เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:48:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ปากเป็นเหตุ สู่ หนทางนรก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ปากเป็นเหตุ สู่ หนทางนรก  (อ่าน 8843 ครั้ง)
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2013, 10:19:03 »

...พะนะ

* 547.jpg (35.38 KB, 500x375 - ดู 264 ครั้ง.)

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 01:50:13 »

อยู่ในศีล กินในธรรม ก็อย่าไป ค้าขายมือถือ  ขายหมา ขายแมว หลาย  ฮืม   แลบลิ้น    เจ๋ง
อยากขายค้า  ค้าขายให้รีบสิกไปก่อนเข้าพรรษาเลย
 ยิ้มเท่ห์   แลบลิ้น  จุมพิต   ร้องไห้   ตกใจ   ขยิบตา   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
มีเงินหลาย ๆไปรอซื้อเจท มือสอง ต่อจาก ท่านคำ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

หนานหยอก  อิงกระแส ข่าวใน ทีวี ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 01:53:58 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
giggig1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 15:11:37 »

ถึง nantong
ดิฉันคิดว่าคุณน่าจะตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ชื่อว่า ต่อต้านพระพุทธศาสนา นะค่ะแล้วก็ระดมพลคนที่เอ่อออไปต่อต้านกันเอาเอง เพราะเท่าที่ดิฉันได้อ่านกระทู้ของคุณ ไม่มีเรื่องดีเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาที่ท่านจะเอามาพูดเลย มีแต่ทางลบ อ้างพระวินัยอะไรก็ไม่รู้ว่าผิดอย่างนู้นผิดอย่างนี้ 2500 ปีที่ผ่านมาไม่มีคุณพระพุทธศาสนายังอยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้เลย มันจะมาแย่จะมาเสียเพราะพวกแอบแฝงหรือป่าวค่ะ คุณไม่ต้องทำมาเป็นน้องธงรักพุทธศาสนาหรอก ไม่มีใครรู้หรอกว่าเบื้องลึกคุณคิดยังไง ถ้าไม่อยากให้ใครสงสัยก็หัดเอาเรื่องดีๆทางพุทธศาสนามาลงบ้างนะค่ะ (แค่นี้ขี้เกียจพิมพ์เยอะเดี๋ยวไม่มีคนอ่านค่ะ)

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำสอน หนึ่งตัวอย่างที่ดีมีชีวิตมีผลสัมฤทธิ์กว่าร้อยอนุสาวรีย์
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 18:46:04 »

giggig1 คุณยิกยิก

ถึง nantong
ดิฉันคิดว่าคุณน่าจะตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ชื่อว่า ต่อต้านพระพุทธศาสนา นะค่ะแล้วก็ระดมพลคนที่เอ่อออไปต่อต้านกันเอาเอง เพราะเท่าที่ดิฉันได้อ่านกระทู้ของคุณ ไม่มีเรื่องดีเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาที่ท่านจะเอามาพูดเลย มีแต่ทางลบ อ้างพระวินัยอะไรก็ไม่รู้ว่าผิดอย่างนู้นผิดอย่างนี้ 2500 ปีที่ผ่านมาไม่มีคุณพระพุทธศาสนายังอยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้เลย มันจะมาแย่จะมาเสียเพราะพวกแอบแฝงหรือป่าวค่ะ คุณไม่ต้องทำมาเป็นน้องธงรักพุทธศาสนาหรอก ไม่มีใครรู้หรอกว่าเบื้องลึกคุณคิดยังไง ถ้าไม่อยากให้ใครสงสัยก็หัดเอาเรื่องดีๆทางพุทธศาสนามาลงบ้างนะค่ะ (แค่นี้ขี้เกียจพิมพ์เยอะเดี๋ยวไม่มีคนอ่านค่ะ)

คิดแบบมาร     ให้ต่อต้านคำสอนของพระพุทธเจ้า 
คิดว่าน่าจะฉลาดกว่าผมนะ แต่เสียดาย คิดบวกไม่เป็น จึงเห็นความคิดผมมันเป็นลบไปหมด
ขออภัยที่ได้ล่วงเกินท่านมา  เข้าใจนะว่า ปัญญาคนย่อมแตกต่างกันไป ทั้งผม หรือ คุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 20:42:49 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 20:59:38 »

