เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 18:12:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57230 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 00:06:34 »

อยากสอบถามค่ะ ที่บ้านมีสีขาวอยู่ 1 คู่ ไข่แล้ว แต่ฟักไม่ออกเลย ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคะ ตัวผู้กะตัวเมียแตกต่างกันยังไงบ้างคะ  แล้วร้านอยู่ตรงไหน รบกวนแจ้งพิกัดให้ด้วยค่ะ  วันหยุดอาจได้ไป 
ขอตอบคำถาม คุณphairin13
     ผมไม่สามารถวิเคราะห์ปัญหาและสาเหตุ นกสีขาวอยู่ 1 คู่ ไข่แล้ว แต่ฟักไม่ออกเลย ของคุณได้อย่างถูกต้อง เพราะผมไม่ได้ไปเห็นวิธีการเลี้ยงและสภาพแวดล้อมจริงๆ  แต่ตามประสปการณ์ที่ผมเลี้ยงนกชนิดนี้ สาเหตุอาจมาจาก
         1.สภาพแวดล้อม มีสิ่งรบกวน เช่น เสียงดัง  มีผู้คนเดินผ่านไปมา  มีศัตรูของนก เช่น แมว หนู งู ฯลฯ  ทำให้นกหวาดระแวง ตกใจกลัว และไม่ยอมเข้ารังฟักไข่ หรือเข้าฟักไข่ไม่สม่ำเสมอ ทำให้ไข่ไม่ฟักเป็นตัว
         2.เกิดจากตัวนก อาจเป็นไปได้ที่นกตัวใดตัวหนึ่งไม่มีเชื้อ ทำให้ไข่ฟักไม่ออกเป็นตัวครับ
     ส่วนการดูเพศ ของนกสีขาว ค่อนข้างจะดูยาก มีข้อสังเกตที่เห็นได้ชัดก็คือ ตัวผู้จะมีปากสีแดงจัดกว่าตัวเมีย
     ร้านนกซีบร้าฟินซ์ตั้งอยู่ ถ้ามาจากเชี่ยงราย จะอยู่เลยห้างเทสโก้โลตัส สาขาแม่สาย  ไปทางอำเภอแม่สาย ระยะทางประมาณ 800 เมตร   สังเกตจะอยู่ติดกับร้านขายวัสดุก่อสร้าง ชื่อร้าน  " เทียนซินโฮม"  และหน้าร้านจะมีร้านรับทำลูกกุญแจ สอบถามช่างที่ทำลูกกุญแจได้ หรือ โทรแจ้งผมล่วงหน้าว่าจะมาเมื่อไหร่ ผมจะได้บอกที่ตั้งของร้านได้ครับ พอดีผมติดธุระอยู่ต่างจังหวัด จะเดินทางกลับถึงร้านนกฯที่แม่สาย วันที่ 3/8/56 ครับ ถ้าสนใจและอยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยง ติดต่อมาได้หรือแวะมาดูนกได้ที่ร้าน ยินดีต้อนรับครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
phairin13
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 10:18:22 »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ  ได้สังเกตนกที่บ้านแล้วสีขาวปากสีส้มเหมือนกันทั้งคู่เลยค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวไหนจะเป็นตัวผู้ ตอนนี้เค้าก็ยังฟักไข่อยู่เหมือนเดิมค่ะ  ออมจากรังมาบ้างเป็นบางครั้ง  ตอนแรกปล่อยรวมอยู่ด้วยกัน 6 ตัว  แล้วเค้าก็จับคู่กันเอง  จากนั้นก็แยกกรงให้เค้าน่ะค่ะ  สีขาวไข่ก่อนเพื่อนเลยแต่ฟักไม่ออกสักที  กลัวจะเป็นตัวเมียทั้งคู่ค่ะ  ไม่ทราบถ้าซื้อสามารถส่งให้ได้หรือป่าวคะ  ไม่แน่ใจว่าจะมีโอกาสได้ไปชมที่ร้านเองหรือป่าวน่ะค่ะ 
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 19:56:14 »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ  ได้สังเกตนกที่บ้านแล้วสีขาวปากสีส้มเหมือนกันทั้งคู่เลยค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวไหนจะเป็นตัวผู้ ตอนนี้เค้าก็ยังฟักไข่อยู่เหมือนเดิมค่ะ  ออมจากรังมาบ้างเป็นบางครั้ง  ตอนแรกปล่อยรวมอยู่ด้วยกัน 6 ตัว  แล้วเค้าก็จับคู่กันเอง  จากนั้นก็แยกกรงให้เค้าน่ะค่ะ  สีขาวไข่ก่อนเพื่อนเลยแต่ฟักไม่ออกสักที  กลัวจะเป็นตัวเมียทั้งคู่ค่ะ  ไม่ทราบถ้าซื้อสามารถส่งให้ได้หรือป่าวคะ  ไม่แน่ใจว่าจะมีโอกาสได้ไปชมที่ร้านเองหรือป่าวน่ะค่ะ 
ขอตอบคำถาม คุณphairin13
      เป็นไปได้ ที่นกไม่ฟักไข่ 2 กรณี
             1. สภาพแวดล้อม มีสิ่งรบกวน
             2. เกิดจากตัวนก อาจเป็นนกที่ยังไม่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงลูก หรือนกตัวใดตัวหนึ่ง เป็นหมัน(ไข่ไม่มีเชื้อ)
       วิธีแก้ไขปัญหา ควรจัดสภาพแวดล้อมให้อยู่ในที่สงบ ไม่มีสิ่งรบกวน ลองดูว่าถ้านกไข่อีกครั้ง ยังฟักไม่ออก ก็ต้องหานกตัวอื่นมาสลับคู่กัน จากประสบการณ์ที่ผมเคยเลี้ยง ถ้านกไข่แล้วฟักไม่ออกลูก 2 ครั้ง ผมก็หานกตัวใหม่มาสลับคู่ ถึงจะได้ผลผลิตครับ
      กรณีสั่งซื้อนก ถ้าผมมีธุระเดินทางไปต่างจังหวัด ผมสามารถนำนกไปส่งให้ได้ครับ ถ้าอยู่ในเส้นทางผ่าน ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนครับ สนใจโทรติดต่อผมได้เลยครับ จะได้แนะนำได้อย่างถูกต้องครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
Doraemate
*

