เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:16:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อยากฮู้ประวัติเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์
ผู้เขียน อยากฮู้ประวัติเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง  (อ่าน 34299 ครั้ง)
คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

ทำเดี๋ยวนี้ให้ดีที่สุด....จบ

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 20:40:23 »

หายไปเมินละ ได้ความฮู้มาใหม่เปิ้นว่า คำว่าเจ่าป้อกิ่วทัพยั้งนี้ บ่ใจ่มีคนเดียว มีต้ังหลายคน เช่น องค์นเศวร เจ้าป้อทิพย์จ๊าง เจ้าป้อประตูผา สมเด็จเอกาฯ เจ้าป้อคำแดง และมีแถมหลายๆ ท่าน ตี้ยกทัพผ่าน ณ จุดนี้  บางท่านได้ต๋ายตี้นี่ บางท่านมาพักเฉยๆ ก็เลยบ่ฮู้ว่า จะเป๋นจะได ยังหาข้อสรุป บ่าได้เตื้อเน้อ
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 13:24:57 »

เจ้าพ่อจะชื่ออะหยังก็ว่ากันไปครับ แต่ที่แน่ๆ ชื่อมันเพี้ยน เข้าใจก่อครับ กรุณาอ่านรายละเอียด และลดการมโนจินตนาการ แล้วย้อนมองความเป็นจริงอย่างไร้อคติ เพื่อร่วมกันสร้างสิ่งดีหื้อถูก สร้างสิ่งถูกหื้อหลาน โตยครับ บทความจาก วารสารล้อล้านนา ฉบับที่ 23 ผมเขียนเอง ขอบคุณครับ

* lor_issue23_3-9-1.jpg (491.03 KB, 798x1105 - ดู 320 ครั้ง.)

* lor_issue23_3-9-2.jpg (381 KB, 798x1105 - ดู 283 ครั้ง.)

* lor_issue23_3-9-3.jpg (380.17 KB, 798x1105 - ดู 301 ครั้ง.)

* lor_issue23_3-9-4.jpg (257.15 KB, 798x1105 - ดู 278 ครั้ง.)

* lor_issue23_3-9-5.jpg (283.69 KB, 798x1105 - ดู 285 ครั้ง.)
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 13:26:03 »

ต่อ

* lor_issue23_3-9-6.jpg (423.44 KB, 798x1105 - ดู 281 ครั้ง.)

* lor_issue23_3-9-7.jpg (455.85 KB, 798x1105 - ดู 282 ครั้ง.)
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 13:48:55 »

หายไปเมินละ ได้ความฮู้มาใหม่เปิ้นว่า คำว่าเจ่าป้อกิ่วทัพยั้งนี้ บ่ใจ่มีคนเดียว มีต้ังหลายคน เช่น องค์นเศวร เจ้าป้อทิพย์จ๊าง เจ้าป้อประตูผา สมเด็จเอกาฯ เจ้าป้อคำแดง และมีแถมหลายๆ ท่าน ตี้ยกทัพผ่าน ณ จุดนี้  บางท่านได้ต๋ายตี้นี่ บางท่านมาพักเฉยๆ ก็เลยบ่ฮู้ว่า จะเป๋นจะได ยังหาข้อสรุป บ่าได้เตื้อเน้อ

บ่มีไผมาตาย บ่มีไผมาหยุดทัพ บ่มีชื่อใดๆ สักอย่างหรอกครับ สรุปได้เลย ว่ามันเป็นความผิดเพี้ยนของภาษาแล้วจินตนาการกันไปเอง และไม่ควรหาเรื่องราวที่ไม่มีหลักฐานอื่นใดมาสร้างความชอบธรรมให้ใครในตำนานก็ได้ ปิดฉากตำนาน "กิ่วทับยาง" ได้แล้วครับ หลังจากนี้ผมจะนำข้อมูลเอกสารต่างๆ เหล่านี้ ยื่นหนังสือต่อหน่วยงานที่เกี่ยวข้องรับทราบ แต่จะเปลี่ยนไม่เปลี่ยน ก็สุดแล้วแต่เจ้าหน้าที่เหล่านั้น ซึ่งผมก็ได้ทำหน้าที่ปกป้องประวัติศาสตร์ของท้องถิ่นไว้อย่างดีที่สุดแล้วครับ...
คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 13:43:02 »

ขอบคุณครับ ขอเพิ่มเติม กรณี ป้าย นายเล็ก แสงบุญ นายก อบต.สมัยนั้น ได้ฝันว่า บริเวณนี้ เป็๋นประตู๋เมือง และเป๋นเมืองตามที่ปรากฎในป้าย จึงได้ก่อสร้างขึ้น ตามความเชื่อของตนเอง โดยอาศัย ความเป็น นายก อบต.จึงบ่มีไผคัดค้าน หากจะรื้อ ต้องอู้กั๋นหื้อเรียบร้อย เพื่อความสบายใจ๋ ทุกฝ่าย ขอบคุณครับ กรณีต้นยาง ต๋อนนี้ มี 2 ต้น อยู่หลังศาลเจ้าตี้ ของด่านตรวจ ครับ ไผสนใจ๋มาดูได้เลย
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 15:52:03 »

