เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:07:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เคลมของร้าน advice (dncomputer)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เคลมของร้าน advice (dncomputer)  (อ่าน 2221 ครั้ง)
biru
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 16:34:53 »

อยากรู้ว่าร้านมี มีประกันเปลี่ยนสินค้า 7 วันหรือเปล่า เพิ่งซื้อ แฟรชไดว์ไปเมื่อวันที่ 7 เมษา เพิ่งใช้ไปแค่ครั้งเดียว ก๊อปรูปงานศพ ไปปริ้นที่ร้านถ่ายรูป พอวันนี้เอามาเสียบที่เครื่อง มันไม่ขึ้นไดว์ให้เลย กดดูใน ดีไวท์ เมเนเจอร์แล้วก็ไม่มี เสียบคอมอื่นมา 3 เครื่องแล้ว ไม่ขึ้นเลย เอาไปเคลมที่ร้านก็บอกไม่มีประกันเปลี่ยนสินค้า ต้องรอ เคลม 15-20 วัน หืม ถ้าผมรีบใช้ทำไงเนี่ย แล้วถ้าผมซื้อของราคาแพงๆ แล้วถ้ามันเสีย ผมต้องรอมันเคลมอีก เป็นเดือนเลยหรอครับ เห้อ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 21:11:05 »

ซักวันจะทำร้านแบบนั้นให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชอบม้าๆ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
biru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 21:19:57 »

ซักวันจะทำร้านแบบนั้นให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชอบม้าๆ

เง้อ ร้านแบบนั้นคือ เสียเคลมโล้ด  รึว่า เสีย 7 วันเปลี่ยนใหม่ละค้าบ อิอิ 
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 21:30:22 »

ไม่ถึง 7 วันก็เปลี่ยนได้ หรืออะไรจะส่งเคลม ก็ให้เลือกของในร้านไปแทนได้เลย หรือทางร้านเอาตัวเทียบเคียงหรือเหมือนกันแทนได้เลยเป็นต้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
biru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 01:21:38 »

อาฮะ ปกติ ผมซื้อร้านอื่นมันก็มีอ่ะ 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่ นี้ ไม่มี คนที่รับเคลม ก็ลงไปถามมาให้ว่า เปลี่ยนตัวใหม่ได้มั้ย กลับมาบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ เซงจิต
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 01:29:21 »

ถ้าใช้เกิน1เดือน เสียค่าส่งเคลม 100 เป็นต้น และรับของใหม่จากร้านไปใช้ได้เลย เป็นต้น

ส่วนบางร้านไม่เปลี่ยนให้ใน 7 วัน อันนี้ต้องโทษ แฟนไชร์เขาครับ ปกติร้านไม่ผิด แต่ต้องทำตามระบบที่เขาวางไว้เป็นต้น ส่วนบางร้านอาจบริการได้ใจ ถ้าแบบนั้นเขายอมรับผิดชอบแทนซัพครับ หรือยอมเข้าเนื้อเองก่อนเป็นต้น แต่ส่วนมากไม่ค่อยมีใครวิธีทำแบบเอ็นดูเขานะครับ
เพราะเอ็นเราจะขาด นั่นหมายถึงกิจการหรือตัวเจ้าของร้านเองอาจอายุสั้นหรือจบไม่สวยเป็นต้น

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 01:42:30 »

" อาฮะ ปกติ ผมซื้อร้านอื่นมันก็มีอ่ะ 7 "

อ่อ ซึ่งจริงๆแล้ว เราก็ควรใช้บริการที่นั้นครับ เพราะจะได้การบริการที่ถูกใจแบบนั้น
แต่อาจด้วยสาเหตที่ร้านที่มีปัญหาอยู่นี้เขาอาจจะขายถูกเป็นต้นใช่ใหม่ครับ หรือสะดวกซื้อเป็นต้น หรือแอร์เย็นมั่ง อิอิ นี่แหละครับ ได้อย่าง มันก็ต้องเสียอย่าง ส่วนร้านเดิมเขาบริการหลังขายดีกว่าดังนั้นท่านก็ควรจะยอมจ่ายเพิ่มอีกนิสหน่อยถูกต้องหรือไม่ อิอิ เพราะบ่อยครั้ง การซื้อแพงอีกนิสมักเป็นของดีหรือมีประกันคุ้มเป็นต้น

เชื่อใหม่ว่า HD สมมุติราคา 1000 บาท ประกัน 1 ปี แต่ผมมองหา ยี่ห้อเดียวกัน คือ
               HD ที่ราคาอาจแพงอีกหน่อยที่ 1200 - 1500 เพื่อได้ประกัน 2-5 ปีเป็นต้น
ส่วนการเคลมยังไงก็ต้องรอเป็นเดือนอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ผมอยากจะใช้วิธีรับของใหม่
ไปใช้เลย ไม่อย่างนั้นเครื่องไม่มี HD ก็คงไม่ได้ใช้เป็นเดือนๆแน่ ว่าปะ