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 20:18:22 »

เรียนพี่สุนทรครับ ตอนนี้BC คู่แรกสุดที่ได้ไป ให้ลูกแล้วครับ ไข่ไว้3ฟองก่อนที่จะขนย้ายกรงครั้งใหญ่ แล้วก็กกเลย สงสัยการย้ายกรงคงไปรบกวนเค้าแน่เลยๆ น่าเสียดาย...ติดลูก2 ครับ ลูกนกน่าจะเกิดมาแล้วไม่ต่ำกว่าสามสี่วัน เพราะมีขนขึ้นคลุมตัวเยอะพอสมควร พอดีผมเดินทางไปอบรมอาทิตนึง กลับมาได้ยินเสียงนกร้องเสียงแปลกๆในรัง เลยส่องไฟดู ตื่นเต้นดีครับ 555...ทีนี้อยากขอปรึกษาพี่สุนทรครับว่าควรบำรุงอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ตอนนี้ในกรงก็มีอาหารรวมนกฟินช์ที่ให้เป็นปกติ โปรตีนไข่ เปลือกหอยเปลือกไข่ ผงชมพู แล้วก็มีข้าวโพดสดกับขนมปังเป็นครั้งคราวครับ ถ้ามีอะไรนอกเหนือจากนี้ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ...ณ ตอนนี้ (5/8/56) ลูกนกตาแตกละครับ โตไว กินเก่ง ดูเมื่อไรกระเพาะพักไม่เคยว่างเลยครับ รบกวนวิธีดูแลนกเด็กด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณครับ ^^**
managold
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2013, 22:03:32 »

พี่คับนกผมฝักไข่มาสองอาทิตแล้วไม่ออกแสดงว่าไม่ออกใช่ไหมต้องกี่วันคับแต่ก็เห็นมันฝักอยู่นะคับเป็นเพราะมันไข่ชุดแรกหรือเปล่า

na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2013, 20:10:47 »

