เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 12:20:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  หรือว่า..มันกลายเป็นวัฒนธรรมใหม่ไปแล้ว
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หรือว่า..มันกลายเป็นวัฒนธรรมใหม่ไปแล้ว  (อ่าน 3991 ครั้ง)
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 11:31:46 »

กับไอ่การขับรถยูเทอร์ในเชียงรายแล้วมีไอ่พวกเห็นแก่ตัว
ปาดแซงเข้ามาทางซ้าย แล้วยูเทอร์ปาดหน้ารถเราไป
ทั้ง ๆ ที่คนขับคันหลัง ๆ เค้าก็ต่อแถวยูเทอร์กันเป็นครึ่งชั่วโมง
แรก ๆ เริ่มจากยูเทอร์หน้าเซ็ลทรัล อันนั้นรถเยอะมาก
พวกเห็นแก่ตัวทั้งหลายเอามาอ้างได้
แต่เดี๋ยวนี้ลามปามไปเกือบทุกยูเทอร์ในเชียงรายแล้ว
รถเยอะไม่เยอะ ตรูไม่สน ตรูคนไทยทำอะไรตามใจคือไทยแท้
อยากจะทำอะไรก็ทำ ไม่เห็นใจรถที่เค้าจ่อจะยูเทอร์อยู่แล้ว
แต่โดนปาดหน้า + เอารถมาบัง ยูเทอร์ไม่ได้ เสียเวลาไปอีก
แล้วไม่เกรงใจคันหลังที่เค้าคอยยูเทอร์อยู่ก่อนแล้วเหรอ

เมื่อวานขับรถไปทำงาน ตั้งแต่สี่แยกแม่กรณ์จนถึงที่ทำงานแถว ๆ ปูแกง
นับได้เป็น 3 - 4 ยูเทอร์ ทั้ง ๆ ที่ยังเช้า ไม่มีรถ (ไอ่ที่อันตรายก็เป็นรถรับส่งนักเรียนด้วยซ้ำ)
ตอนเย็นสังเกตมาหลายเย็นละ ยูเทอร์ก่อนถึงสี่แยกศรีทรายมูล (แยกที่รถวุ่นวายที่สุดในเชียงราย)
ยูเทอร์เล็ก ๆ ไว้ระบายรถที่จะกลับรถไปทางบิ๊กซี นอกจากจะมีมอไซด์ย้อนศรจากปั๊มแล้ว
เดี๋ยวนี้ไอ่พวกมักง่ายจะยูเทอร์อยู่แล้วยังปาดแซงซ้ายมาบังรถเราอีก บัดซบเอ้ย!!!
ที่ร้ายกว่านั้น แยกศรีทรายมูลเลี้ยวไปทางเวียงชัย
ขึ้นชื่อว่ารถล้ำไฟเขียวจอดคาสี่แยกจนเป็นเรื่องปกติอยไปแล้ว
ตอนนี้ไอ่พวกเห็นแก่ตัวก็ยังไปแซงซ้ายจอดคาสี่แยกรอเสียบเข้าเลนขวาอีก
-ึงจะเห็นแก่ตัวไปไหน ไอ่ที่จอดคาสี่แยกแค่เลนเดียวก็โดนด่าพอละ
-ึงจะมาจอดคาสี่แยกเพิ่มขึ้นอีกเลน ทำไม ไอ่ค--ย

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:00:48 »

เจอประจำครับ รถผมเก่าแล้ว ผมเลี้ยวไปเต็มที่เลย ใครชอบปาดยูเทิร์นแซงซ้าย อย่ามาเจอรถผมละกัน

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:06:41 »

เป็นความเคยตัว+ความมักง่าย อีกทั้งอาจไม่รู้กฎมารยาทการใช้รถใช้ถนน

เพิ่มอีกนิด พวกเปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยกอีกอย่าง ขอเถอะครับ มันงง
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:16:14 »

เจอประจำครับ รถผมเก่าแล้ว ผมเลี้ยวไปเต็มที่เลย ใครชอบปาดยูเทิร์นแซงซ้าย อย่ามาเจอรถผมละกัน

รถเก่าเหมือนกันค่ะ เค้าก็เลยคิดว่าเราจะช้าเหรอถึงได้นิสัยแย่ขับมาปาดซ้าย
ขอโทษค่ะ ถึงรถจะเก่า คนขับใจถึงซะอย่าง ไม่ช้าค่าาาาา
แล้วก็นิสัยไม่เสียเหมือนพวกขับรถคันแรก มีแต่ปัญญาดาวน์มาเอาภาษี
แต่ไม่มีปัญญาขับให้ถูกกฎจราจร

