เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 18:21:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามพี่ๆเรื่อง การเสียบ HD ขณะเปิดคอมฯหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามพี่ๆเรื่อง การเสียบ HD ขณะเปิดคอมฯหน่อยค่ะ  (อ่าน 685 ครั้ง)
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 06:36:04 »

การเสียบ HD ขณะเปิดคอมฯเป็นผลเสียต่อ HD รึเปล่าคะ คืออยากรู้ไว้อ่ะคะ

แบบว่าเห็นร้าน AAA เค้าเสียบ HD Sata ลูกค้าที่เพิ่งซื้อมาใหม่ขณะที่คอมฯเปิดไว้อยู่แล้ว
เพื่อ Format HD ให้ลูกค้า โดยเสียบสาย ไฟเลี้ยงเข้า HD และ สาย Sata  เข้าที่ HD ลูกค้าที่พึ่งซื้อเพื่อ format HD
เมื่อ format เสร็จก็ถอดสาย ไฟเลี้ยงและสาย Sata ออกจาก HD นำ HD ให้ลูกค้า เลย

1. เลยอยากทราบว่าอย่างนี้จะมีผลกระทบใดๆต่อ HD หรือไม่ ?
2. เราสามารถเสียบ HD ลูกที่ 2 ขณะที่คอมฯก็เปิดอยู่ได้เลยหรือไม่ค่ะ  กรณีที่ต้องการใช้ข้อมูลของ HD ลูกนี้  ?
3. กรณีที่ไม่ได้เปิดใช้ข้อมูลใน HD ลูกที่ 2 เราสามารถ ถอด HD ออกจากเครื่องคอมฯได้เลยหรือไม่คะ หรือต้อง Shutdown ก่อนจึงค่อยถอดออก ?

แบบว่าอยากทราบไว้นะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 09:02:10 โดย น้ำแข็งใส » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 07:16:25 »

อ่อ ในกรณีทำ HD ให้เป็น flash drive  มันก็เหมือนการใช้งานปกติแบบ flash drive  ทั่วๆไปเลยครับ บางครั้งไม่ได้ใช้งานแบบว่าลืมถอด มันก็เสียบคาไว้เป็นวันเลยครับ ร้อนนิสหน่อย อายุอาจสั้นลงนิสหน่อยเป็นปกติครับ

อีกข้อเพื่อให้เข้าใจมากขึ้นนะครับ คือท่านสามารถเสียบ HD แบบ flash drive กี่ตัวก็ได้เท่าที่ท่านจะมีช่องให้เสียบ USB จะเสียบจะถอดได้สบายๆโดยไม่ต้องปิดคอมเลยครับ เพราะมันแปลงร่างเป็น flash drive  ไปแล้วว่างั้น แต่ยังไงเสียก็ต้องใช้อย่างระวัง คือควรปิดการทำงาน usb ก่อนถอดเสมอเพื่อตัดไฟ และหยุดการถ่ายข้อมูลนั่นเอง

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 09:01:25 »

อ่อ ในกรณีทำ HD ให้เป็น flash drive  มันก็เหมือนการใช้งานปกติแบบ flash drive  ทั่วๆไปเลยครับ บางครั้งไม่ได้ใช้งานแบบว่าลืมถอด มันก็เสียบคาไว้เป็นวันเลยครับ ร้อนนิสหน่อย อายุอาจสั้นลงนิสหน่อยเป็นปกติครับ

อีกข้อเพื่อให้เข้าใจมากขึ้นนะครับ คือท่านสามารถเสียบ HD แบบ flash drive กี่ตัวก็ได้เท่าที่ท่านจะมีช่องให้เสียบ USB จะเสียบจะถอดได้สบายๆโดยไม่ต้องปิดคอมเลยครับ เพราะมันแปลงร่างเป็น flash drive  ไปแล้วว่างั้น แต่ยังไงเสียก็ต้องใช้อย่างระวัง คือควรปิดการทำงาน usb ก่อนถอดเสมอเพื่อตัดไฟ และหยุดการถ่ายข้อมูลนั่นเอง

ขอบคุณพี่ที่เข้ามาแนะนำนะคะ แบบว่าก่อนหน้านี้เราเขียนถามไม่ชัดเจนเอง  ตอนนี้ เขียนแก้ไขใหม่แล้ว
รบกวนพี่ช่วยแนะนำใหม่ด้วยก็ดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 12:28:46 »

