เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:03:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ที่ไหนมีกล้าต้นตะขบขายบ้าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ที่ไหนมีกล้าต้นตะขบขายบ้าง  (อ่าน 3182 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 09:50:04 »

ในเมืองเชียงรายหรือใกล้เคียงนะครับ จะเอาไปปลูกที่บ้านสัก 2-3 ต้น
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 10:32:03 »

ในกาดค่ายมีครับ สูงประมาณเมตร 
 อยู่โซนใหม่ในสุด ร้านเต๋า (ตรงข้ามร้านแคตตัส)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 11:07:13 »

อยู่โซนใหม่ในสุด ร้านเต๋า (ตรงข้ามร้านแคตตัส)

ขอบคุณลุงเหมมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม
bom55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2013, 11:14:15 »

ขอบคุณลุงเหมมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ท่าน Cupid   ครับ 
ถ้าไปซื้อ  รบกวนช่วยแจ้งราคา  ด้วยนะครับ
( อยากได้ไปปลูกเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวาน)

ขอบคุณล่วงหน้า  ครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Cupid

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 14:25:21 »

ถ้าไปซื้อ  รบกวนช่วยแจ้งราคา  ด้วยนะครับ
( อยากได้ไปปลูกเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวาน)

ขอบคุณล่วงหน้า  ครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ไปซื้อมาแล้วครับ 1 ต้น ราคา 40 บาท และได้หม่อนอีสานอีก 1 ต้น ราคา 40 บาท เท่ากัน (ไม่ใช่ร้าน
เดียวกันครับ ร้านที่ขายตะขบไม่มีต้นหม่อน ยิ้มกว้างๆ)
สบายแมน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 16:35:44 »

เป็นหยั่งไดครับต้นตะขบ เหมือน ต้น ต๋ากบ ก่อครับ ยิ้ม
Cupid

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 18:44:56 »

เป็นหยั่งไดครับต้นตะขบ เหมือน ต้น ต๋ากบ ก่อครับ ยิ้ม

มาดูต้นและผลตะขบครับ (เอามาจากอากู๋ ผลตะขบมีรสหวาน รับประทานได้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:32:13 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 20:10:08 »

ตะขบป่า หรือ ต้นมะเกว๋น
ใช่เปล่า

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
Cupid

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 20:52:36 »

ตามรูปนี้ไม่ใช่ตะขบป่า

ไม่ใช่มะแกว่นครับ
สบายแมน

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 21:09:58 »

ต้นมันจะสูงใหญ่ก่อครับ ใบมันเหมือนต้นตี้มีตรงฮั้วบ้านอุ้ยสมัยตะก่อน ใบมันมียาง แต่หน่วยมันคล้าย หน่วยบ่าแกว๋น
แปลกดีครับ ลุงคิวปิกเอาไปปลูกเป๋นยากาครับ  ยิ้ม
Cupid

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 21:38:45 »

ต้นน่าจะสูงได้ 5 - 7 เมตร ใบแผ่กว้างได้ร่มเงา ผมเอาปลูกไว้บริเวณหลังบ้านแล้ว

สรรพคุณตามนี้ครับ

กรมอนามัย เผย "ตะขบ" มีใยอาหาร แคลเซียม และโพแทสเซียมสูง ช่วยดูดซับคอเรสเตอรอล ลดความเสี่ยงมะเร็งลำไส้และเส้นเลือดสมองแตก
นพ.สมยศ ดีรัศมี อธิบดีกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข เปิดเผยผลการวิเคราะห์คุณค่าทางโภชนาการของกองโภชนาการ เกี่ยวกับปริมาณใยอาหาร น้ำตาล และแร่ธาตุในผลไม้ พบว่า ผลไม้ในส่วนที่รับประทานได้ 100 กรัม มีน้ำเป็นส่วนประกอบ 76-94 กรัม มีใยอาหาร 0.5-6.3 กรัม มีน้ำตาลรวม 3-18 กรัม และมีพลังงาน 33-97 กิโลแคลอรี ซึ่งผลไม้ที่มีใยอาหารสูง ได้แก่ ตะขบ 6.3 กรัม, ฝรั่งแป้นสีทอง 3.3 กรัม, ลูกหว้า 3.3 กรัม และฝรั่งกิมจู 3.1 กรัม

สำหรับผลไม้ที่มีน้ำตาลสูง ได้แก่ ลิ้นจี่พันธุ์ค่อม 18 กรัม, องุ่นดำไร้เมล็ด (ลูกใหญ่) 15 กรัม, ลิ้นจี่จักรพรรดิ 13 กรัม, สละ 13 กรัม และองุ่นแดง (ลูกใหญ่) 13 กรัม ส่วนผลไม้ที่มีน้ำตาลน้อย ได้แก่ เนื้อมะพร้าวอ่อน 3 กรัม, ลูกหว้า 5 กรัม, ลูกตาลอ่อน 5 กรัม, ราสเบอร์รี 6 กรัม และแคนตาลูป (เขียว) 6 กรัม นอกจากนี้ยังพบว่าผลไม้ส่วนใหญ่มีพลังงานน้อย เพราะมีน้ำเป็นองค์ประกอบค่อนข้างมาก จากการศึกษาครั้งนี้พบ ตะขบและมะม่วงเขียวเสวย (ดิบ) มีพลังงานมากกว่าผลไม้อื่นคือมี 97 และ 87 กิโลแคลอรีต่อ 100 กรัม