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:17:55 »

555+ วันเจอรถชนกันหน้าที่กลับรถเซนเท็ลเจียงฮาย สมน้ำหน้าไอ่พวกไม่ต่อคิวกลับรถโดนรถทางตรงชนตูดเต็ม ๆ
poypang
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:23:19 »

เป็นความเคยตัว+ความมักง่าย อีกทั้งอาจไม่รู้กฎมารยาทการใช้รถใช้ถนน

เพิ่มอีกนิด พวกเปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยกอีกอย่าง ขอเถอะครับ มันงง

ปกติ ขับรถไม่เคยเห็นหัวไอ่พวกเปิดไปฉุกเฉินเลย
เปิดไร้สาระ ถ้าฉุกเฉินจริง -ึงไมไม่เรียกรถพยาบาล
แล้วไอ่พวกที่เปิดไฟฉุกเฉินแล้วจอดรถแช่อยู่ข้างทาง
หมายความว่า คุณฉุกเฉินอะไร หน้ากาดห้วยสัก หน้ากาดหกแยก
เปิดไฟฉุกเฉินแล้วจอดรถแช่ไปซื้อของ นั้นนะกะ ฉุกเฉิน
แล้วพอมันฉุกเฉินจริง ๆ ถึงได้ไม่มีใครเชื่อขี้หน้า

ปล.แต่ถ้าเป็นรถฉุกเฉินจริง ๆ รถพยาบาล รถร่วมฯ ให้ความร่วมมือจอดให้ทุกทีอ่ะ

poypang
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:23:57 »

555+ วันเจอรถชนกันหน้าที่กลับรถเซนเท็ลเจียงฮาย สมน้ำหน้าไอ่พวกไม่ต่อคิวกลับรถโดนรถทางตรงชนตูดเต็ม ๆ

ตบมือให้คนชนดัง ๆ โดนจับบอกเน้อ จะไปช่วยจ่ายค่าประกันตัว

pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:25:42 »

.. ถ้าบ้านเมืองไม่มีกฎหมายมนุษย์สันขวานพวกนี้คงโดนยิงตายกลางถนนวันละหลายศพ
numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:28:48 »

ปกติ ขับรถไม่เคยเห็นหัวไอ่พวกเปิดไปฉุกเฉินเลย
เปิดไร้สาระ ถ้าฉุกเฉินจริง -ึงไมไม่เรียกรถพยาบาล
แล้วไอ่พวกที่เปิดไฟฉุกเฉินแล้วจอดรถแช่อยู่ข้างทาง
หมายความว่า คุณฉุกเฉินอะไร หน้ากาดห้วยสัก หน้ากาดหกแยก
เปิดไฟฉุกเฉินแล้วจอดรถแช่ไปซื้อของ นั้นนะกะ ฉุกเฉิน
แล้วพอมันฉุกเฉินจริง ๆ ถึงได้ไม่มีใครเชื่อขี้หน้า

ปล.แต่ถ้าเป็นรถฉุกเฉินจริง ๆ รถพยาบาล รถร่วมฯ ให้ความร่วมมือจอดให้ทุกทีอ่ะ

แห่ะๆ ขออภัยครับที่ทำให้เข้าใจผิด หมายถึงไฟฉุกเฉินของตัวรถ ไฟเลี้ยวที่ติดทั้ง4ดวงน่ะครับ เจอสี่แยกที่เปิดที เลยไม่รู้เค้ามีเหตุรึจะยังไง กับมองเห็นด้านเดียวก้อนึกว่าพี่แกจะเลี้ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:31:06 โดย numniang » IP : บันทึกการเข้า
monsteros
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 13:03:17 »

ตบมือให้คนชนดัง ๆ โดนจับบอกเน้อ จะไปช่วยจ่ายค่าประกันตัว
แหะๆ ต่อหน้าต่อตาผมเลยครับ เพราะออฟฟิตผมอยู่ตรงข้ามศูนย์ฟอร์ด พอดี ได้ยินเสียงเอี๊ยดดดด โครม จูบก้นกัน รถกระบะสีดำผิดเห็นๆครับ กะลักไก่ยูเทิร์น ต้องชมพี่ๆตำรวจมาเคลียไวดีไม่งั้นรถติดยาวแน่ๆ
ปล. ผมเสียวทุกวัน เสียงเอี๊ยด ตรงยูเทิร์นหน้าฟอร์ดเนี่ย มีทุกชั่วโมงเลยก็ว่าได้
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 00:02:05 »

