เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 03:46:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ลูกพัฒนาการช้าเข้าเรียนที่ไหนดีในเชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกพัฒนาการช้าเข้าเรียนที่ไหนดีในเชียงราย  (อ่าน 4999 ครั้ง)
yui5939
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 15:20:49 »

คือลูกดิฉันเค้าพัฒนาการช้าน่ะคะ เรียนไม่ค่อยทันเพื่อนเท่าไหร่ อยากรู้ว่ามีโรงเรียนไหนเค้ารับเป็นพิเศษมั้ย ตอนนี้น้องเค้ากำลังจะเข้า ป.1 คะ อยากให้แนะนำโรงเรียนในเชียงรายด้วยคะ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 15:37:32 »

หลานผมก้เป็นแบบนี้เหมือนกัน  น้าส่งมาเรียนที่อนุบาลเชียงราย  แล้วจ้างครูดูแลเป็นพิเศษอีกต่างหากครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 16:43:41 »

รายละเอียดน้อยไปนิดนะคะ
พัฒนาการช้า นี่คือระดับไหน อายุเท่าไร เคยวินิจฉัยโดยแพทย์หรือนักจิตวิทยามั้ย

คือถ้าช้ามากจนเป็นปัญหา เช่น เป็นออทิสติก เป็นดาวน์ซินโดรม เป็นไฮเปอร์สมาธิสั้น
คุณแม่ยังไม่ต้องรีบเอาเข้าโรงเรียนก็ได้ แต่ควรไปหานักจิตวิทยาก่อน เพื่อวินิจฉัยและเตรียมความพร้อมก่อนเข้าเรียน

ถ้าช่วยเหลือตัวเองได้ ก็ให้เรียนร่วมกับเด็กปกติจะดีมากๆค่ะ แต่ต้องเข้าไปพูดคุยทำความเข้าใจกับครูด้วย ว่าลูกเรามีปัญหายังไง

ส่วนเรื่องเข้าโรงเรียนไหน โดยส่วนตัวคิดว่าในกรณีแบบนี้ โรงเรียนเอกชน หรือว่าโรงเรียนที่ดังๆนิดนึงเนี่ย จะช่วยสกรีนเพื่อนๆให้ลูกเราในระดับนึงได้ด้วย เพราะเด็กที่พัฒนาการช้ามักจะมีปัญหากับการเข้าสังคมหรือโดนกลั่นแกล้ง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 17:23:28 »

รายละเอียดน้อยไปนิดนะคะ
พัฒนาการช้า นี่คือระดับไหน อายุเท่าไร เคยวินิจฉัยโดยแพทย์หรือนักจิตวิทยามั้ย

คือถ้าช้ามากจนเป็นปัญหา เช่น เป็นออทิสติก เป็นดาวน์ซินโดรม เป็นไฮเปอร์สมาธิสั้น
คุณแม่ยังไม่ต้องรีบเอาเข้าโรงเรียนก็ได้ แต่ควรไปหานักจิตวิทยาก่อน เพื่อวินิจฉัยและเตรียมความพร้อมก่อนเข้าเรียน

ถ้าช่วยเหลือตัวเองได้ ก็ให้เรียนร่วมกับเด็กปกติจะดีมากๆค่ะ แต่ต้องเข้าไปพูดคุยทำความเข้าใจกับครูด้วย ว่าลูกเรามีปัญหายังไง

ส่วนเรื่องเข้าโรงเรียนไหน โดยส่วนตัวคิดว่าในกรณีแบบนี้ โรงเรียนเอกชน หรือว่าโรงเรียนที่ดังๆนิดนึงเนี่ย จะช่วยสกรีนเพื่อนๆให้ลูกเราในระดับนึงได้ด้วย เพราะเด็กที่พัฒนาการช้ามักจะมีปัญหากับการเข้าสังคมหรือโดนกลั่นแกล้ง

