เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:53:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  +++ ใครมีวิธีกำจัดตะไคร่น้ำในบ่อดินเลี้ยงปลาดุกบ้างครับ +++
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน +++ ใครมีวิธีกำจัดตะไคร่น้ำในบ่อดินเลี้ยงปลาดุกบ้างครับ +++  (อ่าน 8365 ครั้ง)
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 22:36:07 »

ยิ้มกว้างๆ ผมเลี้ยงปลาดุกไว้หมื่นกว่าตัว ในบ่อดินขนาด 15 x 25 เมตร
ตอนนี้มีตะไคร่น้ำขึ้นเต็มไปหมด ใช้น้ำยากำจัดก็เบาลงแต่ก็กลับมาใหม่
ใช้วิธีตักออกก็ไม่ไหวเยอะเกินไป สูบน้ำออกและเติมน้ำเข้าไปก็กลับมาอีก
สมาชิกท่านใดมีวิธีที่ดีๆ และไม่กระทบกับปลาหรือมียากำจัดแบบเห็นผล
ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 23:02:29 »

ปัญหานี้น่าจะเกิดจากเศษอาหารที่เหลือจากการกินของปลา เห็นญาติผมเขาปล่อยปลานิลลงเลี้ยงร่วมด้วยเพื่อกินเศษอาหารที่ตกตามผิวดินและกินพืชน้ำ
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 17:43:01 »

ปัญหานี้น่าจะเกิดจากเศษอาหารที่เหลือจากการกินของปลา เห็นญาติผมเขาปล่อยปลานิลลงเลี้ยงร่วมด้วยเพื่อกินเศษอาหารที่ตกตามผิวดินและกินพืชน้ำ
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณท่าน pradi มากครับวิธีปล่อยปลานิลร่วมผมก็ใช้อยู่แต่ปริมาณอาจจะน้อยไปหน่อย ปัญหานี้ก็ยังมีอยู่ ไม่ทราบสมาชิกท่านอื่นมีวิธีไหนที่จะแนะนำไหมครับ?
ขอบคุณครับ/  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 20:41:28 »

ก่อนจะปล่อยปลารุ่นนี้ ได้เอาน้ำออกให้หมดแล้วตากบ่อไว้บ้างรึเปล่าครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 20:48:04 »

หรือไม่ก็ลองวิธีนี้ครับ เพราะข้างบ้านผมเขาเคยทำมา คือหาผักบุ้ง หรือผักกระเฉดโยนลงบ่อเลยครับ เพราะตะไคร่ จะไปเกาะตามลำต้นหรือรากของผักพวกนี้ครับ เวลาจะจับปลาก็แค่รื้อขึ้นมาครับ แล้วจะเอาผักพวกนี้ไปทำปุ๋ยหรือสับให้เป็ดกินก็ดีครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 14:48:14 »

เอาหอยจูบลงครับซัก 5-10โลพอสิ้นปีมาได้ทั้งหอยได้ทั้งปลาครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 19:07:50 »

หรือไม่ก็ลองวิธีนี้ครับ เพราะข้างบ้านผมเขาเคยทำมา คือหาผักบุ้ง หรือผักกระเฉดโยนลงบ่อเลยครับ เพราะตะไคร่ จะไปเกาะตามลำต้นหรือรากของผักพวกนี้ครับ เวลาจะจับปลาก็แค่รื้อขึ้นมาครับ แล้วจะเอาผักพวกนี้ไปทำปุ๋ยหรือสับให้เป็ดกินก็ดีครับ
ก่อนจะปล่อยปลารุ่นนี้ ได้เอาน้ำออกให้หมดแล้วตากบ่อไว้บ้างรึเปล่าครับ
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับก่อนปล่อยปลาผมล้างบ่อทุกขั้นตอนรุ่นก่อนๆไม่เป็นครับ
ผมใช้ปลาคนละเจ้าครับ ของเพื่อนที่ใช้ปลาเจ้าเดียวกันก็เป็นเหมือนกัน เมื่อก่อนไม่เป็น
พอเปลี่ยนมาใช้ปลาของเจ้านี้ ตะไคร่เพียบเลยครับ ส่วนผักบุ้งก็ปล่อยอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 19:14:46 »

