เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 10:14:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  เพื่อความสบายใจ ขอลบหัวข้อนะครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อความสบายใจ ขอลบหัวข้อนะครับ  (อ่าน 2511 ครั้ง)
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 10:56:01 »

ที่มันวุ่นวายแบบนี้ก็เพราะไม่แยกกระทู้ออกไป เอามารวมกันก็เลยวุ่นวาย

กระทู้สำหรับนักปฏิบัติธรรมก็ควรแยกออกไป
งานบุญงานบาปอะไรก็แยกไป
กระทู้ไสยศาสตร์คุณไสยก็แยกไป
บอกบุญบริจาคก็แยกไป
กระทู้ประจานอะไรไม่เหมาะสมก็แยกไป
ศาสนาแต่ละศาสนาก็แยกออกไป
ศาสนาผีบูชาลัทธิโน่นนี่นั่นก็แยกออกไป
สอบถามปัญหาชีวิตก็แยกไป

มันมารวมกันก็เลยไม่รู้อะไรเป็นอะไร

+1 ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 11:59:10 »

ยิ้ม  หึหึหึ

..............
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 21:27:21 »

ที่มันวุ่นวายแบบนี้ก็เพราะไม่แยกกระทู้ออกไป เอามารวมกันก็เลยวุ่นวาย

กระทู้สำหรับนักปฏิบัติธรรมก็ควรแยกออกไป
งานบุญงานบาปอะไรก็แยกไป
กระทู้ไสยศาสตร์คุณไสยก็แยกไป
บอกบุญบริจาคก็แยกไป
กระทู้ประจานอะไรไม่เหมาะสมก็แยกไป
ศาสนาแต่ละศาสนาก็แยกออกไป
ศาสนาผีบูชาลัทธิโน่นนี่นั่นก็แยกออกไป
สอบถามปัญหาชีวิตก็แยกไป

มันมารวมกันก็เลยไม่รู้อะไรเป็นอะไร

และเท่าที่สังเกตุดูมีแต่กระทู้ประเภทงานบุญเท่านั้นที่มีผู้สนใจเข้าไปดูมาก. เพราะคนส่วนมากอยากได้บุญ
    กราบเรียน อาจารย์จิระประเสริฐ แล ญาติธรรม ที่เคารพ 
หากแยก ดังว่า  ก็ดี     
แต่เรารวมกัน มันก็ดี  มีหมู่หลาย      ได้ปริมาณ  แต่  คุณภาพ อาจด้อย   ไปสักหน่อย 
หมู่คณะเรา  มีหลากหลาย  แต่  ลองไปดูห้องอื่น ๆ อาจ มีมากกว่าเรา นา ยิ่งห้องอื่น ๆรวมกัน ยิ่งมาก กว่า ห้องเรา ครับ
คนกินแต่ หมู เห็ด เป็ด ไก่ อาหารดี ๆ  บางที  ยังอยากกิน น้ำพริกเผ็ด ๆ บางคาบมื้อ
คนกินเจ ไม่กินซากสัตว์ ยัง มากิน ชื่อของสัตว์  เช่น ปลาเค็มเจ  หมึกเจ 
คนบ้านนอก  ย๊อก น้ำพริก เป็น ธรรมดา  บางครา  ยัง กินลาบหมู  ลาบไก่

มีกระทู้ใด ไม่ นิยม อย่างไสยเวทย์ มีคุณอนันต์ ฯ ก็ดูน้อยหน่อย
 ชอบ เรื่อง พ้นทุกข์ ก็ดูแต่ กระทู้ท่าน เอกซ์ ทีม
ชอบวาดรูป ฯ ก็ไปอ่าน คำว่า ดัน ๆ ๆ   ของสล่าวิทย์   นอกจากชอบวาด  ยังชอบดัน

บัวมี 3 เหล่า คนมี ถึง 62 จริต  ปน ๆกัน ในห้อง ศาสนา นี้นี่เอง
บัวเหล่าใด มาก หรือ น้อย       การเข้าตอบ เข้าอ่าน   พอจะอนุมานเอาได้
คนนิสัย ชอบ ธรรมแท้  ธรรมกลาง  ธรรมกลาย ใจกว้าง ใจแคบ
 ก็ลอง ประเมินจาก การตั้ง การตอบ การแสดงความคิดเห็น

