เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 06:47:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยแนะนำร้านคาร์แคร์ล้างอัดฉีดหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำร้านคาร์แคร์ล้างอัดฉีดหน่อยครับ  (อ่าน 948 ครั้ง)
rangsan10
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 10:23:33 »

ไม่รู้ว่าในเมืองเชียงรายมีร้านไหนครับ  ที่บริการดี ดูแลรถเราดีครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 23:42:32 »

บี วอช....ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากสูงสุด สู่สามัญ
..พีรดาแฟชั่น..(ชร)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 15:20:29 »

ศูนย์โตโยต้าเชียงราย...
รอ 10 นาที  50  บาท ล้างอย่างเดียว
ที่อื่นรอนานเป็นชั่วโมง 2ชั่วโมง.....
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 01:05:11 »

บี วอช....ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตามนี้ครับ ไม่แถมรอยขนแมวเหมือนเครื่องอัตโนมัติ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 18:05:15 »

ตามนี้ครับ ไม่แถมรอยขนแมวเหมือนเครื่องอัตโนมัติ

อีกเสียงครับ ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เบตง
midafXD

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:16:33 »

ศูนย์โตโยต้าเชียงราย...
รอ 10 นาที  50  บาท ล้างอย่างเดียว
ที่อื่นรอนานเป็นชั่วโมง 2ชั่วโมง.....
****แต่แถมรอยเพียบเลยครับ*****

เบตง
midafXD

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:21:58 »

บี วอช....ครับ... บริการดีครับ
แต่ว่าราคาสูงไปหน่อย
ล้างรถแล้วไม่อยากออกไปไหนเลย
เสียดายตังค่าล้างรถ
ถ้าลดราคาอีกสักหน่อยดีเลย
***จะไปล้างทุกเดือนเลย***

ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 20:47:23 »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำร้านนะครับ

บี วอช....ครับ... บริการดีครับ

+ 1

รีบมาเลยครับ คุณเบตง เร็วๆ นี้จะขยับราคาขึ้นอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอบเจ้าของกระู้ทู้
     ต้องถามก่อนว่า ล้างดี บริการดีนี่ หมายถึงอย่างไร เพราะเจ้าของรถแต่ละท่าน ต้องการไม่เหมือนกัน เช่น บางท่านใช้รถแทบจะไม่ล้างเลย บางท่านล้างเองที่บ้าน บางท่านไม่สนใจเรื่องรอย เรื่องสีขอให้ฝุ่นดินออกหมดเป็นอันใช้ได้ คุณ ..พีรดาแฟชั่น..(ชร) มองว่าที่ศูนย์โตโยต้า ราคา 50 บาท กับคุณภาพงานที่ได้ และเวลา คือสิ่งที่พึงพอใจ
   คุณ กบฏ, คุณ เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN คุณ ic2200 มองว่าที่ บีวอช คุณภาพและราคา น่าพึงพอใจ
   คุณ เบตง มองว่า ที่บีวอช บริการดี แต่ราคาสูง
   เป็นต้น

แสดงความเห็นเพิ่มเติม
   ในเขต อ.เมืองเชียงราย มีบริการล้างรถ ไม่ต่ำกว่า 100 แห่ง เรียกว่าไปตรอก ซอกซอยไหนก็เห็นป้าย ล้าง อัด ฉีด เต็มไปหมด แต่ลองเซิร์ช คำว่า "ล้างรถ"ในเว็บสิครับ มีแต่คนด่าคาร์แคร์ แล้วก็ถามหาร้านล้างรถ เต็มไปหมด มันแปลว่าอะไรครับ?

ผมมองว่า ในเชีัยงราย ยังขาด "คาร์แคร์คุณภาพดี" อีกเป็นจำนวนมาก เมื่อเทียบกับจำนวนรถที่วิ่งอยู่บนท้องถนน ข้อสำคัญเชียงรายเป็นหนึ่งในไม่กี่จังหวัด ที่มีศูนย์จำหน่าย "รถหรู" , "รถ(ดีๆที่)นำเข้าจากต่างประเทศ" ผมจึงเสนอตัวเป็นทางเลือก ในการทำรถแบบพรีเมียม ซึ่งเรียกว่า คาร์ดีเทลลิ่ง ที่เป็นคาร์ดีเทลลิ่งจริงๆ ไม่ใช่เป็นแต่ชื่อ
   คำว่า คาร์ดีเทลลิ่ง มาจากคำในภาษาฝรั่ง ในอเมริกาเีรียกว่าออโต้ดีเทลลิ่ง ในอังกฤษเรียกว่า คาร์วาเลจ์ ซึ่งหมายถึง (บ่าว)ผู้รับใช้รถยนต์ (ไม่ใช่รับใช้เจ้าของรถนะครับ)

