เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 06:27:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  เตือนภัยคนซื้อ-ขายน้องหมาอ่านด่วนๆ เจอมากับตัวค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยคนซื้อ-ขายน้องหมาอ่านด่วนๆ เจอมากับตัวค่ะ  (อ่าน 2194 ครั้ง)
puppy
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 22:36:15 »

เตือนภัยคนซื้อ-ขายน้องหมาสำหรับคนที่ต้องการซื้อหรือขายหมา
ตอนนี้ได้มีมิจฉาชีพออกอาละวาดในเวปต่างๆ
เรื่องมีอยู่ว่าดิฉันได้โพสขายพ่อพันธุ์โกเด้นท์ มีลูกค้าโทรมาถามแล้วตกลงซื้อ
ให้ดิฉันส่งเลขที่บัญชี บัตรปชช. ให้ แต่ดิฉันไม่กล้าส่ง
เลยส่งสำเนาทะเบียนบ้านกับหมายเลขบัตรปชช.แทน
เค้าบอกจะโอนตังค์ให้ก็เงียบไป อีกวันดิฉันเลยไลน์ไปถามก็เงียบ
ก็ไม่ได้สงสัยอะไร จนกระทั่งคนรู้จักโทรมาถามว่ารู้จักกับนายรณรงค์ สถาวรมั้ย
กำลังตกลงซื้อ-ขายหมากัน แล้วเค้าเอารูปทะเบียนบ้านของดิฉันส่งให้ดู
นายรณรงค์ สถาวร หรือ(Boom)ชื่อไลน์อ้างว่าเป็นแฟนดิฉัน ให้เค้าโอนมัดจำปอม3,000
มันบอกอยู่ปายจะเอามาส่งให้ที่เชียงราย  งงมากกก
โดนเข้าแล้วเรา เอาสำเนาทะเบียนบ้านเราไปโพสเฉยเลย โชคดีที่เค้าไม่ได้โอนตังค์ให้มัน
แต่ดิฉันกลัวเสียไปด้วยเพราะไม่รู้เรื่องอะไรเลย ไม่รู้มีใครโดนไปมั่ง ถ้าโดนมันโกงแนะนำให้แจ้งความนะคะมันจะได้เลิกทำ
ระวังนะคะทุกคนดิฉันก็เป็นแม่ค้าขายน้องหมาคนหนึ่ง
ไอ้เลวนี่มันเลวจริงๆเจอแบบนี้ ธุรกิจเสียหมดเลย ช่วงนี้ยิ่งขายน้องหมาแย่ๆด้วยแม่ค้าพ่อค้าดีๆก็มีเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 12:56:45 โดย puppy » IP : บันทึกการเข้า
nununok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 22:47:53 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=567196.0

นี่เลยค่ะโพสนี้เลยเกือบโอนให้มันแล้ว 3000 ดีที่สงสัยว่าทำไมเค้ารีบจัง แล้วทำไม๊แฟนเค้าชื่อเหมือนคนรู้จักเราเลย พอถามถึงเรื่องแฟนเค้าเท่านั้นแหละเจ้าของโพสขายหมาก็เกิดง่วงทันที น่าขำนะคะงานดีดีมีไม่ทำมาหลอกกินเงินคนทำงานสุจริต ยังไงฝากคนซื้อหมาทั้งหลายเช็คให้ดีก่อนซื้อนะคะ คนขายดีดีก็มีมากแต่เพียงแค่คุณรอบคอบอีกสักนิดคุณก็จะไม่ตกเป็นเหยื่อของคนโกงค่ะ
@-Groom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 23:22:04 »

ใช้ๆน้องถามไปเร่งโอนเงินมากๆ ต้องเช็คให้ดีนะคะ อย่าเห็นแต่ของถูก พวกนี้หากินกะหมาไม่มีทางเจริญคะ
Benyapa.s
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 23:43:41 »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เขาว่าจะขายลูกบีเกิ้ล 4500 บอกว่าอยู่ที่ อ.ปาย จะส่งลูกหมามาเชียงรายทางเครื่อง แต่ให้เราโอนเงินค่าลูกหมาให้ก่อนส่ง 1 ชม. ทางเราบอกว่าให้เขาส่งรูปใบหลักฐานส่งลูกหมาทางเครื่องทางไลน์ให้เราดูก่อน เพราะเราเคยโดนหลอกให้โอนเงินแล้วไม่ได้หมามาแล้ว  เขาเลยเงียบไป ดีนะที่รอดมาได้ไม่ถูกหลอก ระวังกันให้มากนะคะ ซื้อขายกันใกล้ๆบ้านเราดีกว่า ได้ไปดูลูกหมาตัวจริงด้วย ได้เห็นการเลี้ยงดูด้วยว่าเป็นอย่างไร ไม่ต้องเสี่ยงถูกหลอกด้วยนะคะ
nut_cm
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 00:38:00 »

หน้ากลัวคับแบบนี้

ขายอะไหล่  CB CG JX GL WING YL2 YG5 ดรีมคุรุ
083-5777105 หนุ่ย/089-5536222 นัด
 facebook  Nui_motorchiangmai  
Line   nuimotor  หนุ่ย / Line nut_cm  นัด
ธนาคารกรุงเทพ  ธนากร ขัติยนต์ 532-022-6672
kukkai
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 02:15:53 »

