เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 05:28:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อยากฮู้ประวัติเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 พิมพ์
ผู้เขียน อยากฮู้ประวัติเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง  (อ่าน 34301 ครั้ง)
คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

ทำเดี๋ยวนี้ให้ดีที่สุด....จบ

« เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2009, 08:48:44 »

???ผมอยากได้ประวัติเจ้าป่อกิ่วทัพยั้งแม่จัน :-*ตี้ปอจะนำมาทำเป๋นรูปเล่มได้พ่อง :'(เปื่อว่าจะนำมาสลักบนหินอ่อนไว้หน้าศาลเจ้าป่อ ::)หื้อคนต่างถิ่นได้ศึกษาพ่อง  :'(ไผมีขอความเมตต๋าตวยเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม เศร้า
chamtui tanongchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 12:45:33 »

ค้นหาปะได้น้อยเดียวครับ
        เมื่อสมัยสงครามโลกครั้งตี้ 1  ตะหานไทยได้เดินทางมาพักทัพตี้บริเวณศาลเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง (ซึ่งเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง เดิมจื้อพ่อปู่ทองคำ)เป๋นตะหานเสนารักษ์ในทัพดังกล่าว และได้ต่อสู้กับข้าศึกจ๋นได้รับบาดเจ็บ และได้เสียชีวิตลงในตี้สุด บริเวณสวนป่ากิ่วทัพยั้ง จาวบ้านเลยตั้งบริเวณดังกล่าวเป๋นสถานตี้ก่อตั้งศาลเจ้าป้อกิ่วทัพยั้งตั้งแต่นั้นมา ต๋ามจื้อตะหานตี้มาตั้งอยู่กิ่วทัพยั้ง เป๋นตี้เคารพกราบไหว้ปู่จาของคนทั่วไป และสืบทอดกั๋นมาชั่วลูกชั่วหลาน
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 18:39:24 »

ผ่านไปตางอั้นตั้งหลายเตื้อบ่เคยฮู้ประวัติ ขอบคุณตี้นำประวัติเจ้าป่อกิ่วทัพยั้งมาเล่่่าฮื้อกั๋นฟังเน้อ..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 23:28:01 »

เมื่อสมัยสงครามโลกครั้งตี้ 1  ตะหานไทยได้เดินทางมาพักทัพตี้บริเวณศาลเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง (ซึ่งเจ้าป้อกิ่วทัพยั้ง เดิมจื้อพ่อปู่ทองคำ)เป๋นตะหานเสนารักษ์ในทัพดังกล่าว และได้ต่อสู้กับข้าศึกจ๋นได้รับบาดเจ็บ และได้เสียชีวิตลงในตี้สุด บริเวณสวนป่ากิ่วทัพยั้ง จาวบ้านเลยตั้งบริเวณดังกล่าวเป๋นสถานตี้ก่อตั้งศาลเจ้าป้อกิ่วทัพยั้งตั้งแต่นั้นมา ต๋ามจื้อตะหานตี้มาตั้งอยู่กิ่วทัพยั้ง เป๋นตี้เคารพกราบไหว้ปู่จาของคนทั่วไป และสืบทอดกั๋นมาชั่วลูกชั่วหลาน

ข้อมูลนี้เซาะหาลุกในเน็ตมาแม่นก่อครับ

คืออยากจะบอกว่าข้อมูลถูกตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์บางส่วนเท่านั้น
ข้อเท็จจริงก็คือ เปิ้นเป๋นตะหานเสนารักษ์ ในสงครามโลกครั้งที่ 2 ครับ
ย้ำว่าเป๋น สงครามโลกครั้งที่ 2 (พ.ศ.2482-2488) ราวๆ 70 ปี๋ก่อน
การส่งตะหานสยามเข้ามาในล้านนาครั้งนี้ เพื่อไปตี๋เมืองเจียงตุงของอังกฤษ
ซึ่งเป๋นฝ่ายสัมพันธมิตร (สยามอยู่ฝ่ายอักษะ แต่ต๋อนหลังก็เอ่อ... นะ...)
ส่วนสงครามโลกครั้งที่ 1 (พ.ศ.2457-2461) สมรภูมิทั้งหมดรบในยุโรปครับ

แหมอย่างคือ ที่แถวๆแม่จันบ่มีข้าศึกหื้อสู้รบกั๋นเน้อสมัยหั้น
มีแต่ไข้ป่ามากกว่า ตะหานส่วนใหญ่จะต๋ายเพราะโรคภัยไข้เจ็บเน้อ

