เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:52:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ขอไอเดียหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอไอเดียหน่อยครับ  (อ่าน 1938 ครั้ง)
11lee
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2013, 06:18:21 »

เราจะทำอะไรเป็นรายได้เสริมดีครับ นอกจากงานที่เราทำอยู่แล้วโดยที่เราไม่ต้องลงไปดูแลมากหรือใช้เวลาดูแลวันละไม่เกิน 2 ชม.
 โจทย์
1.อาชีพสุจริต
2.รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือไม่ต่ำกว่าเดือนละ 50,000 บาท (ห้าหมื่นบาท)
3.สามารถทำได้ตลอดทั้งปี
 ใครมีไอเดียอะไรช่วยกันแชร์หน่อยครับ บางทีสิ่งที่ท่านคิดและนำเสนออาจเป็นแนวทางให้นำไปปรับใช้กับสื่งอื่นได้ครับ เผื่อเป็นทางเลือกให้ท่านอื่นด้วยครับ จะเป็นไอเดียแบบที่ท่านคิดว่าเว่อร์ก็ได้ครับ แต่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงนะครับ ขอเป็นอาชีพที่คิดว่าจะทำที่เชียงรายเราได้นะครับ ........น้อมรับทุกความคิดเห็น
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2013, 20:17:46 »

เอาเงินไปฝาก ME ครับ

ฝากสัก 20 M฿ ดอกเบี้ยประมาณ 3% ต่อปี

น่าจะได้ประมาณ 0.6 M฿/year เฉลี่ยแล้ว

ประมาณ 0.05 M฿/month ตามเงื่อนไข จขกท

ปล.เงินต้นไม่สูญ แต่ประกันแค่ ล้านแรกน่ะ

ความเสี่องต่ำ ไม่ต้องดูแลมาก แค่ติดตามว่าบัญชีโดนแฮงค์ไหม

โชคดีล่ำรวยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2013, 18:13:21 »

ฝากสัก 20 M฿ ดอกเบี้ยประมาณ 3% ต่อปี

น่าจะได้ประมาณ 0.6 M฿/year เฉลี่ยแล้ว

ประมาณ 0.05 M฿/month ตามเงื่อนไข จขกท

ปล.เงินต้นไม่สูญ แต่ประกันแค่ ล้านแรกน่ะ

ความเสี่องต่ำ ไม่ต้องดูแลมาก แค่ติดตามว่าบัญชีโดนแฮงค์ไหม

โชคดีล่ำรวยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
  ขอบคุณครับสำหรับไอเดียแรก คงเหมาะสำหรับที่มีกะตังค์อะครับ(ผมจนจริงครับ..) บางท่านอาจจะคิดว่ากระทู้ผมกวนหรือไร้สาระ ถ้าทำได้เค้าคงทำกันเองแล้วแต่ผมคิดและวิเคราะห์คืออย่างขายก๋วยเตี๋ยวแล้วกัน หลายร้านที่เห็นในเมืองขายกันพอได้บ้างไม่ได้บ้างก็น่าจะมีรายได้เกือบพันหรือพันกว่าต่อวัน เดือนก็ 30,000 กว่า แล้วร้านที่ขายดีละ แต่มันต้องทำหรือเฝ้าเอง (ผมไม่มีเวลา) และคิดว่าถ้าเราลงไอเดียร้าน ทุนอุปกรณ์ สูตร โดยจ้างคนพอเป็นพวกคงขายเอง (ถ้าขายดี) แล้วเราจะทำไง ถ้าไม่เฝ้าเงินจะรั่วไหลไหมอีก ธุรกิจที่มองคือการค้าขายทั่วไปในเชียงรายนี่แหละครับ ทุนหมุนเวียนต่อวันหรือต่อเดือนน้อย แต่กำไรต่อวันคิดเป็นเปอร์เซ็นแล้วมาก(หลักหมื่น) ไม่งั้นพ่อค้าแม่ขายคงอยู่กันไม่ได้ (ออกรถใหม่มาผ่อนกันเพี้ยบ)
  บางท่านเข้ามาอ่านแล้วอาจจะมองว่าทำไมผมถึงตั้งโจทย์รายได้เสริมตั้ง 50,000/เดือน (เยอะจัง) ความคุ้มค่า ค่าเสียเวลาของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ (ความคิดผมนะ) แล้วผมทำงานอะไรรายได้เท่าไหร่/เดือน หลายท่านคงสงสัย ผมค้าขายสุจริตทั่วไปรายได้ต่อเดือนเลขหกหลัก (ขออภัยหากทำให้คิดว่าโม้) หลายท่านว่าก็ทำอย่างที่ทำอยู่ซิได้เงินเยอะอยู่แล้วนี่ มันถึงจุดอิ่มตัวของธุรกิจแล้วครับรายได้คงที่มาหลายปีแล้ว ตอนนี้ลองแตกลายธุรกิจตัวใหม่ (จากเงินเก็บที่งอกออกมา) คาดว่ารายได้ต่อเดือนหลังหักค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ที่ 30,000-70,000/เดือน โดยที่เรานั่งมองมันเฉยๆ ให้มันจัดการตัวมันเอง โดยมีเราเป็นทรัพย์......เดี๋ยวมาต่อครับ

Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2013, 19:42:16 »

ทำอะไรก็ได้ให้มีกำไรหลังหักค่าดำเนินงาน ขายก๋วยเตี๋ยว ทำธุรกิจได้กำไร 30K ต่อเดือนก็จริง

แต่หักค่าคนล้างจาน คนขาย ค่าที่ ฯลฯ แล้วไม่เหลือ อย่างนี้นอนอยุ่บ้านเฉย ๆ ดีกว่าทำให้คนยอว่าขยันหนา

ตอนนี้ต้องมองตัวเองก่อนว่าอยู่ในวัยใด แล้วเหมาะกับการทำอะไรมากกว่า รับจ้างทำงานได้ตังค์ แล้วเอาตังค์นั้นไปทำงานต่อ

ออมไว้เผื่อวันเกษียณมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องเสียเวลา+ค่าดำเนินงานมากมาย อันนี้ขึ้นอยู่กับความเสียงแต่ละคนครับ.

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2013, 22:32:36 »

ขอบคุณครับสำหรับไอเดียแรก คงเหมาะสำหรับที่มีกะตังค์อะครับ(ผมจนจริงครับ..) บางท่านอาจจะคิดว่ากระทู้ผมกวนหรือไร้สาระ ถ้าทำได้เค้าคงทำกันเองแล้วแต่ผมคิดและวิเคราะห์คืออย่างขายก๋วยเตี๋ยวแล้วกัน หลายร้านที่เห็นในเมืองขายกันพอได้บ้างไม่ได้บ้างก็น่าจะมีรายได้เกือบพันหรือพันกว่าต่อวัน เดือนก็ 30,000 กว่า แล้วร้านที่ขายดีละ แต่มันต้องทำหรือเฝ้าเอง (ผมไม่มีเวลา) และคิดว่าถ้าเราลงไอเดียร้าน ทุนอุปกรณ์ สูตร โดยจ้างคนพอเป็นพวกคงขายเอง (ถ้าขายดี) แล้วเราจะทำไง ถ้าไม่เฝ้าเงินจะรั่วไหลไหมอีก ธุรกิจที่มองคือการค้าขายทั่วไปในเชียงรายนี่แหละครับ ทุนหมุนเวียนต่อวันหรือต่อเดือนน้อย แต่กำไรต่อวันคิดเป็นเปอร์เซ็นแล้วมาก(หลักหมื่น) ไม่งั้นพ่อค้าแม่ขายคงอยู่กันไม่ได้ (ออกรถใหม่มาผ่อนกันเพี้ยบ)
  บางท่านเข้ามาอ่านแล้วอาจจะมองว่าทำไมผมถึงตั้งโจทย์รายได้เสริมตั้ง 50,000/เดือน (เยอะจัง) ความคุ้มค่า ค่าเสียเวลาของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ (ความคิดผมนะ) แล้วผมทำงานอะไรรายได้เท่าไหร่/เดือน หลายท่านคงสงสัย ผมค้าขายสุจริตทั่วไปรายได้ต่อเดือนเลขหกหลัก (ขออภัยหากทำให้คิดว่าโม้) หลายท่านว่าก็ทำอย่างที่ทำอยู่ซิได้เงินเยอะอยู่แล้วนี่ มันถึงจุดอิ่มตัวของธุรกิจแล้วครับรายได้คงที่มาหลายปีแล้ว ตอนนี้ลองแตกลายธุรกิจตัวใหม่ (จากเงินเก็บที่งอกออกมา) คาดว่ารายได้ต่อเดือนหลังหักค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ที่ 30,000-70,000/เดือน โดยที่เรานั่งมองมันเฉยๆ ให้มันจัดการตัวมันเอง โดยมีเราเป็นทรัพย์......เดี๋ยวมาต่อครับ

รอฟังต่อครับ

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 06:23:34 »

ทำอะไรก็ได้ให้มีกำไรหลังหักค่าดำเนินงาน ขายก๋วยเตี๋ยว ทำธุรกิจได้กำไร 30K ต่อเดือนก็จริง

แต่หักค่าคนล้างจาน คนขาย ค่าที่ ฯลฯ แล้วไม่เหลือ อย่างนี้นอนอยุ่บ้านเฉย ๆ ดีกว่าทำให้คนยอว่าขยันหนา

