เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 22:00:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ร้านไหนรับขัดสี(ลบรอยขนแมว)บ้างคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ร้านไหนรับขัดสี(ลบรอยขนแมว)บ้างคับ  (อ่าน 4201 ครั้ง)
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2013, 19:51:53 »

ใน เชียงราย พอจะมีร้านที่ฝีมือเนียนบ้างคับ แนะนำด้วยคับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 09:06:40 »

ร้านคาร์แคร์เกือบทุกที่ครับ...

แต่ที่ผมใช้บริการอยู่คือร้าน บีวอช ครับ...

อยู่หลังร้านชงกาแฟ ซอยเรดโรส ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 11:05:10 »

เคยเขียนไว้ในห้องธุรกิจบริการ
ขอ copy มาไว้ที่นี่ด้วยก็แล้วกัน เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วย

รอยบนสีรถมี 2 ประเภทใหญ่ๆ

1. รอยขีดข่วน

เกิดจากการที่มีวัสดุแข็งๆไปขีดบนตัวรถ (บางครั้งเกิดจากการล้างรถก็ได้ เพราะเพิ่งพบว่าลูกค้าเอารถป้ายแดงไปล้างรถที่ร้านหนึ่ง แล้วเกิด"รอยขีดข่วน"มารอบคัน สันนิฐานว่าเกิดจากหัวเข็มขัด ของพนักงานล้างรถเวลาเอื้อมเช็ดหลังคา)

ตัวอย่างรอยขีดข่วน

2. รอยขนแมว,รอยใยแมงมุม

เกิดจากการเช็ดรถด้วยผ้าที่ไม่สะอาด มีฝุ่นเล็กๆอยู่บนผ้า  หรือเกิดจากการล้างรถไม่ถูกวิธี รถแทบทุกคันจะมีรอยแบบนี้ รวมถึงรถป้ายแดงที่เพิ่งรับออกจากศูนย์ด้วย เพราะรถที่ขนส่งมาจากโรงงาน หรือส่งมาจากต่างประเทศทางเรือ เมื่อมาถึงโชว์รูม ก่อนส่งมอบลูกค้าเจ้าหน้าที่จะล้างแล้วเช็ด จึงทำให้เกิดรอยขนแมวเกือบทุกคัน

ตัวอย่างรอยขนแมว

การขัดสีรถจึงมี 2 แบบ ตามรอยที่เกิดบนตัวรถคือ
1. ขัดลบรอยขีดข่วน
2. ขัดลบรอยขนแมว หรือ ขัดชักเงา

ส่วนคำถามที่ว่าขัดออกหมดหรือไม่ ถ้าเป็นรอยขนแมว ขัดออกหมด 100 %

แต่ถ้าเป็นรอยขีดข่วน ขึ้นอยู่กับว่ารอยนั้นลึกแค่ไหน ถ้าเป็นรอยลึกเกินจากชั้นเคลียร์โค้ท (แลคเกอร์) ลงไปถึงชึ้นสี  ขัดยังไงก็ไม่หมดครับ

ตัวอย่างวิธีดูว่าจะขัดออกหมดหรือไม่

แถมให้อีกนิด
การขัดสีรถ ถ้าขัดไม่ดีจะเกิดรอยการขัด (ฮาโลแกรม) ซึ่งจะเป็นรอยใบขัดวงๆ  หรือเป็นทางตามทางเดินของเครื่องขัด

การขัดแบบนี้ถือว่าขัดไม่จบ งานไม่ดี

รูปตัวอย่างรอยจากใบขัด (ฝั่งซ้าย)

การขัดที่ถูกต้อง เสร็จแล้วรอยต้องหมด เคลียร์โค้ท ต้องเงางาม
งานจะออกมาเป็นแบบนี้

หมายเหต : ภาพประกอบทั้งหมดจากอินเตอร์เน็ต
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 11:15:18 »

เพิ่มเติม

เมื่อเข้ารับบริการขัดสีรถ ให้ศึกษาน้ำยา(ยาขัด) ที่ใช้ ถ้าเป็น oil base หลังจากขัดเสร็จแล้ว จะทิ้งคราบมัน หรือแว๊กซ์ไว้ ซึ่งจะช่วย "กลบ" รอยที่ขัดไม่หมด รถจะดูสวย

แต่เมื่อล้างรถผ่านไป 2-3 ครั้ง แว๊กซ์ต่างๆจะค่อยๆถูกล้างออกไป รอยที่กลบไว้จะปรากฏกลับมาอีก ให้ทางร้านรับประกันงาน แล้วก็นำรถกลับไปล้างที่ร้านเดิมซัก 2-3 ครั้ง(โดยไม่ต้องล้างร้านอื่นหรือล้างเองเลย) ล้างเสร็จแล้ว นำรถไปจอดกลางแดด ถ้าไม่มีรอยถือว่า โอเค ถ้ามีรอย ก็ให้คุยกับร้านว่า "รอยมันเกิดขึ้นใหม่จากการล้างรถ" หรือ "ขัดไม่หมดแล้วเอาแว็กซ์กลบไว้"

ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 11:39:22 »

ร้านคาร์แคร์เกือบทุกที่ครับ...

แต่ที่ผมใช้บริการอยู่คือร้าน บีวอช ครับ...

อยู่หลังร้านชงกาแฟ ซอยเรดโรส ครับ...

สอบถามที่ผมเอารถเคยเอาไปล้างอัดฉีด  เขามีแต่เคลือบสีอ่ะคับ ขัดลบลอยขนแมวไม่ค่อยมีเลย
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 12:04:27 »

สอบถามที่ผมเอารถเคยเอาไปล้างอัดฉีด  เขามีแต่เคลือบสีอ่ะคับ ขัดลบลอยขนแมวไม่ค่อยมีเลย

ไปร้านที่น้องบอย กบฎแนะนำเลยครับ บีวอช ... รถผมก็ทำที่นั่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2013, 13:40:34 »

ปกติจะเป็นแบบนี้ครับ

• ล้างรถ : ล้างรถ แล้วก็เช็ดแห้ง
  • ล้างอัดฉีด : ล้างรถ (ส่วนใหญ่มีบริการล้างห้องเครื่องด้วย) เช็ดแห้ง และอาจจะมีเคลือบสีบ้าง
  • คาร์แคร์ : ล้างรถ เช็ดแห้ง เคลือบสี ขัดสี ซักเบาะ ซักพรม อบโอโซน ฯลฯ

แต่ที่แบบชื่ออย่างนึง ทำอย่างนึง มั่วๆไปก็พอมีให้เห็นบ้าง
หน้า: [1] พิมพ์