เกือบแล้ว ดีที่ไหวตัวทันคะ ไอ้คนนี้เลย

ขายรถไถ KUBOTA หลายรุ่นหลายราคา พร้อมอุปกรณ์ครบทุกอย่าง​  อยู่บ้านจำบอน(ดอยลาน)​ โทร 081-7966927
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 03:03:31 »

ดีนะที่ผมไม่ชอบการชื้อขายแบบโอนเงินหมูไปไก่มาสบายใจกว่าครับเราได้เห็นสินค้าเขาเขาก็ได้เห็นสินค้าเราสบายใจทั้งสองฝ่ายครับ

ใครใคร้ ค้า ค้า
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 03:19:31 »

เคยมีแบบติดต่อสองทาง เชื่อมกันโดยเอาหลักฐานของแต่ละฝ่ายมาอ้างอิง
พอโอนเงินให้ นัดให้ส่งของ กลายเป็นคนเสียเงิน ไปทวงของกับเจ้าของหลักฐาน
ซึ่งแน่นอน ไม่ใช่คนที่มาอ้าง  ทำให้คนเสียเงินมาเสียเวลาแจ้งความกับเจ้าของหลักฐาน
เป็นกลวิธีลวงโลก ที่ให้คน...ที่ไม่ระวังตัว ไม่เฉลียวใจ ตัดสินใจโดยง่ายดาย
เป็นบทเรียนในเรื่องการติดต่อ ตกลงซื้อขายทางเน็ตมาหลายรายแล้ว
..ดันไปเพื่อบอกต่อ..ๆ..

sabb
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 07:54:22 »

ปล.หมาน้อยนี่ของใครนะ อยากได้ มีจิงรึป่าว..
เราอยากได้หมาน้อย

* image.jpg (145.77 KB, 640x1136 - ดู 505 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 16:56:43 โดย sabb » IP : บันทึกการเข้า
champ11147
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 12:33:22 »

ขอโทดนะครับที่ครับที่ ผมใช้เอกสารโดยที่ไม่ๅด้รับอนุญาติ ขอยอมรับผิดครับ แต่ไม่มีเจตตนาเป็นมิจฉาชีพคับผมไม่ได้เป็นมิจฉาชีพเป็นคนจาย ยังไงก็ขอโทษทีที่ ไปใช้เอกสาร โดยที่ไม่ได้รับการยินยอมจากเจ้าของ ขอโทษที่ทำให้วุ่นวาย
CEI_01
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 12:44:59 »

อาญานะครับท่าน....เอกสารนะ
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 13:17:13 »

ขอโทดนะครับที่ครับที่ ผมใช้เอกสารโดยที่ไม่ๅด้รับอนุญาติ ขอยอมรับผิดครับ แต่ไม่มีเจตตนาเป็นมิจฉาชีพคับผมไม่ได้เป็นมิจฉาชีพเป็นคนจาย ยังไงก็ขอโทษทีที่ ไปใช้เอกสาร โดยที่ไม่ได้รับการยินยอมจากเจ้าของ ขอโทษที่ทำให้วุ่นวาย

คุณทำไม่ถูกต้อง แสดงถึงความไม่จริงใจ
เมล็ดพันธุ์แห่งขุนเขา
มัธยม
**

เมล็ดพันธุ์แห่งขุนเขา

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 14:02:00 »

เรียนท่านเวปมาสเตอร์ บุคคลแบบนี้ไม่สมควรมาลอยหน้าลอยตาอยู่ในสังคมเชียงรายงรายโฟกัส แค่กล่าวคำว่าขอโทษและจบไป ผมว่าง่ายไปครับแนะนำแบนยาวเลยครับ ซื้อขายผ่านทางสังคมออนไลน์แนะนำเห็นของจ่ายเงินดีกว่า อย่าเห็นแก่ของถูก สุดท้ายจะเสียใจนะครับ

สนับสนุนความเป็นชุมชนพอเพียง เพราะความพอเพียง คือ ความพอประมาณ ความมีเหตุผลรวมถึงความจำเป็นที่จะต้องมีระบบภูมิคุ้มกันในตัวที่ดีพอสมควรต่อการมีผลกระทบใด ๆ อันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงทั้งภายนอกและภายใน
paulan10
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 14:17:49 »

ทำแบบนี้คนเชียงราย :(เค้าเรียกว่ามิฉฉาชีพนะคัฟ รู้ตัวด้วย
jaspal
ระดับ ป.ตรี

ใจใช้ใจ..ไม่ใช่สักแต่จะขาย..

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 14:18:43 »

ใช่ครับ แบนไปเลย พฤติกรรมมันส่อเข้าทางฉ้อโกงมาก..
แก้ตัวยังไงมันไม่ขึ้นอ่ะ ....
ปางลาว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 18:09:15 »

ไม่มีของดีราคาถูก ต้องช่วยๆกันดูครับ พี่ๆน้องๆชาว ชรฟก.
หน้า: [1] พิมพ์