ตอนนี้ต้องมองตัวเองก่อนว่าอยู่ในวัยใด แล้วเหมาะกับการทำอะไรมากกว่า รับจ้างทำงานได้ตังค์ แล้วเอาตังค์นั้นไปทำงานต่อ

ออมไว้เผื่อวันเกษียณมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องเสียเวลา+ค่าดำเนินงานมากมาย อันนี้ขึ้นอยู่กับความเสียงแต่ละคนครับ.
เท่าที่ผมถามร้านที่ผมกินมาเค้าหักค่าจ้างคนงานแล้วครับ แต่ค่าเช่าที่ไม่รู้ครับ ผมลองมองตัวเองอย่างที่ท่านว่า ผมอายุ 35 ครับ (แก่ยังหว่า) ขอเล่าประวัติตังเองนิดนะครับ ผมมาอยู่เชียงราย 14 ปีนี้แล้วครับ มาที่แรกมีทุนมา 1,700 บาท อยู่มา 2 ปีเก็บเงินได้ 30,000 บาท เรื่มต้นงานตัวเอง(ค้าขาย) ทำซ้ำ ทำซ้ำและทำซ้ำ จนมันอยู่ตัวกับงานและรายได้และแตกลายงานในสาขาเดียวกัน(ขายของ)ออกไปเรื่อยๆ เลยมามองว่าถ้าเราทำ(อะไรก็ได้)อะไรที่มันคุมตัวมันเองได้รายได้ 30,000-50,000/เดือนหลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว ซักหนึ่งงาน แล้วก็แตกไปอีกหนึ่งงาน ทำอย่างนี้ซักสิบงาน โดยรายได้แต่ละงานมารวมอยู่ที่เรา โดยผมมองว่ารายได้ที่ตั้งมามันทำไม่ยากที่จะทำในเชียงราย(จากที่อยู่มา 14 ปี) และลงทุนไม่เยอะด้วย แต่มันคุมระบบและคนยากมากกว่าเพราะแรงงานในเชียงรายมีตัวแปรเป็นเหล้าและงานท้องถิ่น(ทำให้งานผมเสีย) ทุกวันนี้งานบางงานของผมจึงไม่มีการจ้างโดยให้เงินเดือน (แต่มีแต่คนแย่งจะทำ) ผมจ้างโดยไม่มีเงินเดือนมีแต่เปอร์เซ็นการขายให้คุณออกขายทุกวันคุณได้เกิน 30,000/เดือนแน่ ฐานลูกค้ามีอยู่แล้วเพียงคุณไปเท่านั้นเอง ถ้าคุณจอดนอนหรือเมาก็อด (ประเด็นหลัง 3 ครั้ง เคลียเปอร์เซ็นออกวันนั้นเลย) เพราะคนอยากทำเยอะแยะ อันนี้คือรูปแบบงานของผมครับ...

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 06:48:13 »

มาแล้วต่อครับ...เชียงรายเป็นเมืองน่าสนใจ(ในความคิดผมนะ) มีคนทุกกลุ่มอยู่ในสังคมเล็กๆที่ค่อยๆขยายตัวขึ้นทุกวัน แต่ยังไม่ค่อยมีการแบ่งแยกกลุ่มเท่าไหร่ คนพอมีอันจะกิน(จากการขายที่ดินหรือค้ายาก็ไม่รู้)ยังนั่งกินเหล้ากับคนทำงานรายวัน ซึ่งสังคมที่อื่นผมว่าน้อยนะ และสังเกตุเมืองที่มีช่องทางติดประเทศเพื่อนบ้านทุกที่ช้าหรือเร็วก็เจริญ เพราะมีการค้าขายและพอคนมากสินค้ามากก็กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวไปในตัว แล้วอะไรต่ออะไรต่างๆทั้งดีและไม่ดีก็ตามมาอีกมากมาย ผมเลยเรียกมองที่จะตักตวงสิ่งดีๆไว้ แต่บางครั้งเรามองคนเดียวมันไม่ทั่วเลยมาถามในนี้ครับ ตามอ่านตามดูของเค้ามาก็เยอะ แต่บางประเด็นมันยังไม่เหมาะกับเชียงรายครับ บางพื้นที่บอกขายไอ้นี่ซิ ทำไอ้นั้นซิ แต่วิธีการดำเนินการของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันการเทคแคร์อะไรก็ต่างกันเลยทำให้ประสบผลต่างกัน ตอนนี้ผมมีเรื่องที่จะทำเป็นเงินในหัวมากมาย รายได้ดีดออกมาอย่างต่ำก็ 30,000-70,000/เดือน อย่างที่ผมว่าทั้งนั้นเพียงแต่มันต้องลงไปคุมเองและผมไม่มีเวลา(จะทำให้รั่วไหล) เลยมาตั้งโจทย์และคิดว่าจะทำเสริมอย่างไรดีครับ และคิดว่าจะได้เป็นแนวทางให้คนที่กำลังมองหากิจการเล็กๆที่เลี้ยงตัวเองและครอบครับได้ครับ เสนอไอเดียกันเข้ามาอีกนะครับ.....ขอบคุณที่ทนอ่านครับ

ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 14:40:25 »

เจ้าของกระทู้ ทำมาค้าขายอันหยังอยู่ครับ ตอนนี้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 17:09:19 »

ผมชอบตรงที่ไม่ได้ไห้เงินเดือนแต่ ไห้เปอเซนตามยอดขาย ลองไปถามคนที่ทำงานประจำดูบางคนคิดแค่ทำไปวันๆไม่ได้สนใจอะไรหมดเดือนรับเงิน  ยิงฟันยิ้ม

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2013, 18:38:19 »

อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ถ้าคนเราคิดเหมือนกันทั้งโลก หรือทำอะไรเหมือนกันทั้งโลก โลกเราคงไม่น่าอยู่

บางครั้งบางคนก้อยากเป็นราชการ ต้องการความมั่นคง สถานะทางสังคม ฯลฯ แต่ผมก็รู้ว่าแค่เงินเดือนไม่ทำให้ผมรวยได้หรอก...^^

* Salary.jpg (24.42 KB, 480x413 - ดู 249 ครั้ง.)

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 07:19:49 »

เจ้าของกระทู้ ทำมาค้าขายอันหยังอยู่ครับ ตอนนี้
ผมขายและส่งสินค้าทุกอย่างที่ในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียงมีครับ(ฟังดูยิ่งใหญ่จัง) คือซื้อมาขายไปครับ คุณอยากได้อะไร ราคาเท่าไหร่หรือแม้แต่คุณซื้อมาจากไหนราคาเท่าไหร่เดี๋ยวผมจะเอาไปส่งให้ถึงที่ ในราคาที่คุณว่าครับโดยที่คุณไม่ต้องมาซื้อเอง(งงมั้ยครับ) และไม่มีค่าขนส่งด้วยครับ
ผมชอบตรงที่ไม่ได้ไห้เงินเดือนแต่ ไห้เปอเซนตามยอดขาย ลองไปถามคนที่ทำงานประจำดูบางคนคิดแค่ทำไปวันๆไม่ได้สนใจอะไรหมดเดือนรับเงิน  ยิงฟันยิ้ม
ครับท่าน...แต่ลูกน้องที่ผมจ้างเป็นเดือนก็มีครับ แต่วิธีการจ้างอาจแตกต่างกัน ของผมคิดนะว่าจะจ้างลูกน้องเดือนละ 12,000-15,000 หยุดทุกวันอาทิตย์ แต่การส่งของผมต้องออกตั้งแต่ตีสี่ กลับ5 โมงเย็น-งานเสร็จบางที 5 ทุ่ม คงไม่มีใครอยากทำงานกับผมถึงทำก็ขี้เกียจเพราะออกเช้า ผมเลยจ้างอย่างนี้ครับเงินเดือน 7,000-8,000 (ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว) วันไหนใครออกส่งของ (ออกกันเกือบทุกวัน ทุกคน) เบี้ยเลี้ยงจ่ายเลยวันละ 300 บาท กลับเย็นเกิน 18.30 ค่าข้าวอีกคนละ 100 บาท มีแต่คนแย่งกันออกส่งครับ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 07:34:55 »

อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ถ้าคนเราคิดเหมือนกันทั้งโลก หรือทำอะไรเหมือนกันทั้งโลก โลกเราคงไม่น่าอยู่

บางครั้งบางคนก้อยากเป็นราชการ ต้องการความมั่นคง สถานะทางสังคม ฯลฯ แต่ผมก็รู้ว่าแค่เงินเดือนไม่ทำให้ผมรวยได้หรอก...^^
ครับท่าน..จริงอย่างที่ท่านว่าครับ ของอย่างเดียวกันมองกันคนละมุมครับ ผมเลยมาหามุมมองของคนอื่นไปปรับใช้ในแบบมุมของผมครับ ผมอ่านกระทู้ท่านมาก็หลายกระทู้ครับได้ความรู้มากครับ ก็ถือโอกาสขอบคุณท่านในนี้เลยละกันที่หาบทความและวิเคราะห์ดีๆมาให้อ่าน ความรวยคงไม่ได้มาจากเงินทองครับผมว่านะ ส่วนตัวผมไม่เคยคิดรวย คิดแค่ว่าให้พอมี พอกิน พอเก็บ พอแบ่งให้คนอื่น อยากทำอะไรทำได้ก็พอแล้วครับ....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 15:30:49 »