ศึกษา หัวข้อนี้ ก็จะต้องไปศึกษา หัวข้อ    กูดี แต่  ปาก  ด้วยเน้อ

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 21:13:40 »

ผมชอบอันนี้หน่ะครับ มีคำของหลวงปู่ท่านหนึ่งท่านบอกไว้ว่า "พูดมากเสียมาก พูดน้อยเสียน้อย ไม่พูดไม่เสีย" จริงตามที่ท่านว่าเหมือนกั๋นเน๊าะครับ ยิ้ม

ขอขอบพระคุณ อาจารย์สบาย ฯ
 กราบ สวัสดี  ญาติธรรม
การทำ เป็น เหตุ   ไป นรก เปรต อสุรกาย เดรัจฉาน โลกมนุษย์ สวรรค์ พรหม อรูปพรหม นิพพาน
ทำ ด้วย ใจ  วาจา กาย ทั้งสามทำ  สองทำ หนึ่งทำ ก็ แต่ ฯ
เจตนามาก  เป็น กรรมมาก      ไม่เจตนา เป็น ประมาท  กรรมเบา ๆ
กุศลธรรม   อกุศลธรรม   อัพพยากตาธรรม    แล้วแต่  จะเอา ข้อธรรมใด  มา ว่า มาสมมุติ

ตอนค่ำ วันที่ 11 มิถุนายน 2556  
จิต ผม โกรธ พ่อพอดี  ผู้เป็น ครูบาอาจารย์ ทาง ธรรม
ที่ผม ใกล้ชิด เห็นตัวเป็น ๆ ของ พ่ออาจารย์ ง่าย ๆ กว่า ศิษย์หลายคน มาก  พ่ออาจารย์ ท่านบอก จาก ปาก ฯ อย่างนี้
ผม มีสิทธิ์  โดน ไฟนรก ใน 7 กอง  เผาผลาญ  ที่เผลอโกรธ พ่อพอดี  เมื่อ ตอน หัวค่ำ 11/06/2556

ผม ขออนุญาต ดัดแปลง คำหลวงปู่ ที่ อาจารย์สบาย ฯ มาแสดง

แก้ จาก คำว่า  พูด  เป็น  ทำ  ด้วย ครอบคลุม กว่า เฉพาะ  พูด  
ทำ ทาง คำพูด                                              คือ ทำ ทาง วจีกรรม     วาจา      
ทำ ทาง สมอง อวัยวะใด ๆ ตา จมูก ลิ้น ฯลฯ         คือ เป็น ทางกายกรรม   กาย
ทำทาง ดวงจิต หรือ จิตใจ  อัน ไม่ใช่ สมอง(กาย)  คือ เป็น ทางมโนกรรม   จิตใจ

ทำมาก  หากได้ ก็ ได้มาก         หากเสีย  ก็ เสียมาก          ไม่ทำ  ก็  ไม่ได้  ไม่เสีย  
ขอจง เป็น ปริศนาธรรม ด้วย

จาก  หนานธง นักพนัน    
กล้าได้ ก็ต้อง กล้าเสีย    ก็ กล้าเฉย  กล้ายอม  จน กระทั่ง  กล้าโกง

ขอบคุณครับเหมือน จขกท. ทู้นี้หรือเปล่าครับ ที่ปากเป็นเหตุฯ  ยิงฟันยิ้ม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=441430.0

giggig1 คุณยิกยิก

ถึง nantong

คิดแบบมาร     ให้ต่อต้านคำสอนของพระพุทธเจ้า  
คิดว่าน่าจะฉลาดกว่าผมนะ แต่เสียดาย คิดบวกไม่เป็น จึงเห็นความคิดผมมันเป็นลบไปหมด
ขออภัยที่ได้ล่วงเกินท่านมา  เข้าใจนะว่า ปัญญาคนย่อมแตกต่างกันไป ทั้งผม หรือ คุณ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 21:45:46 »

ท่านสอบอมอ  ปากเป็นเหตุ อันดีงามก็ได้นะครับ
ผมบอกยกเลิกโทษประหาร มันเป็นการให้ชีวิตเขารอดเป็นทาน ถึง ขั้นปรมัตถทานบารมี  เสนอเป็นข้อสมมุติ หาเอาสิ่งดีๆ จากสิ่งที่มาเสวนานี้ แม้นอาจยังไม่เป็นจริง ในทันทีแต่เมื่อถึงกาลเวลาอันควรก็อาจเป็นไปได้  ดังล้นเกล้ารัชกาล ที่ 5 ทรงพระราชทาน ยกเลิกทาสนั่นปะไร