ส่วนที่จื่อว่ากิ่วทัพยั้งนั้น ก็มาจากลักษณะภูมิประเทศที่เป๋นช่องเขาที่คอดกิ่ว
ซึ่งกองทัพสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้มาแวะพัก

ข้อมูลทางประวัติศาสตร์บางครั้งเฮาต้องเปรียบเทียบกับหลักฐานหลายๆตาง
วิเคราะห์หาความจริง
ซึ่งหากเฮาบ่ตรวจสอบหื้อดีแล้ว
จะกลายเป๋นประวัติศาสตร์ผิดๆอย่างที่เปิ้นจุ๊ละอ่อนในแบบเฮียน

ตั้งแต่อดีต จ๋นบ่าเดี่ยวนี้ก็ยังจุ๊ละอ่อนบ่เลิก เช่น
พระเจ้าตากต๋ายเพราะท่อนจันทน์ ซึ่งความจริงถูกประหารด้วยดาบ
พระยาพิชัย "ยอม" (?) ถูกประหาร จากกลุ่มอำนาจใหม่
ไม่ได้ตายในสงครามดาบหักอย่างที่ตำราเรียนตัดจบ
พม่าเลวมาเผาอยุธยา แต่สยามก็ไปเผาเวียงจันทน์กับเขมรเหมือนกัน
พม่าเลวมาเผาอยุธยา แต่ในกองทัพพม่ามีคนไทใหญ่กับคนล้านนาอยู่เกือบครึ่ง

ถ้าคนเรารู้จักยอมรับความจริง สังคมคงเป็นสุขกว่านี้
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2009, 19:50:43 »

อืมมมมมมมมม น่าคิด น่าคิด
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 15:24:20 »

จ๊ะได๋มีก่าไก่ปู้ จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
lannaboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2009, 04:47:03 »

ขอบคุณจาดนักครับ เพราะผมเป็นคนแม่จัน
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 18:51:58 »

จ๊ะได๋มีก่าไก่ปู้ จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
ก็ว่านาเจ้า.. ฮืม
modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 20:32:21 »

อืมม...ก่ะนึกว่า แม่ทัพเอานักรบมาพักแล้ว ตายตี่นี้ เลยฮ้องว่า ทัพยั้ง อิน่ะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 20:42:10 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆนะครับ  ผมเคยไปเที่ยวในสวนกิ่วทัพยั้งครับ  เข้าไปข้างในจะมี จนท คอยแนะนำให้ความรู้ สถานที่ก็สงบดีครับ ถ้าใครว่างหรือผ่านก็แวะเข้าไปข้างในได้นะครับ รู้สึกว่าจะมีบริการสถานทีจัดกิจกรรมด้วย

ข้อมูลนี้เซาะหาลุกในเน็ตมาแม่นก่อครับ

คืออยากจะบอกว่าข้อมูลถูกตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์บางส่วนเท่านั้น
ข้อเท็จจริงก็คือ เปิ้นเป๋นตะหานเสนารักษ์ ในสงครามโลกครั้งที่ 2 ครับ
ย้ำว่าเป๋น สงครามโลกครั้งที่ 2 (พ.ศ.2482-2488) ราวๆ 70 ปี๋ก่อน
การส่งตะหานสยามเข้ามาในล้านนาครั้งนี้ เพื่อไปตี๋เมืองเจียงตุงของอังกฤษ
ซึ่งเป๋นฝ่ายสัมพันธมิตร (สยามอยู่ฝ่ายอักษะ แต่ต๋อนหลังก็เอ่อ... นะ...)
ส่วนสงครามโลกครั้งที่ 1 (พ.ศ.2457-2461) สมรภูมิทั้งหมดรบในยุโรปครับ

แหมอย่างคือ ที่แถวๆแม่จันบ่มีข้าศึกหื้อสู้รบกั๋นเน้อสมัยหั้น
มีแต่ไข้ป่ามากกว่า ตะหานส่วนใหญ่จะต๋ายเพราะโรคภัยไข้เจ็บเน้อ

ส่วนที่จื่อว่ากิ่วทัพยั้งนั้น ก็มาจากลักษณะภูมิประเทศที่เป๋นช่องเขาที่คอดกิ่ว
ซึ่งกองทัพสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้มาแวะพัก

