เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:02:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ระวังในการเติมน้ำมัน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน ระวังในการเติมน้ำมัน  (อ่าน 6066 ครั้ง)
Sun boy 168
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 08:33:23 »

เจอมาเมื่อวันพฤหัส ที่ผ่านมานี้เอง ที่ปั้มแห่งหนึ่งแถวๆนอกตัวเมือง เชียงรายนี้เองผมเข้าไปเติมน้ำมัน 500 บาท รถผมเกจ์น้ำมันจะมี 4 ขีดไม่นับขีดล่างสุด เข็มน้ำมันอยู่ตำแหน่งล่างสุด(ไม่ถึงกับหมด)ปกติถ้าเติม 500บาทเข็มจะขึ้นมาอยู่ขีดที่ 1 เติม1000 บาทจะขึ้นมาขีดที่ 2 คือครึ่งถัง ถ้าเต็มถังจะอยู่ประมาณ 2000 บาทเต็มที่ วันนั้นเข็มอยู่ตำแหน่งล่างสุดเข้าไปเติม 500 บาทขอใบกำกับภาษีด้วย พอเสร็จเด็กปั๊มเอาใบกำกับภาษีมาให้ ผมก็มองที่หัวจ่ายดูว่าครอบหรือเปล่า ครบครับ 500 บาท ก็ขับออกจากปั๊มมาๆได้ประมาณ 2 กิโล มองดูที่เกจ์น้ำมัน เข็มน้ำมันขึ้นมาจากขีดล่างนิดเดียวเอง จึงรีบกลับมาที่ปั๊มถามเด็กปั๊มว่าเติมน้ำมันให้ครบหรือเปล่า เด็กปั๊มก็บอกครบครับผมก็กดหัวจ่าย 500 บาทนี้ไงยังอยู่เลย(พูดไทยไม่ค่อยชัด)นี้ครับผมก็หันมาคุยกับน้องผู้ชายที่เป็นแคชเชียร์ น้องเขาบอกไม้รู้ ผมก็ถามหาผู้จัดการปั๊ม น้องเขาก็เดินหนีแล้วก็ชี้ไปทางที่มีคนนอนอยู่ที่เตียงผ้าใบข้างหลังผมที่เป็นหัวจ่ายน้ำมันอีกแถวหนึ่ง ผมก็เรียกเขาให้มาดูเขาถามว่าเติมเมื่อไร ผมก็บอกเมื่อกี้นี้เอง ผมก็บอกเขาว่ารถผมปกติผมเติมเต็มถัง ประมาณ 2000 บาทเต็มแล้ว นี้เติม 500 บาทเกจ์ต้องขึ้นมาขีดหนึ่งสิครับ นี้มันขึ้นมานิดเดียวเอง เขายังเถียงผมอีกว่าเป็นไปไม่ได้รถรุ่นนี้เต็นถังน่าจะ 2500 บาท ผมก็บอกว่าผมวิ่งต่างจังหวัดประจำ แพร่-เชียงใหม่-พะเยา-เชียงราย ทุกอาทิตย์ ทำไมผมจะไม่รู้ว่ารถผมเต็มถังเท่าไร เติมกี่บาทได้น้ำมันเท่าไร ผมก็เลยบอกว่างั้นผมจะเติมอีก 500 บาทดูชิว่ามันจะขึ้นมาเท่าไรแล้วบอกให้เขามาดูที่เกจ์ตอนเติมน้ำมันด้วย ผลน้ำมันขึ้นมาอีกประมาณขีด รวมของเก่าอยู่ขีดกว่าๆไม่ถึงครึ่งถัง (ถ้าปกติเติม 1000 บาทต้องได้ครึ่งถัง) เขาบอกว่าเห็นไหมเติม1000 บาทยังไม่ได้ครึ่งถังเลย ผมก็ตอบว่าก็ใช่สิครับก็ 500 บาทแรกมันได้ไม่ครบนี้ครับหัวจ่ายเสียหรือเปล่า เขาก็บอกว่าหัวจ่ายเพิ่งตรวจมา 3-4วันก่อนนี้เอง แล้วเขาก็หยิบรีโหมดออกมาจากกระเป๋าที่คาดเอวออกมา แล้วมากดอะไรไม่รู้ทีืหัวจ่ายเดินวนไปวนมา แล้วให้ผมทิ้งเบอร์ใว้ยังไงจะโทรไปหา ผมขี้เกียดพูดมากบอกให้เช็คให้หน่่อยแล้วกัน พอดีต้องรีบเข้าพะเยา(สาเหตุที่ผมเติมน้ำมัน 500 บาทนั้นเพราะน้ำมันที่พะเยา-เชียงใหม่จะถูกกว่าเขียงราย) ผ่านไปประมาณ 20 นาที มีโทรศัพท์เข้ามาบอกจากปั๊มที่ผมไปเติมน้ำมันเมื่อกี้ ปลายสายบอกว่าผมได้เช็คดูแล้ว เป็นทางปั๊มต่างหากที่เติมน้ำมันเกินให้ผม ผมก็พูดส่วนกลับไปว่า สรุปแล้วกลายเป็นผมที่ได้กำไรเหรอ โอ้!!! แม่เจ้า ถือว่าเสียค่าโง่ไป โง่ที่ดูแต่จำนวนเงินที่เติมอย่างเดียว ไม่ดูที่ ราคาน้ำมันต่อลิตรด้วย  ถ้าไอ้รีโหมดนั่นสามารถกดปรับเปลี่ยนราคาน้ำมันต่อลิตรได้จะเป็นอย่างไรครับลองคิดดู สมมุติ ปรับเป็นลิตรละ 60 บาท 500 บาทจะได้น้ำมันกี่ลิตร เอง ฝากระวังด้วยนะครับ (ขอโทษที่ยาวไปหน่อยนะครับ)
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 08:37:21 »