ถ้าเป็นการเสียบกับ สาย Sata  โดยตรง อันนี้ไม่เคยลองครับ แต่มันไม่ดีแน่ถ้าไม่ปิดเครื่องก่อน เมื่อก่อนเคยกับ IDE ครับ windows xp แฮ้งเลย

สงสัยเขาคงใช้ win 7 มั้งครับ อาจทำได้ก็ได้ แต่ไม่เคยครับ และไม่คิดจะทำ ยังไงก็ลองดูเองซิครับ แล้วบอกผมด้วย ส่วนผลของ HD นั้นมันก็เหมือนๆไฟดับกระทันหันนิสๆหน่อยๆ ถ้าเสียก็ format ใหม่คงหายละ
แต่ผม งง ว่าถามเพื่ออะไรหรือครับ หรือเช็คคำตอบดู เพราะไม่ไว้ใจการกระทำของร้านเข้าแล้วหรือไงครับ 555+ มีอะไรสำคัญ หรือนัยยะอะไรซ่อนเล้นหรือเปล่าก็ถามกันตรงๆก็ได้นะครับ เพราะคำตอบเหมือนจะทำให้คุณตัดสินใจได้ชัดเจนว่าจะไม่เข้าร้าน AAA อีกแล้วใช่ใหม่ครับ 5555+ มันเป็นคำถามที่จะจับผิดยังไงก็ไม่รู้แฮะ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 12:29:11 »

การเสียบ HD ขณะเปิดคอมฯเป็นผลเสียต่อ HD รึเปล่าคะ คืออยากรู้ไว้อ่ะคะ

แบบว่าเห็นร้าน AAA เค้าเสียบ HD Sata ลูกค้าที่เพิ่งซื้อมาใหม่ขณะที่คอมฯเปิดไว้อยู่แล้ว
เพื่อ Format HD ให้ลูกค้า โดยเสียบสาย ไฟเลี้ยงเข้า HD และ สาย Sata  เข้าที่ HD ลูกค้าที่พึ่งซื้อเพื่อ format HD
เมื่อ format เสร็จก็ถอดสาย ไฟเลี้ยงและสาย Sata ออกจาก HD นำ HD ให้ลูกค้า เลย

1. เลยอยากทราบว่าอย่างนี้จะมีผลกระทบใดๆต่อ HD หรือไม่ ?
2. เราสามารถเสียบ HD ลูกที่ 2 ขณะที่คอมฯก็เปิดอยู่ได้เลยหรือไม่ค่ะ  กรณีที่ต้องการใช้ข้อมูลของ HD ลูกนี้  ?
3. กรณีที่ไม่ได้เปิดใช้ข้อมูลใน HD ลูกที่ 2 เราสามารถ ถอด HD ออกจากเครื่องคอมฯได้เลยหรือไม่คะ หรือต้อง Shutdown ก่อนจึงค่อยถอดออก ?

แบบว่าอยากทราบไว้นะค่ะ

ถ้าตามแบบที่ถามมา ในความคิดผม ไม่ควรครับ เพราะ อุปกรณ์พวกนี้่ มีความละเอียดอ่อนครับ ถ้ามีการ สปาร์ค หรือ ช๊อต เพียงนิดเดียว จะทำให้เสียหายได้เลยครับ  และตั้งแต่ ผมอยู่กับคอมมากว่า 10 ปี ก่อไม่เคยทำแบบนั้นเลยครับ ถ้าจะเสียบตรงกับ เมนต์บอร์ด ผม ปิดเครื่องก่อนทุกครั้งครับ ไม่เสี่ยงครับ เสียน้อยเสียยาก มันไม่คุ้มครับ
แต่มันมี อีกอย่างนะครับ พวก server มันที่รองรับระบบ hot swap อันนั้นจะสามารถ ถอดเข้าออกได้เลยโดยไม่ต้องปิดเครื่อง แล้วมันจะมี ช่องเสียบโดยเฉพาะเลยครับ

ส่วน ถ้าเป็นHDD ที่ใส่ไว้ใน External box แล้วมี่เป็นสาย usb ต่อออก มานั้น สามารถถอดเสียบสาย usb กับคอม ได้ตามปรกติเหมือนflash drive ครับ ตามที่ท่านเจมส์คอม ว่าไว้
kantakart
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 12:58:44 »

