เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:21:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โน็ตบุ๊ตเสีย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน โน็ตบุ๊ตเสีย  (อ่าน 1148 ครั้ง)
beamel15
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2013, 11:56:19 »

โน๊ตบุ๊ตCQ40 ซิปการ์ดจอเสีย ถ้าเราเป่าเองซ้ำที่ซิปการ์ดจอจะกลับมาดีไหมครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนซิปการ์ดจอใหม่อย่างเดียวครับ
ohm12369874
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2013, 21:26:50 »

ลองเป่าดูก็ได้ครับ มันเสียอยู่แล้วเพื่อมันจะดีขึ้นมา
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 10:09:15 »

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

แต่ถ้าคิดว่าทำได้ก็ลุยเลยครับมีพื้นฐานช่าง มีเครื่องมือก็ลุยเลย

ช่างเก่งๆก็ทำบอร์ดบวม ลายขาด มาก่อนทั้งนั้น ความผิดพลาดจะเป็นครูสอนเราต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ToRDef
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2013, 05:51:22 »

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

แต่ถ้าคิดว่าทำได้ก็ลุยเลยครับมีพื้นฐานช่าง มีเครื่องมือก็ลุยเลย

ช่างเก่งๆก็ทำบอร์ดบวม ลายขาด มาก่อนทั้งนั้น ความผิดพลาดจะเป็นครูสอนเราต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
+10  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลมอย่าแรงนะอิอิ ลมแรงเด่วกดชิบ ตะกั่วกระเด็น งานเข้าได้เรย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ช่างคนยอง พะเยา
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 10:50:38 »

เป่าใช้อะไรเป่าครับ
1. ไดเป่าผมของแฟน อุณหภูมิยังไม่ทำให้ตะกั่วละลาย น่าจะใช้ได้อีกซักพัก
2. เครื่องเป่าลมร้อนสำหรับซ่อมมือถือ ตั้งสูงมีสิทธิ์ พอง บวม แตก
3. รีบอร์น ยกชิพมาทำเม็ดตะกั่วใหม่ ต้องมีเครื่องมือ
 ผมว่าให้ช่างทำดีกว่าเน๊อะ แต่จะทำเอง ใช้ข้อ 1 ดีที่สุดครับ แต่เบื่อตรงที่แกะเข้าแกะออกนี่แระ

082-766-3992(Dtac) Line: anan_phayao
beamel15
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 14:05:08 »

ขอบคุณครับที่ให้คำปรึกษาตอนนี้ดีแล้วครับ ผมเอาไฟ่เเช็กรนที่ซิฟมันแล้วเอาทินเนอร์ล้างๆปรากฏว่าดีเฉยเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
OPTION Computer
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 17:29:01 »

cq40 ไม่ใช่จะเป็นที่การ์ดจอเสมอไปนะครับ จุดอื่นก็เสียได้ เจอมาหลายเครื่อง แต่ละเครื่องเสียไม่ค่อยเหมือนกันเลย  อย่าไปเป่าชิบเอานะครับ เดี๋ยวงานเข้า  ถ้าเป่าเค้าไม่ใช้ไดร์เป่ากันหรอกครับ  ใช้เครื่องสำหรับทำชิบโดยเฉพาะครับ ทางร้านมีเครื่องและ รับซ่อม ด้วยครับ ถ้าเป็นที่ชิบแนะนำให้เปลี่ยนไปเลยครับ อยู่ได้อีกนาน ถ้าอบได้ไม่กี่เดือนก็เป็นอีกครับ

ช่างคนยอง พะเยา
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 11:30:12 »

ขอบคุณครับที่ให้คำปรึกษาตอนนี้ดีแล้วครับ ผมเอาไฟ่เเช็กรนที่ซิฟมันแล้วเอาทินเนอร์ล้างๆปรากฏว่าดีเฉยเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดีใจด้วยครับทำเองได้ กล้าทำ พร้อมเสี่ยง ได้ความรู้เพิ่มครับ
สาเหตุของปัญหามีที่มาจากการที่ตัวชิพผ่าน ความร้อน->ความเย็น->แล้วกลับมาร้อน (เรียกว่า Heat Cycle) จนมีจำนวนครั้ง Heat Cycle ถึงระดับหนึ่ง ดัวชิพนั้นจะเกิดปัญหาขึ้นภายในส่งผลให้การทำงานของตัวชิพผิดพลาดอย่างร้ายแรง รวมทั้งอาจจะทำให้ตัวชิพหยุดการทำงานไปเลย (ที่มา http://www.oknation.net/blog/print.php?id=439342 )
ควรทำระบบระบายความร้อนอีกหน่อยนะครับ (แต่ควรทำใจนิดหนึ่งครับ ได้ไม่นาน ถ้าให้นานๆ ติดต่อช่างใกล้บ้านครับ)

