายนกไปไว้โรงเรือนใหม่ นกกำลังฟักไข่ และบางคู่ลูกนกเพิ่งออกมาจากไข่ ประมาณต้นเดือนกันยายน รับรองมีนกให้เลือกเพี๊ยบเลยครับ ตอนนี้มีแต่นกโตพร้อมทำครับ สนใจก็ติดต่อมาได้ครับ ผมมีบริการส่งมอบนกให้กับคุณด้วยตัวผมเอง ถึงที่จังหวัดแพร่ครับ เพราะผมต้องเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยครั้ง ถ้ามีผู้สนใจสั่งซื้อนก ผมก็จะนำนกใส่กรง ไปส่งให้ นกก็จะไม่มีปัญหาด้านการเดินทาง ส่งมอบให้กับผู้รับ ด้วยนกที่ดี มีคุณภาพ และแข็งแรงทุกตัวครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2013, 18:19:06 »

ขอฝากข้อความถึง คุณphairin13
      ประมาณวันที่ 7-8 กันยายน 2556  ผมจะเดินทางไปทำธุระที่กรุงเทพฯ ผมจะนำนกสีขาวตัวผู้ ไปส่งมอบให้ถึงมือ ที่จังหวัดพะเยา  ผมเลือกนกตัวผู้สวยๆ และฟิตจัดไว้ให้แล้ว รับรอง รับนกไป ก็จะรีบทำรังวางไขและผลิตทายาททันที รับรองคอนเฟิร์มครับ

fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2013, 18:32:52 »

วันจันทร์ กับ วันพุธ นี้ได้ไปแม่สาย ไม่ทราบว่าพี่สุนทร สะดวกจะมารับไปดูนกไหม ฮ่าๆๆๆ เวลาประมาณสัก 17-18.00น แล้วตอนนี้ แก้มดำพร้อมทำพอจะมีเหลือไหม
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 10:30:14 »

ของผมเลี้ยงสองคู่ในกรงเดียวแต่ใส่รังสองรังมี่อยู่คู่หนึ่งมันจะผลัดกันเข้าออกรังรังทุกวันสงสัยว่าจะผลัดกันกกไข่แอบลุ้นอยู่แต่ไม่กล้าดูกลัวจะทิ้งไข่อีกคู่ก็ขยันสร้างรังทุกวันดูแล้วมีความสุขดีครับไม่เครียดคุณลุงท่าจะสมหวังคราวนี้แหละสุนทร(ลุงยัง)

ใครใคร้ ค้า ค้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 12:21:37 »

วันจันทร์ กับ วันพุธ นี้ได้ไปแม่สาย ไม่ทราบว่าพี่สุนทร สะดวกจะมารับไปดูนกไหม ฮ่าๆๆๆ เวลาประมาณสัก 17-18.00น แล้วตอนนี้ แก้มดำพร้อมทำพอจะมีเหลือไหม