การทำรถแบบนี้ หัวใจสำคัญคือบุคลากรที่มีความรู้ ความสามารถ ความเข้าใจเรื่องการดูแลรถเป็นอย่างดี รวมถึงมีทัศนคติที่ดี ต่องาน และต่อลูกค้า บุคลากรแบบนี้ไม่ใช่จะเอาใครก็ได้ มาล้างรถ ผมมองว่านี่คือจุดผิดพลาดจุดใหญ่ของเจ้าของกิจการ  แต่พอจะใช้บุคลากรคุณภาพก็ต้องจ่ายเงินเยอะ ต้นทุนก็จะสูง สิ่งที่ตามมาคือ ต้องเก็บค่าบริการสูงตามไปด้วย เจ้าของก็กล้ัวว่า จะไม่มีลูกค้า "ไม่จริงครับ" ผมพบว่าถ้างานดีจริง ฝีมือถึงจริงๆ มีลูกค้ากลุ่มหนึ่ง ยอมจ่ายแน่นอน ที่ร้านผมทุกวันนี้ ให้บริการไม่ทันครับ ถึงกับต้องนัดล่วงหน้ากันเลยทีเดียว ด้วยความสัตย์จริง
   ฝากถึงเจ้าของคาร์แคร์ร่วมอาชีพทั้งหลาย ช่วยๆกันพัฒนานะครับ คนจะได้เลิกด่าคาร์แคร์ซะที ข้อสำคัญคนใช้รถในเชียงรายเราจะได้มีที่ล้างรถดีๆ ให้เลือกเยอะๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 21:43:53 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 21:54:31 »

คาร์แคร์ดีๆ กำลังจะไปอีกหนึ่ง เสียดายครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=377462.msg4580834#msg4580834
เบตง
midafXD

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 22:28:53 »

ผมขออนุญาติ สอบถามหน่อยครับ ทำไมเวลาเราไปล้างที่คาร์แคร์ ทำไม่เขาไม่ยอมขัด ที่ซุ้มล้อรถทั้งสี่ล้อครับ
ตัวรถก็สะอาด แต่พอไปดูที่บังโคลนล้อยังแดงอยู่เลย ครับ ผมไปล้างมาหลายที่เป็นแบบนี้ทุกที่เลย ทั้งที่เราก็เสียเงินล้างรถแต่ก็ไม่ได้ดังใจที่เราล้างเลย

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 23:13:39 »

ผมขออนุญาติ สอบถามหน่อยครับ ทำไมเวลาเราไปล้างที่คาร์แคร์ ทำไม่เขาไม่ยอมขัด ที่ซุ้มล้อรถทั้งสี่ล้อครับ
ตัวรถก็สะอาด แต่พอไปดูที่บังโคลนล้อยังแดงอยู่เลย ครับ ผมไปล้างมาหลายที่เป็นแบบนี้ทุกที่เลย ทั้งที่เราก็เสียเงินล้างรถแต่ก็ไม่ได้ดังใจที่เราล้างเลย

บางที่ก็ล้าง+ขัด  บางที่แค่เอาน้ำฉีดเฉยๆ ฝุ่นดินออกได้แค่ตามความแรงของน้ำ
ถ้ารถที่ล้างตลอด จะล้างง่ายครับ

ตอนผมเปิดร้านที่เชียงรายช่วงแรกๆ ผมก็งงครับ เพราะที่ กทม. ซุ้มล้อจะล้างง่ายมาก ไม่มีฝุ่นดิน หรือโคลน ติดมากเหมือนรถต่างจังหวัดครับ

ปัญหาเรื่องซุ้มล้อที่พบบ่อยๆคือ รถบางคัน (เคย) ไปเข้้าร้านที่ใช้น้ำยาบางประเภท ที่เหนียว, ข้น (น้ำยาบางประเภท ผสมน้ำมันโซล่าก็มีครับ) ทาซุ้มล้อ (รวมถึงกระบะไลน์เนอร์) เมื่อทาตอนแรก เงาดำ สวยเลยครับ

แต่... เมื่อโดนฝุ่นลูกรัง หรือโคลน จะจับตัวแข็ง ยิ่งสะสมนาน ยิ่งล้างยาก

รถพวกนี้ ผมมักจะแนะนำให้กลับไปล้างร้านเดิมที่เคยล้างและทาน้ำยาเหล่านี้ให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เจอกรณีแบบนี้ ปัจจุบันนี้หลายๆร้าน อาจจะคิดค่าบริการเพิ่มครับ

อีกกรณีคือ พวกรถแต่ง ใส่ล้อใหญ่ เต็มซุ้ม พวกนี้ล้วงเข้าไปล้างยาก ต้องใช้แปรงพิเศษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 23:17:02 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
rangsan10
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2013, 10:02:00 »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำร้านนะครับ

