เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 03:37:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ไปถ่ายฮูปวันเตรียมงานบวงสรวงอนุสาวรีย์พระเจ้าติโลกราชมาหื้อผ่อก่อน
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ไปถ่ายฮูปวันเตรียมงานบวงสรวงอนุสาวรีย์พระเจ้าติโลกราชมาหื้อผ่อก่อน  (อ่าน 5724 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 19:43:57 »

เดียวๆๆๆๆๆๆ กำเดียวครับอ้าย อันเกือบสุดท้าย

เบจิต้าหักหลังฟรีเซอร์  มันเกี่ยวกั๋นตางใดหั้น??? อันนี้มันดาวไซย่า ปู้นหว่า บ่แม่นดาวโลก ลอครับ ซุนโงกุน กะเชื้อสายดาวไซย่าปู้นนนนนนนนนนนน ออกนอนโลกแล้ว

มาว่าถึงเรื่องกบฏเจ้าอนุวงค์ ผมเองกะจ่างเข้าไปอู้ไปเอย ไปพิมพ์ภาษาลาว ตี้เว็บไซต์ลาวบ่อยๆ พอดีช่วงก่อนๆ ผมบ้าประเทศลาว-บ้าสาวลาว ลงทุน ลงฟ้อนท์ภาษาลาว แล้วกะโปรแกรมพิมพ์ภาษาลาว  ผมกะลองถามเปิ้นว่า เปิ้นกึ๊ดจะใดกับคนไทย เปิ้นกะบอกว่า โดยจิตใต้สำนึกแล้ว เปิ้นจังคนไทย(หมายถึงสยาม เน้อ บ่แม่นหมู่เฮา เปิ้นฮ้องหมู่เฮาว่า ลาวล้านนา เป็นลาวเหมือนกั๋นกับเปิ้น ว่าไปปู้น หมู่เฮาเป๋นคนโยน บ่แม่นก๋า?ฮืม) ในประวัติศาสตร์ตี้คนไทยเขียนขึ้นมามีแต่หลอกลวง(คนลาวเปิ้นว่าอั้น)  สโลแกนของคนลาวเปิ้นว่าไว้ว่า "เชื่อคำไทย ไฟไหม้เล้าเข้า" และเปิ้น เคารพเทิดทูน พระมหากษัตริย์ของเปิ้น คนไทยกะหาว่าเปิ้นกบฏ เปิงแต๊ๆ

555 ขนาดสนามฟุตบอลในซีเกมส์ปี๋นี้ ลาวยังตั้งจื่อว่าสนามเจ้าอนุวงศ์เลยครับ
(บ่แม่นสนามที่ใจ้เปิด-ปิดซีเกมส์เน้อ อันนั้น สนามกีฬาแห่งซ้าดลาว)
ยะเปิ้นไว้นัก เปิ้นจังก็สมควรละ

ลาวก็ได้ฮับอิทธิพลแนวคิดประวัติศาสตร์ของสยามไปเหมือนกั๋นครับ
คนสยามฮ้องคนล้านนาว่าลาว คนลาวก็ว่าตวย
คนสยามฮ้องคนชาติพันธุ์ไทฝั่งซ้ายแม่น้ำโขงว่าลาว คนลาวก็ว่าตวย
คนสยามฮ้องไทยวนว่าลาว คนยองก็ว่าคนไทยวนเป๋นลาวตวย

จ๋นบ่าเดียวหนังสือประวัติศาสตร์ชาติลาวเขียนเลยว่า
"เมื่อก่อนคนลาวอาศัยอยู่ทางตอนใต้ของจีน
โดยคนจีนมักจะเข้าใจผิดว่าลาวกับไทเป็นเผ่าเดียวกัน"

หันก่อครับ มันขัดกับที่เฮาฮู้กั๋นมาว่า ลาวก็คือกลุ่มคนไทสาขาหนึ่ง
ปอเฮาเปลี่ยนกำฮ้อง มันก็เลยยะหื้อ "ไท" กับ "ลาว" แบ่งแยกกั๋นโดยปริยาย

เหมือน "ลื้อ" กับ "ยอง"
ตามตำนานเมืองยองว่าไว้
เจ้าชายลื้อจากเจียงฮุ่ง (เชียงรุ่ง) ปาคนลื้อมาแป๋งเมืองยอง
ดังนั้น คนเมืองยองก็คือลื้อ
แต่ละเมืองก็มีสำเนียงภาษาต่างกั๋นไป
ปอเวลาผ่านไปหลายร้อยปี๋ คนยองก็บ่กึดว่าตั๋วเก่าเป๋นลื้อ
บอกว่ายองกับลื้อเป๋นคนละเผ่ากั๋นซะงั้น

ตะก่อนเกยมีกำว่า ไทหลวงพระบาง ไทเวียงจันทน์ ไทจ๋ำป๋าสักเน้อ
แต่บ่าเดียวบ่มีละ มีกำว่าลาวมาแตน