กราบขออภัย หากไป ขัดใจ ขัดผลประโยชน์ กระทบกับ ญาติธรรม
ขอกราบไหว้สาธุ ญาติธรรม                           

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 04:41:35 »

เรียนสมาชิกที่นับถือทุกท่านก็ดีนะที่เจียงฮายเฮามีห้องงานการพระพุทธศาสนาเพื่อจะได้รู้ความเคลื่อนไหวในการบุญการกุศล   แต่บ่าหันโตยกับท่านเอาภาพพระสงฆ์มาโพสในทางลบโดยที่เราไม่รู้เท่าถึงการณ์  เป๋นการประจานกันมากกว่าทำให้เสียสถาบันสงฆ์  เป็นการกล่าวตู่โดยไม่ได้ไตรตรองพิจารณาให้ดีก่อนแล้วค่อยมาลง   จะว่าเป็นห่วงภาพลักษณ์พระสงฆ์ไม่ใช่   รักพระพุทธศานสาก็ไม่เชิง  หากว่ารักและเป็นห่วงจริงก็ต้องเข้าไปถามไปดูให้ถ่องแท้  วิธีการสอบถามไม่ต้องสอนย่อมรู้เองเพราะเป็นถึงขั้นนี้แล้ว  ไปสอบถามได้ความตามที่มาที่ไปแล้วหากผิดจริงเป็นการกระทำที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง   ก็ต้องเอารูปภาพนั้นเข้าไปหาผู้ปกครองของท่านตั้งแต่ระดับเจ้าอาวาสจนถึงเจ้าคณะจังหวัด จนถึงเจ้าคณะภาคหากพบเจอในเมืองก็ไปกราบนมัสการท่านได้เจ้าคณะจังหวัดประจำอยู่วัดพระสิงห์   แต่อย่างว่าข่าวอย่างนี้ผู้เสพมักขาดวิจารณญาณในการเสพเอาความคิดเห็นของตนแทรกเข้าไปเป็นหลักจึงคอมเมนต์โดยไม่ใช้สติขาดเหตุผล   ดูแต่ตัวอย่างตอนนี้เรื่องของเจ้าอาวาสวัดพระยายังที่กรุงเทพ ฯ (จากเว็ปกระปุกดอคอม)ถูกใส่ร้ายป้ายสีเป็นกระบวนทำลายพระสงฆ์ชัด ๆ ใช้แผนนารีย์พิฆาต   พวกเราชาวพุทธด้วยกันก็ไม่คิดกระหน่ำคอมเมนต์ด่าเข้าเข้าไปใหญ่    ปากก็บอกชาวพุทธเป็นพุทธ   บ้างก็บอกกราบไหว้ไม่ลง  บ้างก็บอกไม่ใส่บาตร  บ้างก็ขุดเอาเรื่องเก่าวัดโน้นวัดนี้ที่ตัวเองรู้จริงบ้างไม่จริงบ้างมาเขียน(เป๋นก๋านเปิดเสื้อให้เปิ้นหันหลัง) ยิ่งชาวพุทธเราด่าเท่าไหร่  ขุดกันมาประจานเท่ายิ่งเข้าทางของเขาเลย  แค่นี้หากให้คะแนนความเป็นชาวพุทธก็ไม่ผ่านแล้วเพราะขาดสติเขียนดูเหมือนเพ้อเจ้อมากกว่าขาดการไตร่ตรองพิจารณา   ท้ายที่สุดก็เป็นทะเลาะหลังคีย์บอร์ดซะงั้น   จริงอยู่คนเรามีหลายประเภทบัวสี่เหล่าแต่ก็น่าจะรับฟังกันบ้าง   ขอโทษนะครับเพ้อเจ้อไปกันใหญ่แล้ว ต้องขอกราบอภัยท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยที่หากคอมเมนต์ของผมไปขัดกับจริตของหลาย  ๆ ท่านทำให้จิตขุ่นมัวไปบ้างชั่วครั้งชั่วคราว    ขอบคุณครับ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 00:35:25 »

