เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:26:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอชมหน่อย ร้านยางดีๆ ในเชียงราย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอชมหน่อย ร้านยางดีๆ ในเชียงราย  (อ่าน 10247 ครั้ง)
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2013, 15:11:37 »

อยู่เชียงรายมาสิบกว่าปี ใช้รถบ่อย วิ่งปีละห้าถึงหกหมื่นโลต่อปี เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดดี ยางประมาณปีละชุด สี่เส้น สลับยางตลอด วนเวียนไปเกือบทุกร้านใหญ่(ในความคิดผม)

ก็มีแถวห้าแยกใกล้ชุมพลอิเล็กฯ ป่าก่อเงี้ยวสีเหลืองๆ ปากซอยสิบแปดมิถุนา แล้วก็หน้าบิ๊กซี มาบ่อยก็ร้านสุดท้ายนี่แหละ เพระบริการดี มีหลายสาขา ที่เชียงใหม่ก็มีตั้งสองสาขา เปิดถึงสองทุ่มราคาก็โอเค

.....ล่าสุด ช่วงลองของ รถคันล่าสุดเพิ่งครบปี วิ่งไปจะห้าหมื่นโลละ สลับยางมา 3 รอบกับที่นี่มาตลอด คราวนี้ลองเปลี่ยนเป็นแถวสันทรายดู ได้เรื่องครับ

ค่าสลับไม่คิด คิดค่าถ่วงล้อ 2 ล้อหน้า ล้อละร้อย ก็โอเค กะลังเปลี่ยนอยู่ดีๆ ช่างวิ่งมาบอก มีตะปูยางรั่ว ปะแบบสตรีม 200 บาท (ขอบ17 215R50) ก็โอเค 400 บาท
 แถมยางเส้นที่รั่วผ่านการปะมาแล้ว 2 แผลละ รวมเป็นแผลที่ 3 เลยต้องเอามาไว้ที่ล้อหลังแทนแบบหมดสิทธิ์ขึ้นหน้าอีกเพราะขับเร็วตลอด (ปลอบใจตัวเอง จ้างมันเตอะ ใกล้จะโล๊ะละ อีกหมื่นโลก็พอ ) นึกในใจวันนี้ออกบ้านไม่ถูกเวลามั้ง...

พอขับออกไปสักครู่ สังเกตมันไม่ค่อยนิ่ง ยิ่งความเร็วสูงยิ่งเห็นชัดเจน พวงมาลัยสั่นครับ พอดีรีบไปธุระ เลยรออีกวันถัดไป เข้าเช็คใหม่
 แจ้งอาการ ช่างยกล้อไปเช็ค 2 คู่หน้า ปรากฏว่า แม็คหน้าซ้าย ดุ้ง(ขอบล้อแม็คบุบจากการกระแทกหลุม ฯลฯ)นิดนึง....ช่างบอก
 (ตกใจ คือจากประสบการณ์การใช้รถที่ผ่านมา กลัวมากอย่างนึงก็เรื่องแม็คนี่แหละ) สองคันก่อนก็ซ่อมที่เชียงรายนี่แหละ
ทำสีไม่ดี หนำซ้ำยังคว้านแม็คซะบางทุกวงเลย บางวงไม่จำเป็นก็คว้าน เลยเข็ดกะการซ่อมแม็คที่นี่ (ผมอาจหาร้านดีๆที่นี่ ไม่เจอ)

.....สรุป ต้องย้ายวงที่มีปัญหาไปไว้หลังขวา แต่ก็อดถามช่างไม่ได้ว่า ทำไมวันนั้นช่างไม่แจ้งว่าแม็คดุ้ง ....อึ้ง. ....... ขับออกไป สังเกตไม่หาย....เซงเลย...

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2013, 15:26:25 »

....ขอต่อให้จบ...

สำหรับคนรักรถ ใช้รถบ่อยก็จะเข้าใจ ผมให้ความสำคัญของยางมาเป็นอับดับแรก มากกว่าเบรคซะอีก ก็เลยกลับมาที่หน้าบิ๊กซี สารภาพผิด(ที่นอกใจไปใช้บริการที่อื่น)