ข้อมูลทางประวัติศาสตร์บางครั้งเฮาต้องเปรียบเทียบกับหลักฐานหลายๆตาง
วิเคราะห์หาความจริง
ซึ่งหากเฮาบ่ตรวจสอบหื้อดีแล้ว
จะกลายเป๋นประวัติศาสตร์ผิดๆอย่างที่เปิ้นจุ๊ละอ่อนในแบบเฮียน

ตั้งแต่อดีต จ๋นบ่าเดี่ยวนี้ก็ยังจุ๊ละอ่อนบ่เลิก เช่น
พระเจ้าตากต๋ายเพราะท่อนจันทน์ ซึ่งความจริงถูกประหารด้วยดาบ
พระยาพิชัย "ยอม" (?) ถูกประหาร จากกลุ่มอำนาจใหม่
ไม่ได้ตายในสงครามดาบหักอย่างที่ตำราเรียนตัดจบ
พม่าเลวมาเผาอยุธยา แต่สยามก็ไปเผาเวียงจันทน์กับเขมรเหมือนกัน
พม่าเลวมาเผาอยุธยา แต่ในกองทัพพม่ามีคนไทใหญ่กับคนล้านนาอยู่เกือบครึ่ง

ถ้าคนเรารู้จักยอมรับความจริง สังคมคงเป็นสุขกว่านี้
aunpang
ระดับ ป.ตรี

--อ้อมกอดอันแสนอบอุ่น--

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 21:18:18 »

ว่าจะถามเหมือนกันเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

อิ่มอร่อยกุ้งเผา
ถนนสนามบินแม่ฟ้าหลวง ตรงกันข้ามโรงแรมทีคการ์เด้นท์
0897559556
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 23:15:51 »

ว่าจะถามเหมือนกันเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

แม่นบะแม่นบะฮู้หนาคับ  ตอนผมเป็นละอ่อน จะมีศาลอยู่ใต้ต้นโพธ์นี่ แล้วมีตุ๊เจ้าเปื้นมาอยู่ตี่นี่คับ  เปิ้นชอบเลี้ยงไก่จน  ครอบครัวผมไปเป็นลูกศิษย์เปิ้น แล้วชอบเอาไก่ไปฮื้อเปิ้น  บางเตื่อเปิ้นก็จะปั๋นไก่แม่ฮื้อเฮา  หลังจากที่เปิ้นมรณะหรือว่าไปไหนบะฮู้แล้ว ผมเห็นเปิ้น แป๋งรูปปั้นพระขึ้นมาไว้แทน แล้วเอาตั้งไว้ในศาลาน้อย ใต้ต้นโพธิ์ แล้วตอนนี้เปิ้นก็บูรณะมาเป็นศาลใหญ่ 

ปล.เรื่องที่ผมเล่ามานี่ แล้วแต่การวิเคราะห์ของแต่ละคนเน้อครับ  เพราะผมก็จำพ่องบะจำหลาย  มันตั้งแต่น้อยละครับ     ถ้าบะแม่นตามที่ผมเล่าใครมีอะหยัง  จะแก้ไขบอกตวยเน้อคับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2010, 23:23:05 »

แม่นบะแม่นบะฮู้หนาคับ  ตอนผมเป็นละอ่อน จะมีศาลอยู่ใต้ต้นโพธ์นี่ แล้วมีตุ๊เจ้าเปื้นมาอยู่ตี่นี่คับ  เปิ้นชอบเลี้ยงไก่จน  ครอบครัวผมไปเป็นลูกศิษย์เปิ้น แล้วชอบเอาไก่ไปฮื้อเปิ้น  บางเตื่อเปิ้นก็จะปั๋นไก่แม่ฮื้อเฮา  หลังจากที่เปิ้นมรณะหรือว่าไปไหนบะฮู้แล้ว ผมเห็นเปิ้น แป๋งรูปปั้นพระขึ้นมาไว้แทน แล้วเอาตั้งไว้ในศาลาน้อย ใต้ต้นโพธิ์ แล้วตอนนี้เปิ้นก็บูรณะมาเป็นศาลใหญ่  

ปล.เรื่องที่ผมเล่ามานี่ แล้วแต่การวิเคราะห์ของแต่ละคนเน้อครับ  เพราะผมก็จำพ่องบะจำหลาย  มันตั้งแต่น้อยละครับ     ถ้าบะแม่นตามที่ผมเล่าใครมีอะหยัง  จะแก้ไขบอกตวยเน้อคับ