เรียนสมาชิกที่นับถือทุกท่านก็ดีนะที่เจียงฮายเฮามีห้องงานการพระพุทธศาสนาเพื่อจะได้รู้ความเคลื่อนไหวในการบุญการกุศล   แต่บ่าหันโตยกับท่านเอาภาพพระสงฆ์มาโพสในทางลบโดยที่เราไม่รู้เท่าถึงการณ์  เป๋นการประจานกันมากกว่าทำให้เสียสถาบันสงฆ์  เป็นการกล่าวตู่โดยไม่ได้ไตรตรองพิจารณาให้ดีก่อนแล้วค่อยมาลง   จะว่าเป็นห่วงภาพลักษณ์พระสงฆ์ไม่ใช่   รักพระพุทธศานสาก็ไม่เชิง  หากว่ารักและเป็นห่วงจริงก็ต้องเข้าไปถามไปดูให้ถ่องแท้  วิธีการสอบถามไม่ต้องสอนย่อมรู้เองเพราะเป็นถึงขั้นนี้แล้ว  ไปสอบถามได้ความตามที่มาที่ไปแล้วหากผิดจริงเป็นการกระทำที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง   ก็ต้องเอารูปภาพนั้นเข้าไปหาผู้ปกครองของท่านตั้งแต่ระดับเจ้าอาวาสจนถึงเจ้าคณะจังหวัด จนถึงเจ้าคณะภาคหากพบเจอในเมืองก็ไปกราบนมัสการท่านได้เจ้าคณะจังหวัดประจำอยู่วัดพระสิงห์   แต่อย่างว่าข่าวอย่างนี้ผู้เสพมักขาดวิจารณญาณในการเสพเอาความคิดเห็นของตนแทรกเข้าไปเป็นหลักจึงคอมเมนต์โดยไม่ใช้สติขาดเหตุผล   ดูแต่ตัวอย่างตอนนี้เรื่องของเจ้าอาวาสวัดพระยายังที่กรุงเทพ ฯ (จากเว็ปกระปุกดอคอม)ถูกใส่ร้ายป้ายสีเป็นกระบวนทำลายพระสงฆ์ชัด ๆ ใช้แผนนารีย์พิฆาต   พวกเราชาวพุทธด้วยกันก็ไม่คิดกระหน่ำคอมเมนต์ด่าเข้าเข้าไปใหญ่    ปากก็บอกชาวพุทธเป็นพุทธ   บ้างก็บอกกราบไหว้ไม่ลง  บ้างก็บอกไม่ใส่บาตร  บ้างก็ขุดเอาเรื่องเก่าวัดโน้นวัดนี้ที่ตัวเองรู้จริงบ้างไม่จริงบ้างมาเขียน(เป๋นก๋านเปิดเสื้อให้เปิ้นหันหลัง) ยิ่งชาวพุทธเราด่าเท่าไหร่  ขุดกันมาประจานเท่ายิ่งเข้าทางของเขาเลย  แค่นี้หากให้คะแนนความเป็นชาวพุทธก็ไม่ผ่านแล้วเพราะขาดสติเขียนดูเหมือนเพ้อเจ้อมากกว่าขาดการไตร่ตรองพิจารณา   ท้ายที่สุดก็เป็นทะเลาะหลังคีย์บอร์ดซะงั้น   จริงอยู่คนเรามีหลายประเภทบัวสี่เหล่าแต่ก็น่าจะรับฟังกันบ้าง   ขอโทษนะครับเพ้อเจ้อไปกันใหญ่แล้ว ต้องขอกราบอภัยท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยที่หากคอมเมนต์ของผมไปขัดกับจริตของหลาย  ๆ ท่านทำให้จิตขุ่นมัวไปบ้างชั่วครั้งชั่วคราว    ขอบคุณครับ
กราบเรียน  ท่านทีที2011  แล ญาติธรรม