ขอ ชื่อ ปั้มน้ำมัน หลังไมค์ pm มาหน่อยครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 08:53:59 »

โอ้ รีโหมด กดเปลี่ยน ราคาน้ำมันได้ อย่างนี้ก็แย่นะสิครับ
วันไหนไม่มีเจ้าหน้าที่มาสุ่มตรวจ มันก็กดราคามั่วสิครับ
ล่ะวันไหนมีเจ้าหน้าที่มาตรวจ มันก็กดราคา คงเดิม มิน่าล่ะ มิน่าล่ะ  ตกใจ ตกใจ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:08:04 »

มีงี้ด้วยปั๊มไหน pm บอกทีครับจะได้ระวัง โกรธ ร้องไห้

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
asshold
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:12:20 »

ปั้มไหนคับ PM ด้วย อยากรู้ ๆ ๆ
adrenaline85

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:13:30 »

ขอด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:18:20 »

ขอด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม
+1คับ

maked
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:28:43 »

ขอร้านด้วยค่ะ  เราเติมก็เติมน้ำมันในเมือง ทุกอาทิตย์เลย  ที่ละ 1,000.- 1,500  ยิ่งเราไม่ค่อยละเอียดด้วย  เดี๋ยววันหลังค่อยสังเกตดูบาง เงอะๆๆ
Red Devil
Long live the King
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:32:19 »

ขอชื่อปั้มว่าเป็นปั้มไทย หรือ ปั้มเทศ ค่ะ...ทุกวันนี้เติมปั้มไทย..
LaKKu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:34:05 »

ปั้มไหนคับ PM ด้วย อยากรู้ ๆ ๆ

ขอด้วยคับ เดินทางบ่อยเหมือนกัน

...................................................
...................................................
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:06 »