ขอตอบคำถาม คุณfairyminny
   วันจันทร์ ผมสะดวกส่งมอบเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดูได้เลยครับ  ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่สามารถ ไปรับคุณมาดูนกได้ เพราะรถผมเสีย นำเข้าอู่ซ่อม ตอนนี้จอดไว้อู่ซ่อม ทีกรุงเทพฯ
เย็นวันจันทร์นี้ ผมจะนั่งรถทัวร์ลงไปรับรถที่กรุงเทพฯ ขึ้นรถเวลา 17.00 น.
   ผมจึงจับนกแยก ตัวผู้ ตัวเมีย เป็นนกพร้อมทำ ดังรูปภาพที่ส่งมาให้ดู
     ภาพที่ 1.แก้มดำ เป็นนกที่จำหน่ายดีที่สุด แทบจะไม่เหลือครับ  มีเหลืออยู่ 3 ตัว  ตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว มีสีดำ กับ สีออกเงิน(เกิดจากการผสมของ แก้มดำ+Silver) ดูแล้วคลาสสิค ดีครับ จริงๆแล้ว มีลูกตคาจองไว้ จะมารับเดือนหน้า ผมโทรหาลูกค้ารายนี้แล้ว ยังไม่พร้อมรับไปอุปการะ ทำโรงเรือนยังไมเสร็จติดผนตกหนักทุกวัน เลยรอรับนกเดือนตุลาคม ซึ่งตอนนี้ มีลูกนกแก้มดำ ที่ใกล้จะลงรังอีกหลายตัว  ถ้าคุณfairyminny จะรับไปอุปการะเลี้ยงดู ก็ยินดีจัดให้ตามคำขอครับ
      ภาพที่ 2-3 เป็นนกตัวผู้พร้อมทำ ได้แก่ Normal , Fawn (สีเหมือนกวาง) , Pied , Isbel (ท้อง ลำตัว หลัง สีขาวออกส้มๆ แก้มสีส้ม) , Cfw (ฟรั่งเรียกว่า Mark white)
      ภาพที่ 4-5 เป็นตัวเมีย ได้แก่ Normal , Fawn (สีเหมือนกวาง) , Pied , Isbel (ท้อง ลำตัว หลัง สีขาวออกส้มๆ ตัวเมียไม่มีแก้มส้ม) , Cfw (ฟรั่งเรียกว่า Mark white) หน้าจะมีรอยขีดสีดำ ตรงข้างๆหยดน้ำตา  
      ถ้ามีความสนใจอยากรับเด็กๆ นารักๆ ไปอุปการะเลี้ยงดู  สามารถเลือกได้ตามใจชอบ และโทรแจ้งผม ผมจะนำนกไปมอบให้ที่ทำงาน ในแม่สาย (นั่งรถมอเตอร์ไซด์รับจ้างไปส่ง) เวลา 15.00 น. เพราะผมต้องรีบกลับไปขึ้นรถทัวร์ ไปกรุงเทพฯ  17.00 น. เพื่อไปรับรถที่ซ่อมในกรุงเทพฯ นกทุกตัวมีคุณภาพ  ถ้าพบนกพิการ หรือ ป่วย ยินดีรับเปลี่ยนให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 16:10:08 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 12:24:06 »

ขอเพิ่มเติม ภาพ 2-5 ขอบพระคุณเวปเชียงรายโฟกัสครับ ที่ให้ความกรุณาเป็นอยางสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 11:02:40 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 12:35:54 »

ของผมเลี้ยงสองคู่ในกรงเดียวแต่ใส่รังสองรังมี่อยู่คู่หนึ่งมันจะผลัดกันเข้าออกรังรังทุกวันสงสัยว่าจะผลัดกันกกไข่แอบลุ้นอยู่แต่ไม่กล้าดูกลัวจะทิ้งไข่อีกคู่ก็ขยันสร้างรังทุกวันดูแล้วมีความสุขดีครับไม่เครียดคุณลุงท่าจะสมหวังคราวนี้แหละสุนทร(ลุงยัง)
ขอแสดงความยินดีกับ ลุงยัง ล่วงหน้า ใกล้จะประสบผลสำเร็จแล้วครับ  ช่่วงนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ อย่าให้มีสิ่งรบกวน และควรให้อาหารเสริม เช่น ข้าวโพดสด ขนมปังแผ่น สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง  ถ้าลูกนกออกจากไข่แล้ว ถ้าเป็นไปได้ควรให้ทุกวัน เพราะพ่อแม่นก จะคาบไปป้อนลูกของมัน ทำให้ลูกนกแข็งแรง โตเร็ว ที่โรงเรือนของผม เช้านี้เอาอาหารให้นก นับดูแล้ว    มีลูกนกลงรังมาแล้ว 5 รัง ลูกนกกำลังมีขนเต็มตัว 10 กว่ารัง ที่เพิ่งจะออกจากไข่ยังไม่มีขนขึ้นเต็มตัว  15 รัง ที่ฟักไข่อยู่ 20 กว่ารัง ดูแล้วมีความสุขมากครับ ที่เห็นผลงานในสิ่งทีเรารักและชื่นชอบ ประสบผลสำเร็จ  ผมเอาใจช่วยให้ลุงยัง ให้ประสบผลสำเร็จ และมีความสุขในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เหมือนกับที่ผมได้ทำจนประสบผลสำเร็จครับ

fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 20:51:48 »