ถ้าเป็น HDD พวก SATA2 หรือ 3 ผมก็เคยลองเหมือนกัน
สังเกตุว่าสายไฟจะมีลักษณะจ่ายไฟและสัญญาณเข้าไปไม่พร้อมกันเหมือน USB มันเลยทำให้สามารถทำได้
และทั้งนี้อาจขึ้นอยู่กับ Mainboard ด้วยว่ารองรับ SATA แบบ Hot plug หรือไม่ ถ้ารองรับก็สามารถทำได้ไม่มีปัญหา
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 13:03:35 »

สงสัยของช่างเขา คงเสียบ hot plug ส่วนบอร์ดเราอย่าเสี่ยง 555+ (มันจะมีใหมนั่น อิอิ)

น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 22:50:59 »

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำมากเลยคะ สงสัยทางร้านเค้าคงมี  Hot plug
ที่เข้ามาสอบถามไม่มีอะไรมากมายคะ เพราะเราก็มี HD Sata ที่เก็บข้อมูลเอาไว้เลยอยากสอบถามดูนะคะ
ว่าสามารถทำอย่างนี้ได้หรือไม่ มีอันตรายกับ HD หรือเปล่า เนื่องจากไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลย
เห็นทางร้านทำ ก็คิดเผื่อๆไว้ว่า ของเราก็น่าจะทำได้รึเปล่า แต่ไม่แน่ใจ เลยมาถามพี่ๆเชียงรายโฟกัสดู

ขอขอบพระคุณพี่ๆชาวเชียงรายโฟกัสทุกๆคนมากเลยค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 23:37:39 »

ทำเป็น usb เถอะครับ อันไม่กี่ตัง ไม่ต้องถอดฝาเครื่อง
อย่าหักโหมครับ ปล่อยให้ระดับเทพเขาทำกันไปเถอะ เสียน้อยเสียยากครับ จุบๆ

InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 01:57:03 »

ทำได้ครับ ทำบ่อยด้วย ตอนไป IDC (internet data center) แล้วเอา HDD ออกมา คนทำไม่เป็นต้องอธิบายกันนิดหน่อย หลักๆ คือ
1. mainboard ต้องรองรับ ฟังชั่น HOT Swap ไม่รองรับก็ได้ แต่ถ้า ไหม๊ละก็ ยิ้มกว้างๆ
2. ต้องตั้ง HDD ใน Bios เป็น AHCI ด้วย
3. ระวังไฟดูด แล้วเผลอปล่อย HDD ตก จนมันต้องกลับบ้านเก่า
อื่นๆ อธิบายไม่หมด แต่ขี้เกรียจละ
แนะนำอีกอย่าง หา mainboard ที่มี port eS-ATA ด้วย เพื่อความสะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 02:04:51 โดย InF1nityXT » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 02:30:08 »

อือดี ไว้รอใช้ บอร์ดใหมๆที่ลองรับ และวิธีเล่นเสียบถอดแบบเสียวๆจาก ยูตูบ อีกทีครับจะได้แน่นๆด้วย พอดีทำไม่เป็น อิอิ ถ้าคุณเจอใน ยูตูบ ก็แนะนำลิ้งมาด้วยนะครับ และมีอะไรใหม่อีกบ้างครับ ช่วงนี้ตกยุคมวกๆ มัวแต่เล่นจาน กับ DreamBox ครับ
(ใครสนใจให้ผมคืนชีพกล่องชวนฝัน ก็ติดต่อหรือ PM มาคุยละกัน สนุกจุงเบย)

น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 23:36:05 »

ทำได้ครับ ทำบ่อยด้วย ตอนไป IDC (internet data center) แล้วเอา HDD ออกมา คนทำไม่เป็นต้องอธิบายกันนิดหน่อย หลักๆ คือ
1. mainboard ต้องรองรับ ฟังชั่น HOT Swap ไม่รองรับก็ได้ แต่ถ้า ไหม๊ละก็ ยิ้มกว้างๆ
2. ต้องตั้ง HDD ใน Bios เป็น AHCI ด้วย
3. ระวังไฟดูด แล้วเผลอปล่อย HDD ตก จนมันต้องกลับบ้านเก่า
อื่นๆ อธิบายไม่หมด แต่ขี้เกรียจละ
แนะนำอีกอย่าง หา mainboard ที่มี port eS-ATA ด้วย เพื่อความสะดวก

ขอบคุณค่ะได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์