เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:35:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)  (อ่าน 14019 ครั้ง)
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

♥ PHP & กาแฟสด

« เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2013, 10:07:56 »

พีเอชพี (PHP) คือ ภาษาคอมพิวเตอร์ในลักษณะเซิร์ฟเวอร์-ไซด์ สคริปต์
โดยลิขสิทธิ์อยู่ในลักษณะโอเพนซอร์ส ภาษาพีเอชพีใช้สำหรับจัดทำเว็บไซต์ และแสดงผลออกมาในรูปแบบ HTML โดยมีรากฐานโครงสร้างคำสั่งมาจากภาษา ภาษาซี ภาษาจาวา และ ภาษาเพิร์ล ซึ่ง ภาษาพีเอชพี นั้นง่ายต่อการเรียนรู้ ซึ่งเป้าหมายหลักของภาษานี้ คือให้นักพัฒนาเว็บไซต์สามารถเขียน เว็บเพจ ที่มีความตอบโต้ได้อย่างรวดเร็ว

สำหรับใครที่อยากจะศึกษาการเขียนโปรแกรมเว็บแอพพลิเคชั่น ลองมาศึกษา PHP ดูนะครับ เขียนง่าย เข้าใจง่าย ไม่ยากเหมือนการเขียนโปรแกรมฝั่งวินโดวส์แอพฯ หลายคนท้อกับวิชาการเขียนโปรแกรมในระบบปฏิบัติการเท็กซ์โหมด อย่างภาษา C , Pascal และอีกหลายภาษาที่ค่อยข้างซับซ้อน จนทำให้เกิดเปลี่ยนใจหันหลังให้กับมัน

ผมอยากให้นักศึกษาหรือใครก็ตามสนใจงานเขียนโปรแกรม เกี่ยวกับการจัดการฐานข้อมูล ก็ให้เริ่มศึกษาที่ภาษา PHP อย่างจริงจัง เพราะเรียนง่าย เข้าใจได้ด้วยตัวเอง

และถ้ารู้สึกว่าตัวเองมีพรสวรรค์ในงานเขียนโปรแกรมหรือ เริ่มมีทักษะพอจะเรียนรู้ภาษาอื่นๆ ก็ศึกษาเพิ่มเติมได้ไม่ยากแล้ว เพราะหลักการทำงานก็คล้ายๆกัน เพียงแต่เปลี่ยนตัวเขียนเท่านั้น

ครั้งหนึ่งผมเคยท้อกับการเรียนวิชาเขียนโปรแกรม จนเกือบจะหันหลังทิ้งความฝันไว้ตรงนั้น แต่ผมไม่ได้หยุดมันไว้ที่ตรงนั้น เพียงแต่ผมเลือกที่จะสนใจเพียงสิ่งเดียว ทำมันให้เต็มที่ และสนุกไปกับมัน

มีคนถามอยู่บ่อยๆ ว่าอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ เรียนภาษาอะไรดี และก็จะได้รับคำตอบว่า "เรียนภาษาอะไรก็ได้ที่ตัวเองถนัด" ซึ่งผมสนับสนุนกับความคิดนี้ครับ ตราบใดงานที่ผลลัพธ์ของโปรแกรมออกมาตามต้องการของผู้ใช้ ภาษาที่เราถนัดที่สุดนั้นคือคำตอบ

แต่ถ้าวันใด ภาษาที่ใช้ไม่สามารถให้ผลลัพธ์ที่ต้องการได้ ก็ถึงคราวที่จะต้องเปลี่ยนไปใช้ภาษาอื่นๆ ซึ่งเมื่อวันนั้นมาึถึง ก็แสดงว่าเราได้เป็นโปรแกรมเมอร์เต็มตัวที่มี ความสามารถพอที่จะเพิ่มการเขียนโปรแกรมภาษาที่ 2 และที่ 3 ที่ตอบโจทย์ได้หลากหลายกว่าเดิม