เรียนพี่สุนทรครับ ตอนนี้BC คู่แรกสุดที่ได้ไป ให้ลูกแล้วครับ ไข่ไว้3ฟองก่อนที่จะขนย้ายกรงครั้งใหญ่ แล้วก็กกเลย สงสัยการย้ายกรงคงไปรบกวนเค้าแน่เลยๆ น่าเสียดาย...ติดลูก2 ครับ ลูกนกน่าจะเกิดมาแล้วไม่ต่ำกว่าสามสี่วัน เพราะมีขนขึ้นคลุมตัวเยอะพอสมควร พอดีผมเดินทางไปอบรมอาทิตนึง กลับมาได้ยินเสียงนกร้องเสียงแปลกๆในรัง เลยส่องไฟดู ตื่นเต้นดีครับ 555...ทีนี้อยากขอปรึกษาพี่สุนทรครับว่าควรบำรุงอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ตอนนี้ในกรงก็มีอาหารรวมนกฟินช์ที่ให้เป็นปกติ โปรตีนไข่ เปลือกหอยเปลือกไข่ ผงชมพู แล้วก็มีข้าวโพดสดกับขนมปังเป็นครั้งคราวครับ ถ้ามีอะไรนอกเหนือจากนี้ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ...ณ ตอนนี้ (5/8/56) ลูกนกตาแตกละครับ โตไว กินเก่ง ดูเมื่อไรกระเพาะพักไม่เคยว่างเลยครับ รบกวนวิธีดูแลนกเด็กด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณครับ ^^**
ขอตอบคำถาม คุณDoraemate
      ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณประสบผลสำเร้จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์แล้ว ในขั้นแรก ตอนนี้ต้องระมัดระวังเรื่อง สิ่งรบกวน เช่น เสียงดัง เพราะถ้าพ่อแม่นกตกใจ อาจคาบลูกทิ้งได้ครับ และที่สำคัญคือ มดแดง ชอบกินลูกนกตัวอ่อนมาก  สำหรับอาหารที่ให้อยู่ OK. แล้วครับ พ่อแม่นกจะเป็นผู้ดูแลป้อนอาหารและน้ำ จนกว่าจะลงรัง ประมาณ 3 สัปดาห์ จากนั้นพ่อแม่นกก็จะฝึกให้ลูกนกกินอาหารเอง ตอนนี้อย่าไปส่องดูลุกนกบ่อยครั้ง เพราะพ่อแม่นกอาจตกใจคาบลูกทิ้งได้ครับ ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จล่วงหน้าครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2013, 20:19:25 »

พี่คับนกผมฝักไข่มาสองอาทิตแล้วไม่ออกแสดงว่าไม่ออกใช่ไหมต้องกี่วันคับแต่ก็เห็นมันฝักอยู่นะคับเป็นเพราะมันไข่ชุดแรกหรือเปล่า
ขอตอบคำถาม คุณmanagold
    เป็นไปได้ที่นกไข่ชุดแรก  ถ้านกฟักอยู่ก็อย่าไปตกใจ ลองปล่อยให้นกฟักต่อไปอีกสักระยะหนึ่ง ที่ผมเลี้ยงบางคู่ไข่แล้ว 5 ฟอง ฟักไข่แล้วไม่ออก ผมปล่อยให้ฟักต่อไป พ่อแม่นกจะรู้ดีว่าถ้าฟักไม่ออก เลยระยะเวลาที่กำหนดแล้ว นกก้จะเริ่มวางไข่ใหม่ และก็จะออกลูกครับ  แต่มีบางคู่ ไข่แล้ว 3 รอบ ก็ยังฟักไม่ออก น่าจะเกิดจากตัวใดตัวหนึ่งเป็นหมัน ไม่มีเชื้อ ทำให้ฟักไม่ออกลูก แนะนำให้เปลี่ยนคู่นกตัวใหม่ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 22:02:43 »