เอาหอยจูบลงครับซัก 5-10โลพอสิ้นปีมาได้ทั้งหอยได้ทั้งปลาครับ
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับวิธีนี้ยังไม่เคย จะลองดูครับเพราะรุ่นก่อนจำได้ว่าในบ่อ
มีหอยเต็มไปหมดเลย ตะไคร่ก็ไม่มีด้วยขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 21:26:09 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับวิธีนี้ยังไม่เคย จะลองดูครับเพราะรุ่นก่อนจำได้ว่าในบ่อ
มีหอยเต็มไปหมดเลย ตะไคร่ก็ไม่มีด้วยขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าใช้ได้ผล ก็จะได้ประโยชน์หลายต่อ หอยราคาดีด้วย  ยิ้ม
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2013, 22:23:56 »

ลองเอาปลาดูด หรือปลาช็อกเกอร์มาปล่อยดูนะครับ อาจจะช่วยได้
หาได้ตามคลอธรรมชาติทั่วไป เมื่อก่อนต้องสั่งเข้า ที่หลังมาเอามาปล่อยทิ้งครับ
เขาเอามาดูดตะไคร่น้ำตู้เลี้ยงปลานะครับ ถ้าเยอะมันจะไหมหรือปล่าวไม่รู้นะครับ ลองดูละกัน

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 09:57:24 »

คาดว่า ๑ เกิดจาก ท่านตากบ่อน้อย ดินยังไม่แข็ง และตอนตากบ่อ ท่านใส่ปูนขาวน้อยเกินไป
          ๒ เกิดจากตะกอนที่สะสมจากการเลี้ยง
          ๓ เกิดจากการให้อาหารมากเกินไป
          ๔ เกิดจากการเปลี่ยนส่วนผสมของสูตรอาหาร

การแก้ไข
          ๑. เปลี่ยนถ่ายน้ำออก ๒ ใน ๓ ของบ่อ
          ๒. ลงเกลือ ๑๐๐ กิโลกรัมต่อ บ่อ ๑ ไร่
          ๓. ให้อาการปลาในปริมาณที่พออิ่ม

ข้อสงสัย ตะไคร้น้ำ ที่ท่านว่า มีลักษณะ เป็นอย่างไร เป็นคล้ายฝ้าน้ำมีลักษณะเป็นแผ่น ๆ มีออกเขียว ๆ สีออกสีสนิม หรือไม่

ลองเอาปลาดูด หรือปลาช็อกเกอร์มาปล่อยดูนะครับ อาจจะช่วยได้
หาได้ตามคลอธรรมชาติทั่วไป เมื่อก่อนต้องสั่งเข้า ที่หลังมาเอามาปล่อยทิ้งครับ
เขาเอามาดูดตะไคร่น้ำตู้เลี้ยงปลานะครับ ถ้าเยอะมันจะไหมหรือปล่าวไม่รู้นะครับ ลองดูละกัน

ข้อเสนอนี้ เสี่ยงต่อการแพร่กระจายปลาพวกนี้ครับ

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับก่อนปล่อยปลาผมล้างบ่อทุกขั้นตอนรุ่นก่อนๆไม่เป็นครับ
ผมใช้ปลาคนละเจ้าครับ ของเพื่อนที่ใช้ปลาเจ้าเดียวกันก็เป็นเหมือนกัน เมื่อก่อนไม่เป็น
พอเปลี่ยนมาใช้ปลาของเจ้านี้
ตะไคร่เพียบเลยครับ ส่วนผักบุ้งก็ปล่อยอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปลาไม่ว่าจะเป็นเจ้าไหน หรือชนิดไหน ไม่สามารถเป็นสาเหตุให้เกิดตะไคร้น้ำ หรือ ขี้แดด ได้ครับ