ครับท่าน...แต่ลูกน้องที่ผมจ้างเป็นเดือนก็มีครับ แต่วิธีการจ้างอาจแตกต่างกัน ของผมคิดนะว่าจะจ้างลูกน้องเดือนละ 12,000-15,000 หยุดทุกวันอาทิตย์ แต่การส่งของผมต้องออกตั้งแต่ตีสี่ กลับ5 โมงเย็น-งานเสร็จบางที 5 ทุ่ม คงไม่มีใครอยากทำงานกับผมถึงทำก็ขี้เกียจเพราะออกเช้า ผมเลยจ้างอย่างนี้ครับเงินเดือน 7,000-8,000 (ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว) วันไหนใครออกส่งของ (ออกกันเกือบทุกวัน ทุกคน) เบี้ยเลี้ยงจ่ายเลยวันละ 300 บาท กลับเย็นเกิน 18.30 ค่าข้าวอีกคนละ 100 บาท มีแต่คนแย่งกันออกส่งครับ

[/quote]รายได้ที่ไห้ลูกน้องถือว่า ใจ เลยทีเดียว  ตอนแรกผมคิดว่าไห้ตามความสามารถของลูกจ้างเรา ขายได้เยอะมีเปอร์เซนไห้เยอะ แสดงว่าสินค้าที่ส่งจำนวนค่อนค้างเยอะอยู่แล้ว ขอแค่มีคนมาส่ง  มีไอเดียดีดีมาแบ่งผมบ้างเนอ ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 18:39:37 »

ขอขอบคุณคำชื่นชมเจ้าของกระทู้ด้วยเช่นกัน  การที่แต่ละคนรู้ถึง "ความเสี่ยง" ของตัวเอง แล้วหาวิธี "จำกัด" มัน

โดยที่ไม่เป็นที่เดือดร้อนของคนรอบข้างและสังคม ถือเป็นการดีครับ ไม่จำเป็นต้องรวยหรือมั่งมี (เงิน ทอง)

ส่วนใครจะทำวิธีไหน ก็วิถีใคร วิธีเรา และเกื้อหนุนกันอย่าได้ขัดแข้งขัดขากันถือเป็นการดีและนำพาไปสู่สังคมที่น่าอยู่ครับ..^^

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 06:46:58 »

ท่านTeanchanapanyaครับ ลูกน้องที่ให้แต่เปอร์เซ็นไม่มีเงินเดือนก็มีครับ อยู่ในสายงานเดียวกันแต่คนละกลุ่มครับ แบบขายได้เป็นเซ็นของบนรถที่มีไปพร้อมจดออเดอร์ให้ทีมส่งครับและของที่จดก็ได้เปอร์เซ็นอีกนิดหน่อย(ค่าจด) พยายามให้มันครอบคุมความต้องการของลูกค้าทั้งหมดครับ และจะมีทีมซื้อกับทีมโทรเช็คออเดอร์ก่อนไปอีกทีและจะมีตารางการส่งที่แน่นอนไม่เลท เช่น ลำปางไปอาทิตย์ละ 3 วัน(ไป-กลับ) ทุกวันจันทร์ พุธ ศุกร์นะลูกค้าจะรู้ว่าเรามาแน่นอนไม่มีเลทครับ ลูกค้าที่สั่งของเราคือการซื้อบริการนั่นเองครับ ผมส่งของอยู่ 5 จังหวัด อาทิตย์ละสิบกว่าเที่ยวตามตาราง เดือนนึงรถผมวิ่งลองเอาเลขไมท์มาบวกกันตกเดือนประมาณ 13,000 กว่า กม.ครับ
   มัวแต่คุยเรื่องขายของตัวเอง ยังไม่ได้อาชีพเสริมเลยครับ ใครมีอะไรแนะนำกันบ้างครับ หรือใครมีโปรเจคอะไรที่ต้องการเงินลงทุนลองเสนอความเป็นไปได้ แนวทาง วิธีการจัดการให้ฟังหน่อยครับ เผื่อได้ร่วมลงทุนด้วยกันครับ

:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 12:29:52 »

เท่าที่ผมถามร้านที่ผมกินมาเค้าหักค่าจ้างคนงานแล้วครับ แต่ค่าเช่าที่ไม่รู้ครับ ผมลองมองตัวเองอย่างที่ท่านว่า ผมอายุ 35 ครับ (แก่ยังหว่า) ขอเล่าประวัติตังเองนิดนะครับ ผมมาอยู่เชียงราย 14 ปีนี้แล้วครับ มาที่แรกมีทุนมา 1,700 บาท อยู่มา 2 ปีเก็บเงินได้ 30,000 บาท เรื่มต้นงานตัวเอง(ค้าขาย) ทำซ้ำ ทำซ้ำและทำซ้ำ จนมันอยู่ตัวกับงานและรายได้และแตกลายงานในสาขาเดียวกัน(ขายของ)ออกไปเรื่อยๆ เลยมามองว่าถ้าเราทำ(อะไรก็ได้)อะไรที่มันคุมตัวมันเองได้รายได้ 30,000-50,000/เดือนหลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว ซักหนึ่งงาน แล้วก็แตกไปอีกหนึ่งงาน ทำอย่างนี้ซักสิบงาน โดยรายได้แต่ละงานมารวมอยู่ที่เรา