ฝากรูปนกที่บ้าน มาฝากให้กับผู้ที่ชื่นชอบ นกซีบร้าฟินซ์  ได้ดูชมเล่นๆ เพื่อความเพลิดเพลิน
      ภาพแรก เป็น Orange  พัฒนาสีส้มมาถึงครื่งตัวแล้วครับ กำลังพยายามทำให้เป็นสีส้มเต็มตัว
      ภาพสอง Black Cheek CFW  หัวหมวกทั้งคู่ ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ กำลังวางไข่อยู่    มีทั้งหมด 3 คู่เองครับ
  ใครมีภาพนกซีบร้าฟินซ์สวยๆ ก็เชิญนำมาลงได้ ทำให้ผู้อื่นเพลิดเพลินและมีความสุขที่ได้ชื่นชมนกที่น่ารักๆ หรือจะมาและเปลี่ยนประสปการณ์เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ก็ได้ เชิญเลยครับ

thanawutjob
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 14:37:05 »

แต่งเติมสีสัน แบ่งปันความสุข ยิ้มกว้างๆ
Dominant Silver   

* 87de10e09149e96089dadef5ae00736b.JPG (218.98 KB, 600x450 - ดู 2058 ครั้ง.)
thanawutjob
*

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 14:56:27 »

พี่สุนทรครับ  อยากรู้ว่า blackface ธรรมดา จะเอาไปเข้าคู่กับตัวเมียไหน ลูกออกมาจะเป็น blackface ท้องดำ ครับผม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2013, 19:17:34 »

พี่สุนทรครับ  อยากรู้ว่า blackface ธรรมดา จะเอาไปเข้าคู่กับตัวเมียไหน ลูกออกมาจะเป็น blackface ท้องดำ ครับผม
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
     อยากได้หน้าดำอกดำ ถ้าเริ่มจาก blackface ธรรมดา ต้องเอาตัวเมียที่มียีนอกดำเข้าคู่ ผมว่าช้านะกว่าจะได้ ผมว่ารอลูกนกผมดีกว่า Black face Black breasted ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่ 3 คู่ กำลังช่วยกันทำรังวางไข่ เอารูปมาให้ดู ไม่ค่อยชัดนะครับ แต่ก็พอรู้ว่าเป็น Black face Black breasted  รอลูกออกมา ก็จะนำไปเข้ากับลูกนก 2B (Black cheek Black face) ที่เพิ่งได้มา แต่อกยังไม่ค่อยดำเท่าไหร่ หวังว่าลูกของ Black face Black breasted จะไปช่วยเติมเต็มให้อกสีดำเข้มมากขึ้นครับ เอารูปมาให้ดูชมก่อน รอผลผลิตออกมา จะแบ่งบันให้เชยชม มีความสุขกันถ้วนหน้าครับ [img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 22:37:06 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 11:28:38 »

ฝากรูปนกซีบร้าฟินซ์ สีขาว ให้กับ คุณphairin13
       ตามที่คุณถามมาว่าจะสังเกต ลักษณะตัวผู้ตัวเมีย นกซีบร้าฟินซ์ สีขาว ได้อย่างไร ผมเลยเอารูปนกที่บ้าน มาให้ดู ตัวผู้จะปากสีแดง ตัวที่อยู้หน้าสุด ส่วนตัวที่อยู่หลัง คือตัวเมีย ปากจะสีไม่เข้ม ที่บ้านมีอยู่ 5 คู่ กำลังออกลูก 2 คู่ และที่เหลือกำลังวางไข่อยู่ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 22:44:02 »