จากการศึกษาครั้งนี้พบว่า ตะขบ ฝรั่ง และ ลูกหว้า เป็นผลไม้ที่มีใยอาหารสูง ส่วนผลไม้ที่มีน้ำตาลมาก เช่น ลิ้นจี่ และ องุ่น อาจเป็นผลไม้ที่ควรระวัง หรือต้องห้ามสำหรับผู้ที่ต้องการควบคุมน้ำหนัก และผู้ที่เป็นโรคเบาหวาน แต่แนะนำให้กิน เนื้อมะพร้าวอ่อน หรือ ลูกตาลอ่อน ทดแทนได้ เพราะมีน้ำตาลน้อย ส่วนผลไม้ที่มีโซเดียมน้อย จะเป็นผลดีต่อผู้ป่วยความดันโลหิตสูงและโรคหัวใจ ขณะที่ปริมาณโพแทสเซียมในผลไม้จัดเป็นแร่ธาตุหลักที่พบ ซึ่งหากมีมาก อาจช่วยป้องกันการเกิดโรคไม่ติดต่อเรื้อรังบางชนิดได้ รวมการเกิดเส้นเลือดในสมองแตกได้เช่นกัน

cm50110
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 22:01:18 »

ภาพสุดท้ายคือต้นมะต๋ากบคับ ส่วนภาพในความเห็นที่หก ใบคนละอย่างกันเลยคับ งง
Cupid

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:39:21 »

ภาพสุดท้ายคือต้นมะต๋ากบคับ ส่วนภาพในความเห็นที่หก ใบคนละอย่างกันเลยคับ งง

แก้ไขเปลี่ยนภาพในความเห็นที่หกแล้วนะครับ (ผมดูๆภาพที่เอาออกไปก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ตะขบ ยิงฟันยิ้ม)

ส่วนที่ว่าภาพสุดท้ายคือต้นมะตำกบนั้นคงเป็นชื่อที่เรียกกันตามท้องถิ่น ส่วนภาคกลางเรียก ตะขบ ครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:54:38 »

แก้ไขเปลี่ยนภาพในความเห็นที่หกแล้วนะครับ (ผมดูๆภาพที่เอาออกไปก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ตะขบ ยิงฟันยิ้ม)

ส่วนที่ว่าภาพสุดท้ายคือต้นมะตำกบนั้นคงเป็นชื่อที่เรียกกันตามท้องถิ่น ส่วนภาคกลางเรียก ตะขบ ครับ

ยิ้มกว้างๆ....เมื่อก่อนเคยหาถอนตามข้างทางแล้วเอามาปลูกครับ...มีเยอะแยะ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 10:24:12 »

ไปซื้อมาแล้วครับ 1 ต้น ราคา 40 บาท และได้หม่อนอีสานอีก 1 ต้น ราคา 40 บาท เท่ากัน (ไม่ใช่ร้าน
เดียวกันครับ ร้านที่ขายตะขบไม่มีต้นหม่อน ยิ้มกว้างๆ)

เห็นต้นตะขบ(ม่าต๋ากบ)ราคาดี ดีกว่าต้นผักหวานป่าซะอีก เลยนำวิธีเพาะมาฝากครับ ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10458.0

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 11:53:28 »

มาเอากับผมสิครับผม ต้นละ 20 บาทครับผม
bom55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 09:56:08 »

เห็นต้นตะขบ(ม่าต๋ากบ)ราคาดี ดีกว่าต้นผักหวานป่าซะอีก เลยนำวิธีเพาะมาฝากครับ ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10458.0

ขอบคุณท่าน Cupid   ครับ  ที่ช่วยมาแจ้งราคา 
        แปงอะละหน่อ........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะได้ลองเพาะตามข้อมูลของ  ท่าน Khunplong ละก้านิ  (thank you  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม X
mangwao
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 19:43:59 »

เพาะเลยครับ ของผม นิ 2 แก่นบ่ดายนิ ผ่อมันออกมาเลาะ อิอิต้นเล็กๆเป็นกลุ่ม  อาทิตย์ เดียวมันกะ ออกละ รอมันใหญ่แฮ๋มน้อย ก้อยแยกลงถุงแฮ๋มกำ  ยิงฟันยิ้ม

55 หมู่ 4 ต.เจริญราษฎร์ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130  Tel.081-033-8502  054-886037  a-om-ka@hotmail.com
K & A computer
หน้า: [1] พิมพ์