ขอทราบ "เป้าหมาย" ให้แน่ชัดก่อนได้ไหมครับ ว่าท่าน 11lee วางเป้าหมายไว้ที่กระแสเงินสดเดือนละ 50,000 หรือว่า 500,000 กันแน่...จะได้แสดงความคิดเห็นได้ถูกครับ ขยิบตา

ปล.ดูจากเงื่อนเวลา ( ที่อยากจะใช้เวลาดูแลวันละไม่เกิน 2 ชั่วโมงกับสเกลกระแสเงินสดขนาดนี้ ) โจทย์ยากเอาเรื่องเลยนะครับ ยิ้มเท่ห์

เราจะทำอะไรเป็นรายได้เสริมดีครับ นอกจากงานที่เราทำอยู่แล้วโดยที่เราไม่ต้องลงไปดูแลมากหรือใช้เวลาดูแลวันละไม่เกิน 2 ชม.
 โจทย์
1.อาชีพสุจริต
2.รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือไม่ต่ำกว่าเดือนละ 50,000 บาท (ห้าหมื่นบาท)
3.สามารถทำได้ตลอดทั้งปี
 ใครมีไอเดียอะไรช่วยกันแชร์หน่อยครับ บางทีสิ่งที่ท่านคิดและนำเสนออาจเป็นแนวทางให้นำไปปรับใช้กับสื่งอื่นได้ครับ เผื่อเป็นทางเลือกให้ท่านอื่นด้วยครับ จะเป็นไอเดียแบบที่ท่านคิดว่าเว่อร์ก็ได้ครับ แต่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงนะครับ ขอเป็นอาชีพที่คิดว่าจะทำที่เชียงรายเราได้นะครับ ........น้อมรับทุกความคิดเห็น

yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 15:22:53 »

มันเป็นโจทย์ที่ยากเอาการนะครับ
ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน แต่ก็ทำงานพิเศษ คือหลังเลิกงาน 6 โมง - 2 ทุ่ม ทำขนม
ตื่นตี 5 มาขาย ถึง 8 โมง 8.30 ก็เข้างาน รายได้ก็แค่ค่าข้าว,น้ำมัน กับซื้อวัตถุดิบเพิ่มเองครับ
หักเก็บได้แค่วันละ 100 บาทเอง ที่เหลือเป็นเงินเดือนก็นำไปใช้หนี้ ส่งให้ลูก เหลือเก็บนิดหน่อย
แต่ถึงระดับ 5 หมื่นแค่ 2 ชม. นี่ถ้ามีเงินทุนพอควร ก็ ขายของในเว็บครับ หาสินค้ามา แล้วใช้เวลา 2 ชม. นั้น โพสขายสินค้าตามเว็บ Facebook หรือ ส่ง email น่าจะพอได้ครับ

* การลงทุนที่ได้ผลดีที่สุด คือ การลงทุนในตัวเองครับ การเพิ่มพูนความรู้เรื่องการเงินการลงทุนของเราเอง รู้จักการกำจัดหนี้เลว, ออมเงินสำรองฉุกเฉิน, เก็บเงินลงทุนในจำพวกการลงทุนมาตรฐาน หุ้น กองทุนฯ ทองคำให้งอกเงยให้มีใช้จ่ายหลังเกษียณ ก็น่าจะพอมีความสุขแล้วครับ
*หาเงินได้เยอะแต่ค่าใช้จ่ายเยอะตามก็ไม่มีประโยชน์อะไร

โชคดีครับ
คนทุนน้อย(จน)อย่างผมก็คิดได้แค่นี้แหละ  ยิงฟันยิ้ม
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 18:12:55 »