+1000 ครับ
ขอจะอธิบายได้ไหมครับ ว่าพัฒนาการช้าแบบไหน
ผมอาจพอชี้แนวทางได้ครับ

yui5939
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 18:02:37 »

เป็นออทิสติกประมาณ 20% อ่าน ก-ฮ ได้ถ้าดูในหนังสือ นับเลขได้ บวกเลขพอได้ แต่ก็ไม่เข้าใจในความหมายของการบวกและลบ ยังไม่รู้จักสระ ยังอ่านหนังสือไม่ได้ คัด 1-100 ได้ แต่ต้องคอยประกบ ชอบแกล้งเพื่อนเเละเล่นแรงๆกับเพื่อน ขึ้นโต๊ะเรียกร้องความสนใจ เรียนไม่ทันเพื่อน เข้าสังคมได้ไม่ค่อยดีนัก ตอนอยู่อนุบาลก็ให้เข้าเอกชนเหมือนกัน แต่ก็มีปัญหาเข้ามาตลอดเรื่องเล่นกับเพื่อน ทุกวันนี้ก็พาไปบำบัดทุกอาทิตย์คะ และพาไปหาหมอทุกๆ3เดือน แต่นักบำบัดก็บอกไม่มีปัญหาอะไรมากนักแค่การเรียนรู้ แต่น้องเค้าอยู่แต่ละสถานที่นิสัยแกจะไม่เหมือนกัน อยู่บ้านเป็นอีกอย่างเชื่อฟังทุกอย่าง แต่อยู่โรงเรียนเป็นอีกอย่างนึง จึงอยากได้ที่แบบสามาถรดูแลลูกเราเป็นพิเศษได้ ต้องไปติดต่อที่โรงเรียนไหนดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
mjunior
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 19:26:22 »

เรียนโรงเรียนปกติทั่วไปได้เลยค่ะ หลานชายเป็นอยู่ แต่คุณแม่ต้องพาน้องพบคุณหมอ เพื่อปรับพฤติกรรมนะคะ จะช่วยได้เยอะ เพียงแต่ก่อนเข้าเรียน ต้องแจ้งครูประจำชั้นเท่านั้นเอง สู้ๆนะคะ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 22:10:45 »

เป็นออทิสติกประมาณ 20% อ่าน ก-ฮ ได้ถ้าดูในหนังสือ นับเลขได้ บวกเลขพอได้ แต่ก็ไม่เข้าใจในความหมายของการบวกและลบ ยังไม่รู้จักสระ ยังอ่านหนังสือไม่ได้ คัด 1-100 ได้ แต่ต้องคอยประกบ ชอบแกล้งเพื่อนเเละเล่นแรงๆกับเพื่อน ขึ้นโต๊ะเรียกร้องความสนใจ เรียนไม่ทันเพื่อน เข้าสังคมได้ไม่ค่อยดีนัก ตอนอยู่อนุบาลก็ให้เข้าเอกชนเหมือนกัน แต่ก็มีปัญหาเข้ามาตลอดเรื่องเล่นกับเพื่อน ทุกวันนี้ก็พาไปบำบัดทุกอาทิตย์คะ และพาไปหาหมอทุกๆ3เดือน แต่นักบำบัดก็บอกไม่มีปัญหาอะไรมากนักแค่การเรียนรู้ แต่น้องเค้าอยู่แต่ละสถานที่นิสัยแกจะไม่เหมือนกัน อยู่บ้านเป็นอีกอย่างเชื่อฟังทุกอย่าง แต่อยู่โรงเรียนเป็นอีกอย่างนึง จึงอยากได้ที่แบบสามาถรดูแลลูกเราเป็นพิเศษได้ ต้องไปติดต่อที่โรงเรียนไหนดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

เท่าที่อ่านมานี่ ช้านิดหน่อยเองค่ะ ไม่ต้องกังวลเลย เรียนปกติได้แน่

จะมีปัญหาก็เรื่องการปรับตัว ซึ่งอันนี้คงต้องช่วยแนะนำได้คร่าวๆ เพราะเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ในฐานะที่เป็นผู้มีประสบการณ์เหมือนกันเปี๊ยบ  ยิงฟันยิ้ม

