เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:44:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนขอความรู้เรื่องลงวินโดว์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนขอความรู้เรื่องลงวินโดว์หน่อยครับ  (อ่าน 1637 ครั้ง)
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 17:20:12 »

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

Acer Aspire 4741G-5462G64Mn/C006

รายละเอียด:
Intel Core i5-460M (2.53GHz, 3MB L2 cache) / nVidia GeForce 420M (1GB) / 2 GB DDR3 / HDD 640 GB  / DVD Writer (Dual Layer Support) / 14 inch WXGA LED (1366x768)

ใช้วินโดว์ XP ได้ไหม  หรือว่าลงได้เฉพาะ 7 เท่านั้น
คืออยากเปลี่ยน เป็น XP ครับ

7 ใช้ยาก และไม่ซัพพอร์ตกับโปรแกรมบางตัวอ่ะ

รบกวนสมาชิกช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ

..............
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 12:14:39 »

win 7 ไม่ซัพพอร์ทกับโปรแกรมบางตัว อันนี้ขอค้านครับ

win 7 ใช้ยาก อันนี้ก็ขอค้านครับ เพราะมันอยู่ที่การตั้งค่าวินโดวส์ ลูกค้าที่ลงจากร้านผมใช้ง่ายทุกคนครับ

ข้อสุดท้าย เครื่องใหม่ๆ ลง xp ได้มั้ย ตอบว่าได้ครับ แต่ มันจะเร็วเกินวินโดวส์ไปหน่อย (ลื่นหัวแตก) และที่สำคัญ driver หายากครับ เพราะผู้ผลิต รุ่นใหม่ๆ จะบีบ driver เฉพาะวิน 7 มาในแผ่น แต่ถ้าจะใช้ ก็ต้องพยายามหา driver กันหน่อยครับ

สรุปว่าลง xp ก็ลงได้ครับ แล้วแต่ความชอบเลย (แต่โดยส่วนตัวผมไม่สนับสนุน)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
เด็กลำธารไม้ไผ่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 12:20:16 »

ไม่ทราบจะเอาเครื่องมาใว้งานแบบไหนครับเล่นเกมเป็นส่วนมากหรือใช้งาน ครับสำหรับผม ถ้าเรื่องการใช้งาน Windows 7 ใช้งานค่อนข้างง่าย เพราะตอนนี้โปรแกรมใหม่จะทำมาซัพพอร์ทแล้วนะครับ

muneo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 14:55:39 »

win 7 ไม่ซัพพอร์ทกับโปรแกรมบางตัว อันนี้ขอค้านครับ

win 7 ใช้ยาก อันนี้ก็ขอค้านครับ เพราะมันอยู่ที่การตั้งค่าวินโดวส์ ลูกค้าที่ลงจากร้านผมใช้ง่ายทุกคนครับ

ข้อสุดท้าย เครื่องใหม่ๆ ลง xp ได้มั้ย ตอบว่าได้ครับ แต่ มันจะเร็วเกินวินโดวส์ไปหน่อย (ลื่นหัวแตก) และที่สำคัญ driver หายากครับ เพราะผู้ผลิต รุ่นใหม่ๆ จะบีบ driver เฉพาะวิน 7 มาในแผ่น แต่ถ้าจะใช้ ก็ต้องพยายามหา driver กันหน่อยครับ

สรุปว่าลง xp ก็ลงได้ครับ แล้วแต่ความชอบเลย (แต่โดยส่วนตัวผมไม่สนับสนุน)

- สำหรับผม ผมพอใจ Win XP ครับ ที่พี่บอกว่า Win7 support กับโปรแกรมทุกตัวแล้ว ผมก็ขอค้านครับ เพราะตัวงานของผมส่วนหนึ่งทำงานด้าน Computer Music โปรแกรมของผมไปไม่เป็นเลยกับ Win7 แต่ใช้งานได้ปกติดีกับ XP ครับ

ช่วงนั้นอยากใช้ Win Vista กว่าจะ Support ก็นานพอสมควร แต่ก็ยังถือว่าไม่สมบูรณ์ครับ ใช้งานแล้วต้องลุ้นตลอดว่ามันจะชัวร์หรือไม่?