ครับท่านโจทย์ที่เดือนละ 50,000 มันดูยากครับ ผมลองเฉลี่ยเป็นวันจะได้แคบลงมาหน่อยครับ ตกวันละ 1,700 บาท (มองดูน้อยลงหน่อยครับ) ที่ผมว่าทำวันละ 2 ชม.คือไม่ได้ทำเองครับ แต่เข้าไปดูนับเงิน เคลียบิลหรือดูความเรียบร้อยครับ โดยมีเราเป็นเจ้าของกิจการมันเหมือนเป็นงานหลักของคนอื่น แต่รายได้เป็นของเราโดยเค้าก็ได้ผลตอบแทนเป็นที่พอใจด้วยและจะทำยังงัยให้เค้าไม่เกิดกิเลสอยากได้ส่วนของเราครับ เค้าจะไม่เกิดกิเลสถ้าเค้าไม่รู้ต้นทุนและผลกำไรของเราครับ เป็นการสร้างงานให้เค้าด้วยครับ ส่วนที่ว่าสิบกลุ่มงาน 50,000x10 ผมแค่คิดว่าถ้าได้ก็ดีไม่ใช่เหรอครับ(แบบฝันๆน๊ะครับ) เพียงแต่ผมกำลังขอไอเดียว่าจะเป็นงานลักษณะไหนนะครับ ที่คิดจะไปให้คนอื่นทำให้เรา อีกอาชีพที่น่าสนใจคือเกษตรครับที่ผมเล็งไว้ แต่ติดที่ผมยังไม่มีที่ดินเป็นผืนขนาดนั้นครับ ถ้ามีที่ซัก 20 ไร่นี่จ้างพม่าซัก 2 คน ทำเกษตรผสมผสานรายได้เฉลี่ยต่อเดือนต้องพอได้แน่ครับผมว่านะ
 ท่านyuth35ครับ ผมก็เริ่มจากทุนน้อยๆเหมือนกันครับ

:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2013, 00:09:04 »

ครับท่านโจทย์ที่เดือนละ 50,000 มันดูยากครับ ผมลองเฉลี่ยเป็นวันจะได้แคบลงมาหน่อยครับ ตกวันละ 1,700 บาท (มองดูน้อยลงหน่อยครับ) ที่ผมว่าทำวันละ 2 ชม.คือไม่ได้ทำเองครับ แต่เข้าไปดูนับเงิน เคลียบิลหรือดูความเรียบร้อยครับ โดยมีเราเป็นเจ้าของกิจการมันเหมือนเป็นงานหลักของคนอื่น แต่รายได้เป็นของเราโดยเค้าก็ได้ผลตอบแทนเป็นที่พอใจด้วยและจะทำยังงัยให้เค้าไม่เกิดกิเลสอยากได้ส่วนของเราครับ เค้าจะไม่เกิดกิเลสถ้าเค้าไม่รู้ต้นทุนและผลกำไรของเราครับ เป็นการสร้างงานให้เค้าด้วยครับ ส่วนที่ว่าสิบกลุ่มงาน 50,000x10 ผมแค่คิดว่าถ้าได้ก็ดีไม่ใช่เหรอครับ(แบบฝันๆน๊ะครับ) เพียงแต่ผมกำลังขอไอเดียว่าจะเป็นงานลักษณะไหนนะครับ ที่คิดจะไปให้คนอื่นทำให้เรา อีกอาชีพที่น่าสนใจคือเกษตรครับที่ผมเล็งไว้ แต่ติดที่ผมยังไม่มีที่ดินเป็นผืนขนาดนั้นครับ ถ้ามีที่ซัก 20 ไร่นี่จ้างพม่าซัก 2 คน ทำเกษตรผสมผสานรายได้เฉลี่ยต่อเดือนต้องพอได้แน่ครับผมว่านะ
 ท่านyuth35ครับ ผมก็เริ่มจากทุนน้อยๆเหมือนกันครับ

ถ้าหากมีรถมาจอดถามทาง แต่คนที่อยู่ในรถยังไม่แน่ใจเลยว่าจะไปที่ไหน ( มีแผนที่ แผนการ ระยะเวลา น้ำมันในถัง หรือ น้ำมันสำรอง พอที่จะไปถึงที่หมายที่ตั้งใจไว้รึเปล่าก็ไม่รู้ ฯฯฯลฯ ) ...ผมก็คงไม่มีอะไรที่จะแสดงความคิดเห็นแล้วละครับ ยิ้มเท่ห์
นี่เป็นเหตุผลที่ต้องถามซ้ำครับว่าเป้าหมายที่แท้จริงของคุณ 11lee คืออะไรกันแน่ จะได้แสดงความคิดเห็นได้ในระดับที่เหมาะสม เพราะยิ่งอ่าน ยิ่งรู้สึกว่ามีจุดที่ขัดแย้งกันเองอยู่พอสมควรครับ อาทิ

ครับท่าน..จริงอย่างที่ท่านว่าครับ ของอย่างเดียวกันมองกันคนละมุมครับ ผมเลยมาหามุมมองของคนอื่นไปปรับใช้ในแบบมุมของผมครับ ผมอ่านกระทู้ท่านมาก็หลายกระทู้ครับได้ความรู้มากครับ ก็ถือโอกาสขอบคุณท่านในนี้เลยละกันที่หาบทความและวิเคราะห์ดีๆมาให้อ่าน ความรวยคงไม่ได้มาจากเงินทองครับผมว่านะ ส่วนตัวผมไม่เคยคิดรวย คิดแค่ว่าให้พอมี พอกิน พอเก็บ พอแบ่งให้คนอื่น อยากทำอะไรทำได้ก็พอแล้วครับ....