ต้องปรับหลายๆส่วนนะคะ นักกิจกรรมบำบัดน่าจะเคยให้คำแนะนำมาบ้างแล้ว
และส่วนนึงก็คือ ต้องให้ลูกเราได้รู้กติกาของสังคมด้วย ว่าต้องทำตัวอย่างไรเวลาเล่นกับเพื่อน
เวลาที่เค้าทำผิดก็ต้องดุ ทำร้ายคนอื่น,ทำลายข้าวของ อันนี้ต้องดุมากๆเลย
แต่เวลาเค้าทำตัวดี น่ารัก ต้องหมั่นชม หมั่นกอด

เราให้ลูกเรียนที่สันติวิทยาค่ะ ก็เข้าไปคุยกับคุณครูประจำชั้นทุกๆครั้งที่เปลี่ยนห้อง
ตอนไปครั้งแรกก็อนุบาลสองแล้ว เพราะอ่านเขียนได้แล้ว
แต่พฤติกรรมยังแย่อยู่ กรีดร้อง ขี้โมโห (ขนาดฝึกมาเยอะแล้วนะ)
ก็แอบบอกคุณครูไปว่า ถ้าดื้อมากๆ เงื้อหนังสติ๊กใส่เลยค่ะแล้วน้องจะกลัว  ยิงฟันยิ้ม
พอเค้าคุ้นเคยกับสถานที่และเพื่อนๆแล้ว ทุกอย่างก็ค่อยๆดีขึ้นค่ะ อยู่ในสังคมโรงเรียนได้ เรียนได้ จนตอนนี้จะขึ้น ป.สามแล้ว

ไม่รู้ว่าคุณพาเข้าเอกชนที่ไหน แต่สำหรับเราที่นี่โอเคนะคะ หมั่นคุยกับคุณครูบ่อยๆ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 22:20:20 »

ไม่มีคำแนะนำเพราะไม่มีประสบการณ์  แต่ขอชื่นชมในหัวใจของแม่ที่สุดนะคะ  ขอให้ลูกพี่ดีขึ้นจนเป็นปรกติเร็วที่สุดเลย  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 15:08:03 »

ลูกชายก็เป็น autism จบอนุบาลที่โรงเรียนกองทัพบกอุปถัมภ์ (ในค่ายเม็งรายฯ) แนะนำให้น้องเรียนห้องเรียนปกติกับเด็กทั่วไป เพราะ เคยพาลูกชายไปฝึกที่สถาบันพัฒนาการเด็กราชนครินทร์เชียงใหม่ กลับมาเชียงรายแย่ลงเพราะซึมซับพฤติกรรมที่ไม่ดีจากเพื่อนร่วมชั้น ตอนนี้ลูกชายเรียนที่โรงเรียนเชียงรายวิทยาคม ได้ 4 ทุกวิชา หากเป็นโรงเรียนรัฐบาลเค้ามีห้องเรียนสำหรับเด็กพิเศษ แต่มีข้อแม้ว่า ต้องไปจดทะเบียนเด็กพิการ (ไม่อยากใช้คำนี้เลย) เราไม่อยากให้ลูกมีประวัติ ก็เลยให้ลูกเรียนเอกชน แจ้งทางโรงเรียนทราบ ทางโรงเรียนก็จะช่วยดูแลลูกเรามากกว่าเด็กทั่วไปครับ
0cr
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 16:49:50 »