......ขอช่างถ่วงล้อ 2 หน้าใหม่ หายเกือบสนิท ยังมีสั่นตอนความเร็วสูงอยู่ คราวนี้มันสั่นทั้งคันไม่ใช่แค่พวงมาลัย
.....อีกวันกลับไปถ่วงล้อหลังอีก 2 ล้อ เพราะเดาว่าน่าจะมาจากการถ่วงของร้านเดิมที่ว่า ปรากฏว่าหายสนิทครับ
จ่ายไปทั้งหมด 3 ร้อยบาท กับการเข้าไปใช้บริการ 3 รอบ (รวมถึงดูดน้ำมันเครื่องออกครึ่งลิตร อันนี้ผลงานศูนย์บริการน้องใหม่สุดในเชียงราย ไว้จะโพสต์วันหลัง)

...โอแม่เจ้า นึกว่ารถปีเดียวจะต้องโล๊ะแม็คโล๊ะช่วงล่่างละ ...ขอบคุณทีมช่างทุกคนจากใจครับ มืออาชีพจริงๆ  
...ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับร้านนี้ เฟรนไชส์นี้นะครับ แค่อยากขอบคุณและอยากบอกต่อไปยังคนใช้รถใช้ถนนทั้งหลายเผื่อต้องการข้อมูล
 รึแลกเปลี่ยนกันก็ยินดีครับ เหลืออีกร้านที่เซ็นทรัล ยังไม่เคยลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:53 โดย M y L O V E . . . a » IP : บันทึกการเข้า

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2013, 18:31:35 »

ฮืม ฮืม ฮืม

คนดีต้องมีที่ยืน...
nutjunior
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 13:09:12 »

อ่านแล้วยังงงครับหรือว่าผมงงคนเดียว

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 13:27:59 »

ผ่านมาแถว พญาเม็งราย   ร้านนี้เลยครับ "อวยพรการยาง"   ของเฮียเลิศ

ผมย้ายมาอยู่ จ.พะเยา  แล้ว ยังตามไปใช้บริการเลยครับ

ยางราคาถูก และปีใหม่ๆๆ  ทุกเส้น 

บริการเป็นกันเอง  อันไหนเสีย บอกเปลี่ยน  อันไหนยังใช้ได้ บอกยังใช้ได้   

ชอบเลยครับ  ไม่ใช่จ้องจะฟัน อย่างเดียว

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ  แต่ประทับใจจริงๆ  เปลี่ยนรถมา 3 คันแล้ว  ใช้บริการที่นี้ตลอดครับ
KUN2551
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 13:31:03 »

สรุปร้านที่ว่าดี ๆ นะ อยู่ที่ใดครับ งงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 13:49:42 »

ผมสรุปคราวๆว่า ร้านที่ไม่ดีเป็นแถวสันทราย ส่วนร้านที่แก้ให้ดี เป็นหน้าบิ๊กซี ส่วนที่ดูดนั้มันเครื่องออกครึ่งลิตร จะมาบอกวันหลัง ใครเข้าใจอย่างนี้บ้างครับ ฮืม ฮืม
hollboot
จะตามฝันหรือจะมุ่งมั่นเพื่อให้ได้ฝันมาครอง..อยู่ที่คุณ....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 14:31:23 »

ขอทราบชื่อร้านหน่อยครับที่บอกว่าหน้าบิ๊กซี..ห้าๆๆ..เผื่อได้ไปใช้บริการ..pm ก็ได้ครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 14:39:21 »

อ้างจาก: Pondres link=topic=373296.msg4528652#msg4528652 dขอบคate=1359960582
ผมสรุปคราวๆว่า ร้านที่ไม่ดีเป็นแถวสันทราย ส่วนร้านที่แก้ให้ดี เป็นหน้าบิ๊กซี ส่วนที่ดูดนั้มันเครื่องออกครึ่งลิตร จะมาบอกวันหลัง ใครเข้าใจอย่างนี้บ้างครับ ฮืม ฮืม

ขอบคุณครับที่ช่วย....สรุปก็คือร้านหน้าบิ๊กซีครับที่บริการดี มืออาชีพ ใครมีที่ดีๆจะแนะนำก็เชิญครับ แถวพญาเม็งรายก็ผ่านบ่อย ไว้ฉุกเฉินแถวนั้นจะลองใช้บริการดู