ส่วนที่คนลาวจังสยาม อันนี้ก็แต้ ลาวในประเทศว่าจังแล้ว
ลาวนอกซ้ำแฮงกว่าเน้อครับ ด่าคนสยามในกระทู้ไฟแลบ
ด่าเป๋นภาษาอังกฤษตวย
ตามเว็บนี้เลยครับ

บอร์ดลาวนอก
http://www.asiafinest.com/forum/index.php?showforum=46

บอร์ดสยามนอก
http://www.asiafinest.com/forum/index.php?showforum=23

* สนามกีฬาเจ้าอนุวงศ์.jpg (74.67 KB, 464x309 - ดู 1142 ครั้ง.)
warriors
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 13:41:05 »

จูมง มูยูล และองค์ชายทัมต็อกจากเรื่องจอมกษัตริย์เทพสวรรค์ (พระเจ้ากวางแกโท)
ต่างก็เป๋นกษัตริย์ของอาณาจักรโกกุรยอ (Goguryeo) ดังนี้
     องค์ที่ 1 พระเจ้าดงเมียง (จูมง) ครองราชย์ 37-19 ก่อน ค.ศ.
     องค์ที่ 2 พระเจ้ายูริ ครองราชย์ 19 ปีก่อน ค.ศ.-ค.ศ.18
     องค์ที่ 4 พระเจ้าแดมูซิน (มูยุล) ครองราชย์ ค.ศ.18-44
     .......
     องค์ที่ 19 พระเจ้ากวางแกโทมหาราช ครองราชย์ ค.ศ.391-413

เรื่องมันมีอยู่ว่า รัฐบาลจีนเปิ้นแบนบ่หื้อฉายละครเกาหลีเรื่อง
จูมง, มูยูล และตำนานจอมกษัตริย์เทพสวรรค์ ในประเทศจีน
เพราะดินแดนอาณาจักรโกกุรยอ
ปัจจุบันเป็นภาคอีสานของประเทศจีน (เขตแมนจูเรีย)
โดยจีนเรียกโกกุรยอว่า "เกาโกวหลี" เน้อ

สมัยก่อนบรรพบุรุษเกาหลีปกครองโกกุรยอ
ก่อนอาณาจักรนี้จะถูกตีแตกโดย "ราชวงศ์ถัง" ของจีน เมื่อ พ.ศ.1211 (ค.ศ.668)
ซึ่งเป๋นพันธมิตรกับชิลลา (Silla) อาณาจักรเกาหลีตางใต้
จากนั้นเป็นต้นมา ดินแดนโกกุรยอก็ตกอยู่ภายใต้อำนาจของจีนมาจนถึงปัจจุบัน
ชาวเกาหลีในภาคอีสานของจีนก็ตกเป็นเพียงชนกลุ่มน้อยเท่านั้น
ส่วนจื่อโกกุรยอก็ถูกคนในท้องถิ่นลืมเลือนไป

ไปเซาะผ่อมาละครับ จูมง มูยุล จ๋นถึงเรื่องบ่เดี่ยว(ฉายช่อง 3) จามอง
ก็เริ่มฮู้จักประวัติศาสตร์เกาหลีมาพ่องละครับ อิอิ
หนังหรือละคร มีอิทธิพลต่อการเรียนรู้เหมือนกันนะครับ เพราะเข้าใจง่าย ซึมซับเรื่องราวได้เวย
แต่ก็อย่างว่า มีดีก็ย่อมมีเสีย เป็นของคู่กั๋น (หยิน,หยาง) (ดำ,ขาว) (ฮ้อน,หนาว) (แดง,เหลือง) เย้อออ อันหลังนี่บ่แม่น ฮ่าๆ อู้เล่นบ่ดายเน้อ
เมื่อมีดี ก็ต้องมีเสีย หากคนทำหนังนำเสนอข้อเท็จจริงใดไปแบบไหน คนที่บ่ได้ศึกษา ก็อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปได้ครับ

แต่ก็ดูเอาม่วน อิอิ เสียท่า ดูแล้วติดจ๋นเสียก๋านเสียงานครับ ฮาๆ

อ้อ ปล. ดูเรื่องจามอง ก็ได้ข้อคิดนะครับ เรื่องเชื้อชาติ เมื่อองค์ชายโฮดง เป็นลูกของมูยุลซึ่งปกครองแคว้นโกครุยอ กับองค์หญิงยอน แห่งแคว้นพูยอ จึงเกิดปัญหาตามมาเรื่องตำแหน่งรัชทายาท
warriors
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2010, 13:57:33 »

จูมง มูยูล และองค์ชายทัมต็อกจากเรื่องจอมกษัตริย์เทพสวรรค์ (พระเจ้ากวางแกโท)
ต่างก็เป๋นกษัตริย์ของอาณาจักรโกกุรยอ (Goguryeo) ดังนี้
     องค์ที่ 1 พระเจ้าดงเมียง (จูมง) ครองราชย์ 37-19 ก่อน ค.ศ.
     องค์ที่ 2 พระเจ้ายูริ ครองราชย์ 19 ปีก่อน ค.ศ.-ค.ศ.18
     องค์ที่ 4 พระเจ้าแดมูซิน (มูยุล) ครองราชย์ ค.ศ.18-44
     .......
     องค์ที่ 19 พระเจ้ากวางแกโทมหาราช ครองราชย์ ค.ศ.391-413