และโดยปกติแล้ว โปรแกรมที่ Support กับ Win7 จะมีตัวเลือกให้ว่าจะใช้กับ Win XP ด้วยทุกตัวด้วยนี่ครับ

ก่อนหน้าที่ Win XP จะสมบูรณ์บริษัท MS ก็ใช้เวลา Update มาเรื่อยๆ เป็นหลักปีกว่าๆ Win XP ถึงจะ Compatible กับทุกๆโปรแกรมได้อย่างวันนี้
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:51:26 »

ไม่ทราบจะเอาเครื่องมาใว้งานแบบไหนครับเล่นเกมเป็นส่วนมากหรือใช้งาน ครับสำหรับผม ถ้าเรื่องการใช้งาน Windows 7 ใช้งานค่อนข้างง่าย เพราะตอนนี้โปรแกรมใหม่จะทำมาซัพพอร์ทแล้วนะครับ

ไม่ได้ใช้งานอะไรมากมายครับ ใช้ดูเอกสาร เล็กน้อยๆ
แต่งรูป เล่นเน็ต ตัดต่อวีดีโอ เป็นบางครััง แต่ไม่บ่อย
หลักๆเลยก็ใช้นำเสนอสื่อการสอน เช่น พาวเวอร์พ้อย  สื่อวีดีโอ เปิดเพลง รูป เวลาไปเป็นวิทยากรบรรยายครับ

และที่อยากใช้ XP เพราะเคยใช้มานาน พอเปลี่ยนมาใช้ 7 มันดูยุ่งยากอะไรอยู่ไหนก็ไม่รู้หายาก
ยิ่งเวลาตั้งค่าอะไรต่างๆ มันไม่เหมือน XP ต้องมานั่งหาอีกเป็นนานสองนาน
เลยอยากจะเปลี่ยนไปใช้ XP ครับ

และตอนนี้กล้องก็มืดด้วยไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ  ตัวนี้เพิ่งชื่อมาประมาณ 4 เดือน

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 19:33:48 »

ใช้แรกๆก็แบบนี้แหละครับ พอชินกับมันแล้วคุณจะลืม XP ไปเลยครับ

ลองปรับ Task Bar เป็นแบบ XP ปรับ MSN ไว้มุมขวาปกติ ใช้ง่ายขึ้นเยอะครับ
obama
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 00:11:59 »

windows 7 รองรับโปรแกรมทุกตัวครับ

เว้นแต่ โปรแกรมนั้นเก่ามาก ไม่มีการอับเดทครับ

แต่โปรแกรมส่วนใหญ่รองรับ 7 หมดแล้วครับ

ส่วนพวกไดเวอร์ ไม่ต้องลงหรอกครับ มันอับเดทได้ครับ

ท่านไหนบอกว่า 7 ไม่รองรับ ขอชื่อโปรแกรมสักชื่อซิครับ
muneo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 04:00:11 »

windows 7 รองรับโปรแกรมทุกตัวครับ

เว้นแต่ โปรแกรมนั้นเก่ามาก ไม่มีการอับเดทครับ

แต่โปรแกรมส่วนใหญ่รองรับ 7 หมดแล้วครับ

ส่วนพวกไดเวอร์ ไม่ต้องลงหรอกครับ มันอับเดทได้ครับ

ท่านไหนบอกว่า 7 ไม่รองรับ ขอชื่อโปรแกรมสักชื่อซิครับ

- ตัวอย่างโปรแกรมที่ยังไม่รองรับนะครับ ตัวนี้ไม่เก่าครับ

Spectrasonic Virtual Instrument : Omnisphere

ใช้ได้กับ XP และ Vista ครับ แต่เดี้ยงกับ Win7

และยังมีอีกหลายตัวครับ กำลังรอการ Update จากบริษัทผู้ผลิตอยู่
£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 07:51:56 »

- ตัวอย่างโปรแกรมที่ยังไม่รองรับนะครับ ตัวนี้ไม่เก่าครับ

Spectrasonic Virtual Instrument : Omnisphere

ใช้ได้กับ XP และ Vista ครับ แต่เดี้ยงกับ Win7

และยังมีอีกหลายตัวครับ กำลังรอการ Update จากบริษัทผู้ผลิตอยู่

คงต้องรอการอัพเดตจากโปรแกรมครับ ไม่ใช่ win7 เกมส์ออนไลน์ที่เล่นไม่ได้ ก็อัพเดตตัวเองให้เล่นได้หมดแล้ว

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 09:50:37 »

ไม่ได้ใช้งานอะไรมากมายครับ ใช้ดูเอกสาร เล็กน้อยๆ
แต่งรูป เล่นเน็ต ตัดต่อวีดีโอ เป็นบางครััง แต่ไม่บ่อย
หลักๆเลยก็ใช้นำเสนอสื่อการสอน เช่น พาวเวอร์พ้อย  สื่อวีดีโอ เปิดเพลง รูป เวลาไปเป็นวิทยากรบรรยายครับ

และที่อยากใช้ XP เพราะเคยใช้มานาน พอเปลี่ยนมาใช้ 7 มันดูยุ่งยากอะไรอยู่ไหนก็ไม่รู้หายาก
ยิ่งเวลาตั้งค่าอะไรต่างๆ มันไม่เหมือน XP ต้องมานั่งหาอีกเป็นนานสองนาน

และตอนนี้กล้องก็มืดด้วยไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ  ตัวนี้เพิ่งชื่อมาประมาณ 4 เดือน