เพื่อนบ้าน คือ เขมรก็ยกเลิกโทษประหารแล้วน่า หมดโลกนี้ มีไทย กับอีกราว 30 ประเทศ ที่ยังมีโทษนี้อยู่ รวมก็ราว 31 ประเทศ

ผม รู้ว่าท่าน ต่อต้าน ขัดขวาง ไม่เห็นข้อดี  ขั้นปรมัตถบารมีทาน ในปัจจุบันวันนี้  แต่วันหน้าคิดใหม่ได้ ก็ค่อยยังดี  ดีกว่า อนุโมทนาบาป ให้ประหัตประหารชีวิตคน

โทสะ คือ โขด เคียดแค้น ชัง  จิตตกต่ำ อันตรายไม่ว่า ผม หรือ ใคร ไม่เว้น

มาร  คือ อะไร  แนะไปศึกษา ในหัวข้อ    :  มาร ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 21:58:26 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

สบายแมน

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 08:34:17 »

ท่านสอบอมอ  ปากเป็นเหตุ อันดีงามก็ได้นะครับ
ผมบอกยกเลิกโทษประหาร มันเป็นการให้ชีวิตเขารอดเป็นทาน ถึง ขั้นปรมัตถทานบารมี  เสนอเป็นข้อสมมุติ หาเอาสิ่งดีๆ จากสิ่งที่มาเสวนานี้ แม้นอาจยังไม่เป็นจริง ในทันทีแต่เมื่อถึงกาลเวลาอันควรก็อาจเป็นไปได้  ดังล้นเกล้ารัชกาล ที่ 5 ทรงพระราชทาน ยกเลิกทาสนั่นปะไร

เพื่อนบ้าน คือ เขมรก็ยกเลิกโทษประหารแล้วน่า หมดโลกนี้ มีไทย กับอีกราว 30 ประเทศ ที่ยังมีโทษนี้อยู่ รวมก็ราว 31 ประเทศ

ผม รู้ว่าท่าน ต่อต้าน ขัดขวาง ไม่เห็นข้อดี  ขั้นปรมัตถบารมีทาน ในปัจจุบันวันนี้  แต่วันหน้าคิดใหม่ได้ ก็ค่อยยังดี  ดีกว่า อนุโมทนาบาป ให้ประหัตประหารชีวิตคน

โทสะ คือ โขด เคียดแค้น ชัง  จิตตกต่ำ อันตรายไม่ว่า ผม หรือ ใคร ไม่เว้น

มาร  คือ อะไร  แนะไปศึกษา ในหัวข้อ    :  มาร ?

ไม่ได้ต่อต้านครับ เพียงแต่มีความคิดเห็นที่เห็นต่าง ซึ่งก็ไม่ใช่ผมคนเดียวลองดูทุกคนที่เข้าไปตอบสิครับไหงมาว่าผมต่อต้านคนเดียว ยิงฟันยิ้ม เอ๊ะยังไงทำไมเวลาคนที่ไม่มีความคิดเห็นตรงกับท่านมักจะถูกท่านซัดทอดข้อหาต่างๆนานา ซึ่งมันไม่ค่อยยุติธรรมสำหรับพวกเขาเลย มันช่างไม่ฟรีดอมทางความคิดเอาซะเลยนะ(จะให้ทานชีวิตนักโทษแต่ทำไมใจแคบจังแค่ความเห็นต่างก็ไปด่าว่าเขาซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ) เลยต้องเป็นปากเป็นเสียงซะหน่อย ;Dแต่ก็เหมือนทุกคนจะทำให้ท่านหนานธงปรับปรุงขึ้นกว่าเดิมเหมือนทุกคนให้ทานท่านนะดูจากข้อความการพิมพ์ต่างๆและการปรับตัวเข้ากับสถานการณ์ซึ่งเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ  ผมรู้นานแล้วว่ามารคือเทวดาจำพวกหนึ่งคงไม่เข้าไปอ่านหรอกครับ เจ๋ง
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 14:21:22 »

นักเวบระดับปอโท บอกว่า  
 รู้นานแล้วว่ามาร คือ เทวดาจำพวกหนึ่ง   >>>>>   คงไม่เข้าไปอ่านหรอกครับ  เจ๋ง  :  

^^^^^^^   อ้าว   ไหนว่า หนานธง ใจแคบ  

ความคิดเห็นคนอื่น   ถูกใจ  ไม่ถูกใจ  ผมก็ยังต้องอ่านเลยครับท่าน  แต่อาจไม่เห็นตามจนหมด เอามาติ มาลองคิด  ได้ไหมล่ะ ?

