เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:16:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ประกันภัยรถยนต์ชั้น1เสียค่าความ เสียหายส่วนแรก ( Excess )
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ประกันภัยรถยนต์ชั้น1เสียค่าความ เสียหายส่วนแรก ( Excess )  (อ่าน 5945 ครั้ง)
pk_club
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 00:40:33 »

คือผมเอารถไปแคลมประกันมาครับเขาบอกว่าต้องจ่ายค่าเสียหายส่วนแรกหรือ( Excess ) ด้วย
เหตุการละ1พันบาทผมเลยโดนไป2พันเพราะมีรอย2จุด แต่ทีแรกตอนน้องผมไปทำก็บอกว่าเคลมต้องจ่ายค่า( Excess ) ครั้งละพันผมก็เลยงงนี่จ่ายตั้ง2พันพนักงานก็พูดไม่เพราะตอนไปทำพูดเพราะๆๆแต่ตอนเคลมป็นอีกอย่างทั้งที่ยังจำหน้ากันได้อยู่ตอนไปทำก็ไม่อธฺบายว่ามีแบบไหนบ้างให้เราทำอย่างเดียวเลยจ่ายค่าเบี้ยประกันตั้ง 18000กว่าเวลาเคลมรอยนิดเดียวก็ต้องจ่าย( Excess ) พันบาทต่อรอยหรือว่าต่อเหตุการผมก็คิดว่าคุ้มหรือที่ทำ
ผมจึงอยากรู้ว่ามีประกันชั้น1บริษัทไหนบ้างที่ไม่ต้องเสียค่า( Excess ) และบริการดีมีอู่ให้เลือกเยอะเคลมง่ายบ้างค่าเบี้แพงหน่อยไม่เป็นไร
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 10:25:03 »

ของที่ไหนอ่ะคับ PM ที

ส่วนค่าแอคเซสนั้น ให้เค้าอธิบายก่อนก็ได้คับ ว่ามันเปนยังไง

เพราะ ประกันทางนี้ กะ ประกันที่ กทม ไม่เหมือนกันเลย

บางเหตุ ก็ เก็บ บางเหตุก็ไม่เก็บ งง เหมือนกัน

แนะนำ ลองอ่าน รายละเอียด ในกรมธรรพ์ก่อนก็ได้คับ ในเรื่อง ความเสียหายส่วนแรก

ถ้าเคลมแห้งยังไงก็เสียคับ แต่ ถ้า แผลนั้นเกิดจากอุบัติเหตุจิง และเราสามารถระบุ คู่กรณีได้ ว่า เป็น

ใคร อะไร ยังไง ที่ไหน เวลาเมื่อไหร่ อันนี้ไม่เสียคับ

แต่ถ้าเราระบุไม่ได้ หรือ ไม่มีคู่กรณี ก็ เสียเช่นเดิม

จากการใช้ปะกัน ชั้น 1 มา 3 ปี ไม่มี เจ้าไหนที่เหมือนกันเลย

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
คูณบารมี
ระดับ ป.ตรี

อะไหล่ คอม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 00:59:00 »

คือผมเอารถไปแคลมประกันมาครับเขาบอกว่าต้องจ่ายค่าเสียหายส่วนแรกหรือ( Excess ) ด้วย
เหตุการละ1พันบาทผมเลยโดนไป2พันเพราะมีรอย2จุด แต่ทีแรกตอนน้องผมไปทำก็บอกว่าเคลมต้องจ่ายค่า( Excess ) ครั้งละพันผมก็เลยงงนี่จ่ายตั้ง2พันพนักงานก็พูดไม่เพราะตอนไปทำพูดเพราะๆๆแต่ตอนเคลมป็นอีกอย่างทั้งที่ยังจำหน้ากันได้อยู่ตอนไปทำก็ไม่อธฺบายว่ามีแบบไหนบ้างให้เราทำอย่างเดียวเลยจ่ายค่าเบี้ยประกันตั้ง 18000กว่าเวลาเคลมรอยนิดเดียวก็ต้องจ่าย( Excess ) พันบาทต่อรอยหรือว่าต่อเหตุการผมก็คิดว่าคุ้มหรือที่ทำ
ผมจึงอยากรู้ว่ามีประกันชั้น1บริษัทไหนบ้างที่ไม่ต้องเสียค่า( Excess ) และบริการดีมีอู่ให้เลือกเยอะเคลมง่ายบ้างค่าเบี้แพงหน่อยไม่เป็นไร

