เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:50:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากลง windows8 แต่ไม่มีไดร์ฟเวอร์ให้โหลด ทำไงดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากลง windows8 แต่ไม่มีไดร์ฟเวอร์ให้โหลด ทำไงดีครับ  (อ่าน 748 ครั้ง)
donutz
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 17:36:26 »

ผมใช้โน้ตบุ๊ค ASUS รุ่น X42JE ครับ

คือผมอยาจะลง windows 8 อ่าครับ ... มีแผ่นอะไรเรียบร้อยแล้ว

แต่ปรากฎว่าพอไปดูในเว็ปของ ASUS ... มันไม่มี ไดร์ฟเวอร์ windows 8 ของรุ่นผมให้โหลดอ่าครับ

ใช้ driver ข้ามรุ่น ได้ไหมครับ ?

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2013, 17:54:41 โดย donutz » IP : บันทึกการเข้า
iHoshino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 18:06:17 »

win8 มีไดร้เวอร์มาในตัวเลยครับ ลงเสร็จใช้ได้เลย แทบไม่ต้องหาไดร้เวอร์
หรือบางตัว ใช้ไดร้เวอร์ตัวเดียวกับ win7 ได้ครับ ผมใช้อยู่
Ψ-amino-Ψ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 18:10:35 »

win8 มีไดร้เวอร์มาในตัวเลยครับ ลงเสร็จใช้ได้เลย แทบไม่ต้องหาไดร้เวอร์
หรือบางตัว ใช้ไดร้เวอร์ตัวเดียวกับ win7 ได้ครับ ผมใช้อยู่
+1 ใช้อันเดียวกะวิน7ได้

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
donutz
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 18:37:13 »

มันจะไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ พวกไดร์ฟเวอร์เสียงมันก็มีมาให้ใช่ไหมครับ(กลัวเสียงไม่ออก) (ผมไม่ค่อยมีความรู้พวกนีเท่าไหร่)
iHoshino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 18:45:04 »

ครับไม่เป็นไรคับ เสียงออกชัวร์ ผมก้ใช้ win8 Enterprist อยู่คับ ลงง่าย ใช้ง่ายคับ
donutz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 18:53:23 »

ผมโหลด Windows 8 Pro มา คงไม่ต่างกันมากใช่ไหมครับ (กลัวอีกเช่นเคย)
iHoshino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 19:34:10 »

เรื่องของไดร้เวอร์ไม่น่ามีปันหาคับ ส่วนวินโด้วแต่ละรุ่นคุณสมบัติการใช้งานมันก้อาจจะต่างกันบ้างในแต่ละฟังชั่นคับคับ
donutz
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 20:34:26 »

ขอถามอีกอย่างนึงนะครับ คือผมโหลดไฟล์วินโดวส์มา แต่มันเป็นไฟล์ iso ... มันจะลงยังไงอ่าครับ -0-

พอผมจะ write ลงแผ่น DVD มันก็บอกว่า แผ่น DVD ไม่พอ T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2013, 20:37:50 โดย donutz » IP : บันทึกการเข้า
Ψ-amino-Ψ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 22:17:08 »

คงจะรวมกันมั้งครับ Enterprist 32-64 กะ pro 32-64
มันจะประมาณ 5Gb ครับ แต่ถ้าไม่รวมก้อ ประมาณ 3gb
รึเป็นที่ dvd ครับ ส่วนตัวผมใช้ pro 64 ก้องั้นๆละครับ
วินโดว์8 ไม่มีอะไรน่าสนใจ เดี๋ยวสักพักผมจะกลับมาใช้วิน7ล่ะ 

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
nuizaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 08:40:31 »

เรื่องของไดร้เวอร์ไม่น่ามีปันหาคับ ส่วนวินโด้วแต่ละรุ่นคุณสมบัติการใช้งานมันก้อาจจะต่างกันบ้างในแต่ละฟังชั่นคับคับ
ถ้าบ่าลงไดร์เวอร์เลย มันไปเวิกหยังคับ ไดร์เวอร์ที่ติดมากับวินโดวส์ มันก้าแค่ไดร์เวอร์จำลอง มันจะเวิกได้จ๊ะไดคับ
iHoshino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 14:32:55 »

ถ้าบ่าลงไดร์เวอร์เลย มันไปเวิกหยังคับ ไดร์เวอร์ที่ติดมากับวินโดวส์ มันก้าแค่ไดร์เวอร์จำลอง มันจะเวิกได้จ๊ะไดคับ
แต่ของผมใช้ก็ไม่เป็นไรนะครับ เช่นการ์ดจอ ผมใช้ของ ATI พอลงวินโด้วเสร็จ กดดูเวอร์ชั่น รู้สึกมันจะใหม่กว่าในเว็บของมันอีกนะครับ อีกอย่างบางไดร้เวอร์ ผมลงกดลงแล้ว มันถามว่า จะลงเวอร์ชั่นที่เก่ากว่าหรือไม่เพราะอันปัจจุบันมันเป็นเวอร์ชั่นใหม่กว่า แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็เอาไดร้เวอร์ที่เคยใช้กับ Win7 ลงทับไปเลยก็ได้ ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
donutz
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 18:34:28 »

ลงเรียบร้อยแล้วครับ โอเคดีครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆ ยิ้มกว้างๆ
nuizaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2013, 09:38:14 »

แต่ของผมใช้ก็ไม่เป็นไรนะครับ เช่นการ์ดจอ ผมใช้ของ ATI พอลงวินโด้วเสร็จ กดดูเวอร์ชั่น รู้สึกมันจะใหม่กว่าในเว็บของมันอีกนะครับ อีกอย่างบางไดร้เวอร์ ผมลงกดลงแล้ว มันถามว่า จะลงเวอร์ชั่นที่เก่ากว่าหรือไม่เพราะอันปัจจุบันมันเป็นเวอร์ชั่นใหม่กว่า แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็เอาไดร้เวอร์ที่เคยใช้กับ Win7 ลงทับไปเลยก็ได้ ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
note ของคุณเก่ามันคับมีการ์ดจอเดียว ถ้ามีการ์ดจอสองตัว มันจะไปสลับจะไดคับ เหอะๆ
pokoy22
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 22:09:21 »

ยิ้มเท่ห์ ไม่ยากค่ะ โหลดแผ่นไดร์ฟเวอร์ DriverPackSolution12.3Full น่าจะชัวร์ ลองค้นหาจาก Google รับรอง เจอ 1000% ถามต่ออีกนิด เป็น Windows 8 เวอร์ชั่นอะไรค่ะ  หากจะให้เต็ม ๆ ต้อง รุ่น Pro ค่ะ ตามรูปที่แนบมา

หน้า: [1] พิมพ์