เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 13:38:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  เดินทางจากสนามบินเชียงราย เข้าตัวเมือง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เดินทางจากสนามบินเชียงราย เข้าตัวเมือง  (อ่าน 13955 ครั้ง)
potzlovea
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 12:51:08 »

ผมมีโปรแกรมไปเที่ยวเชียงราย
เดินทางจากกรุงเทพ โดยสายการบิน Air Asia วันที่ 6 ก.ย. 2552
กลับวันที่ 8 ก.ย.2552
โปรดช่วยแนะนำผม 2 เรื่องครับ
1. เดินทางจากสนามบินเข้าตัวเมืองโดยวิธีใดประหยัดที่สุดครับ มีบริการรถสองแถวหรือเปล่าครับ
2. ช่วยแนะนำโรงแรมที่พัก  ที่สะอาด และปลอดภัย ที่อยู่ในตัวเมืองแบบว่าใกล้ๆ
กับตลาดก็จะดีน่ะครับ เพราะผมพักแค่ 2 คืน พาลูกสาวอายุ 2 ขวบครึ่งไปด้วยครับ
~oouเดo:soค~
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 13:55:34 »

ตกลงเดินทางมาแล้ว หรือว่ายัง คะ งง กับวันที่เหลือเกิน
Lavieenrosecri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 14:50:15 »

สงสัยว่าจะเขียนเดือนผิดมังคะ เป็นเดือนตุลาคมรึเปล่า
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 15:02:21 »

เดาเป็นว่า ตุลาคม ๕๒ แล้วกัน
ลงเครื่อง เหมารถรับจ้าง ไปในเมือง คงไม่เกิน ๒๐๐ บาท
พักแถว รร.เวียงอินทร์ หรือ รร.วังคำ จะใกล้ทั้งตลาด ร้านค้า
มีรถตุ๊กๆ สามล้อผ่อเวียง (ถามทาง รร. คงได้ข้อมูล)
กลางคืน เดินไนท์บาร์ซาร์  ดูไฟเปลี่ยนสีที่หอนาฬิกา(เอ๊ะ
หรือจะเป็นนาฬิกา บอกเวลาด้วยการเปลี่ยนสีแสงเวลา ๑,๒,๓สามทุ่ม)
ข้อมูลอื่นๆ เช่น เบอร์โทร สถานที่เที่ยว รถเช่า ก็ลองคลิกขอบเวปไซด์นี่ดูนะครับ

NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 15:50:41 »

จะมีรถรับจ้างเข้าเมือง ราคา 200 บาทครับ
โรงแรมที่ใกล้ตลาด แบบดูดี สะอาดและปลอดภัย นอกจาก วังคำ และเวียงอินทร์ โรงแรมเก่าแก่ที่เปิดมานาน ยังมีโรงแรมไดมอนด์ปาร์ค ถ.พหลโยธิน ใกล้ไนท์บาซ่าร์ และใกล้ๆ กันอยู่ในซอยสันป่าหนาด ใกล้ท่ารถเก่า ก็โรงแรมไดมอนด์ปาร์ครีสอร์ต โรงแรมเปิดใหม่ราคาไม่แพงเกินไป

potzlovea
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2009, 11:18:38 »

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม
ผมเดินทางวันที่ 6 ตุลาคม 52  กลับวันที่ 8 ตุลาคม 2552
ค่า TAXI แพงเอาการอยู่นะครับ
( น่าจะมีรถสองแถววิ่งบริการ 10 บาทตลอดสาย เส้นทางสนามบิน - ตัวเมือง)
จะดียอดเยี่ยมไปเลยคร๊าบบบบ....
อ้อ  .... เกือบลืม  ขอถามเพิ่มอีกข้อนึงนะครับ
มีเวลาเที่ยวเชียงรายแค่ 3 วัน
ช่วยแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวใกล้ๆ ตัวเมืองระยะทางไม่เกิน 30 กม. มีไหมครับ
ที่แน่ๆ เลย ก็คือ ไนท์บาซ่า ต้องลองได้ไปเดินเที่ยวครับ

หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2009, 03:05:56 »

ถ้ามาถึงตอนเช้านะครับ
6 ต.ค.
  ถ้าอยู่โรงแรมแถวๆไนท์หรือหอนาฬิกา ก็เดินผ่านแยกหอนาฬิกา ไปตลาดสดเชียงรายได้เลย ไม่ไกล   หรือจะเข้าห้าง บิ๊ก ซี ก็นั่ง ตุ๊กๆ 40-50 บาท หรือ สองแถวเล็ก 10 บาท
สถานที่ท่องเที่ยว
ไม่ถึง 30 กม.
-สวนสมเด็จย่า อยู่ในราชภัฏ ครับ นั่งรถที่ บขส.(ไนท์บาซ่าร์น่ะแหละ)สาย เชียงราย-แมสาย
หรือ เชียงราย-เชียงแสน  ลงหน้าราชภัฏ ไม่เกิน 15 บาท แต่ต้องรอรถเล็กเข้าไปข้างใน ม.อีก
หรือจะนั่งรถเล็กสองแถวไปราชภัฏ คันสีฟ้า อยู่ที่ป้อมตำรวจท่องเที่ยว ใน บขส. ประมาณ 20 บาท
-วัดร่องขุ่น(เช้า หรือเย็น จะดี)นั่งรถสาย เชียงราย พะเยา หรือ เชียงราย พาน ไปประมาณ 20 กว่ากิโล ประมาณ 20 บาท ลงตรงแยกใหญ่ก็เห็นวัดเลย
-บ้านดำ(บ้าน ดร.ภวัลย์ ดัชนี)อยู่ใกล้ๆ ราชภัฏ ครับ เลยไปหน่อยนึง
7 ต.ค.
-เช้า  น่าจะไป แม่สาย นั่งรถเมล์เล็กไป คนละ 38 บาท ครับ เดินทาง ชั่วโมงครึ่ง ไปถึงท่ารถแม่สาย ต่อรถเล็กไปด่าน 15 บาท (ถ้าจะข้ามฝั่ง จะต้องลงที่หอประชุมอำเภอ)ทำบัตรข้ามแดน คนละ 30 บาท จากนั้นก็รอรถเล็กไปด่าน)
-เชียงแสน  ไปดูวัดวาอารามเก่าๆ โบราณๆ นั่งรถสาย เชียงราย เชียงแสน 30 กว่าบาทมั้ง เดินทาง ชั่วโมงกว่าๆ  ไปนั่งกินข้าวริมแม่โขง เย็นดี
-ไม่รู้จะแนะนำที่ไหนแล้วครับ-
อยากไปที่ไหนก็ถามๆมาครับ อิอิ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
หน้า: [1] พิมพ์