เมื่อก่อนผมก้เคยเจอแบบนี้เหมือนกันคับ เลยไปจบที่โรงพัก สรุป พี่ตำรวจบอก จะทำประกันชั้น 1 ไว้หาหอกอะไร ประกันชั้น 1 คุ้มครองทุกกรณี ไม่มี excess แน่นอนคับ ถ้ามีแสดงว่ามานกินกันเองแน่นอนคับ แนะนำให้พาประกันไปคุยที่โรงพักเลยคับ กฎหมายคุ้มครอง ป.1 มีอยู่

redgun13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2011, 18:03:29 »

ตัวผมเองก้ใช้อยู่ประกันชั้น 1
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 00:04:05 »

ยิงฟันยิ้ม   นี่คือคู่มือตีความเรื่อง ค่าเสียหายส่วนแรก  ที่บังคับใช้ในปัจจุบัน

การที่ถูกหักค่าเสียหายส่วนแรก  คุณแจ้งเหตุเข้าข่ายตามเงื่อนไข หรือไม่

ส่วนการอนุโลมผ่อนผันอยู่ที่แต่ละบริษัท  จะอนุโลมผ่อนผันมากน้อยแค่ไหน

จะยืดหยุ่นให้หรือไม่      ( แค่ 2 ชิ้น น่าจะขออนุโลมให้ได้ )

---  หากเข้าเงื่อนไข  Excess.   โรงพัก (ตำรวจ)  หรือ ประกันภัยจังหวัด
ก็ช่วยคุณไม่ได้  แนะนำลองเปลี่ยนบริษัทประกันดีกว่าครับ ---

* 7A19BC22.jpg (131.65 KB, 832x1184 - ดู 7903 ครั้ง.)

* D39619BB.jpg (141.4 KB, 832x1184 - ดู 6691 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 00:11:34 โดย kaewmarloon » IP : บันทึกการเข้า

D-max

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 07:41:48 »

ผมใช้ ป1 เหมือนกันครับ
ของ อลิอันซ์ ไม่เสียค่าความเสียหายส่วนแรกครับ ยิ้มกว้างๆ
❆ べò⊹⊱⋛⋋ล้Olล็กๆ ⋌⋚⊰⊹ ⓛ
มัธยม
**

หอยแครงจัมโบ้&หอยนางรม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 08:57:46 »

Excess  หลักๆนั้นตาม ประกันชั้น 1 ส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยจะเก็บกันหรอกคับ แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ค่า  Excess นั้น เหมือนพูดง่ายค่า ธรรมเนี่ยม รึป่าวคับ ไม่แน่ใจ ค่าธรรมเนียมฝ่ายเคลมมั้งคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เข้ากระเป๋า เห็นๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 09:09:42 »

ต้องลองอ่าน กรมธรรพ์ ดูคับ

แล้ว ก็ ขึ้นอยู่ กับการต่อรองของเราเอง

ถ้า อู้ ดีๆ ก็ ไม่ต้องเสียอ่ะคับ

แต่ตามกฏเป๊ะๆ ถ้า ระบุตัวคู่กรณีไม่ได้ ยังไงก็ต้องเสีย

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ⓊⓁⓉⓇⒶⓂⒶⓃ King
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2011, 16:48:17 »

ต้องแต่งเรื่องให้เนียน ไม่เสียครับ ผมโดนรถชนมา เรียกค่าเสียหายเอามากิน แล้วเอารถเข้าเคลมโดยแต่งเรื่องไม่มีค่า Exxess ซักบาท แต่งานห่วยขั้นเทพตามเคย ขนาดเลือกอู่เกรด A ของทางบริษัทแล้วนะ เฮ้อเหนื่อย
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 08:00:24 »

ถ้าสินมั่นคง PM มาบอกได้เลยครับ...

เดี๋ยวจัดไป...

จากสูงสุด สู่สามัญ
หน้า: [1] พิมพ์