เอาแค่  เรื่องบัว 3 เหล่า  จริต 62  ครูบาอาจารย์ผมท่านว่ามา  ทั้ง บัวสี่ และ สามเหล่า
ผมจำมา ทั้ง 3 กับ 4 เหล่า แต่ ผมเชื่อถือ 3 เหล่า มากที่สุด

หากอาจารย์ทีที2011 ท่าน ว่า มี 4 เหล่า  ผมขอกราบเรียน ถามว่า  บัวสี่เหล่า มีอยู่หน้าใด หรือ ในพระสูตรไหนครับ   @ ผมก้มลงกราบ หน้าจอ แล้วจริง ๆ 1 หน ไม่เชื่อก็แล้วไป ไม่ได้เพ้อด้วยนะ

คนสนใจ ใน ศาสนา บางที ก็ ประเภท เอาดี ใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น

บ้างเแอบ เอาความเห็น แบบ ชาวบ้านว่า บัวมีสี่เหล่า อย่างอาจารย์2ที ก็มี / ผมขอสมมา ที่ขัดใจอาจารย์ตรงหน้าคีบอร์ด ไม่ผิดหัวกันที่หลังคีบอร์ด  

บ้างเอาส่วนดี ๆ ของเขา เป็นแบบอย่าง  บ้างเอาแต่ ขี้ ๆ เลว ๆ มาวิจารณ์ ประจาน
ขอ  ญาติธรรม ใช้ สติ ปัญญา
                                  แยกเอาจี้น ปอ จี้น ดูก ปอ ดูก ขี้ แยกออกทิ้งไป

แต่ ขี้อ่อน คือ เพี้ย ใผ ยังกิ๋น ลาบงัว ลาบควาย ก็เอาไป ใส่ลาบ
 หรือ ในทีวี มักเตือนว่า  
                              โปรดใช้วิจารณญาณ ในการชม

ลางคน คือ หนานธง ชอบ มหายาน ไสยเวทย์ พุทะแท้ ก็หม เป็น เหยียบเรือสองแคม ก็มี

ผมเเลิก กินเนื้อสัตว์ใหญ่  มานานแล้ว ขอชวนท่านเลิกด้วย จะไม่ต้อง มัวมากินขี้อ่อน ขี้เพี้ย
 ได้ อภัยทาน จากการเมตตา  ด้วยกาย  คือ ไม่กินซากเขา

ใครว่า เป็น พวกชอบ แบบ เทวทัต แนะนำ
ช่างหัวมันเถอะ ช่างหัวเผือก  หัวมัน ท่านพุทธทาส ว่าไว้

กราบ ขออภัย ที่ มาขัดใจ ญาติธรรม แล ท่าน 2ที2011
 กราบขอนำคำ หลวงพ่อสนอง วัดสังฆทาน / พึ่งทราบว่า ท่านมรณะ ไปแล้ว

ขัดคอคน(ขัดใจคน)  ไม่ขาว     จัดใจ ตนเองขาว   มาเตือน ตัวเอง คือ หนานธง ผู้ชอบขัดคอคน ฯ
แล้ว  ตามด้วย คำว่า
              กรรมฐาน  ขี้โกรธ     สันโดษ  ขี้ขอ  
                         ที่หลวงพ่อสนอง เคยกล่าว เตือน นักภาวนา

ผมมัน เคยทำ  กรรมฐาน มาบ้าง    พอมาเล่นเวบบอร์ด  ความขี้มิ้ง  ขี้ขอ (ขออภัย)  แมน แทบทุกกระทู้เลย

ต้องกราบควารวะ อาจารย์เมฆพัตร ท่านเคยเตือนหนาน ว่า

ระวัง จะฟุ้งซ่าน : จากการกระทู้ธรรมะ

ผมทั้ง ไม่พอใจ และ  พอใจ ที่ ถูก ท่านชี้ ขุมทรัพย์ ให้    

ผมฟุ้ง ใน ปัญญา ทางธรรม  ได้กุศล  แต่  ขาดความสงบ ทาง ใจ นี่เป็น ดาบสองคม ครับ

ขอถาม ท่านเมฆพัตร  ว่า  เอารูปสาวเกาหลีงาม ๆมาจากไหน
ผมมันชอบ สุภะ คือ โสภา งามน่าชม
   ผมชักห่วง ท่าน  ตามประสา  ญาติธรรมกัน  ไม่อยากปลง อสุภะ หันมา ชอบสุภะ แบบผม
โดน แม่ของ น้องหน้อย ผู้ลูกสาว ว่า :   ให้ไปแก้ตัว กับ ยมบาล เอาเอง ฯ 