ปล.  ผมมองงานเขียนโปรแกรมอยู่ 3 ลักษณะงานครับ

1. ภาษาที่ใช้ในการพัฒนาเว็บแอพพลิเคชั่น และการจัดการฐานข้อมูล
       2. ภาษาที่ใช้ในการติดต่อกับฮาร์ดแวร์ เพื่อใช้ในงานระบบอัตโนมัติ
       3. ภาษาที่ใช้พัฒนาแอพพลิเคชั่นบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ เช่นโทรศัพท์มือถือ

ตอนนี้ผมยังทำได้เพียงด้านเดียวครับ คือข้อ 1 งานด้านการจัดการฐานข้อมูล
       ข้อ 2 นั้น ยังไม่ได้ใช้ในสายงานที่ทำอยู่ ส่วนใหญ่จะใช้ในงานอุตสาหกรรม
       ข้อ 3 เป็นอะไรที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ อนาคตนี้คงจะต้องใช้ แต่ PHP ยังพอไปได้อยู่เพียงแต่ไม่ได้เป็น Mobile App. จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2013, 06:48:27 โดย PHP@Design » IP : บันทึกการเข้า

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2013, 11:38:57 »

^^
แต่สำหรับผม ผมมอง Programmer ออกเป็น 2 พวกครับ
   1. Web Programmer
   2. Application Programmer

ในส่วนตัวชอบเขียน Application มากกว่าครับ ^^

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 06:23:19 »

ยังมีอีก 1 ครับท่าน ผมก็จัดอยู่ในประเภทนี้ คือ
3. โปรแกรมมั่ว อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 06:43:18 »

รูปจาก http://www.facebook.com/ProgrammersCreateLife

พอดีไปเจอเพจในเฟซบุ๊กที่ดูเหมือนเขาจะเปรียบเทียบภาษาที่ใช้เขียนโปรแกม ออกมาเป็นรูปให้ดูง่ายขึ้น แต่ไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจง่ายตามนั้นรึเปล่า คงจะเป็นมุมมองส่วนตัวของแอดมินเขาน่ะ เมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องมือต่างๆ แล้วคิดว่าตรงกับชนิดไหนมากที่สุด พอเห็น c++ ใช้งานได้หลากหลายแล้วรู้สึกช่างเย้ายวนซะเหลือเกิน

มุมมองของโปรแกรมเมอร์ท่านอื่นๆ ที่มีต่อแต่ละภาษา หรือภาษาที่ตัวเองถนัดก็คงจะต่างจากนี้ไปบ้างก็ไม่ว่ากัน และจากภาพนั้นก็คงจะเห็นว่า PHP ของเราแทบจะใช้งานไม่ได้เลยถ้าขาดซึ่งฐานข้อมูล MySQL ก็อย่างที่บอกไปตั้งแต่ต้นครับ ภาษา PHP เหมาะกับงานด้านการจัดการฐานข้อมูลที่สุด

แต่อย่าเพิ่งมองข้ามการเขียนโปรแกรมด้วย PHP ไปนะครับ ก็อย่างที่บอกไปแล้วว่า ถ้าคุณเป็นมือใหม่ที่อยากจะเริ่มศึกษา หรือเป็นผู้ที่กำลังเรียนวิชาเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมแล้วท้อใจ ให้ลองหันมาจับดูสักครั้ง เอาให้เข้าใจว่า "โปรแกรม" คืออะไร

ที่ PHP เรียนง่ายก็คงจะเป็นเพราะไม่มีอะไรซับซ้อน ใช้ทำงานอย่างเดียวนี่แหละครับ ครั้งหนึ่งหัวหน้าบอกว่า "ช่วยเขียนโปรแกรม ที่ใช้ควบคุมการจ่ายน้ำมันให้เชื่อมกับระบบเราได้มั้ย จะได้รู้ว่าใครเบิกจ่ายน้ำมันเท่าไหร่ เอาคล้ายๆหัวจ่ายที่ปั๊มน่ะ"

