เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:04:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สุนัขนิสัยเสียแก้อย่างไรค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สุนัขนิสัยเสียแก้อย่างไรค่ะ  (อ่าน 820 ครั้ง)
Nam-narakh
ชั้นประถม
*

FB nam-cello@hotmail.com โปรดส่งข้อความมาก่อนนะคะ

« เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 22:06:40 »

เลี้ยงสุนัขอยู่หนึ่งตัว พันธ์เมืองผสม  ตอนอายุสามเดือนได้เลี้ยงแบบปล่อย เพราะคงไม่มีปัญหาอะไร  แต่พอนานๆเข้า ก็เริ่มเลียนแบบสุนัขนิสัยเสียตัวอื่น  เริ่มตั้งแต่คุ้ยขยะ จนต้องตามเก็บทุกวี่วัน   กัดรองเท้าจนขาดและหายไปหลายคู่ทั้งเจ้าของและเพื่อนบ้านใกล้เคียง  และที่หนักที่สุดเลยก็คือ วิ่งไล่จับไก่  กัดจนตาย กินไก่ กินไม่หมดก็ทิ้งซากจนมันเน่าเหม็น    ยอมรับว่าเหนื่อยมากกับการตามรับผิดชอ บ   เลยตัดปัญหาเลี้ยงแบบมัดไว้เลยค่ะ  พาไปเดินเล่นเช้า-เย็นเท่านั้น  แต่เผลอไม่ได้เลย ถ้าเชือกหลุดเมื่อไหร่ ก็สร้างปัญหาเหมือนเดิม   ทุกวันนี้ดิฉันหนักใจมาก ไม่รู้จะสอนมันยังงแล้ว พูดดีๆก็แล้ว  ตีก็แล้ว มันก็ไม่เข็ดเสียที   ดิฉันรักสุนัขตัวนี้มาก  ถ้ามันทำตัวดีๆก็จะปล่อยให้วิ่งเล่นอิสระเหมือนกัน  ใจก็สงสารนะที่ต้องมัดมันไว้ตลอดlและบางครั้งก็ลืมพามันไปวิ่งเล่น    ตอนนี้น้องหมาอายุหกเดือนแล้วค่า  ดิฉันก็เคยเล่าให้ทางบ้านฟัง  ทางบ้านให้ส่งมาเลี้ยงที่บ้าน  แต่ดิฉันไม่อยากให้ใครเลี้ยง เพราะสุนัขเรานิสัยแย่  กลัวจะโดนฆ่า  อายุสั้นแน่นอน       ยังไงช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ  ตั้งแต่ดิฉันเลี้ยงสุนัขมาตั้งแต่เด็กก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลย  ดิฉันต้องปรับปรุงตัวเองอะไรไหม ยังไงรบกวนพื้นที่ด้วยนะคะ   

ติดต่อ 090-673-2489
kim_ap
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 22:24:34 »

เลี้ยงเขาเลื้อยๆ เดี๋ยวเข้าโตได้สัก 6เดือน พาไปเข้าโรงเรียนฝึกที่ข่ายทหารที่เชียงใหม่ก็ได้ หรือถ้าเข้าโตกว่านั้นเขาก้จะเลิกเอง ฟันธงครับ เพราะเลี้ยงมาเยอะแล้ว ตอนนี้เข้าเหมือนเด็ก14-16 ปีเลย กำลังอยากรู้อยากเห็นเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Nam-narakh
ชั้นประถม
*

FB nam-cello@hotmail.com โปรดส่งข้อความมาก่อนนะคะ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 22:35:24 »

ขอบคุณค่ะ  แล้วที่โรงเรียนฝึกสุนัขนั้น ที่เชียงรายมีไหมค่ะ  ถ้าไปถึงเชียงใหม่ ไม่มีเวลาพาไปน่่ะค่ะ  อยาพได้ที่ใกล้ๆจะดีมากเลยล่ะค่ะ   ถ้าใครมีวิธีฝึกสุนัขด้วยตนเองที่ได้ผล  ก็ช่วยแชร์ด้วยนะคะ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 12:30:22 »

วิธีนี้อาจจะดูโหดนะครับ
คือ เราต้องสั่งสอนให้จำกับการกระทำนั้นๆว่ามันไม่ดี ไม่ควรทำ เช่นกัดรองเท้า เราก็ใช่ร้องเท้าอันที่มันกัดฟาดปากมัน ดุมัน ทำให้มันจำ ว่าสิ่งนั้นไม่ควรทำ ลองดูนะครับ เผื่อมันจะไม่ทำอีก