ปากสอน คนอื่นได้   สอนตน  ไม่ได้ สักป่านไหน  คือ  หนานเหล็กจี    ปากร้าย  ใจดี นิดหน่อย   

ขอ ๆ อีกแล้ว  กราบขออภัย ที่ผม ปาก ประเภทกูดี แต่ ปาก  ชอบ ว่าเสียดสี ผิด ศีล ข้อสาม  ที่ท่านว่า  ปาก เป็น หนทางสู่นรก มันอย่างนี้ แลนาย

ขอไหว้สาธุ ญาติธรรม
จาก  หนาน เหล็กจี   หนานดี  แต่  ปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2013, 03:10:31 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 02:46:31 »

ผม ขอกราบ ท่านเจ้ากระทู้
 ให้แก้ ตัด ชื่อ กระทู้ว่า  อย่างแนะนำ  หรือ เอาแค่
       :  พระลูกวัดไหน  ผ่อเอาเองเน้อ
                       คือ ตัดคำว่า
    ปาราชิกแน่ ๆ ออกไป
กรุณา ไปศึกษา กระทู้      ไฟ  นรก  7  กอง     

กรรมเก่า ของ ท่าน ลบไม่ได้  แต่ ชื่อ กระทู้ลบได้      แก้กรรมเก่า  โดย  การสำนึกผิด หยุด กรรมเก่า ไม่ทำคาไว้ หรือ ทำซ้ำได้
หรือ ท่านจะ ไม่ยอมละ  ความเห็นผิด  ไม่ละ มโนกรรม  กายกรรม วจีกรรม ที่มีเดิม
ยิ่งนานไป  ก็รับ กรรมเลว นานใน โลกทิพย์ นะ

ผมปากมัน ร้าย  แต่  ใจผม ไม่ได้ร้าย จนไม่มี เมตตา นะ   ผม  สงสารท่าน มากครับ
 เข้าใจ ว่า ท่าน ห่วงศาสนา  ไม่ได้น้อย  กว่า คน หลาย ๆ คน ใน โลก ทั้งสาม นี้

พระพุทธเจ้า ท่าน เอาโทษ  ภิกษุ ผู้กล่าวโจษ ว่า  พระอื่นต้องปาราชิก ลอย ๆ ว่าต้อง
อาบัติ รองลงมาจาก  ปาราชิก  โน่นเลย

ไม่เชื่อผม ก็ ต้องเชื่อ ธรรมะ   
 ผมเอาความรู้ จำมาจาก  พระธรรม  ไม่ได้ แต่ง หรือ รู้เอง   
 ไม่ได้เก่ง  ไม่ได้เพี้ยน
แต่  อาจฟุ้งซ่าน  แต่  ยังพอ มีสติ รู้ตัว ไม่ถึง กับ บ้าไม่ได้ สติ

แค่ กินเยี่ยว ตัวเก่า ได้    ด้วย เชื่อตาม พระท่านว่า  เป็นยาดี
 พระอุปัชฌาย์ เขายังให้ นิสสัย ว่า  ให้ฉันมูตร ฯ   
  เราทำตาม เหมือน ฝึกสัทธา คือ ศรัทธา หรือ ความเชื่อว่าดี / คิดดี ก็ เป็น มโนกรรมดี

พูดแล้ว จะหาว่า  หลอก ท่านเจ้ากระทู้  ให้เชื่อ  แบบผม ไม่มี คำว่า  ขาดทุน ปุดตืน คือ
 เชื่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  ฯ       
โปรด  พิจารณา ศึกษา กระทู้    ที่แนะไว้   แต่  ข้างบน  ฯ