ผมตอบว่า "ได้ครับ แต่หัวหน้าต้องให้ผมลายาวเลยนะครับ เพื่อกลับไปเรียนภาษาใหม่"

บทสนทนาก็จบลงตรงนั้นครับ โปรแกรมเมอร์หายากครับต้องเห็นใจกันหน่อย
ที่จริง Assamby ก็พอจะเขียนได้ครับ ควบคุมไมโครคอนโทรลเลอร์ยอดฮิตอย่าง MCS-51 แต่ผมก็ไม่มีเวลาพอที่จะไปสนองตอบความต้องการของท่านหัวหน้าได้ เลยต้องตอบห้วนๆ ไปหน่อย แค่งานด้านเขียนโปรแกรมจัดการฐานข้อมูลก็ท่วมหัวละครับ ^^"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 06:46:48 โดย PHP@Design » IP : บันทึกการเข้า

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 10:21:42 »

ถูกต้องครับ โปรแกรมเมอร์หายากกก   เอาคลิปมาให้ดู

แบไต๋ไฮเทค ตอน วิกฤตโปรแกรมเมอร์ไทย
คงจะโดนใจโปรแกรมเมอร์หลายๆคน โดยเฉพาะผม

http://video.mthai.com/player.php?id=47M1362976544M0

ตอนนี้ผมเขียน ภาษา RPG/400,CL,JAVA,C#,X++ เป็นหลัก พวกย่อยๆนิดๆหน่อยๆ ก็พวก ASP,JSP,PHP ไม่รุ้จะเข้าพวกไหนดี หุหุ (หางานโปรแกรมเมอร์เชียงราย หายากแท้ เงินดีๆ)
mconline
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 12:42:10 »

ข้อแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ในตัวผมมองว่าการเขียนโปรแกรมแบบ native ก็ยังน่าจะมีประสิทธิภาพมากกว่าการเขียนโปรแกรมแบบ adapter ไม่ว่าจะเป็นความเร็ว ความทันสมัย และความลึก
PHP ก็เป็นภาษาที่ดีและน่าสนใจไม่น้อยครับ
ขอบคุณมากครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 13:56:22 »

ยังไงผมขอเป็นโปรแกรมมั่วไปเรี่อยๆดีกว่า หลักๆก็เป็นช่าง(มั่ว)คอม ซึ่งก็เบื่ออยู่กับหน้าจอทั้งวันเหมือนในคลิบจริงๆ บางคนหันไปขายเสื้อผ้า อือ ผมก็ว่าจะหันไปขายก๋วยเตี๋ยวก็ดีนะ อิอิ

เออ แล้ว Html 5 มันมีอะไรแตกต่าง ตามไม่ทันดังเขาว่าจริงๆ เราไปใช้ PHP เป็นหลักไม่ดีกว่าหรือ ให้ html เป็นพื้นเฉยๆพอ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 14:00:28 »

แนะนำโปรเจ็กต์น่าสนใจครับ
เป็นระบบที่ผมอยากให้ร้านอาหารน่าจะระดับกลางขึ้นไปนำมาใช้งาน
แต่ยังมีข้อจำกัดหลายอย่างที่ต้องพิจารณา และตอบโจทย์ให้ได้
เพราะการจะนำระบบนี้มาใช้จริง นอกจากต้นทุนที่สูงแล้ว
อาจจะกระทบต่อการทำงานของพนักงานได้ แทนที่จะทำให้เร็วขึ้นอาจจะตรงข้ามกัน

สถานะการณ์สมมติที่ทำให้คิดโปรเจ็กต์นี้

ลูกค้าเดินเข้าร้านไอศกรีมแห่งหนึ่ง ที่มีคนนั่งอยู่ก่อนแล้วสองสามโต๊ะ
ตอนนี้เขากำลังนั่งดูเมนูอย่างละเอียด สักพักก็มีลูกค้าเดินเข้ามาอีกสองสามโต๊ะ
หลังจากสั่งไปเรียบร้อย นั่งรอได้พักใหญ่ๆ ก็เห็นว่าโต๊ะอื่นๆที่เหมือนกับจะมาทีหลัง
ได้ก่อนโต๊ะของตน จึงหงุดหงิดและคิดว่าจะไม่มาที่ร้านนี้อีก