ลองไปดู ศึกษา  นิยามของ มาร คือ ?   ที่หนานตั้งหัวข้อเอาไว้  ให้เข้าใจบ้างเตอะ  
  จะไม่กลายเป็น   >>> : ว่าแต่เขา  อิเหนาเป็นเอง

แป๋งใจแล้ว   บ่ ดี แป๋งจ้อม     ต๋ำน้ำพริก  บ่ ดีลืมใส่พริก

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 14:30:07 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 16:41:20 »

หากบางครั้งเราเผลอเจอปัญหา หรือเรื่องมากวนใจไม่สุขสันต์
อย่าเครียดนะท่องบ้างช่างหัวมันนำสั้นสั้น แต่ช่วยให้ สบายใจ...พะนะ

* 952.jpg (34.44 KB, 472x360 - ดู 99 ครั้ง.)

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
สบายแมน

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 16:53:33 »

นักเวบระดับปอโท บอกว่า  
 รู้นานแล้วว่ามาร คือ เทวดาจำพวกหนึ่ง   >>>>>   คงไม่เข้าไปอ่านหรอกครับ  เจ๋ง  :  

^^^^^^^   อ้าว   ไหนว่า หนานธง ใจแคบ  

ความคิดเห็นคนอื่น   ถูกใจ  ไม่ถูกใจ  ผมก็ยังต้องอ่านเลยครับท่าน  แต่อาจไม่เห็นตามจนหมด เอามาติ มาลองคิด  ได้ไหมล่ะ ?

ลองไปดู ศึกษา  นิยามของ มาร คือ ?   ที่หนานตั้งหัวข้อเอาไว้  ให้เข้าใจบ้างเตอะ  
  จะไม่กลายเป็น   >>> : ว่าแต่เขา  อิเหนาเป็นเอง

แป๋งใจแล้ว   บ่ ดี แป๋งจ้อม     ต๋ำน้ำพริก  บ่ ดีลืมใส่พริก

สวัสดี

ผมก็ทนอ่านความคิดเห็นของท่านอยู่นี้ไงครับ
แล้วทำไมต้องเข้าไปอ่านกระทู้ท่านด้วยครับไม่อยากอ่าน ตัวหนังสือของท่านมันบ่าเหมือนเปิ้นบ่าเหมือนต๊าน ทำำไมต้องบังคับให้คนอื่นเข้าไปดูกระทู้ของตนเองด้วยไม่เข้าใจ... ผมคงไม่เหมือนหนานธงหรอกครับที่เที่ยวไล่ป่วนกระทู้คนอื่นไปเรื่อย เห็นโดนกันตั้งหลายจ้าวแล้ว รู้สึกว่าหนานจะหลับหูหลับตาไม่มองความจริงบ้างเลย แล้วก็อ้างอะไรไม่รู้สารพัด ผมยังไม่ไปเที่ยวเป็นอัธพาลไล่ป่วนกระทู้คนอื่นเหมือนหนานเลยนอกจากมีคนพาดพิง แล้วจะอิเหนาเป็นเองได้อย่างไร  ยิงฟันยิ้ม มีบังคับให้คนอื่นเข้าไปดูกระทู้ของตัวเองด้วย555 คงไม่อ่่านหรอกครับดูจากพฤติกรรมแล้วไม่มีความน่าเชื่อถือ เจ๋ง
สบายแมน

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 17:22:06 »