ปกติ ผมไม่ค่อยลง ให้ อาจารย์ซามูไร  แต่ ในกระทู้นี้ ยังยอมเลย / แต่ ไม่ได้ เต็มร้อย ครับ แค่ 10 %

ขอกราบกราน มายัง ท่านพัศซ่า   หาก ไม่แก้ไข  ไป แก้ตัว ในโลกทิพย์ ทีหลัง  อันตรายครับ
ผมลุยไฟ ด้วย เกี่ยวข้อง ในสายพุทธ มหายาน
 ยังร้อน ด้วย พิษไฟ ในบางหน แต่ ก็บ่อย  ที่พุพอง  ก็ไฟแท้ ๆ  ไม่ใช่ ไฟปลอม หรือ เล่นกล
 บางหน ก็ ไม่ค่อยร้อน แต่ ก็น้อยครั้ง

ไฟนรก ไม่รู้ จะร้อน  แค่ ไหน      เอาแค่      ถ่านติดไฟแดง ๆ มันก็ร้อน ได้แล้ว

ผมแทรก แนวมหายานมา  กราบขออภัย  หาก ไม่เป็นที่ ชอบใจ แก่ ญาติธรรม
หรือ อาจารย์จิระประเสริฐ หรือ ท่านใด ๆ ที่อาจมอง ว่า ผมชอบอวด อวดเก่ง อวดดี
ด้วย ผมเชื่อว่า อาจเป็น ประโยชน์ ไม่น้อย ก็มาก  แก่ ญาติธรรม

teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 06:09:30 »

สำหรับ nantong และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ไม่เป็นไรแนะนำกันได้ครับ  บ่อเซียงกัง  สำหรับคำถามบัวสี่เหล่า ขอบอกอย่างไม่อายได้ยินเขาว่าก็เลยว่าไป  เคยผ่านสายตามาบ้างแต่ไม่จำ (เรียกว่าคนไม่รู้จริง) เป็นการเสวนากันใครมีอะไรดี ๆ แนะนำกันได้  อย่างผมเรียกว่ารู้แต่ไม่ลึก  ลึกแต่ไม่แหลม แหลมแต่ไม่คม
ขอบคุณครับ
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 10:06:46 »

สำหรับ nantong และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ไม่เป็นไรแนะนำกันได้ครับ  บ่อเซียงกัง  สำหรับคำถามบัวสี่เหล่า ขอบอกอย่างไม่อายได้ยินเขาว่าก็เลยว่าไป  เคยผ่านสายตามาบ้างแต่ไม่จำ (เรียกว่าคนไม่รู้จริง) เป็นการเสวนากันใครมีอะไรดี ๆ แนะนำกันได้  อย่างผมเรียกว่ารู้แต่ไม่ลึก  ลึกแต่ไม่แหลม แหลมแต่ไม่คม
ขอบคุณครับ
  ผม ขอ กราบขอบพระคุณ ที่ท่านยังรู้สึก เข้าใจ ที่ผมห่วงว่า จะล่วงเกินในพระธรรม  ในการเข้ามาเสวนาธรรม  ของ ท่าน 2 ที

ทีนี้  ท่าน พัศซ่า(paszaa) ไม่รู้สึก รู้สาอันใดเลยหรือ  ว่า  ท่านทำล้ำ พระ คือ ปรับอาบัติพระ อาบัติปาราชิกลอย ๆ
  ขนาดพระจริง ยังต้องสอบสวน ตามที่ผมเคยกล่าวมาแล้ว ฯ

หรือ รอไฟทุกข์  มาเผาจิตเผาใจ แต่ อย่างเดียว ในโลกนี้ และ โลกหลังตาย
หากไม่สะดวก  ในเวบ  โทรไป ที่มือถือ ผมได้ครับ  081  777 51 76  ,  081  87  54  209
หรือ  ให้ผมโทรกลับ  ก็ยินดี

จะ ศึกษา ไฟนรก 7 กอง ให้เข้าใจดี ๆ   แล้วค่อยโทรไป ได้ยิ่งดี     good กู้ด ๆ
กราบไหว้สาธุ  ขอจงเป็น ธรรมทาน

หน้า: 1 [2] พิมพ์