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง รถผมเครื่อง 1.8 ในคู่มือบอกไว้ เปลี่ยนพร้อมใส้กรอง 4.4-4.5 ลิตร แต่วันนั้นเข้าศูนย์เปิดใหม่ แถวสี่แยกแม่กรณ์ใกล้ศรีบุรินทร์
ใจหวังให้เป็นที่พึ่งใหม่ ไม่ไกลตัวเมืองแทนศูนย์เดิมที่ใช้อยู่ ปรากฎว่า น้ำมันเครื่องที่หิ้วไป 5.5 ลิตร พี่ท่านใส่หมดครับ ท้วงไปช่างก็บอกว่า เปลี่ยนพร้อมกรอง 5.5 ลิตร
......เช็คก้านวัดน้ำมันเครื่องดู เกินขีดสูงสุดไปหน่อย (นี่ขนาดเครื่องร้อนนะ ถ้าเครื่องเย็นจะขนาดไหน )แวะเข้าไปวันหลัง ขอให้ดูดออกก็บอกว่าไม่เป็นไร เกินนิดหน่อย
...เช็คในเว็ปคนใช้รถรุ่นเดียวกัน สมาชิกฟันธงว่าช่างมั่ว เลยมาใช้บริการร้านนี้แทน...จบข่าว

.....ร้านดีๆ บอกชื่อได้ครับ จริงใจสำหรับคนรักและใช้รถ นึกตอนรถเรามีปัญหา ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร...ร้าน ACT. ครับ ใช้บริการตั้งแต่ เป็นเชลล์ ออโต้เซิร์ฟ ละ...จริงๆมันอาจเปลี่ยนมือเจ้าของไปละแต่ฝี มือดี ก็ขอชมหน่อย...

Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 14:39:59 »

ฮืม

Sant4Cuz
' Haters Gonna Hate '
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 15:08:02 »

งง นิดๆ หน่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม
Pondres
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 15:13:08 »

อ้อ..ศูนย์เปิดใหม่หน้าศรีบุรินทร์นี้เอง เห็นนานละไม่รู้ว่าเปิดใหม่ หรือปรับปรุงเห็นโฆษณาอยู่พักหนึ่ง ส่วนตัวผมเข้าหน้าบิ๊กซีตลอดครับ ช่างแนะนำให้หิ้วอะไหล่ไปเอง เสียแค่ค่ามือ ดีครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 15:33:54 »

อ้อ..ศูนย์เปิดใหม่หน้าศรีบุรินทร์นี้เอง เห็นนานละไม่รู้ว่าเปิดใหม่ หรือปรับปรุงเห็นโฆษณาอยู่พักหนึ่ง ส่วนตัวผมเข้าหน้าบิ๊กซีตลอดครับ ช่างแนะนำให้หิ้วอะไหล่ไปเอง เสียแค่ค่ามือ ดีครับ

ศูนย์เปิดใหม่ ใกล้ศรีบุรินทร์ หมายถึงศูนย์บริการรถยี่ห้อนึงเปิดใหม่นะครับ ผมมีปัญหาน้ำมันเครื่องจากที่โน่น
จริงๆก็ไม่อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่นั่นหรอกวันนั้น กะจะไปซื้อกรองน้ำมันเครื่องเฉยๆ แล้วไปเปลี่ยนที่อื่น
ไปๆมาๆ เลยเปลี่ยนที่นั่นเพราะห่วงประกันรถใหม่ยังไม่หมด(หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองก็เสียวเหมือนกัน
แต่ทางเพื่อนร่วมเว็ปบอกไม่น่าเกี่ยวกับประกัน เพราะน้ำมันที่หิ้วไปก็เกรดสูงอยู่)....... ก็เลยมาแก้ที่หน้าบิ๊กซีถึงจบ ทั้งๆที่หน้าบิ๊กซี เขารับทำเรื่องยางเป็นหลัก.....

m_supasit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 15:51:21 »

คุณลองดูแกนลอนของคุณก่อนว่าเป็นแบบกี่ลิตรเพราะปกติมันจะเป็นแกนลอนละ4ลิตรอาจจะเกิดความเข้าใจผิดก้อได้นะครับ
hollboot
จะตามฝันหรือจะมุ่งมั่นเพื่อให้ได้ฝันมาครอง..อยู่ที่คุณ....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 16:19:46 »

.ร้านดีๆ บอกชื่อได้ครับ จริงใจสำหรับคนรักและใช้รถ นึกตอนรถเรามีปัญหา ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร...ร้าน ACT
ขอบคุณครับ..อยู่ใกล้ๆบิ๊กซีฝั่งเดียวกันนี่เอง..
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 16:22:47 »

ขอบคุณครับ

Castral EDG magnatech 4 ลิตร แถม อีก 1 ลิตร +ของเดิมอีก ประมาณครึ่งลิตร เบ็ดเสร็จ 5.5 ลิตร ครับ ไม่ผิดจากนี้