แต่ความจริงที่เกิดขึ้นคือ โต๊ะที่มาทีหลังได้ส่งเมนูไปก่อนโต๊ะนั้นนั่นเอง

อีกกรณี สำหรับร้านอาหารที่ไม่เน้นปรุงอาหารแบบทีละจาน ถ้ามีเมนูที่สั่งซ้ำกัน
ก็จะสามารถทำได้พร้อมกันเพื่อให้ลูกค้าไม่ต้องรอนาน และทยอยส่งอาหารไปแต่ละโต๊ะเรื่อยๆ
โดยที่ลูกค้าโต๊ะที่มาก่อนไม่รู้สึกว่ามาทีหลังแต่ได้ก่อนตน
เพราะเห็นรายการที่สั่งพร้อมกันในจอมอนิเตอร์ได้

โปรเจ็กต์นี้คิดไว้นานแต่ไม่ได้ลงมือทำครับ ยังมองจุดขายที่แท้จริงไม่ออก ^^"

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 21:02:11 »

สำหรับผมแล้ว HTML5 ที่ไปอ่านมามีจุดเด่นอยู่ 3 เรื่องด้วยกันครับ ที่ผมชอบ

1. เพิ่ม tag เข้ามาใหม่เพื่อให้ดูเป็นสัดส่วนชัดเจนขึ้น เช่น แบ่งส่วนหัวเว็บ เนื้อหา รายละเอียด ด้านข้าง ให้เข้าใจง่าย

2. HTML5 สามารถสั่งเล่น/หยุดวิดีโอ หรือภาพเคลื่อนไหวต่างๆได้ จนเขาว่ากันว่าถ้าแอดวานซ์หน่อยสามารถใช้แทน Flash ได้เลยทีเดียว

3. เคยมีคนเสนอให้ทำโปรเจ็กต์โดยใช้ HTML5 แต่ผมทำไม่ได้เสียดายสุดๆ เลยสนใจเรื่องการวาดภาพด้วย HTML5 มากขึ้น แต่จนทุกวันนี้ก็ยังทำไม่ได้

การวาดภาพด้วย HTML5 นั้นผมยังคงคิดที่จะศึกษาต่ออยู่ครับ เพราะอยากจะลองวาด Flow ระบบเล็กๆ แล้วแปลงเป็นซอร์สโค๊ด PHP ได้เลย

เพราะปัญหาส่วนใหญ่ของเพื่อนโปรแกรมเมอร์รวมทั้งตัวผมเอง คือ ไม่มีเวลาทำ Flow Chart เพราะกว่าจะวาดเสร็จ แล้วพอวาดเสร็จก็นำมาเขียนโค๊ดก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพราะเป็นเพียงภาพรวมของระบบเท่านั้น Flow ที่โปรแกรมเมอร์อย่างผมต้องการมากที่สุดคือ Flow ของฐานข้อมูลมากกว่าครับ

ผมรับงานต่อจากพี่โปรแกรมเมอร์ท่านหนึ่งที่เปลี่ยนไปเป็นอาจารย์สอน พี่ท่านทิ้งไว้แต่เพียง Flow ระบบ ผมดูยังไงก็ไม่สามารถเข้าใจโปรแกรมทั้งหมดได้ ผมจึงใช้เวลาแกะซอร์สโค๊ดและไล่ Flow ฐานข้อมูลใหม่ว่าบันทึกจากไหน ไปแสดงที่ไหนบ้าง จนทุกวันนี้ก็เข้าใจฐานข้อมูลเกือบทั้งระบบแล้ว