เรื่องมันมีอยู่ว่า รัฐบาลจีนเปิ้นแบนบ่หื้อฉายละครเกาหลีเรื่อง
จูมง, มูยูล และตำนานจอมกษัตริย์เทพสวรรค์ ในประเทศจีน
เพราะดินแดนอาณาจักรโกกุรยอ
ปัจจุบันเป็นภาคอีสานของประเทศจีน (เขตแมนจูเรีย)
โดยจีนเรียกโกกุรยอว่า "เกาโกวหลี" เน้อ

สมัยก่อนบรรพบุรุษเกาหลีปกครองโกกุรยอ
ก่อนอาณาจักรนี้จะถูกตีแตกโดย "ราชวงศ์ถัง" ของจีน เมื่อ พ.ศ.1211 (ค.ศ.668)
ซึ่งเป๋นพันธมิตรกับชิลลา (Silla) อาณาจักรเกาหลีตางใต้
จากนั้นเป็นต้นมา ดินแดนโกกุรยอก็ตกอยู่ภายใต้อำนาจของจีนมาจนถึงปัจจุบัน
ชาวเกาหลีในภาคอีสานของจีนก็ตกเป็นเพียงชนกลุ่มน้อยเท่านั้น
ส่วนจื่อโกกุรยอก็ถูกคนในท้องถิ่นลืมเลือนไป

ไปเซาะผ่อมาละครับ จูมง มูยุล จ๋นถึงเรื่องบ่เดี่ยว(ฉายช่อง 3) จามอง
ก็เริ่มฮู้จักประวัติศาสตร์เกาหลีมาพ่องละครับ อิอิ
หนังหรือละคร มีอิทธิพลต่อการเรียนรู้เหมือนกันนะครับ เพราะเข้าใจง่าย ซึมซับเรื่องราวได้เวย
แต่ก็อย่างว่า มีดีก็ย่อมมีเสีย เป็นของคู่กั๋น (หยิน,หยาง) (ดำ,ขาว) (ฮ้อน,หนาว) (แดง,เหลือง) เย้อออ อันหลังนี่บ่แม่น ฮ่าๆ อู้เล่นบ่ดายเน้อ
เมื่อมีดี ก็ต้องมีเสีย หากคนทำหนังนำเสนอข้อเท็จจริงใดไปแบบไหน คนที่บ่ได้ศึกษา ก็อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปได้ครับ

แต่ก็ดูเอาม่วน อิอิ เสียท่า ดูแล้วติดจ๋นเสียก๋านเสียงานครับ ฮาๆ

อ้อ ปล. ดูเรื่องจามอง ก็ได้ข้อคิดนะครับ เรื่องเชื้อชาติ เมื่อองค์ชายโฮดง เป็นลูกของมูยุลซึ่งปกครองแคว้นโกครุยอ กับองค์หญิงยอน แห่งแคว้นพูยอ จึงเกิดปัญหาตามมาเรื่องตำแหน่งรัชทายาท

แถมน่อย อิอิ อย่างหนังจีน ก็หันข้อปัญหานี้มาหลายเรื่องเหมือนกั๋นครับ
อย่างเตียบ่อกี้กับเจ้ามินองค์หญิงแห่งมองโกล ดาบมังกรหยก
เฉียวฟงกับอาจู ชาวซิตัน กับชาวฮั่น 8 เทพอสูรฯ
.....นึกบ่ออกละ เอาเจ้าน้อยกับมาเมี๊ยะก็ละกั๋น ฮาๆ....
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2010, 11:59:05 »

5555555 มาดันกระทู้อ่าน้อ ท่าน วันพูกถ้าว่างไปนั่งอู้กั๋นตี้วัดเจ็ดยอดเน้อ เวลา เที่ยงป๋าย ผมจะนั่งๆนอนแถวๆหน้าพระเจ้าทันใจ๋หั้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2010, 12:21:11 โดย บ่าวสองเมือง(เจียงใหม่-น่าน) » IP : บันทึกการเข้า
warriors
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2010, 16:19:31 »

ถ้าจะยังบ่ได้ไปเทื่อครับอ้าย อิอิ เมินๆ จะจัดสรรเวลาออกบ้าน แล้วก็ไปทำธุระทีเดียวพร้อมกันลวดเดียวจบเลยน่ะครับ อิอิ
ถ้าจะได้ไปแถมกำ ก็ท่าจะไปแอ่วผ่อพิพิธภันฑ์ท้องถิ่นที่กลางเวียงหั้นโตยน่ะครับ อิอิ
หน้า: 1 [2] พิมพ์