ปากคำของผู้อยู่ในเหตุการณ์
ถือเป๋น หลักฐานทางประวัติศาสตร์ชั้นต้นเลยหนานี่

ถ้าเปิ้นปั้นตุ๊ได้ ก็น่าจะปั้นไก้ปู้ได้นะ ผมว่า
นอร์ทเทิร์นซิตี้
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2010, 19:11:22 »

น่าคิดๆๆ ขนาดเกิดตี้หั้นยังบ่ฮู้ เอิ๊กๆ

สนใจติดต่อ  093-3092521
Kasa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 13:22:24 »

เหมือนเคยได้ฟัง จากอุ้ย แต่จำไม่ได้เจ้า อยากฮู้ต่วยเจ้า
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 21:53:27 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 22:15:13 »

วันนั้นก็แวะไปไหว้เปิ้นมา เดินเซาะหาประวัติเปิ้นตึงบะมี แปลกเหมือนกั๋น ถ้าเป็นศาลอื่น จะต้องมีประวัติเปิ้นบอกแล้ว แต่ที่นี่ไม่มี  ฮืม ฮืม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
pikachu11
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2010, 23:02:38 »

+๑ อยู่แม่จัน แต่บะเกยฮู้เลยเจ๊า ก๋ายหมั่นขนาด
13th
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2010, 22:36:18 »

ขอบคุณครับผมเกยถามไว้ครั้งหนึ่งแต่จ๋นเดี๋ยวนี้ยังสรุปบ่ได้ว่าศาลเจ้าป่อประวัติเป็นไผมาตางไดข้อมูลเพิ่มเติมมีว่าผมได้ถามป่อตั๋นอายุ 86 ปีอยู่บ้านห้วยเวียงหวาย(ปัจจุบันอยู่ อ.ฝาง)เปิ้นว่าตั้งแต่จ๋ำความได้ศาลแห่งนี้มีมาก่อนแล้วและได้หื้อข้อสงเกตว่าสมัยก่อนบริเวณนั้นมีต้นยางจำนวนมาก(ปัจจุบันมีอยู่สองต้นใหญ่ ๆด้านทิศตะวันตกหากมาทางเจียงฮายเข้าแม่จันจะหันเด่นชัดและอีกหนึ่งต้นอยู่ด้านหลังศาลพระภูมิของด่านตรวจแม่จัน...ยังอนุรักษไว้อยู่ห้ามตัดเด็ดขาดเดี๋ยวจะถ่ายฮูปมาหื้อผ่อ)ทหารทุกทัพเมื่อเดินทางผ่านมาบริเวณนี้จะต้องยั้งทัพเพื่อดูลาดเลาข้าศึกก่อนแต่ด้วยโรคภัยไข้เจ็บยะหื้อทหารล้มต๋ายเป๋นจำนวนมากแม่ทัพนายกองจึงสร้างเป๋นอนุสาวรีย์หื้อทหารของตั๋วเอง(ปัญหามีอยู่ว่าไผสร้างและสร้างหื้อทหารคนใดเป๋นพิเศษ)หากมีเพิ่มผมจะมาเล่าสู่กั๋นฟัง

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2010, 23:03:18 »

ผมได้ยินตำนานมาอย่างนี้ครับ (แต้ก้าบ่แต้ก็บ่ฮู้เน้อ) สมัยก่อนสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ได้ทรงยกทัพมาช่วยไทยใหญ่ขับไล่ตีทัพพม่าที่เมืองเชียงตุง และในระหว่างเดินทัพทั้ง ไปและกลับ ก็จะหยุดแวะพักที่กิ่วทัพยั้ง ต่อมาจึงได้มีการสร้างศาล (เจ้าพ่อกิ่วทัพยั้ง) เป็นอนุสรณ์แห่งชัยชนะขององค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราชของเรา  จะสังเกตุเห็นว่าที่ศาลจะมีรูปปั้นไก่ชนเป็นจำนวนมาก ทั้งนี้เพราะเหตุที่ว่าสมเด็จพระนเรศวรมหาราชพระองค์ทรงโปรดไก่ชนมาก เอวังก็มีด้วยประการชะนี้ครับผม  เจ๋ง (ออกตั๋วรอบตี่ 2 แต้ก้าบ่แต้ ผิดหรือถูก ก็บ่ฮู้เน้อครับ)  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2010, 23:17:21 โดย watinta » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 พิมพ์