พอเข้าใจนะครับว่าไม่อยากให้ลูกของท่านมีประวัติหรือใช้คำว่า เด็กพิการ การจดทะเบียนเป็นคนพิการไม่ได้ตีตราว่าลูกของท่านจะเป็นเด็กพิการไปตลอดหรอกนะครับ เพราะบัตรทะเบียนคนพิการมีวันหมดอายุ และสามารถยกเลิกได้กรณีไม่อยากได้สิทธิที่คุณอยากได้จากรัฐบาล เพราะถ้ามีบัตร รัฐมีกฎหมายรองรับและสามารถได้สิทธิตามที่รัฐจัดให้ได้เลย ในด้านต่างๆ แม้กระทั่งการศึกษาด้วย การจะส่งน้องไปเรียนที่ไหนขอให้ผู้ปกครองลองสังเกตสภาพแวดล้อมด้วยนะครับ เพราะอย่าลืมว่าเมืองไทย โดยเฉพาะในเขตอำเภอ นร.ต่อห้องไม่ได้น้อยกว่า 30-40 คนแน่นอน ตามพัฒนาการของเด็ก เด็กจะช้ากว่าปกติในบางเรื่องอยู่แล้ว และพฤติกรรมการเลียนแบบจึงเกิดขึ้นได้ตามพัฒนาการที่เด็กควรจะเป็น ต้องวางแผนดีๆครับ ร.ร.ที่พอจะเข้าเรียนได้ในจังหวัดเชียงรายมีเยอะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูความพร้อมของ ร.ร.เองด้วยนะครับ แม้ว่าจะไม่สามารถปฏิเสธการรับเด็กเข้าเรียนก็ตาม แต่คุณพ่อคุณแม่ก็จะรู้โดยสัณชาตญาณอยู่แล้ว ร.ร.ไม่พร้อม ย่อมเป็นห่วงลูกขอท่านเป็นธรรมดา

ฝากข้อคิดครับว่า จะเข้าไหนก็เข้าได้ แต่ถ้าลองเปิดใจและดูวัตถุประสงค์ของการเข้า รร ก็จะดีไม่น้อย เช่น อยากส่งไป รร เพราะไม่มีใครดูแล แล้วส่งลูกไปไหนก็ได้ แล้วสุดท้ายลูกพัฒนาการแย่ อันนี้น่าคิดว่ามั้ยครับ หรือส่งเข้า รร เพราะอยากได้สังคม สังคมมันกว้างนะครับ พฤติกรรมคนเราหลากหลาย ทั้งนี้ครูเองก็ไม่สามารถดูแลได้อย่างใกล้ชิดได้ตลอดเวลา จึงทำให้พฤติกรรมเปลี่ยนไป ผมแนะนำนะครับ ไปเรียนสักครึ่งวัน อีกครึ่งวันขอการบ้านหรือเนื้อหาที่ครูมาสอนเองที่บ้านก็ได้ครับเรียน home school อย่างน้อยได้ไป รร ด้วย แล้วได้เลื่อนชั้น ไม่เสี่ยงต่อพฤติกรรมมากนัก ลองไปสร้างข้อตกลงได้ครับ

รร ที่แนะนำ อนุบาล ชร. บ้านสันโค้งฯ. บ้านดอยฮาง. อนุบาลเมือง ชร,เชียงรายวิทยาคม.ฯลฯ เยอะครับลองหาข้อมูลดูครับผม
yui5939
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 19:47:41 »

ขอบคุณทุกกระทู้ที่ให้คำแนะนำคะ ทุกวันนี้ไม่ได้คาดหวังอะไรกับลูกมากมายนัก ขอแค่ให้เค้าอยู่ในสังคมได้ เข้ากับคนอื่นได้ อ่านออกเขียนได้แล้วก็เป็นคนดีคนนึงในสังคมก็พอใจแล้วคะ
Chutapha
ชั้นประถม
*

พี่ต่าย 081-387-8388

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 23:47:10 »

ขอบคุณทุกกระทู้ที่ให้คำแนะนำคะ ทุกวันนี้ไม่ได้คาดหวังอะไรกับลูกมากมายนัก ขอแค่ให้เค้าอยู่ในสังคมได้ เข้ากับคนอื่นได้ อ่านออกเขียนได้แล้วก็เป็นคนดีคนนึงในสังคมก็พอใจแล้วคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ลูกชายคนกลางเป็นเหมือนกัน พัฒนาการทางสติปัญญาช้า เรียนซ้ำชั้นหลายปี

