เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:59:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ตามหาต้นสะแลครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ตามหาต้นสะแลครับ  (อ่าน 654 ครั้ง)
cr01
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:00:09 »

ใครมีบ้างครับ จะขอกิ่งมาปักชำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:19:43 โดย cr01 » IP : บันทึกการเข้า
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 13:53:44 »

มีผู้ใจดีแจ้งมาแล้วครับ ขอบคุณครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 14:43:16 »

ภาษากลางเรียกว่าหยังคับ
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 17:57:49 »

บ่าฮู้คับ ผมกำลังทำสวนป่า ก็หาไม้บ้านเรามาปลูกให้มากที่สุดครับ
สะแลพืชพื้นถิ่น และ เป็นอาหารพื้นเมืองของคนเหนือ ชื่ออาจแปลกหู และหาทานได้เพียงฤดูนี้เท่านั้น แกงสะแลใส่ปลาแห้ง หรือ เนื้อ เชื่อว่าทานแล้วช่วยให้ร่างกายอบอุ่น และเจริญอาหาร  ฟื้นไข้ ช่วงนี้หากเดินตามตลาดสด (เช้า – แล้ง)ก็จะเห็นลูกผักสีเขียววางกองในกระด้งขายรวมกับผักอื่นๆ นั้นเหละคือลูกสะแล
            สะแลเป็นไม้เลื้อย กึ่งยืนต้น มีอายุหลายปี ไม่พบในป่าโดยทั่วไป พบแต่บริเวณชุมชนชนบทที่มีคนอาศัย แสดงว่ามีการขยายพันธุ์และปลูกไว้กินเท่านั้น ว่าไปแล้วสะแลเป็นญาติว่านเครือกับหมอน หากสังเกตให้ดีก็จะเห็นว่าลูกสะแลมีลักษณะคล้ายกับลูกหม่อน แต่ส่วนที่ใช้ทานคือลูกดิบสีเขียว หากสุกจะมีสีเหลือง รสชาติหวาน-ขม เลี่ยน ติดปากติดคอ ไม่นิยมทาน
            สะแลมีสองประเภท ชนิดที่มีลูกยาว เรียก สะแลสร้อย  อีกชนิดลูกกลม เรียกสะแลป้อม ที่นิยมรับประทานคือ สะแลป้อม
             สะแลป้อมก็แบ่งเป็นอีก 2  ประเภทอีกเช่นกัน คือ ชนิดที่ออกตามฤดู ช่วงเดือน ม.ค-มี.ค และชนิดที่อกก่อนฤดู ต.ค-ธ.ค ซึ่งเรียกว่าสะแลดอ(สะแลทวาย) ความน่าสนใจอยู่ที่สะแลดอซึ่งออกต้นฤดู และมีราคาแพงมาก คือ กิโลกรัมละกว่า 200-350 บาทเลยทีเดียว(ราคาส่ง) แต่สะแลพันธุ์ดอนี้ก็หายาก เจ้าของสวนก็หวงพันธุ์มิใช่น้อย  
             สะแลขยายพันธุ์โดยการปักชำกิ่ง ที่นิยมคือการขดหลุม และปักชำกิ่งสะแลลงในดินใต้ต้นไม้ยืนต้นโดยตรงในฤดูฝน สะแลจะแตกกิ่งก้านรวดเร็วและเลื่อยเกาะเกี่ยวไม้ใหญ่และทอดกิ่งบนเรือนยอดไม้ใหญ่  แต่เนื่องจากกิ่งใบไม่หนาทึบ สะแลเลยไม่รบกวนการเจริญของไม้ต้นนั้น เพียงแต่อาศัยยึดเกาะเท่านั้น
             การเก็บสะแลใช้วิธีตัดกิ่งสะแล ที่มีลูกเขียว แก่จัด แต่ไม่สุก นำมาริบออกด้วยมือ สะแลจะแตกกิ่งใหม่ได้รวดเร็วและพร้อมเป็นดอกในปีต่อไป แต่หากไม่ตัดกิ่งสะแลทิ้ง สะแลกิ่งแก่มักไม่ติดดอกอกผลดีเท่าที่ควร คล้ายกับการปลูกหม่อนเลี้ยงไหมที่ต้องมีการตัดแต่งกิ่งทุกปี
             สะแล หนึ่งต้นที่แล้ว อายุ 3-4 ปี ขึ้นไป จะเก็บผลได้ 5-10 กก.ต่อต้น จึงไม่เป็นเรื่องน่าแปลกใจที่เกษตรกรที่ปลูกสะแลไว้ในบ้าน หรือ หัวไร่ปลายนา คนละ 20-30  ต้น จะได้เงินนับแสน บาทในแต่ละปี บางปีได้เงินจากสะแล มากกว่าลำไย หรือ มะม่วง ที่เป็นผลผลิตหลักเสียอีก
              ปัจจุบันร้านอาหารพื้นเมืองมีผู้สนใจต่างถิ่นเริ่มสนใจชิมแกงสะแลมากขึ้น นอกจากอาหารเหนือที่ชื่อคุ้นเคย  สะแลก็ยังมีคนนิยมรับประทานอยู่มาก  สะแลจึงเป็นพืชที่ไม่ควรมองข้ามทีเลยเดียว
puicup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 11:05:44 »

ที่บ้านมีต้นหนึ่งครับ
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:20 »

ที่บ้านมีต้นหนึ่งครับ

แบ่งก่คับ
sdoopy
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:03:57 »

วันอาทิตย์ มารับกิ่งได้ที่รพ.ไทยครับ สัก 5โมงเดี๋ยวตัดมาให้ ที่บ้านมีปะเล้อครับ

The only man who never makes mistakes is the man who never does anything.
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 13:13:52 »

วันอาทิตย์ มารับกิ่งได้ที่รพ.ไทยครับ สัก 5โมงเดี๋ยวตัดมาให้ ที่บ้านมีปะเล้อครับ
ขอบคุณครับ ดูPM ครับ
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 18:33:26 »

ขอต้นนึง ได้ก่อเจ้า อิอิ
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 20:24:49 »

ฝากที่ร้านค้าสวัสดิการเลยครับ ผมจะเข้าไปเอาบ่ายๆ
หน้า: [1] พิมพ์