หากบางครั้งเราเผลอเจอปัญหา หรือเรื่องมากวนใจไม่สุขสันต์
อย่าเครียดนะท่องบ้างช่างหัวมันนำสั้นสั้น แต่ช่วยให้ สบายใจ...พะนะ

like เลยครับ แต่ต้องขออนุญาติเอาใบข่อยรูดปลาแหล่เอ้ย!!!ปลาไหลหน่อยครับท่านซามูไรเห็นมานานล่ะ รู้สึกว่าเที่ยวระรานคนอื่นไปทั่วเหมือนยักษ์อัธพาล เปิ้นอู้ความจริงก่อว่าเปิ้นว่าแต้ว่าว่าฮื้ออู้กั๋นเอาม่วน แล้วตัวเก่าก่อยังไปกล่าวพาดพิงถึงคนอื่น (ล.ลิงแต้ๆ) สงสัยหลานจอมมารคงต้องออกโรงแล้วงานนี้ ยิงฟันยิ้ม

จากพฤติกรรม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=203807.20

อันนี้เข้าไปป่วนจนไม่มีคนเข้าไปตอบ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=290502.msg0#new

พฤติกรรมแบบนี้เกิดขึ้นนานแล้ว
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=242532.20

อันนี้พอเปิ้นบ่ามีความคิดเห็นตรงกับตัวเก่าก่อไปไล่ด่าเปิ้น
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=441430.0
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 23:15:58 »

ค้นคว้า ข้อมูล เหมือนสอสอ อภิปรายในสภาเลยท่าน  แลบลิ้น  ตกใจ   ตกใจ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

มาร หมายความ ว่าไง ?   มาร เป็น การขัดขวางการทำ ความดี บุญ หรือ กุศล  แต่  มร ก็นำสิ่งที่ดี ๆ มาให้ด้วยเช่นกัน

ปาก เป็น เหตุ สู่ ความดี บุญกุศล  หรือ  สู่ ความชั่ว อกุศล ก็ได้  ทั้งในอดีต ปัจจุบัน  ยัน อนาคต

แมลงภู่ ผึ้งภมร  ย่อม หาเกสร น้ำหวาน ฉันใด    แมลงวัน มันก็หาตอมแต่ ขี้ ของเน่าเหม็น เป็นสำคัญ
คน หาใช่ผึ้ง ใช่มิ้ม   แมลงวัน  แต่  ก็สามารถ เลือกเอาสิ่งที่ชอบ  มัก ฮัก หม  อย่างผึ้ง แล แมลงวัน
สิ่งใดดี ดั่ง น้ำหวาน  ปานเกสร ของ ข้าพ์  สูท่าน จงเอาไปเผยแพร่ได้ไม่จำกัด  ไม่ต้องขออนุญาต
สิ่งใดชั่ว ดั่ง น้ำหนอง  ปานของเน่า ของ เรา สูท่าน จงเอาไปเป็นครู เป็นตัวอย่าง ที่ ผิดชั่ว  ตัวเจ้า จงอย่าตามทำ  สาาาเอง นะจ๊ะ

คนโกรธในอารมณ์ มักมอง โลกในแง่ร้าย       ใจร้ายจัง นิ  ตกใจ   ตกใจ    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
สวัสดี

hibento1234
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 08:00:19 »

ฝากเตือนสติครับ... คนรู้ธรรมะชอบชนะคนอื่น  คนมีธรรมะชอบชนะตนเอง ..!!!
สบายแมน

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 12:21:51 »

ค้นคว้า ข้อมูล เหมือนสอสอ อภิปรายในสภาเลยท่าน  แลบลิ้น  ตกใจ   ตกใจ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

มาร หมายความ ว่าไง ?   มาร เป็น การขัดขวางการทำ ความดี บุญ หรือ กุศล  แต่  มร ก็นำสิ่งที่ดี ๆ มาให้ด้วยเช่นกัน

ปาก เป็น เหตุ สู่ ความดี บุญกุศล  หรือ  สู่ ความชั่ว อกุศล ก็ได้  ทั้งในอดีต ปัจจุบัน  ยัน อนาคต