โอ้ รีโหมด กดเปลี่ยน ราคาน้ำมันได้ อย่างนี้ก็แย่นะสิครับ
วันไหนไม่มีเจ้าหน้าที่มาสุ่มตรวจ มันก็กดราคามั่วสิครับ
ล่ะวันไหนมีเจ้าหน้าที่มาตรวจ มันก็กดราคา คงเดิม มิน่าล่ะ มิน่าล่ะ  ตกใจ ตกใจ
เป็นภัยมืดที่ข้าเจ้าก็เคยโดนมา แต่แค่ไม่อยากเถียงให้ยืดยาว ที่โดนมานะ 100 บ.คือรถเราเต็มถังตอนราคาน้ำมันถูกๆ แต่ที่โดนคือเติมแล้วน้ำมันออกไม่หมดท่อ คนเติมมันรีบดึงออก เราเลยให้เขาเอาท่อน้ำมันมาเทด้านนอกอีกทีเพื่อพิสูจน์ว่ามีน้ำมันค้างท่อ สุดท้ายได้ผลเพราะน้ำมันที่ไหลออกมาถ้าเอาขวด 500 ซีซี ตวงดีๆไม่ตกหล่นก็เกือบครึ่งขวด คิดดูว่าถ้าครึ่งขวดสัก 10 คันจะได้น้ำมันปริมาณเท่าไหร่ อยากจะฝากไว้ว่าบางปั๊มมันคือกลโกงจริงๆ น้ำมันที่ค้างท่อ เอาไปขายต่อนอกปั๊มได้เน้อ

ปล.ไม่ใช่ปั๊มเดียวกับที่จขกท.โดนมั้งคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:02:01 โดย jikung » IP : บันทึกการเข้า

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:47:07 »

เคยเจอเหมือนกัน...แต่ตอนนั้นรถผมเกจ์น้ำมันอยู่ตรงขีดแดงแล้ว เติม 500 ไม่ขึ้นครับ เพราะว่าระบบเกจืวัดน้ำมันใช้ระบบความดันในถัง แทนลูกลอยครับ ...ตอนที่เติมไปใหม่ๆ โมโหปั๊มมากๆ คิดว่ามันโกง..แต่กรณีของ จขกท. ผมไม่แน่ใจครับ
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:52:19 »

โอ้หากินกันแนวใหม่ ไม่บอกเราคงไม่สังเกต
 ทุกครั้งมองแต่ยอดเงินอย่างเดียว
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:52:43 »

ขอ ชื่อ ปั้มน้ำมัน หลังไมค์ pm มาหน่อยครับ
ขอตวยคนคับ จะได้รู้ เพราะผ่านเส้นนั่นบ่อยครับ เศร้า เศร้า

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
papapan
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:53:05 »

ขอชื่อปั้มด้วยคนค่ะ
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:58:05 »

สารพัดคนหลอกคน
Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:59:06 »

โอ้หากินกันแนวใหม่ ไม่บอกเราคงไม่สังเกต
 ทุกครั้งมองแต่ยอดเงินอย่างเดียว

สังเกตแต่ราคาเหมือนกัน.... เนียนมาก

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
Sun boy 168
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:01:02 »

เคยเจอเหมือนกัน...แต่ตอนนั้นรถผมเกจ์น้ำมันอยู่ตรงขีดแดงแล้ว เติม 500 ไม่ขึ้นครับ เพราะว่าระบบเกจืวัดน้ำมันใช้ระบบความดันในถัง แทนลูกลอยครับ ...ตอนที่เติมไปใหม่ๆ โมโหปั๊มมากๆ คิดว่ามันโกง..แต่กรณีของ จขกท. ผมไม่แน่ใจครับ
ผมเช็คด้วยการเติมซ้ำอีก 500 ครับ ผลคือ 500 หลังนี้ขึ้นมาตามที่ควรจะขึ้น 500 แรก/ด้ไม่ครบแน่นอน ปกติเชียงรายมา พะเยา 500 บาท/130 กิโล รอบนี้เติม 1000 เหลือติดถังนิดหน่อยครับ
kangaroo_41
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:05:29 »

อืม น่าเห็นใจครับ
AKKCHA
ชั้นประถม
*

เลี้ยงงูพิษ ดีกว่าคบคนไม่ซื่อ

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:07:26 »

-ขอชื่อปั้มด้วยครับ
เติมน้ำมันอะไรครับ

ผู้ที่ยืน เขย่งบนปลายเท้า เพียงเพื่อจะให้อยู่เหนือผู้อื่น
                  ย่อมยืนอยู่ไม่ได้นาน
           จุดยืนของเราทุกคนอยู่ที่  ส้นตีน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์