ผมก็จัดอย่างนั้นครับท่าน แต่มีมาปาดหน้าผมคืนอีก สุดๆเลยครับ

ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 00:41:35 »

ผมเจอเมื่อว่านคับที่ ม.แม่ฟ้าหลวง ใส่ชุดครุยอยู่เลยผมรอ ยูเทิร์นตั้งนานมาแซงตอนผมจะเลี้ยว
พอดีเกือบจะไม่ทันรถสิบล้อบีบแตรไล่เกือบโดนชนคับผมมาคิดดูการศึกษาที่ดีในวิทยาลัยชั้นนำ
ไม่ช่วยให้คนมีจิตสำนึกเลยคับมีแต่สร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นในที่นี้ผมว่าแค่บางคนนะคับไม่
ได้เหมารวมแต่ที่เจอเมื่อว่านพวกมีการศึกษาทั้งนั้นที่ทำไม่รู้รีบไปตายไหนกันหนักใจจริงๆๆ อายจัง อายจัง
poypang
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 10:37:48 »

ผมเจอเมื่อว่านคับที่ ม.แม่ฟ้าหลวง ใส่ชุดครุยอยู่เลยผมรอ ยูเทิร์นตั้งนานมาแซงตอนผมจะเลี้ยว
พอดีเกือบจะไม่ทันรถสิบล้อบีบแตรไล่เกือบโดนชนคับผมมาคิดดูการศึกษาที่ดีในวิทยาลัยชั้นนำ
ไม่ช่วยให้คนมีจิตสำนึกเลยคับมีแต่สร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นในที่นี้ผมว่าแค่บางคนนะคับไม่
ได้เหมารวมแต่ที่เจอเมื่อว่านพวกมีการศึกษาทั้งนั้นที่ทำไม่รู้รีบไปตายไหนกันหนักใจจริงๆๆ อายจัง อายจัง

บอกมันไปเลย ถ้ารีบไปรับปริญญาขนาดนั้น ทำไมไม่ออกบ้านมาตั้แต่เมื่อวาน

Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:35 »

บอกมันไปเลย ถ้ารีบไปรับปริญญาขนาดนั้น ทำไมไม่ออกบ้านมาตั้แต่เมื่อวาน

+100 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 16:32:17 »

คนมันง่าวครับด่าว่าอย่างไดมันกะบ่าฮู้สึกครับ

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
Carcamera Cr

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 17:24:20 »

น่าเบื่อคนประเภทนี้

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 21:25:36 »

นิสัย.... เหมือนผมเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อยากให้รถแพงๆมาถูรถผมอะแต่เห็นเบรคประจำเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
Mae Nang Som
..อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่น โดยที่คุณยังไม่รู้จักเขา..
มัธยม
**

..เมื่อมีโอกาส จงทำให้มันเต็มที่และดีที่สุด..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 20:58:05 »

น่าเบื่อคนประเภทนี้

เห็นด้วยกับความคิดนี้ค่ะ...
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:05:05 »

เรื่องบ้างเรื่องครูบาอาจารย์สอนมาดีนะ แต่ว่าคนเอาไปใช้ยังขาดสำนึกที่ดี ไร้น้ำใจ ที่แน่ๆฝังลึกในสันดานคะ

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
athitlee1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:36:31 »

สิ่งที่ผมทำประจำเมื่อขับรถที่เชียงราย
จะยูเทริน์ ผมจะขับชิดขวาให้มากที่สุด****ไม่คล่อมเลน ให้รถที่วิ่งทางตรงชนท้าย
จะเลี้ยวเข้าซอย ผมจะขับชิดซ้ายให้มากที่สุด***ไม่อยู่กลางถนนแล้วหักเลี้ยวช้าๆ
จะเลี้ยวออกจากซอย ชลอมองซ้าย-ขวาก่อนทุกครั้ง***ไม่พุ่งตรงดิ่ง เหมือนจรวดทางเรียบ
     และผมไม่เคยเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อแวะซื้อของข้างทางครับ
     มีอีกหลายๆอย่าง หลายๆเรื่อง บอกตรงๆว่า อยู่ที่นี่ขับรถต้องกินยาทำใจครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์