แมลงภู่ ผึ้งภมร  ย่อม หาเกสร น้ำหวาน ฉันใด    แมลงวัน มันก็หาตอมแต่ ขี้ ของเน่าเหม็น เป็นสำคัญ
คน หาใช่ผึ้ง ใช่มิ้ม   แมลงวัน  แต่  ก็สามารถ เลือกเอาสิ่งที่ชอบ  มัก ฮัก หม  อย่างผึ้ง แล แมลงวัน
สิ่งใดดี ดั่ง น้ำหวาน  ปานเกสร ของ ข้าพ์  สูท่าน จงเอาไปเผยแพร่ได้ไม่จำกัด  ไม่ต้องขออนุญาต
สิ่งใดชั่ว ดั่ง น้ำหนอง  ปานของเน่า ของ เรา สูท่าน จงเอาไปเป็นครู เป็นตัวอย่าง ที่ ผิดชั่ว  ตัวเจ้า จงอย่าตามทำ  สาาาเอง นะจ๊ะ

คนโกรธในอารมณ์ มักมอง โลกในแง่ร้าย       ใจร้ายจัง นิ  ตกใจ   ตกใจ    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
สวัสดี

เสียใจด้วยครับ ไม่ได้พิมพ์จากความโกรธแต่พิมพ์จากความจริงครับ ยิงฟันยิ้ม หลายครั้งที่ปราณีปี้หนาน แล้วมานั่งยิ้มคนเดียวกับข้อความที่ปี้หนานพิมพ์ออกมาเหมือนภูมิใจที่ได้เสนอแนวคิดของปี้หนานออกมาแล้วไม่มีใครเถียง (ไม่มีใครเถียงไม่ใช่ว่าเถียงไม่ได้แต่เขาขี้เกียจเถียง) แต่ขออุปไว้ก่อนหลายกรณีถ้าอยากรู้จะชี้แจงให้คราวต่อไป  คนโกรธในอารมณ์ มักมองโลกในแง่ร้าย อันนี้เห็นด้วยครับจริงๆด้วย(ตอนนี้ผมใช้ตัวหนังสือสีเขียวฟ้านะครับรู้ป่าว) ยิงฟันยิ้ม

* 1016313_565188713527363_57294446_n.png (165.1 KB, 450x450 - ดู 85 ครั้ง.)
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 14:16:43 »

สวัสดี
มีหลายหัวข้อ ที่ดี  แต่ตกไป  ผมจึงกระทู้ขึ้นมา โปรดมองในกุศลเจตนาดี ไม่ควรคิดว่า ผมไปป่วนเขาเท่านั้นเอง
เจ้าหัวข้อ เขาใจกว้างขวาง ยินดีที่คนมาเยือน
หนานธง ที่ใจแคบไม่อยากให้คนเห็นต่างมาถกเถียง  ในบางหัวข้อ  หรือ แยกหัวข้อกันบ้าง
พอยอมให้ กลายเป็นว่า ผมเสียกว่าเก่า  ยังเข้าตอบ ใน หัวข้อ ฯ ตัวเก่า บ่ ได้ กะมี
ใจหนอใจ ?  ฮืม         นักโทษ ต้องคดีประหาร เขายังหลุดคดี ก็ยังมีหนา ฯ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 14:28:24 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

สบายแมน

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 21:05:37 »

สวัสดี
มีหลายหัวข้อ ที่ดี  แต่ตกไป ผมจึงกระทู้ขึ้นมา โปรดมองในกุศลเจตนาดี ไม่ควรคิดว่า ผมไปป่วนเขาเท่านั้นเอง จริงเหรอเข้าไปโชว์พาวแบบนั้นคิดว่าเขาชอบเอาอะไรคิด   http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=446375.0
แล้วไปตั้งกระทู้อะไรน้ำกับน้ำมันเอ๊ะจังหวะมันช่างตรงกันซะจริงๆอย่าว่ากันเลยนะมารอย่างผมจมูกดีซะด้วย เจ๋ง  เจ๋ง เจ๋ง http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=446782.0
เจ้าหัวข้อ เขาใจกว้างขวาง ยินดีที่คนมาเยือน
หนานธง ที่ใจแคบไม่อยากให้คนเห็นต่างมาถกเถียง  ในบางหัวข้อ  หรือ แยกหัวข้อกันบ้าง
พอยอมให้ กลายเป็นว่า ผมเสียกว่าเก่า  ยังเข้าตอบ ใน หัวข้อ ฯ ตัวเก่า บ่ ได้ กะมี
ใจหนอใจ ?  ฮืม         นักโทษ ต้องคดีประหาร เขายังหลุดคดี ก็ยังมีหนา ฯ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิ้มเท่ห์

สงสัยเขามีของดีทาหน้ากระมังเขาจึงหลุดคดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กระทู้นี้ใช่ป่าว http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=441430.80
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 22:10:24 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 22:23:32 »

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ ธรรมทาน จาก hibento1234

ฝากเตือนสติครับ... คนรู้ธรรมะชอบชนะคนอื่น  คนมีธรรมะชอบชนะตนเอง ..!!!