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 12:48:27 »

เจ้าตัวที่บ้านซ้ำฮ้ายเจออะไรหลุดออกกรงฆ่า/กิ๋นพร้อมเมื่อวานไก่บราม่าผมซื้อมา
ตัวตั้งหลายพันเจาะกรงเข้าไปกินแม่พันธุ์ตั้ง2ตัวกะว่าจะนำไปให้คนอื่นก็กลัวว่าจะโดน
ฆ่ากิ๋นตอนนี้เลยไม่รู้จะทำอย่างไรกับเจ้าตัวนี้เหมือนกันครับ ร้องไห้ ร้องไห้
KunYam
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 21:14:25 »

สอนเองเลยครับไม่น่าจะยาก เช่นกัดรองเท้าก็ผูกเชือกแล้วพาไปที่รองเท้าเลยครับ ถือเชือกไว้
ถ้ามันทำท่าจะกัดก็กระตุกเชือกครับอย่าให้กัด และให้ออกห่างจากรองเท้าสักศอกหนึ่งครับ
 อาจจะต้องทำหลายครั้ง ถ้าหมาถอยมาหรือหันหน้าไม่มองรองเท้าควรมีรางวัลให้ อาหารสัก
1-2เม็ดอย่าเยอะเดี๋ยวอิ่มก่อน ลองทำดูครับเอาทีละอย่างนะครับ  อย่างอื่นก็เหมือนๆกันครับ
ไม่เกี่ยวกับไปคบหมาข้างบ้านหรอกครับ ส่วนมากหมาที่เข้ากับตัวอื่นได้ดี จะไม่มีพฤติกรรมแบบนี้
(ยิ่งขังยิ่งเป็นครับ)แต่ตอนนี้เก็บรองเท้าไว้ก่อนละกันเป็นดีที่สุด

093 1308154
Iris
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2013, 00:19:30 »

เหมือนตัวที่บ้านเลยค่ะ เป็นหมาบ้าพลัง ต้องล่ามไว้ตลอดเหมือนกัน กำลังหาวิธีปราบอยู่ถ้าได้ผลยังยังไงจะมาแชร์นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

my shop เสื้อผ้า วัยทำงาน แนววินเทจมิกซ์แอนด์แมท เสื้อผ้าสไตล์มินิมอล ราคากันเองปลีกส่ง อยู่ตลาดศิริกรณ์
Nam-narakh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2013, 21:37:30 »

วิธีนี้อาจจะดูโหดนะครับ
คือ เราต้องสั่งสอนให้จำกับการกระทำนั้นๆว่ามันไม่ดี ไม่ควรทำ เช่นกัดรองเท้า เราก็ใช่ร้องเท้าอันที่มันกัดฟาดปากมัน ดุมัน ทำให้มันจำ ว่าสิ่งนั้นไม่ควรทำ ลองดูนะครับ เผื่อมันจะไม่ทำอีก

ขอบคุณค่ะ  วิธีนีี้เคยลองแล้ว  มันไม่เข็ดสักที  ตีจนมันร้อง  หงอยไปหลายวันแล้วก็กลับมากัดเหมือนเดิมอีก  เฮ้อ!!

Nam-narakh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2013, 21:41:03 »

เจ้าตัวที่บ้านซ้ำฮ้ายเจออะไรหลุดออกกรงฆ่า/กิ๋นพร้อมเมื่อวานไก่บราม่าผมซื้อมา
ตัวตั้งหลายพันเจาะกรงเข้าไปกินแม่พันธุ์ตั้ง2ตัวกะว่าจะนำไปให้คนอื่นก็กลัวว่าจะโดน
ฆ่ากิ๋นตอนนี้เลยไม่รู้จะทำอย่างไรกับเจ้าตัวนี้เหมือนกันครับ ร้องไห้ ร้องไห้

เคราะห์เดียวกันเลย   ยังไงก็อดทนมากๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Nam-narakh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2013, 21:46:58 »

สอนเองเลยครับไม่น่าจะยาก เช่นกัดรองเท้าก็ผูกเชือกแล้วพาไปที่รองเท้าเลยครับ ถือเชือกไว้
ถ้ามันทำท่าจะกัดก็กระตุกเชือกครับอย่าให้กัด และให้ออกห่างจากรองเท้าสักศอกหนึ่งครับ
 อาจจะต้องทำหลายครั้ง ถ้าหมาถอยมาหรือหันหน้าไม่มองรองเท้าควรมีรางวัลให้ อาหารสัก
1-2เม็ดอย่าเยอะเดี๋ยวอิ่มก่อน ลองทำดูครับเอาทีละอย่างนะครับ  อย่างอื่นก็เหมือนๆกันครับไม่เกี่ยวกับไปคบหมาข้างบ้านหรอกครับ ส่วนมากหมาที่เข้ากับตัวอื่นได้ดี จะไม่มีพฤติกรรมแบบนี้
(ยิ่งขังยิ่งเป็นครับ)แต่ตอนนี้เก็บรองเท้าไว้ก่อนละกันเป็นดีที่สุด