ดังนั้น ถ้าเราสามารถใช้ HTML5 วาด Flowchart แล้วแปลงเป็นโค๊ด PHP ได้คงจะสะดวกรวดเร็วและหัวหน้าเราคงจะชอบใจไม่น้อยที่เข้าใจระบบของเราได้จาก Flowchart ที่เราสร้างมา และเราก็นำซอร์สโค๊ดไปใช้ได้ทันทีโดยไม่ต้องมานั่งเขียนใหม่

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 13:26:04 »

ภาพจาก http://www.clusterkit.co.th

นั่งอ่านบทความไปเรื่อยๆ แล้วเจอเรื่อง Web Load Balance
เลยเอามาแบ่งปันกันให้อ่านเล่นๆ

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 17:46:04 »

มันก็ดีนะ หุหุ ยิ้มกว้างๆ
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2013, 17:04:08 »

Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2013, 16:45:30 »

ในชีวิตนี้ ผมเขียนแต่ php  ยิงฟันยิ้ม

แต่ตอนนี้กำลังศึกษา html5 แค่ศึกษานะ

ยังไงๆ เราก็ต้องเอาที่เราถนัดก่อน  ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2013, 20:04:58 »

แค่นั่นก็เก่งแล้วครับ ท่าน ผมยัง html1 อยู่เลย เมื่อไรจะได้เลื่อนชั้นไป 5 บ้างน้...า

kittiphum
เตรียมอนุบาล
*

@kittiphum

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 16:21:46 »

ผมเป็น เว็บโปรแกรมมั่ว ได้นิดๆหน่อย
ถ้าทำเว็บผมถนัดพวก CMS อะไรพวกนี้
เคยอยากเรียนเขียน php เองเลยซื้อหนังสือมาอ่านมันเข้าใจยากมากครับ
ผมไม่มีพื้นฐาน php เลย ที่เชียงรายมีที่ไหนสอนบ้างครับ

ท่านใดพอจะตอบได้บ้าง

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 22:27:14 »

ถ้าให้แนะนำสถาบันคอมพิวเตอร์ที่รับสอนเคยเห็นประกาศบ่อยๆ อยู่ใกล้ๆ สี่แยกศรีทรายมูล แต่วันก่อนขับรถผ่านไป เห็นย้ายแล้ว แต่ก็รู้สึกว่าจะมีอีกหลายที่เหมือนกันครับ แถวเด่นห้าจำชื่อไม่ได้

สำหรับผมแล้วอยากให้ท่านลองกลับไปอ่านหนังสือเล่มที่ท่านซื้อมาอีกรอบครับ
แล้วซื้อมาอีกสักเล่ม เอาสไตล์ที่แตกต่างจากเล่มเดิม มาศึกษาเพิ่มเติม
เน้นไปที่การใช้งานด้านฐานข้อมูลครับ ถ้าอ่านหลายๆเล่มจะเข้าใจดีขึ้น และการอ่านอีกรอบ
หลังจากพักไปนานๆแบบนี้ จะยิ่งช่วยให้การอ่านรอบที่สองเข้าใจได้ง่ายยิ่งขึ้นครับ

ถ้าใช้ CMS เป็นแล้ว php เป็นเพียงพื้นฐานที่จะทำให้เราเข้าใจ CMS ได้มากขึ้นเท่านั้น
ที่จริงท่านข้ามผ่านขั้นพื้นฐานไปแล้วนะครับ ลองศึกษา CMS ที่ท่านใช้ให้ลึกซึ้งหน่อย
ก็สามารถพัฒนาระบบที่ซับซ้อนได้สะดวก กว่าการเขียนโค๊ดใหม่ทั้งหมดนะผมว่า ^^

Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2013, 10:39:12 »

ถ้าให้แนะนำสถาบันคอมพิวเตอร์ที่รับสอนเคยเห็นประกาศบ่อยๆ อยู่ใกล้ๆ สี่แยกศรีทรายมูล แต่วันก่อนขับรถผ่านไป เห็นย้ายแล้ว แต่ก็รู้สึกว่าจะมีอีกหลายที่เหมือนกันครับ แถวเด่นห้าจำชื่อไม่ได้