น้ำมันนี้ ลองเปลี่ยนมาครั้งที่แล้ว ติดใจ(จากเดิมเป็น แฟน Mobill 1 มาตลอด) เลยซื้อมาใช้ต่อ ชุดที่แล้ว 4 แถม 1 เปลี่ยนแล้ว ศูนย์ที่ ชม.ยังเหลือมาให้ตั้งครึ่งลิตร
เลยเอามารวมกะของใหม่วันนั้น ก่อนเปลี่ยน ก็บอกช่างแล้วว่า เครื่องรุ่นนี้ ใช้ 4.4-4.5 ลิตร ถ้าของเดิมเติมพอ( 4 ลิตรใหม่ + 0.5 ลิตร เดิมที่เหลือ)ก็ไม่ต้องเปิดขนาดลิตรที่แถมมา
ปรากฏว่า พี่ท่านใส่หมดครับ พร้อมบอกว่าเติมแล้ว เช็คแล้วระดับยังไม่เต็ม เลยใส่ซะหมดเลย (ก็น้ำมัน มันยังค้างในระบบอยู่นี่นา.....อันนี้ผมคิด)

.....เป็นอีกประเด็นที่ไม่กล้าเข้าศูนย์ใหม่แห่งนี้อีก (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนรถที่ใช้ ยี่ห้อ C ครับ) นี่เป็นอีกเหตุผลที่สนับสนุนว่า....บางครั้ง ช่างดีๆ ก็มักไม่มีให้เจอในศูนย์ (ออกไปตั้งอู่เอง)
.....ย้ำ "ความเห็นส่วนตัวนะครับ"

nutjunior
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 17:20:54 »

ร้านที่ข้างบิ๊กซีเค้ารับตั้งศูนย์ไหมครับรู้สึกว่ารถผมพ่วงมาลัยเริ่มเอียงๆแล้วครับ

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
บุรุษเจ้าสำราญ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 00:12:44 »

ขอบคุณครับ

Castral EDG magnatech 4 ลิตร แถม อีก 1 ลิตร +ของเดิมอีก ประมาณครึ่งลิตร เบ็ดเสร็จ 5.5 ลิตร ครับ ไม่ผิดจากนี้

น้ำมันนี้ ลองเปลี่ยนมาครั้งที่แล้ว ติดใจ(จากเดิมเป็น แฟน Mobill 1 มาตลอด) เลยซื้อมาใช้ต่อ ชุดที่แล้ว 4 แถม 1 เปลี่ยนแล้ว ศูนย์ที่ ชม.ยังเหลือมาให้ตั้งครึ่งลิตร
เลยเอามารวมกะของใหม่วันนั้น ก่อนเปลี่ยน ก็บอกช่างแล้วว่า เครื่องรุ่นนี้ ใช้ 4.4-4.5 ลิตร ถ้าของเดิมเติมพอ( 4 ลิตรใหม่ + 0.5 ลิตร เดิมที่เหลือ)ก็ไม่ต้องเปิดขนาดลิตรที่แถมมา
ปรากฏว่า พี่ท่านใส่หมดครับ พร้อมบอกว่าเติมแล้ว เช็คแล้วระดับยังไม่เต็ม เลยใส่ซะหมดเลย (ก็น้ำมัน มันยังค้างในระบบอยู่นี่นา.....อันนี้ผมคิด)

.....เป็นอีกประเด็นที่ไม่กล้าเข้าศูนย์ใหม่แห่งนี้อีก (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนรถที่ใช้ ยี่ห้อ C ครับ) นี่เป็นอีกเหตุผลที่สนับสนุนว่า....บางครั้ง ช่างดีๆ ก็มักไม่มีให้เจอในศูนย์ (ออกไปตั้งอู่เอง)
.....ย้ำ "ความเห็นส่วนตัวนะครับ"
ผมรอสองชั่วโมงไม่มีช่างไม่บอกครับ  เช็คดูได้ครับผม ข้างร้านบิ๊กซีแหละ สุดสุดครับผมบัตรลูกค้าร้านด้วยครับประทับใจสุดๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 09:18:31 »

ร้านที่ข้างบิ๊กซีเค้ารับตั้งศูนย์ไหมครับรู้สึกว่ารถผมพ่วงมาลัยเริ่มเอียงๆแล้วครับ

อันนี้ หน้าที่หลักเค้าครับ ส่วนที่ไม่ประทับใจ ก็ว่ากันไปตามจริงเนาะ ไม่ว่ากัน

ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 09:05:22 »

เรื่องตั้งศูนย์ถ่วงล้อ รถผมไปจบที่ SK ยางยนต์ แถวศรีทรายมูลครับ..
หน้า: [1] 2 พิมพ์