เพราะขี้แดดจะเกิดจากการลอยตัวของสารอินทรีย์ที่อยู่ในพื้นบ่อเท่านั้นครับ และสารอินทรีย์เหล่านั้น ส่วนใหญ่เกิดจากการทับถมของอาหารที่เหลือจากการให้ และจากการขับถ่ายของปลาเท่านั้น

ข้อเสนอเพิ่มเติม   ทดลองลงในบ่อ เอามือจุ่มลงไป ถ้าตะกอนดินลึก ถึงข้อมือ แสดงว่ามีตะกอนมาก ท่านต้องลอกบ่อเท่านั้น จึงจะแก้ปัญหานี้ได้

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 11:26:27 »

กูรูต้นกล้ามาตอบเองละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 20:31:18 »

คาดว่า ๑ เกิดจาก ท่านตากบ่อน้อย ดินยังไม่แข็ง และตอนตากบ่อ ท่านใส่ปูนขาวน้อยเกินไป
          ๒ เกิดจากตะกอนที่สะสมจากการเลี้ยง
          ๓ เกิดจากการให้อาหารมากเกินไป
          ๔ เกิดจากการเปลี่ยนส่วนผสมของสูตรอาหาร

การแก้ไข
          ๑. เปลี่ยนถ่ายน้ำออก ๒ ใน ๓ ของบ่อ
          ๒. ลงเกลือ ๑๐๐ กิโลกรัมต่อ บ่อ ๑ ไร่
          ๓. ให้อาการปลาในปริมาณที่พออิ่ม

ข้อสงสัย ตะไคร้น้ำ ที่ท่านว่า มีลักษณะ เป็นอย่างไร เป็นคล้ายฝ้าน้ำมีลักษณะเป็นแผ่น ๆ มีออกเขียว ๆ สีออกสีสนิม หรือไม่

ข้อเสนอนี้ เสี่ยงต่อการแพร่กระจายปลาพวกนี้ครับ

พอเปลี่ยนมาใช้ปลาของเจ้านี้
ตะไคร่เพียบเลยครับ ส่วนผักบุ้งก็ปล่อยอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปลาไม่ว่าจะเป็นเจ้าไหน หรือชนิดไหน ไม่สามารถเป็นสาเหตุให้เกิดตะไคร้น้ำ หรือ ขี้แดด ได้ครับ

เพราะขี้แดดจะเกิดจากการลอยตัวของสารอินทรีย์ที่อยู่ในพื้นบ่อเท่านั้นครับ และสารอินทรีย์เหล่านั้น ส่วนใหญ่เกิดจากการทับถมของอาหารที่เหลือจากการให้ และจากการขับถ่ายของปลาเท่านั้น

ข้อเสนอเพิ่มเติม   ทดลองลงในบ่อ เอามือจุ่มลงไป ถ้าตะกอนดินลึก ถึงข้อมือ แสดงว่ามีตะกอนมาก ท่านต้องลอกบ่อเท่านั้น จึงจะแก้ปัญหานี้ได้

ตกใจ ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ทุกอย่างชัดเจนผมคงต้องกลับมาทบทวน
ในการปฎิบัติ และในการเลี้ยงปลาในรุ่นต่อๆไปครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ถ้าสมาชิกท่านใด
มีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ จะได้รับประโยชน์อย่างมากเช่นกันครับ
                                                               ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิงฟันยิ้ม

pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 21:01:22 »

ตอนนี้ปลาชนิดนี้เข้าไปอยู่ในระบบนิเวศน์ มีการขยายพันธุ์เร็วมากตามแหล่งน้ำ เห็นว่ามันทำให้ดินขอบสระพังทะลาย เพราะมันใช้ปากดูนี่แหละครับ และมันจะทำให้แห อวนขาดเพราะมันดิ้นแรงๆตอนโดนจับ อาจไม่จำเป็นต้องจับมาปล่อยเพราะมันอาจมากับน้ำแล้วก็ได้
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 17:16:19 »