ขณะนี้ลูกชายอ่านออกเขียนได้เหมือนเด็กทั่วไป คุณแม่ต้องเลือกโรงเรียนที่เค้าสามารถดูแลและเข้าใจในตัวลูกของเรา

ลูกชายเคยเรียนโรงเรียนรัฐบาลแห่งหนึ่ง กลับมาจากโรงเรียน ลูกมาบอกกับเราว่า คุณครูบอก

ว่าถ้าทำไม่ได้ก็ลาออกไปซะ
ได้ยินแล้วช้ำใจค่ะ หลังจากนั้นย้ายโรงเรียนทันที

ปัจจุบัน เรียนที่โรงเรียนเอกชน ลูกเราโชคดีที่มีคุณครูและทางโรงเรียนเข้าใจ ส่งเสริมให้ทำกิจกรรมต่างๆ

ได้ไปแข่งขันทักษะระดับจังหวัด ล่าสุดลูกชาย ไปแข่งทักษะที่เชียงใหม่ ได้เหรียญเงินมาฝากคุณแม่และโรงเรียน

ท้อได้แต่อย่าถอยนะคะ สู้ๆ ค่ะ

สนใจสินค้าหรือสมัครตัวแทนจำหน่าย
โทร 053-655299 ,081-387-8388 Id Line : taychiangkhong
nutt135
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2013, 06:33:05 »

Kids Can Do ให้บริการกระตุ้นพัฒนาการเด็กที่มีความต้องการพิเศษ พัฒนาการช้า ออทิสติก สมาธิสั้น มีปัญหาการเรียนรู้ ภาษาและการสื่อสาร สังคม อารมณ์ เด็กสมองพิการ CP ฯลฯ รวมทั้งให้คำปรึกษาแก่ผู้ปกครอง โดยนักกิจกรรมบำบัด และครูการศึกษาพิเศษ ที่มีประสบการณ์ด้านเด็กโดยตรง
ติดต่อที่ 0846479812 หรือที่ http://www.facebook.com/KidsCanDoChiangRai
maeao
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2013, 09:56:44 »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ...การเลือกโรงเรียนให้เขาเป็นสิ่งสำคัญนะค่ะ...ลูกดิฉันก็เป็นเหมือนกัน...ยอมให้เขาเปลี่ยน โรงเรียน แล้วให้เรียนซ้ำชั้นอีกปี ตอนนี้เรียนไม่เก่ง แต่ฉลาดจดจำและชั่งสังเกต ค่ะ ครอบครัวคือสิ่งสำคัญมากนะค่ะ...ให้ความรักความเข้าใจพูดคุยกับน้องค่อยๆและช้าๆ แล้วเขาก็จะดีขึ้นเรื่อยๆค่ะสู้ๆๆนะค่ะ
flashi

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 16:06:14 »

สำหรับเด็กออทิสติก บางคนก็กำ้กึ่ง แบบเป็นนิดหน่อย ต้องอาศัยยาและการรักษาบ้าง ซึ่งพ่อแม่คงไม่อยากให้ลูกต้องกลายเป็นคนพิการทางสังคมแน่ๆ
ตอนนี้ไม่ต้องไปขึ้นทะเบียนคนพิการก็ได้ค่ะ 
โดยตอนนี้ ทางสาธารณสุขเปิดให้มีบัตรทองพิเศษ (สิทธิย่อย 74)
ซึ่งบัตรทองนี้ไม่ใช่บัตรคนพิการ แต่จะใช้เบิกยาและรักษาเด็กพิเศษโดยเฉพาะ
สามารถนำใบรับรองแพทย์ไปขอทำได้เลย

G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2013, 08:37:16 »

ผมไม่มีเวลาอ่านทุกโพสนะครับ มีโรงเรียนแถวบ้านผมน่ะครับ ร.ร.เชียงรายปัญญานุกูล ครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์