ฝากข้อความถึงผู้ที่สนใจเข้าชมร้านนกซีบร้าฟินซ์
     เนื่องจากช่วงนี้ฝนตกหนักทุกวัน ผมเลยทำการปิดร้านและปิดโรงเรือนเลี้ยงนก ป้องกันนกโดนฝน จะป่วยได้ง่ายครับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวกทุกท่านที่ตั้งใจมาเยี่ยมชม ถ้าเป็นไปได้ กรุณาโทรนัดล่วงหน้า จะได้เตรียมการให้พร้อมสำหรับการต้อนรับครับ ตอนนี้นกหลายคู่กำลังทำรังวางไข่ Blackface Blackbreast , Black cheek , Cfw , Black cheek cfw , Black cheek cfw หัวหมวก , Isabel , Orange , White , Pied , Light back , Normal , Fawn , หัวหมวก  ฯลฯ  หมดหน้าฝนคงได้เห็นเด็กๆ น่ารัก หลายตัว ไว้กกรอคอยต้อนรับผู้ที่ชื่นชอบและสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ได้มาสัมพัสที่ร้านนกซีบร้าฟินซ์ กับฤดูหนาวที่จะมาเยือน
      ฝากบอก คุณthanawutjob วันที่ 14/8/56 ผมจะนำนกไปมอบให้ถึงที่ลำปาง ไว้ผมไปถึงลำปาง จะโทรบอก และตอนนี้นก 2b ที่ผมเพิ่งได้มา กำลังช่วยกันทำรังวางไข่  ไว้ได้ผลผลิตทายาท เมื่อไรจะแจ้งให้คุณมารับเด็กๆ ลูกod 2b ไปอุปการะและ Blackface blackbreast  ก็จะตามมาติดๆ ตอนนี้เริ่มทำรังวางไข่พร้อมกันเลยครับ Orange ไม่สนใจบ้างหรือครับ ตอนนี้มีลูก Orange อายุได้ 2 เดือนกว่า 4 ตัว รอผลัดขนอีกครั้งหนึ่ง รับรองสีแจ่มชัดส้มๆ พ่อนก Orange blackface blackbreasted แม่นก Orange fawn ลูกออกมา
      ตัวแรกขวามือสุด เป็น Orange blackface blackbreasted  เหมือนพ่อ
      ตัวที่สองและสาม เป็นตัวเมีย
      ตัวที่สี่ (อยู่ลำดับที 3 นับจากซ้ายมือ) เป็น Orange Pheo
รอถ่ายขนอีกรอบ รับรองสีสันสดใส น่าหลงไหลในรสส้ม  555
      ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ไว้วันหลังจะถ่ายให้ชัดๆส่งมาให้ดูชมอีกครับ เอารูปพ่อแม่นกมาให้ดูด้วย ตอนนี้กำลังฟักไข่ให้กำเนิดทายาทรุ่นต่อไป ท่านที่สดใจก็สามารถติดต่อสั่งจองได้ครับ[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2013, 19:42:46 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 22:47:16 »

ขอส่งภาพเพิ่มเติม พ่อแม่นก Orange blackface blackbreasted ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 22:50:55 »

ขอส่งภาพเพิ่มเติม พ่อแม่นก Orange blackface blackbreasted ให้รับชม เพือความเพลิดเพลิน ครับ

Doraemate
*

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 19:40:16 »

พี่สุนทรมีพวกดำๆมั้ยครับ ตอนนี้ยังขาดแคลนพวก Black face กับ black breasted อยู่ ส่วนOrange ผมยังไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง กลัวเอามาแล้วไม่รู้จะบรีดไปสายไหนยังไง (ดูไม่เป็น555) ตอนนี้ขอทำดำๆ ไปก่อนนะครับ ถ้าทำสายดำจนลงตัวเมื่อไร สายส้มๆจะขอแบ่งแน่นอนครับ ^ ^
thanawutjob
*

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 21:53:47 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 21:56:47 โดย thanawutjob » IP : บันทึกการเข้า
thanawutjob
*

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 22:00:11 »

thanawutjob
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 22:12:53 »

ผมขอหลัง 16.30 จะสะดวกมั้ยครับ เพราะผมเลิกตอนนั้น แล้วเดี๋ยวผมจะเอานกไปให้พี่ดูทั้งดูผู้ตัวเมียเลยนะครับ ไม่ทราบว่าพี่จะสะดวกมั้ยครับ
phairin13
*

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 09:20:40 »

ฟินซ์สีขาวที่บ้านปากสีส้มเหมือนตัวข้างหลังเลยค่ะ  ไม่มีตัวไหนสีแดงเหมือนตัวข้างหน้าเลย สงสัยเป็นตัวเมียทั้งคู่  แล้วทำไมเค้าจับคู่กันคะ 
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 25 พิมพ์