คำถามคือท่านๆ คิดอย่างไร เห็นใจหรือเอาจะเปลี่ยนเจ้าของกิจการดี  ฮืม
ถ้าทำได้ ในมุมผู้บริโภค ท่านๆอยากได้แบบใหน แล้วถ้าท่านๆเป็นส่วนหนึ่งในกิจการของร้าน ท่านจะบริหารอย่างไร เพราะธุระกิจคือธุระกิจไม่ใช่ กิจการประชาสงเคราะห์ น่าคิดปะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2013, 01:49:57 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

biru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 08:44:31 »

มันไม่มีของน้ะ เลยจำเป็นต้องซื้อร้านอื่นแง่มๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 12:47:54 »

ไม่จริงมั่ง ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะแยะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซื้อๆไปเถอะ ถ้าร้านใจดีเกินไป เขาจะเจ้งเอา เดี๋ยวจะไม่มีร้านถูกๆให้ผมใช้บริการ อิอิ

Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 00:32:22 »

ชื้อ J I B เครมไว ซิสเต็ม ไรประมาณนี้

Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 18:26:01 »

เคยเครมHDD...รอเกือบเดือนเอากลับมาได้ 2 วัน เจ๊งอีกส่งไปคราวนี้หาว่ามีรอยบุบไม่อยู่ในประกัน...สรุปว่า ซื้อมาใช้ไม่ถึงเดือน หมดประกันเพราะบุบเนื่องจากการส่งไปเครม โกรธ โกรธ โกรธ

หนัง 2 ร้อยกว่าเรื่องเจ๊งหมด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 05:07:46 »

แล้วถ้ามีร้านที่ดูแลเรื่องการส่งของเคลมเป็นอย่างดี ไม่ทำให้ต้องใช้ข้ออ้างรอยบุบ แตก หัก ท่านจะสนใจหรือเปล่าครับ ราคาอาจแพงกว่าท้องตลาดเล็กน้อยนะ แต่บางกรณีเขาเปลี่ยนของใหม่ให้เลย ได้ใช้วันนั้นเลย สนปะ ยิงฟันยิ้ม

หรือท่านๆเห็นชอบแบบใดกันบ้างครับ แต่ได้อย่างต้องเสียอย่างนะ เช่นมีค่าส่งเคลม หรือแพงอีกหน่อยเป็นต้น

nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 16:35:57 »

อาจจะมีพลังงานบางอย่างก็เป็นได้

(ไม่ได้พูดเล่นนะ HDD ผมที่เคยเก็บรูปงานศพคุณอาไว้ มันเสียหลังจากลงรูปได้ 2 วัน)

งง จุง เบย
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 05:55:14 »

ของมันแรงเนอะ 555+ ยังไงก็เชิญท่านๆมารับน้ำมนต์ได้ที่ผมนะครับ อิอิ หรือจะแวะมาให้เจิมก็ว่ากันไป (สะสมไว้หลายขวด พูดจริงๆ ขวดน้ำเต้ายังเหลืออีก2 วัดพระธาตุผาเงา)

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 08:59:57 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:16:46 »

ทางร้านสามารถตรวจเช็คสันที่ลูกค้าซื้อของไปได้ถ้าไม่เกิน 7 วันร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้แน่นอนค่ะ นอกจากซื้อจากร้านเล็ก หรือไม่ก็ไม่มีรุ่นที่ท่านซื้อไป(กรณีนี้เปลี่ยนรุ่นอื่น ราคาเท่ากันให้)

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
MONYADONGMUSIC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 21:05:56 »

ไปเจอ ซินเน็คมา บอกHDD 7วันได้ ล่อเข้าไป 1เดือน 10วัน 555 เคลมของต้องใจเย็นๆฮะ อันนี้ไม่ได้โทษร้าน โทษคนส่งมากกว่า ช้าเกิน

ม่อนยาดองมิวสิค 081-594-8592 พี่ขาว
อู่ช่างผัดการช่าง 082-3902586 ช่างผัด
มิวสิคคอมพิวเตอร์ 089-8388005 ช่างอู๋
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 23:05:15 »

ท่านครับ ปกติแล้ว ไม่เกินเจ็ดวัน ยังไงก็เปลี่ยนได้ครับ ผมทำงานอยู่ร้าน ดีเอ็น (ร้านเล็ก) ถ้าซื้อที่ร้านผม บอกได้ครับเดี๋ยวผมเปลี่ยนให้ ยกเว้นบางกรณี เช่นผิดเงื่อนไขการรับประกัน เช่น แตก หัก ไหม้ หรือไม่มีสติ๊กเกอร์รัปประกัน  ยิ้ม

17196611
%#&$@#%
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 14:16:29 »

0.0
เอกชัย ป้อศรีลา
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 15:22:59 »

7 วันเปลี่ยนได้ ผมซื้อประจำ
แต่อยู่ดีดี พนักงานคนนึงกูพูดมา "มันอะไรกันนักกันหนา เปลี่ยนสองรอบ"
ผมกำลังซื้อ ที่เปลี่ยนก็เป็นตัวอื่น เพราะซื้อของบ่อย เมื่อลูกค้างสั่งประกอบ
พูดดีดีก็ได้ เดินมาบ่นให้ทำไมหว่า
หน้า: [1] 2 พิมพ์