ธุรกิจหรือการลงทุนที่สามารถสร้างกระแสเงินสดในระดับ 50,000 บาทต่อเดือน มีครับเยอะด้วย ยิ้ม แต่ทั้งนี้ก็มีส่วนสัมพันธ์กับ "เงินทุน" และ "เวลา" ที่จะใช้กับธุรกิจหรือการลงทุนนั้นๆด้วยเช่นกัน ( ซึ่งเป็นสิ่งที่คุณ 11lee ให้ข้อมูลมาว่าไม่มีทั้งสองอย่าง ) แล้วที่บอกว่าจะให้เรียกว่าเป็น "รายได้เสริม" ของคนที่ไม่เคยคิดรวยด้วยนี่ ดูจะขัดๆกันอยู่ซะหน่อยนะครับ สเกลธุรกิจขนาดนี้น่าจะเข้าข่ายเกมส์ของคน(ที่คิดอยากจะ)รวยแล้วละครับ

แอบคิดเล่นๆอยู่เหมือนกันว่าถ้าขนาดนี้ยังเรียกว่า "รายได้เสริม" ธุรกิจหรือการลงทุนที่คุณ 11lee กำลังทำอยู่ในปัจจุบันที่เป็น "รายได้หลัก" คงจะมีสเกลที่ใหญ่และสร้างกระแสเงินสดได้มากแน่ๆ และคงจะเรียกตัวเองว่าคนจนอย่างที่บอกไว้ไม่ได้แล้วละครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ยิ้ม

ขอบคุณครับสำหรับไอเดียแรก คงเหมาะสำหรับที่มีกะตังค์อะครับ(ผมจนจริงครับ ) .....

จากข้อมูลที่มีคงแสดงความคิดเห็นได้เพียงเท่านี้ ขยิบตา
สุดท้าย ขอให้คุณ 11lee เจอธุรกิจที่ใช่และคำตอบที่ถูกใจในเร็ววันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2013, 07:16:25 »

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นต่างๆครับท่าน
ความพอเพียงตามแนวพ่อหลวง แบ่งตามขนาดความเหมาะสมของธุรกิจครับ และไม่ได้หมายความว่าธุรกิจหรือกิจการนั้นจะย่ำอยู่กับที่ ที่บอกว่าสิบกลุ่มงานคือความก้าวหน้าทางกิจการที่คาดว่าอาจจะเกิดได้ รายได้ที่เกิดขึ้นก็เกิดการสร้างงานขึ้นด้วยครับ เวลาผมไม่ค่อยมีครับ ผมเลยคิดว่าจะหาคนที่มีเวลามาสานต่อกิจการที่ผมคิดขึ้นโดยที่ผมมีรายได้ด้วย ทุกคนที่ทำงานกับผมล้วนมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นจากรายได้ที่มากขึ้นและเวลากินเหล้าน้อยลง(เพราะทำงาน) ปัญหาครอบครัวไม่ค่อยเกิดเพราะที่เกิดส่วนใหญ่มาจากเรื่องเงินแทบทั้งนั้น เงินที่เป็นรายได้ที่ได้มาผมมีวิธีคืนให้สังคมในแบบของผมครับ ส่วนเรื่องทุนผมก็มีไม่มากอีกนั้นแหละครับเลยไม่ได้บอกว่ามีเงินทุนเท่าไหร่ เพราะคิดว่าใครบอกอะไรมาเราเอามาปรับใช้เอาครับ ที่ผมตั้งโจทย์รายได้สูงก็เพราะคิดว่าคนที่จะทำกับเราจะได้มีรายได้ที่ดีไปด้วย แต่ถ้าจะให้ผมลงทุนห้าแสนแต่รายได้เดือนละห้าพันผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน อย่าแปรประเด็นของผมไปเป็นประเด็นของคนที่คิดอยากจะรวยเลยครับ ผมมีจุดมุ่งหมายของผมว่าจะนำรายได้ไปทำอะไร เพื่ออะไรโดยที่ไม่ต้องใช้เงินตัวเอง เพียงแต่บางเรื่องผมคงไม่ต้องตีแผ่ให้ใครรู้ทั้งหมดเพราะยังไม่ได้ทำครับ..
  กลับเข้ามาประเด็นต่อครับ เห็นท่านว่าธุรกิจที่สร้างกระแสเงินสด 50,000/เดือน มีเยอะ ท่านช่วยแนะนำให้ผมและท่านอื่นที่สนใจหน่อยครับ จะทำได้ไม่ได้เดี๋ยวเผื่อบางคนปรับใช้ได้ครับ เพราะบางคนอาจย่อลงเหลือ 5,000/เดือนเค้าก็พอสำหรับเขาแล้วก็ได้ครับ..
   ใครมีอะไรแนะนำพูดคุยได้ครับ แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์