[/
+ 1

รีบมาเลยครับ คุณเบตง เร็วๆ นี้จะขยับราคาขึ้นอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอบเจ้าของกระู้ทู้
     ต้องถามก่อนว่า ล้างดี บริการดีนี่ หมายถึงอย่างไร เพราะเจ้าของรถแต่ละท่าน ต้องการไม่เหมือนกัน เช่น บางท่านใช้รถแทบจะไม่ล้างเลย บางท่านล้างเองที่บ้าน บางท่านไม่สนใจเรื่องรอย เรื่องสีขอให้ฝุ่นดินออกหมดเป็นอันใช้ได้ คุณ ..พีรดาแฟชั่น..(ชร) มองว่าที่ศูนย์โตโยต้า ราคา 50 บาท กับคุณภาพงานที่ได้ และเวลา คือสิ่งที่พึงพอใจ
   คุณ กบฏ, คุณ เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN คุณ ic2200 มองว่าที่ บีวอช คุณภาพและราคา น่าพึงพอใจ
   คุณ เบตง มองว่า ที่บีวอช บริการดี แต่ราคาสูง
   เป็นต้น

แสดงความเห็นเพิ่มเติม
   ในเขต อ.เมืองเชียงราย มีบริการล้างรถ ไม่ต่ำกว่า 100 แห่ง เรียกว่าไปตรอก ซอกซอยไหนก็เห็นป้าย ล้าง อัด ฉีด เต็มไปหมด แต่ลองเซิร์ช คำว่า "ล้างรถ"ในเว็บสิครับ มีแต่คนด่าคาร์แคร์ แล้วก็ถามหาร้านล้างรถ เต็มไปหมด มันแปลว่าอะไรครับ?

ผมมองว่า ในเชีัยงราย ยังขาด "คาร์แคร์คุณภาพดี" อีกเป็นจำนวนมาก เมื่อเทียบกับจำนวนรถที่วิ่งอยู่บนท้องถนน ข้อสำคัญเชียงรายเป็นหนึ่งในไม่กี่จังหวัด ที่มีศูนย์จำหน่าย "รถหรู" , "รถ(ดีๆที่)นำเข้าจากต่างประเทศ" ผมจึงเสนอตัวเป็นทางเลือก ในการทำรถแบบพรีเมียม ซึ่งเรียกว่า คาร์ดีเทลลิ่ง ที่เป็นคาร์ดีเทลลิ่งจริงๆ ไม่ใช่เป็นแต่ชื่อ
   คำว่า คาร์ดีเทลลิ่ง มาจากคำในภาษาฝรั่ง ในอเมริกาเีรียกว่าออโต้ดีเทลลิ่ง ในอังกฤษเรียกว่า คาร์วาเลจ์ ซึ่งหมายถึง (บ่าว)ผู้รับใช้รถยนต์ (ไม่ใช่รับใช้เจ้าของรถนะครับ)

การทำรถแบบนี้ หัวใจสำคัญคือบุคลากรที่มีความรู้ ความสามารถ ความเข้าใจเรื่องการดูแลรถเป็นอย่างดี รวมถึงมีทัศนคติที่ดี ต่องาน และต่อลูกค้า บุคลากรแบบนี้ไม่ใช่จะเอาใครก็ได้ มาล้างรถ ผมมองว่านี่คือจุดผิดพลาดจุดใหญ่ของเจ้าของกิจการ  แต่พอจะใช้บุคลากรคุณภาพก็ต้องจ่ายเงินเยอะ ต้นทุนก็จะสูง สิ่งที่ตามมาคือ ต้องเก็บค่าบริการสูงตามไปด้วย เจ้าของก็กล้ัวว่า จะไม่มีลูกค้า "ไม่จริงครับ" ผมพบว่าถ้างานดีจริง ฝีมือถึงจริงๆ มีลูกค้ากลุ่มหนึ่ง ยอมจ่ายแน่นอน ที่ร้านผมทุกวันนี้ ให้บริการไม่ทันครับ ถึงกับต้องนัดล่วงหน้ากันเลยทีเดียว ด้วยความสัตย์จริง
   ฝากถึงเจ้าของคาร์แคร์ร่วมอาชีพทั้งหลาย ช่วยๆกันพัฒนานะครับ คนจะได้เลิกด่าคาร์แคร์ซะที ข้อสำคัญคนใช้รถในเชียงรายเราจะได้มีที่ล้างรถดีๆ ให้เลือกเยอะๆครับ

แล้วจะไปใช้บริการนะครับ
b'ngo-nga

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2013, 10:55:28 »

ร้านอยู่ตรงไหนค่ะ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 14:22:57 »

ร้านอยู่ตรงไหนค่ะ

ซอยเรดโรด ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
หน้า: [1] พิมพ์