082-766-3992(Dtac) Line: anan_phayao
Army_Vanza
ทหารแว้นซ์เจ้าเก่า
มัธยม
*

085-8667807 Truemove

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2013, 12:56:53 »

เปนอาการ ยอดฮิต ของตระกูล CQ

เปนได้หลายอาการอย่างที่ข้างบนได้กล่าวไว้
ไม่ว่าจะเปนตามอายุการใช้งานของมันเอง

อยากอบก็จัดไปครับ เปนการต่ออายุการใช้ไปต่อได้อีกสักพัก
ซ่อมหรือเปลี่ยนชิปไปก็อยู่ได้ไม่นาน เกินปีมั่ง ไม่เกินมั่ง แล้วแต่ชิปที่นำเข้าแต่ล่ะลอต

มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ล่ะท่าน
โนตบุค คือ โนตบุค ถ้าเราเอามันไปเล่นเกมส์ อย่าว่าแต่กระกูล CQ ครับทุกรุ่นเรยดีกว่า
โนตบุค ไม่ได้ออกแบบมาเล่นเกมส์ลำพังแค่เปิดมันก็ร้อนเอาการยิ่งเล่นเกมส์หรือเปิดหนังไอเดฟยิ่งร้อนได้ยิ่งกว่าอะไร  อิอิ

--------------------------------------------
085-8667807 TrueMove.
MONYADONGMUSIC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 15:06:13 »

ฮ่าๆๆ ไฟเช็คลน *-*  ตกใจ
 ครับอย่างที่ข้างบนบอก ถ้ามันเสียก็ยกชิบเลย อายจัง

แต่ผมไปอ่านเจอบนความนึง เรียกว่าการอบชิบแบบไม่ต้องใช้เครื่องมือ

คือหาเทปมาปิดช่องระบายความร้อน แผ่นพลาสติค หุ้ม ให้หมด

ที่ทำแบบนี่เพราะต้องการให้ความร้อนอยู่ภายในเครื่องไ่ม่ให้ออกไปไหน

วิธีการนี้ใช้สำหรับ อบชิปภายในเครื่องที่ชิบมันใกล้จะหลุดหรือลอยจากการบอลขาไม่ดี

เปิดเครื่องทิ้งไว้ 60นาที อบๆๆๆๆๆ แล้วก็ปิดเครื่อง แกะเทปพลาสสิคออก จอเปิดติด...อั๊ยยะลองไปซ่อมดูเน้อสำหรับคนที่ไม่มีเครื่องมือ

แล้วก็มีอีกอย่างสำหรับช่างที่มือเครื่องมือ คือเตาอบไมโครเวฟ ก็คือรื้อเหลือแต่ m/b notebook แกะพวกที่เป็นพลาสติคที่ติดในเมนบอร์ดออกให้หมด ป้องกันการละลาย หาน็อคที่ขายาวๆมาใส่ในช่องยึดสกรู ให้แผ่นm/b notebook ลอยขึ้นมาข้างบนไม่ให้แตะกับถาดหมุนในเตาไมโครเวฟ ปรับความร้อน 185 องศา 20นาที มีกลิ่นไหม้หน่อยอย่าตกใจ กดลังอบ 5555  เอาออกจากเตาแล้วกินได้เลย  ขยิบตา ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม
ประกอบเข้าที่ เปิดปุ๊บติดปั๊บ ไชโย อิอิ ใครทำแล้วดีก็ยินดีด้วยนะครับ ห่ะๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

นี่ครับไปเจอมา2อย่าง ไม่รู้ช่างขั้นเทพในเีชียงรายลองซ่อมแบบนี้ดูบ้างไหมครับ อิอิ เป็นประโยชน์หรือไร้สาระก็ไม่รู้ 555 ผมก้อไม่กล้าลอง กลัวระเบิด 555

มันเป็นการซ่อมชิบอะครับ แฮะๆ แต่ผมว่าไม่ชัวร์ อย่าแกะเอง ให้ช่างเขาทำดีกว่า ค่าเหล้าค่าเบียร์ เ้ลี้ยงชีพไปวันๆช่วยเค้าหน่อย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 15:10:02 โดย MONYADONGMUSIC » IP : บันทึกการเข้า

ม่อนยาดองมิวสิค 081-594-8592 พี่ขาว
อู่ช่างผัดการช่าง 082-3902586 ช่างผัด
มิวสิคคอมพิวเตอร์ 089-8388005 ช่างอู๋
หน้า: [1] พิมพ์