ทุกๆ ที่ของวิน 7 จะมีช่องค้นหาให้ครับ

ลองดูที่มุมขวาบน

ถ้าสมมุติเข้าไปที่ control panel อยากจะปิดอัพเดท ก็แค่พิมพ์ว่า up แค่นี้ มันก็ขึ้นมาแล้วครับ ไม่ต้องหาเลย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 17:50:38 »

ทุกๆ ที่ของวิน 7 จะมีช่องค้นหาให้ครับ

ลองดูที่มุมขวาบน

ถ้าสมมุติเข้าไปที่ control panel อยากจะปิดอัพเดท ก็แค่พิมพ์ว่า up แค่นี้ มันก็ขึ้นมาแล้วครับ ไม่ต้องหาเลย

ขอบคุณมากครับ จะพยายามทำความคุ้นเคยกับมัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
และทำความรู้จักกับ 7 ให้มากกว่านี้

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นด้วยครับ
ใครมีอะไรจะแนะนำเชิญนะครับ จะเป็นประโยชน์กับ จขกท.มาก

obama
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 21:54:44 »

ครับ ปัญหามันอยู่ที่โปรแกรมครับ ไม่ใช่วินโดว์ครับ
SuPeRmAn
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 19:01:47 »

- สำหรับผม ผมพอใจ Win XP ครับ ที่พี่บอกว่า Win7 support กับโปรแกรมทุกตัวแล้ว ผมก็ขอค้านครับ เพราะตัวงานของผมส่วนหนึ่งทำงานด้าน Computer Music โปรแกรมของผมไปไม่เป็นเลยกับ Win7 แต่ใช้งานได้ปกติดีกับ XP ครับ

ช่วงนั้นอยากใช้ Win Vista กว่าจะ Support ก็นานพอสมควร แต่ก็ยังถือว่าไม่สมบูรณ์ครับ ใช้งานแล้วต้องลุ้นตลอดว่ามันจะชัวร์หรือไม่?

และโดยปกติแล้ว โปรแกรมที่ Support กับ Win7 จะมีตัวเลือกให้ว่าจะใช้กับ Win XP ด้วยทุกตัวด้วยนี่ครับ

ก่อนหน้าที่ Win XP จะสมบูรณ์บริษัท MS ก็ใช้เวลา Update มาเรื่อยๆ เป็นหลักปีกว่าๆ Win XP ถึงจะ Compatible กับทุกๆโปรแกรมได้อย่างวันนี้
+1000 เจอปัญหาเหมือนกันเลยเปลี่ยนละตอนนี้หันมาใช้ xp ดีก่า

ถ้าบินได้....
muneo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 11:34:57 »

ไม่ได้อยู่ที่วินโดว์ครับ อยู่การใช้งานของพวกท่านเองมากกว่าครับ
บางโปรแกรมมันต้องใช้คู่กับโปรแกรมเสริมอื่นๆด้วยครับ
เช่น บางโปรแกรมต้องใช้ C++2005 หรือ winpcap

ถ้าท่านต้องโปรแกรมหลัก โดยไม่มีโปรแกรมเสริมพวกนี้ มันเออเร้อิซิครับ
ลงโปรแกรมแล้วมันฟ้องเออเร้อ ก็อ่านเออเร้อซิ ว่ามันว่ายังไง
แล้วมาตั้งคำถามกัน ว่ามันเกิดอะไรขึ้น จะได้ช่วยกันตอบ
ไม่ใช่ลงโปรแกรมไม่ได้ แล้วมานั่งโทษวินโดว์ งั้นผมโปรแกรมบน XP ไม่ผ่าน
ก็ต้องไปลงวินโดว์ Me งั้นหรือ

-  มันไม่ได้ Error ครับ แต่มันไม่ Compatible หรือลงไม่ได้ตั้งแต่เริ่มแรกเลยมากกว่า

ซึ่งปัญหามันเกิดจากที่ตัว Software เอง ไม่ได้เกิดจาก User ครับ

แล้วไม่ได้เป็นที่คอมผมเครื่องเดียวครับ เป็นกันทั้งค่ายเพลงเลย หลายๆ ที่ด้วย ซึ่งคนในค่ายเพลงก็ต้องหาทางใช้ระบบอื่นๆ ที่สามารถใช้ได้ เช่นไปใช้เครื่อง MC หรือ Windows อะไรก็ว่ากันไป

อันนี้เป็นปัญหาของคนทำงานด้านเพลง เจอกันเยอะ Software ที่ไม่เคยมีปัญหากับ Win XP แต่กลับมามีปัญหากับ Win7 ครับ

ก็ร้องเพลงรอล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนที่จะ Update ให้ Software มัน Compatible ซึ่งกันและกันระหว่าง บริษัทผู้ผลิต Software หรือบริษัท Microsoft ?
หน้า: [1] พิมพ์