ขอบคุณครับ ขอเพิ่มเติม กรณี ป้าย นายเล็ก แสงบุญ นายก อบต.สมัยนั้น ได้ฝันว่า บริเวณนี้ เป็๋นประตู๋เมือง และเป๋นเมืองตามที่ปรากฎในป้าย จึงได้ก่อสร้างขึ้น ตามความเชื่อของตนเอง โดยอาศัย ความเป็น นายก อบต.จึงบ่มีไผคัดค้าน หากจะรื้อ ต้องอู้กั๋นหื้อเรียบร้อย เพื่อความสบายใจ๋ ทุกฝ่าย ขอบคุณครับ กรณีต้นยาง ต๋อนนี้ มี 2 ต้น อยู่หลังศาลเจ้าตี้ ของด่านตรวจ ครับ ไผสนใจ๋มาดูได้เลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลหลายๆ ครับ
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2015, 20:49:12 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกๆท่านเจ้า ตี้มาหื้อความกระจ่างสำหรับประวัติของเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง..
ท่านล้อล้านนาเจ้า ย้ายสำนักพิมพ์ไปอยู่ตางใดเจ้า บ่อยู่ตี้สันโก้งหลวงแล้วน่อเจ้า.. ฮืม
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2015, 10:33:50 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกๆท่านเจ้า ตี้มาหื้อความกระจ่างสำหรับประวัติของเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง..
ท่านล้อล้านนาเจ้า ย้ายสำนักพิมพ์ไปอยู่ตางใดเจ้า บ่อยู่ตี้สันโก้งหลวงแล้วน่อเจ้า.. ฮืม

ย้ายมาอยู่หนองเหียงครับป้าWH_Y ก่อนถึงโค้งป่าเฮี่ยวเจ้ก มาแอ่วหากั๋นได้ครับ
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2015, 21:32:46 »

ย้ายมาอยู่หนองเหียงครับป้าWH_Y ก่อนถึงโค้งป่าเฮี่ยวเจ้ก มาแอ่วหากั๋นได้ครับ
  เจ้ายินดีเจ้าว่างๆจะแวะไปแอ่วหาเน้อเจ้า..
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 11:30:11 »

จบได้แล้วกรณีกิ่วตั๊บยาง
สมบูรณ์แบบที่สุด
ความเพี้ยนยังคงมีหื้อหันอยู่ตึงวันตั๊ดห้าแยก "พญามังราย"
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2015, 11:44:48 »

ม่วนครับ ที่อ่านมาตึงหมดตึงเสี้ยง
พอจะได้กำกึ๊ด สักหน้อยว่า
ตัวเจ้าพ่อ "เป็นนามธรรม"แต่ที่มีศาลอาจจะเกิดจากนักเดินทางสมัยก่อน มาแว่ที่นี่ บ่อยครั้ง และบางเตื้ออาจจะแว่เมินพ่อง ก็เลย
แป๋งตูบแป๋งป๋างชั่วคราว
ต๋ามธรรมดาของความเชื่อในสมัยโบราณได้แป๋งศาลหน้อย ๆ ไว้เพื่อตานเข้าตานน้ำหื้อเจ้าที่เจ้าทาง
ต่อมานักเดินทางรุ่นหลัง ๆก็เลยตานเข้าตานน้ำตวยมา แล้วก็เกิดวิวัฒนาการ แป๋งใหม่มาเรื่อย ๆจนถึงปัจุบัน
"อันนี้ผมกึ๊ดคนเดียวเน่อ"เพราะมีประสบการณ์จากเรื่องเล่า
       เคยมีเรื่องเล่าว่า  คนขับสิบล้อ ขับรถถึงที่ ๆหนึ่งเกิดอาการง่วงนอนเลยจอดรถข้างทางบังเอิญที่ตรงนั้นมี "ห้าง"ที่คนยะไฮ่ข้าวโพดแป๋งไว้ปื้นเก้าไม่ใหญ่เลยลงไปนอนหลับ(มีขับถ่ายของเสียตวย) พอตื่นมาสดชื่น เห็นว่าพวงมาลัยดอกไม้ในรถมันแห้งก็เลยเผ้วเอาลงไป เก๊าะที่"ห้าง"แล้วก็เดินทางต่อและก็ปฏิบัติเช่นนี้หลายเที่ยว
มีอยู่ช่วงหนึ่งคนขับสิบล้อคนนี้ได้เปลี่ยนเส้นทางวิ่งรถเพราะมีการตัดถนนใหม่ซึ่งลัดและสะดวกกว่า
จึงไม่ได้ผ่านนานนับปี
จนกระทั่งวันหนึ่งบังเอิญเขาต้องได้ผ่านเส้นทางนี้ เมื่อผ่านจุดที่เขาเคยแวะนอนพัก
ก็ต้องแปลกใจเมื่อพบว่ามีการสร้างศาลแบบถาวร มีแจกันดอกไม้และเครื่องสักการะบูชาเต็มไปหมดและมีรถยนต์จอดมีผู้คนไปกราบไหว้ แถมยังติดป้ายว่า "ศาลเจ้า..............." เขาก็ได้แต่หัวเราะในใจคนเดียว เรื่องราวมันก็มีเช่นนี้
(ที่ไม่บอกชื่อศาล เพราะเกรงจะไปทำลายความรู้สึกของใครหลายๆคน)

เป๋นไปได้อยู่เน่อ 5 5 5 เอาม่วนบ่าดาย
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015, 15:19:42 »

ได้ข้อสรุปบัวรมวลแลัวครับ กับ กิ่วทับยาง

สรียินดีกับอ้ายล้อล้านนาตวยครับ เยี่ยมแต้ๆ
คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2015, 19:26:48 »

ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์