จะลองเอาไปใช้ดูละกันค่ะ 
ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าอีกทีนะคะ  ขอบคุณมากๆนะคะ

Nam-narakh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2013, 21:49:01 »

เหมือนตัวที่บ้านเลยค่ะ เป็นหมาบ้าพลัง ต้องล่ามไว้ตลอดเหมือนกัน กำลังหาวิธีปราบอยู่ถ้าได้ผลยังยังไงจะมาแชร์นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เลยค่า  ขอบคุณนะคะ  ยิ้ม

Ammyama
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2013, 23:49:52 »

ที่บ้านก็เป็นเหมือนกันเดี๋ยวพอโตสักหน่อยเค้าจะเลิกกัดรองเท้าเองค่ะ
แต่ไก่ หมาเล็กกว่า แมว กระต่าย หนู ... ฯลฯ ดุยังไงก็ไม่ฟัง
คงเป็นเพราะสันชาตญาณนักล่าของเค้าน่ะค่ะ
ทุกวันนี้ต้องคอยระวังเอาอย่างเดียว
โชคดีหน่อยที่เลี้ยงในบ้านมีรั้วรอบขอบชิดเลยพอควบคุมได้บ้าง

......ปล. ขี้อ้อนมากกกกก ทั้งที่สภาพไม่ให้ ยิงฟันยิ้ม

นุชจรินทร์  085-1071555  ^_____^
พรมตัวหนอน+ผ้าขนหนูนาโนฯ+ผ้าห่มนุ่มนิ่ม
☆ขออภัย☆แม่ค้างดไปขายที่ถนนคนเดิน&ม่วนแล้วนะคะ★
♥คุณลูกค้าสั่งซื้อได้ทางโทรศัพท์/line ค่ะ♥
Line ID : aalover_zeng
thayan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2013, 10:09:57 »

ใส่ตระกร้อครอบปาก จบครับรับรอง
ฆ้อนก้อม
กินยาหมูตุ๊ย มีวิตามิน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

เพราะโลกมันกว้าง เลยต้องใส่ใจคนข้างๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 13:28:28 »

นิสัยคุ้ยขยะ ก็ต้องสองให้ทานเป็นเวลาครับ เรื่องรองเท้าน่าจะเป็นวัยครับ ส่วนไก่ แนะนำให้เอา ขนไก่ เผาให้มีกลิ่น ขนไก่ไหม้ แล้วเอาให้มันดมครับ ทำสัก อาทิตย์นึงครับ

อารมณ์ดีถ้ามีความสุข
นิ่งให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้
ลุงไม่มีหนวด
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 08:31:21 »

สุนัขยังเด็กครับ
 สุนัขช่วงนี้เขาจะคันเหงือกครับ ชอบกัดรองเท้า ทุกสิ่งแหละครับ ขวบครึ่ง
นั่นแหละครับ เขาจะเริ่มหยุดกัด ส่วนกัดไก่ เอาไก่มาวางไว้ตรงหน้าเขา เอากระดาษหนังสือพิมพ์ ตะคอกเขาดุเสียงให้ดัง ตีบ้างด้วยกระดาษนั่นแหละครับ ตัวผมเองจะตี
ไปที่พื้นบ้านครับ ของผมชอบจับนกพิลาปมากัดเล่น  ผมปลูกต้นไม้ เขาก็ไปด้วย นอนดูผมปลูก พอปลูกเสร็จ ผมขึ้นบ้าน เขาก็ถอนให้เสร็จ คาบวิ่งรอบบ้าน
     ให้โอกาสเขา สอนเขา ขออย่างเดียว อย่าเอาเขาไปปล่อยเลยนะครับ สงสารเขาครับ.....
ลุงไม่มีหนวด
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 08:39:26 »

ลืมลงรูปครับ นี่ครับเจ้าตัวลาบราดอร์นั้นและครับ ส่วนเจ้าร็อตไวเลอร์เขาน่ารักครับ ไม่ซน ไม่ดื้อ อายุมากแล้วครั

* bk_222222.jpg (64.51 KB, 500x299 - ดู 103 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์