สำหรับผมแล้วอยากให้ท่านลองกลับไปอ่านหนังสือเล่มที่ท่านซื้อมาอีกรอบครับ
แล้วซื้อมาอีกสักเล่ม เอาสไตล์ที่แตกต่างจากเล่มเดิม มาศึกษาเพิ่มเติม
เน้นไปที่การใช้งานด้านฐานข้อมูลครับ ถ้าอ่านหลายๆเล่มจะเข้าใจดีขึ้น และการอ่านอีกรอบ
หลังจากพักไปนานๆแบบนี้ จะยิ่งช่วยให้การอ่านรอบที่สองเข้าใจได้ง่ายยิ่งขึ้นครับ

ถ้าใช้ CMS เป็นแล้ว php เป็นเพียงพื้นฐานที่จะทำให้เราเข้าใจ CMS ได้มากขึ้นเท่านั้น
ที่จริงท่านข้ามผ่านขั้นพื้นฐานไปแล้วนะครับ ลองศึกษา CMS ที่ท่านใช้ให้ลึกซึ้งหน่อย
ก็สามารถพัฒนาระบบที่ซับซ้อนได้สะดวก กว่าการเขียนโค๊ดใหม่ทั้งหมดนะผมว่า ^^
ถูกต้องครับผม CMS เยอะ เรียนรู้ให้ลึกซึ้งเลย ไม่จำเป็นต้องเขียนก็ได้
ส่วนมากที่เขียน ก็เพราะไม่ต้องการให้ซับซ้อนมากมาย

แต่ CMS มันเหมาะสำหรับงานสมัยใหม่ สะดวก ง่าย ที่สำคัญฟรีๆ เยอะ  ยิงฟันยิ้ม
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2013, 16:51:13 »

วันนี้นำระบบบริหารจัดการแบบง่ายๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ
มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมสนใจการเขียนนิยาย
และค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม
และได้พบกับโปรแกรมหนึ่งที่ช่วยงานด้านการเขียนนิยายให้เป็นเรื่องที่ง่ายขึ้น

แต่จากที่ได้อ่านรีวิวแล้วดูเหมือนว่า โปรแกรมช่วยเขียนนิยายนี้
ไม่จะไม่ค่อยรองรับภาษาไทย แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองมาดาวน์โหลดมาลองใช้งานดูนะครับ
แต่รู้สึกชอบเครื่องมือนี้ เลยอยากลองพัฒนาโดยถอดคุณสมบัติพื้นฐานมาใช้งานดู
ว่าจะใช้กับงานเขียนนิยายได้จริงรึเปล่า

ตัวอย่างระบบจัดการพล็อตเรื่อง เพื่อช่วยงานเขียนนิยาย

จากรูป จะเห็นว่าเป็นระบบที่เล็กจริงๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้เวลาเขียนโปรแกรมกี่วัน
เพราะช่วงนี้ก็วุ่นๆ อยู่กับโปรเจ็กต์หนึ่งที่เพื่อนแนะนำมาให้

ถ้าระบบนี้ใช้งานได้ก็หวังอย่างยิ่งว่าจะช่วยให้ตัวกระผมเองเขียนนิยายได้สักเรื่อง
ถ้าคนที่ไม่เก่งงานด้าศิลป์ก็คงต้องเพิ่งพาเครื่องมือกันสักหน่อย ^^

ที่มา :: appdevtalk.blogspot.com

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2013, 18:57:41 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 13:19:42 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2013, 19:29:41 »

หากใครดูด้วย Firefox บางเวอร์ชั่นแล้วเห็นแต่ตัวหนังสือ แนะนำให้ลองเปลี่ยนไปใช้ Chorme ดูนะครับ

บางภาพอาจจะเข้าใจยากหน่อย แต่ทุกภาพเต็มไปด้วยความรู้สึกที่เปี่ยมล้นในอารมณ์นั้น ^__^

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์