เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:03:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รถติดไฟแนนซ์ อยู่ ต่อ พรบ. และ ภาษียังไงครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รถติดไฟแนนซ์ อยู่ ต่อ พรบ. และ ภาษียังไงครับ  (อ่าน 9054 ครั้ง)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 10:47:23 »

ตามหัวข้อเลยคับ

พอดีถึง คราว ครบ 1 ปี แล้ว ที่ เราจะต้องต่อภาษี ป้ายวงกลม ป้ายสี่เหลี่ยม ประจำปี

รวมทั้ง พรบ. ซึ่ง กฏหมาย บังคับ ทำอยู่แล้ว

ทีนี้ สอบถามเพื่อนๆหน่อยคับว่า

เราจะต่อภาษีเอง ได้หรือไม่ เพราะ ไฟแนนซ์ ที่เป็นเจ้าหนี่เราอยู่นั้น

ส่งจดหมายมา ให้ ไป ต่อ พรบ.เอง และ เสียเงิน ค่า ต่อภาษีให้

โดยที่ ไฟแนนซ์ จะต่อเอง ราคาก็ แพงกว่าต่อเอง ห้า - หกร้อยบาท

ถ้า เราต่อเองได้ ทำอย่างไรบ้างคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
0440
ชั้นประถม
*

ชีวิตมันสั้น เกินกว่าจะไล่ตาม "คนที่เขาไม่มองเรา"

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 11:02:43 »

เอาสำเนาคู่มือไปขนส่งเลยคับ ทำออนไลน์สบายมากครับ ยิงฟันยิ้ม
อย่าลืมทำ พรบ.ก่อนนะครับ เอาหางของพรบ.ไปต่อภาษี
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 เมษายน 2013, 11:05:24 โดย 0440 » IP : บันทึกการเข้า

ID Line : n0804988255
D-max

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 11:38:08 »

ตามท่านข้างบนเลยครับ
เอาสำเนาคู่มือรถไปขนส่ง ต่อเองเลยครับ ฝากไฟแนนซ์ แพงครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นเชียงรายไปต่อ พรบ ตรงใกล้ๆบันไดขึ้นชั้นสอง แล้วก็เอามาเสียภาษีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.รถออกมายังไม่เกิน5ปีใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 16:57:03 »

เอาสำเนาคู่มือรถไปขนส่ง ต่อเองเลยครับ ฝากไฟแนนซ์ แพงครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นเชียงรายไปต่อ พรบ ตรงใกล้ๆบันไดขึ้นชั้นสอง แล้วก็เอามาเสียภาษีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.รถออกมายังไม่เกิน5ปีใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ถึง 5 ปี ครับ เข้าสู่ปีที่ สองครับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
D-max

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2013, 11:06:48 »

ยังไม่ถึง 5 ปี ครับ เข้าสู่ปีที่ สองครับ

งั้นไปต่อได้เลย ไม่ต้องไปตรวจสภาพครับ
Hawaii
ระดับ ป.ตรี

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2013, 01:52:19 »

ผมก็เคยทำเหมือนกันครับ ไม่ยากเลย
แค่เรานำสำเนาคู่มือรถที่เรามีอยู่แล้ว ไปถ่ายเอกสารเพิ่มเพื่อไว้สัก 2-3 ใบ
แล้วนำ 1 ใบไปทำ พรบ. จากนั้นก็ไปต่อทะเบียนที่ขนส่งได้เลยครับ
สำเนาที่ถ่ายไว้ก็ไว้ติดรถกับเพื่อปีหน้าอีก

แล้วก็นำป้ายวงกลมมาติดรถได้เลยครับเป็นอันเสจเรียบร้อย
  ส่วนการปรับหน้าสมุดคู่มือรถเล่มจริง ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ  จะทำหรือไม่ทำก็ได้
ถ้าจะปรับหน้าสมุดก็แค่ ถ่ายสำเนา ใบเสจกับป้ายวงกลมแสดงการต่อทะเบียนแล้ว ส่งไปให้ทางไฟแนนซ์ เดี่ยวเขาจะให้พนักงานไปปรับหน้าสมุดเองที่ขนส่งครับ โดยที่เราไม่ต้องทำอะไร

ผมส่งรถมา 5 ปีจนตอนนี้รถสดแล้ว ไม่เคยมีปัญหาครับ

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++
** อ้อมกอด...อบอุ่นเชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 09:48:58 »

ผมก็เคยทำเหมือนกันครับ ไม่ยากเลย
แค่เรานำสำเนาคู่มือรถที่เรามีอยู่แล้ว ไปถ่ายเอกสารเพิ่มเพื่อไว้สัก 2-3 ใบ
แล้วนำ 1 ใบไปทำ พรบ. จากนั้นก็ไปต่อทะเบียนที่ขนส่งได้เลยครับ
สำเนาที่ถ่ายไว้ก็ไว้ติดรถกับเพื่อปีหน้าอีก

แล้วก็นำป้ายวงกลมมาติดรถได้เลยครับเป็นอันเสจเรียบร้อย
  ส่วนการปรับหน้าสมุดคู่มือรถเล่มจริง ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ  จะทำหรือไม่ทำก็ได้
ถ้าจะปรับหน้าสมุดก็แค่ ถ่ายสำเนา ใบเสจกับป้ายวงกลมแสดงการต่อทะเบียนแล้ว ส่งไปให้ทางไฟแนนซ์ เดี่ยวเขาจะให้พนักงานไปปรับหน้าสมุดเองที่ขนส่งครับ โดยที่เราไม่ต้องทำอะไร

ผมส่งรถมา 5 ปีจนตอนนี้รถสดแล้ว ไม่เคยมีปัญหาครับ

ขอบคุนมากคับ สำหรับข้อมูล

หน้า: [1] พิมพ์