ผู้ฝึก ผู้หัด ผู้สอน  ผู้รู้  ผู้แนะนำ  บางทีก็จัดเป็น คนรู้ธัมมะ จึงชอบเอาชนะคนอื่น    
โดนตัว กับหัวใจหนานธงเลย  ผมขอน้อมเข้ามาเตือนใจครับ  ขอขอบคุณ ที่ ท่านมาให้สติ ให้ปัญญาแก่ผม

ปัญหาคนอื่น  ลางทีเราช่วยแนะนำเขาได้  ตัวเราเจอบ้าง จาก เคยเป็น ศิราณี ช่วยคลายปัญหาคนอื่น  
แทบจะกลายเป็น  ศิลาแลง ทุ่มหัวคนอื่น  / ขันติ เกือบจะกลายเป็น  ขันแตก

ต๋า อยู่ตางหน้า  ผ่อหน้า  บ่ หัน  :  มองภายนอกตัวได้ง่าย  แต่มองมาที่ตนเองยากมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 22:25:42 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

สบายแมน

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 09:36:16 »

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ ธรรมทาน จาก hibento1234

ฝากเตือนสติครับ... คนรู้ธรรมะชอบชนะคนอื่น  คนมีธรรมะชอบชนะตนเอง ..!!!

ผู้ฝึก ผู้หัด ผู้สอน  ผู้รู้  ผู้แนะนำ  บางทีก็จัดเป็น คนรู้ธัมมะ จึงชอบเอาชนะคนอื่น    
โดนตัว กับหัวใจหนานธงเลย  ผมขอน้อมเข้ามาเตือนใจครับ  ขอขอบคุณ ที่ ท่านมาให้สติ ให้ปัญญาแก่ผม

ปัญหาคนอื่น  ลางทีเราช่วยแนะนำเขาได้  ตัวเราเจอบ้าง จาก เคยเป็น ศิราณี ช่วยคลายปัญหาคนอื่น  
แทบจะกลายเป็น  ศิลาแลง ทุ่มหัวคนอื่น  / ขันติ เกือบจะกลายเป็น  ขันแตก

ต๋า อยู่ตางหน้า  ผ่อหน้า  บ่ หัน  :  มองภายนอกตัวได้ง่าย  แต่มองมาที่ตนเองยากมากกว่า

Like ในที่สุดก็ตาสว่างซะที ยินดีด้วย ยิงฟันยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 20:44:44 »

สบายแมน

ฝากเตือนสติครับ... คนรู้ธรรมะชอบชนะคนอื่น  คนมีธรรมะชอบชนะตนเอง ..!!!

คนรู้ธัมมะ จึงชอบเอาชนะคนอื่น   
โดนตัว กับหัวใจหนานธงเลย   
แทบจะกลายเป็น  ศิลาแลง ทุ่มหัวคนอื่น  / ขันติ เกือบจะกลายเป็น  ขันแตก
ต๋า อยู่ตางหน้า  ผ่อหน้า  บ่ หัน  :  มองภายนอกตัวได้ง่าย  แต่มองมาที่ตนเองยากมากกว่า

Like ในที่สุดก็ตาสว่างซะที ยินดีด้วย ยิงฟันยิ้ม

ไหว้สา
มีคำเมือง  ว่า  อู้ บ่ จ่าง   ป่างง่างใส่หัว  มีความหมาย ว่า คำพูด เรา  กลับมาโดนเราเอง
บางทีเรา ว่าอะไรไป  เราเองอาจไม่รู้  ตามองไปแต่  ข้างหน้า  ตาอยู่บนหน้า  ไม่มีอยู่ทาง ง่อน เนาะ
โชคดี นะ  ที่ผมมีคนมาให้สติ ให้ปัญญา    ยิ้ม   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มกว้างๆ   ตกใจ  แลบลิ้น  ยิงฟันยิ้ม 
    สวัสดี

หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์