เอาแก้มดำ1คู่ ส่งที่เดิมแต่ตอนนี้เค้าย้ายมาฝั่งตรงข้ามแล้ว ^^
Doraemate
*

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2013, 23:18:16 »

เด็กๆ ชุดที่ 2 ครับ พ่อแม่BC จากค่ายแม่สาย(พี่สุนทร) พ่อแม่มือใหม่ ครอกแรก ได้มาสองหน่วยครับ ^ ^
thanawutjob
*

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2013, 08:57:01 »

ขอตอบคำถาม คุณfairyminny
   วันจันทร์ ผมสะดวกส่งมอบเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดูได้เลยครับ  ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่สามารถ ไปรับคุณมาดูนกได้ เพราะรถผมเสีย นำเข้าอู่ซ่อม ตอนนี้จอดไว้อู่ซ่อม ทีกรุงเทพฯ
เย็นวันจันทร์นี้ ผมจะนั่งรถทัวร์ลงไปรับรถที่กรุงเทพฯ ขึ้นรถเวลา 17.00 น.
   ผมจึงจับนกแยก ตัวผู้ ตัวเมีย เป็นนกพร้อมทำ ดังรูปภาพที่ส่งมาให้ดู
     ภาพที่ 1.แก้มดำ เป็นนกที่จำหน่ายดีที่สุด แทบจะไม่เหลือครับ  มีเหลืออยู่ 3 ตัว  ตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว มีสีดำ กับ สีออกเงิน(เกิดจากการผสมของ แก้มดำ+Silver) ดูแล้วคลาสสิค ดีครับ จริงๆแล้ว มีลูกตคาจองไว้ จะมารับเดือนหน้า ผมโทรหาลูกค้ารายนี้แล้ว ยังไม่พร้อมรับไปอุปการะ ทำโรงเรือนยังไมเสร็จติดผนตกหนักทุกวัน เลยรอรับนกเดือนตุลาคม ซึ่งตอนนี้ มีลูกนกแก้มดำ ที่ใกล้จะลงรังอีกหลายตัว  ถ้าคุณfairyminny จะรับไปอุปการะเลี้ยงดู ก็ยินดีจัดให้ตามคำขอครับ
      ภาพที่ 2-3 เป็นนกตัวผู้พร้อมทำ ได้แก่ Normal , Fawn (สีเหมือนกวาง) , Pied , Isbel (ท้อง ลำตัว หลัง สีขาวออกส้มๆ แก้มสีส้ม) , Cfw (ฟรั่งเรียกว่า Mark white)
      ภาพที่ 4-5 เป็นตัวเมีย ได้แก่ Normal , Fawn (สีเหมือนกวาง) , Pied , Isbel (ท้อง ลำตัว หลัง สีขาวออกส้มๆ ตัวเมียไม่มีแก้มส้ม) , Cfw (ฟรั่งเรียกว่า Mark white) หน้าจะมีรอยขีดสีดำ ตรงข้างๆหยดน้ำตา 
      ถ้ามีความสนใจอยากรับเด็กๆ นารักๆ ไปอุปการะเลี้ยงดู  สามารถเลือกได้ตามใจชอบ และโทรแจ้งผม ผมจะนำนกไปมอบให้ที่ทำงาน ในแม่สาย (นั่งรถมอเตอร์ไซด์รับจ้างไปส่ง) เวลา 15.00 น. เพราะผมต้องรีบกลับไปขึ้นรถทัวร์ ไปกรุงเทพฯ  17.00 น. เพื่อไปรับรถที่ซ่อมในกรุงเทพฯ นกทุกตัวมีคุณภาพ  ถ้าพบนกพิการ หรือ ป่วย ยินดีรับเปลี่ยนให้ครับ

พี่สุนทรครับ แก้มดำสีเงินๆ ถ้าไม่มีใครรับไปเลี้ยงดู ผมพร้อมจะรับไปเลี้ยงดูนะครับ พี่ยังพอมีตัวเมีย BF เหลืออยู่บ้างมั้ยครับ พอดีจะเอามาเข้ากับ ตัวผู้ BF ที่บ้าน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25 พิมพ์