ตอนนี้ปลาชนิดนี้เข้าไปอยู่ในระบบนิเวศน์ มีการขยายพันธุ์เร็วมากตามแหล่งน้ำ เห็นว่ามันทำให้ดินขอบสระพังทะลาย เพราะมันใช้ปากดูนี่แหละครับ และมันจะทำให้แห อวนขาดเพราะมันดิ้นแรงๆตอนโดนจับ อาจไม่จำเป็นต้องจับมาปล่อยเพราะมันอาจมากับน้ำแล้วก็ได้
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม

supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 17:38:52 »

ใช้น้ำมันโซล่า 2 - 5 ลิตร เทลงไปในบ่อ จะเกิดฟลีม ที่ผิวน้ำ ตะไคร่ไม่สามารถจะสังเคราะห์แสงได้ จะตายไปเองจากสีเขียว > สีน้ำเงิน > สีน้ำตาล ตักออกบ่อได้เลย
ปลาดุกจะไม่เป็นไร แต่ปลาเกร็ดจะมีปัญหาหน่อยเพราะขาดอากาศ ครั้งหน้าถ้าเน้นปลาดุก ก็ทำน้ำจุลินทรีย์เทลงบ่อทุก 15 วัน จำนวน 100 - 200 ลิตร ช่วยย่อยอาหาร ถ้ายังเกิดตะไคร่ซึ่งจะเปลี่ยนเป็นสาหร่ายสีน้ำเงิน ก็ใช้โซล่านี่แหละ รับรองตายลดจำนวนลง
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 18:00:59 »

ใช้น้ำมันโซล่า 2 - 5 ลิตร เทลงไปในบ่อ จะเกิดฟลีม ที่ผิวน้ำ ตะไคร่ไม่สามารถจะสังเคราะห์แสงได้ จะตายไปเองจากสีเขียว > สีน้ำเงิน > สีน้ำตาล ตักออกบ่อได้เลย
ปลาดุกจะไม่เป็นไร แต่ปลาเกร็ดจะมีปัญหาหน่อยเพราะขาดอากาศ ครั้งหน้าถ้าเน้นปลาดุก ก็ทำน้ำจุลินทรีย์เทลงบ่อทุก 15 วัน จำนวน 100 - 200 ลิตร ช่วยย่อยอาหาร ถ้ายังเกิดตะไคร่ซึ่งจะเปลี่ยนเป็นสาหร่ายสีน้ำเงิน ก็ใช้โซล่านี่แหละ รับรองตายลดจำนวนลง
ตกใจ ขอบคุณครับคุณ supakorn kaewchan เจอกันอีกแล้วผมจะนำไปปฏิบัติ
ดูนะครับวิธีนี้น่าสนใจครับ น่าจะเห็นผลเร็วทันใจดีนะครับ แล้วกิจการของคุณเป็นไงบ้างครับ
ลูกกบจะมีช่วงไหนครับเพื่อนผม อยากเลี้ยงกบราคา/ตัวเท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2013, 11:23:25 »

ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วครับ ผมมาทำงานเป็นผู้บริหารบริษัททำธุระกิจการเกษตรแล้วครับ
ที่บอกได้สามสี่ปีก่อน ผมเลี้ยงปลาดุกขายครับ เจอปัญหาเหล่านี้แหล่ะครับ ถ้าปลาติดเชื้อแบตทีเลีย ก็ใช้ฟอร์มารีน 40 %ผสมน้ำสาดบ่อ  เทียบส่วนผสม ppm ดูนะครับ
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2013, 21:35:39 »

ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วครับ ผมมาทำงานเป็นผู้บริหารบริษัททำธุระกิจการเกษตรแล้วครับ
ที่บอกได้สามสี่ปีก่อน ผมเลี้ยงปลาดุกขายครับ เจอปัญหาเหล่านี้แหล่ะครับ ถ้าปลาติดเชื้อแบตทีเลีย ก็ใช้ฟอร์มารีน 40 %ผสมน้ำสาดบ่อ  เทียบส่วนผสม ppm ดูนะครับ
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ขอให้คุณประสบความสำเร็จ
ในอาชีพการงานนะครับ / ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์